[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

damhieu

Xe tải

CỨ NGỠ BÁN LÃI TIỀN TỶ, AI DÈ ÔM TIỀN KHÔNG MUA NỔI CĂN NHÀ NHƯ MÌNH ĐÃ BÁN
Năm 2018, từ số tiền tích cóp và hỗ trợ của hai bên nội ngoại, vợ chồng tôi mua một căn chung cư ở Hà Đông diện tích 64m2 giá 1,3 tỷ đồng, tức khoảng hơn 20 triệu đồng/m2.
Ở được 2 năm, khi ấy, tổng thu nhập cả hai vợ chồng mới được 20 triệu đồng/tháng, con cái lớn dần khiến chi phí học hành tăng lên. Vừa lúc đang tính bài toán kinh tế thì có người anh họ rủ kinh doanh online nên chúng tôi nghỉ việc để buôn bán.
Để có vốn làm ăn, chúng tôi quyết định bán căn hộ, đi ở nhà thuê gần kho hàng để tiện buôn bán luôn.
Khi bán căn chung cư, giá chỉ chênh không đáng kể so với lúc mua, được hơn 1,4 tỷ đồng.
Đến năm 2023, sau 3 năm buôn bán online, chúng tôi tiết kiệm được 1,1 tỷ đồng. Lúc này, tình hình kinh doanh không còn thuận lợi, thị trường bão hòa, cạnh tranh cao, sức mua giảm sút.
Nếu dùng số tiền hơn 1 tỷ này để mở rộng kinh doanh sẽ rất rủi ro. Thay vào đó, chúng tôi tính dùng để mua nhà sẽ hợp lý hơn, thiếu đâu sẽ vay thêm.
Tham khảo các tin rao bán chung cư vợ chồng tôi giật mình vì thấy giá cả chỗ nào cũng cao chót vót. Căn hộ có diện tích tương đương căn vợ chồng tôi bán trước đây, cùng khu vực được rao giá 2,2 tỷ đồng.
Thấy chỗ nào cũng nói chung cư đang sốt, vợ chồng tôi lại bảo nhau không vội, chờ giá giảm, tiền đó cứ tạm gửi tiết kiệm. Nhưng không, năm nay căn hộ đã được rao lên 2,8 tỷ. Thậm chí cùng căn đó có những môi giới phát giá 3 tỷ đồng. Nhiều căn chung cư chỉ trong vòng 1 năm, giá đã tăng 400–700 triệu đồng, trong khi khoản tiết kiệm của vợ chồng tôi mới chỉ tăng thêm được chưa đến 300 triệu đồng.
Tốc độ thu nhập không theo nổi tốc độ tăng giá chung cư. Nghĩ lại thấy xót xa vì mấy năm lăn lộn buôn bán mà giờ không mua nổi chính căn hộ mình từng bán.
Nguồn: Vietnamnet

===========================================
Xa trung tâm, ngập lụt, view nghĩa trang (bên Sola Park Smart City), khói bụi ô nhiễm một chút...là có thật.

Nhưng nếu các cụ mà có nhu cầu ở thật và thấy cơ bản là đáp ứng thì mua thôi. Không lại như kiều đẽo cầy giữa đường và đứng dưới sân ga nhìn đoàn tầu chung cư lầm lũi tiến về phía trước bất chấp chê bai, ỉ ôi ...

Tham chiếu với giá cc Mas bên OCP 2 thì giá cc bên OCP 1 tăng tiếp là đương nhiên!

Khi nào Hội 19.000 người "Quyết không mua nhà" tăng lên 19 triệu thì giá sẽ giảm :D

P/s: Mua đầu tư mới cân nhắc thiệt hơn và cơ bản ở VN bán nhà để khởi nghiệp 99% là sai :D

Chỉnh sửa cuối:

Amigo

Xe buýt
Khét nhỉ , giá max nhất gần 120tr 1m2 hộ khẩu Hưng Yên :)) , đẩy giá cao để bán shophouse chăng =))
Đấy mới chỉ là giá căn thường, còn loại đặc biệt như Penhouse với Duplex thì chưa có giá :3

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
không có gì hài đâu cụ, toà S1.12 là 1 trong những toà có mặt đẹp nhất, hướng mát nhất ở dự án VHOCP 1, mức giá đó thể hiện điều đó.
Nếu cụ tìm mua thì cụ sẽ biết với khoảng 60 toà căn hộ mà chỉ có 1-2 toà là perfect, mà trong toà đó lại chỉ có 50% mặt view đỉnh, thì giá nó sẽ khác so với các toà còn lại.
Ở VHOCP đa phần căn hướng mát thì mất view, căn view đẹp thì lại nắng các kiểu con đà điểu :D.

