[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

kimma

Xe điện
Em dùng Karcher K2 360, hồi mua trên Lazada giá 3.2 triệu tiền Việt. Cùng chính hãng mà bên đó đắt cụ nhỉ.
Giá cả cũng xêm xêm thôi Cụ. nó có nhiều seri khác nhau. K2 home bên Tôi bán 100/ cái. bao gồm 2 cây phun xịt , 1 cây dùng cho rửa sân ghạch. tặng 1 bình nc rửa .
Tôi hôm qua đặt mua chiếc K4 premium power control home. giá 218eu. Lúc đầu còn định mua cái k5 smart premium home giá 319eu. Nghĩ đi nghĩ lại xịt cái sân nhỏ, thi thoảng rửa xe thì cần khỉ gì áp lực 145bar hay smart. với mức 130 bar là thừa sức rồi. Thêm 100eu là phí phạm không cần thiết với nhu cầu thực tế.

kimma

Xe điện
Đám anh em bạn bè của em cũng về 1 loạt được đâu đó 3,4 năm giờ lại đi gần hết rồi.
Em lúc mới về cũng thích, gần gia đình bạn bè lại đông vui náo nhiệt thì sướng.
Nhưng sau 2 năm giờ lại chán rồi, môi trường thì ô nhiễm quá, xã hội xô bồ bon chen, chỗ đông thì đông quá mà chỗ vắng thì lại thiếu tiện ích.
Những gì Cụ nhìn thấy là đúng đấy, Về VN phải làm ăn đc với vui, không làm ăn đc là về Quê ngay. Mới đầu ai cũng nói y chang như Cụ ZARG. Nhưng vài năm là chán lè cổ. Tuy nhiên không phải là tất cả, BM Tôi về ở hẳn vì già lắm rồi. Thằng em thì về VN kiếm đc ngon hơn mẽo. Vài người già bên này có người bỏ QT HL về VN ở. Mỗi tháng đc trợ cấp đâu đó 400eu. có người còn sức đi lại thì 1 năm ở VN 9 tháng, 3 tháng quay sang xin cả túi thuốc về VN uống. Mỗi tháng lĩnh đâu đc 1000eu
Mỗi lứa tuổi sẽ suy nghĩ và tính toán 1 cách khác nhau Cụ ạ. linh hoạt theo từng hoàn cảnh và điều kiện .

Loitran

Xe tăng
để chuyển loại lên được mức ấy thì tướt bơ và còn phải kèm theo cả loạt chứng chỉ NDT
chứ tay bo mỗi việc cầm mỏ hàn , kể cả làm vỏ lò phản ứng hạt nhân cũng không đạt mức ấy , rồi dính tới nạn kỳ thị ở vị trí lương ấy đứa da trắng nào chả ngứa mắt , nó có thể thiếu ở mức hàn 4G thôi
Có thể đang hứng em chém gió hơi to,Nhưng nó vẫn là cái nghề không nhiều thanh niên chịu học và làm,
Nghề này nếu tiếng Anh đủ tốt thì xin việc khá nhiều nước chấp nhận
Còn kỳ thị? cụ bị kỳ thị khi nào chưa? Những việc phải tranh giành chỗ làm đã đành đằng này người còn khó kiếm lấy ai để kỳ thị vậy cụ?