Cũng như em ví dụ:

1 toà nhà chữ nhật cao 20 tầng, trung bình có 400 căn tương đương 20 căn/sàn, toà nhà có 2 hướng TB và ĐN, nhiều cụ bảo nhiều đúng không?

Nhưng thực tế nếu cụ thích căn góc, thì trên mặt bằng chỉ có 4 căn/sản tương đương tỉ trọng là 4/20=20% mà cụ còn chọn hướng mát thì chỉ có 10% tương ứng 2 căn có thể chấp nhận mua.

Ngoài ra với 20 tầng thì tầng xấu - tầng đẹp tỉ lệ 50-50, thì chỉ lựa chọn 10 tầng tương đương chỉ có 20 căn để chọn. Tỉ lệ 20/400 = 5%.

Còn riêng toà S1.12 thì bên cạnh toà đó chỉ còn 1-2 toà view vinuni là vip. tỉ lệ em cứ cho khoảng 6/66 = 9%. chưa kể nhu cầu số phòng ngủ 1,2,3 pn thì tầm 2% lựa chọn. :)

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Studio S1.12 đây cụ, em sale bảo bán view, ko bán diện tích.
không có gì hài đâu cụ, toà S1.12 là 1 trong những toà có mặt đẹp nhất, hướng mát nhất ở dự án VHOCP 1, mức giá đó thể hiện điều đó.
Nếu cụ tìm mua thì cụ sẽ biết với khoảng 60 toà căn hộ mà chỉ có 1-2 toà là perfect, mà trong toà đó lại chỉ có 50% mặt view đỉnh, thì giá nó sẽ khác so với các toà còn lại.
Ở VHOCP đa phần căn hướng mát thì mất view, căn view đẹp thì lại nắng các kiểu con đà điểu :D.

Cũng như em ví dụ:

1 toà nhà chữ nhật cao 20 tầng, trung bình có 400 căn tương đương 20 căn/sàn, toà nhà có 2 hướng TB và ĐN, nhiều cụ bảo nhiều đúng không?

Nhưng thực tế nếu cụ thích căn góc, thì trên mặt bằng chỉ có 4 căn/sản tương đương tỉ trọng là 4/20=20% mà cụ còn chọn hướng mát thì chỉ có 10% tương ứng 2 căn có thể chấp nhận mua.

Ngoài ra với 20 tầng thì tầng xấu - tầng đẹp tỉ lệ 50-50, thì chỉ lựa chọn 10 tầng tương đương chỉ có 20 căn để chọn. Tỉ lệ 20/400 = 5%.

Còn riêng toà S1.12 thì bên cạnh toà đó chỉ còn 1-2 toà view vinuni là vip. tỉ lệ em cứ cho khoảng 6/66 = 9%. chưa kể nhu cầu số phòng ngủ 1,2,3 pn thì tầm 2% lựa chọn. :)
Vâng. View này hứng trọn combo khói nhựa làng Khoai và KCN gần đó cc nhỉ? :)

thichlexus

Xe điện
OCP 3 thì bao giờ xây chung cư các cụ nhỉ.

Nghiant96

Xe buýt
Studio S1.12 đây cụ, em sale bảo bán view, ko bán diện tích.
cụ cứ để cho sale tự bán với nhau đi. tầm này 2 tháng trc em lọ mọ sang bên đấy tìm nhà. Thanh khoản không có đâu toàn mấy cty bđs bên ấy sang tay nhau rồi cho sale ra lùa thôi ạ. Xong sang xem giá lên theo từng ngày =)) đúng từng ngày trong mồm chúng nó. K bán đc vẫn tăng.

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
cụ cứ để cho sale tự bán với nhau đi. tầm này 2 tháng trc em lọ mọ sang bên đấy tìm nhà. Thanh khoản không có đâu toàn mấy cty bđs bên ấy sang tay nhau rồi cho sale ra lùa thôi ạ. Xong sang xem giá lên theo từng ngày =)) đúng từng ngày trong mồm chúng nó. K bán đc vẫn tăng.
Yếu tố thị trường và yếu tố chủ nhà là chính, hiện ở đâu cũng vậy ko riêng VHOCP cụ nhé.
Và vấn đề nguồn cung giảm :D