Loitran

Xe tăng
Tháng 8 là tháng đông như kiến Cụ ạ. Nhất là dân nó xõa sau 2 năm cấm cố. Nếu có đi những nc trên thì Cụ cùng GĐ hết sức thận trọng tài sản. Dân châu á là mục tiêu của đám lưu manh, bởi chúng biết thường chơi tiền mặt và dùng hàng hiệu. Tất nhiên lơ nga lơ ngơ là nó chú ý, Chứ như chúng Tôi đi thì chúng chán chẳng thèm nhòm. Bởi bọn chúng tinh ý lắm:D. Cố gắng luôn nhớ là không gì miễn phí cả, cho dù đc dúi vào tay. hay nghe là Free, free :D. không thương hại mà tới gần hay cho lại gần. cho dù nó có vẻ già yếu hay xắp chết hay đói khát lả đi, hoặc kêu gọi từ thiện .kể cả kêu cho Ukraina hay cho thần thánh giời ơi nào đó :D, không đc rời tay khỏi đồ vật, ko để phone trên bàn ăn uống ngoài trời :D.
Nice miền nam Pháp cũng là 1 lựa chọn tốt, từ đó có thể đi Canes, Monaco. Paris thì như đống hổ lốn, cẩn thận dẫm phải mìn chó . TBN nên đi đảo hoặc bờ biển, Ý cẩn thận mọi thứ như trên và giá cả chặt chém. , Và xin lưu ý là thời tiết hết sức nóng ở cả các nc này. Cuối tháng 9 là vừa đẹp. mát trời ông Địa.
Mấy quả cầm nhầm với mượn đồ bên đó hơi nghê hehehe
Quê em thanh bình hơn nhiều, chả bao giờ phải lo vậy cả, cứ như nghe cụ kể ở SG vậy
Mà ở SG em cũng chưa thấy áp suất cao như cụ mô tả hehehe

kimma

Xe điện
Quê em thanh bình hơn nhiều, chả bao giờ phải lo vậy cả, cứ như nghe cụ kể ở SG vậy
Nó tập trung địa điểm du khách thôi. Mấy nc phía nam eu thì nó lộm nhộm do luật sở tại và cả lịch sử mang lại. Mấy ông bà phi châu, arap, chiếm đại đa số. Đức hay HL police nó đập cho gãy răng ngay. Bên Mấy nc đó xử lý kiểu như bắt Cóc bỏ đĩa vậy.
Cũng phi và arap bên này họ ( Lành ) hơn hẳn. Còn ở đâu cũng có tệ nạn cả Cụ ơi.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Paris hay Rome, những điểm tập trung đông khách du lịch thì bọn lừa đảo móc túi nó còn ngang nhiên hơn chợ Đồng Xuân thời bao cấp cụ nhá.

ZARG

Xe container
Trước em thấy hình như cụ bên Tây ban nha nhỉ😅. Cty em có mấy cụ mua nhà làm thẻ bên Bồ đào nha, trước dịch năm sang 1,2 lần, từ dịch đến nay không thấy sang nữa không biết có ảnh hưởng đến cấp thể không nữa.😅
Golden Visa 1 năm phải sang 1 ngày cụ ạ.

Dịch thì được miễn hay sao ấy...

hoviba

Xe container
Tuần trước có một anh làm trong nhà máy nhờ em đưa ra ngân hàng làm thủ tục vay tiền. Anh ấy cũng mới đón vợ qua, hai vợ chồng tuy làm công nhân nhưng thu nhập cũng ổn. Họ mua bất động sản ở VN nhưng vì thiếu tiền nên tính vay ngân hàng bên này.

Hai anh em ra ngân hàng lúc 14h, sau khi xem hồ sơ thì bà nhân viên ngân hàng nói là trung tâm đã trả lời là mức anh ấy có thể vay nhiều nhất là 1,2 triệu Korun (khoảng 1,2 tỷ VND) với lãi xuất 6,29%. Trước khi chiến sự giữa Nga và Ucraina nổ ra, lãi xuất chỉ ở mức 4,9%. Giờ lãi xuất tăng lên, như vay trả góp mua nhà, trước là 2,9% tới 3,7%, giờ chỉ sau mấy tháng mà đã lên khoảng 4,5 tới 4,9%.

Sau khi gọi điện tham khảo một hồi thì anh ấy quyết định vay khoảng 800 triệu VND trong 10 năm (120 tháng). Mỗi tháng phải trả góp cả gốc và lãi cùng bảo hiểm là 9,435 triệu VND. Sau khi ký hợp đồng khoảng 5 phút thì tiền vào luôn tài khoản. Hai anh em ra về lúc hơn 16h. Anh ấy nói lãi xuất như bên này vẫn thấp hơn Việt Nam.

Em thì không nắm được thông tin lãi xuất vay ngân hàng ở VN nên cũng không biết thế nào. Nhưng đúng là tình hình chiến sự giữa Nga và Ucraina khiến mọi thứ đều biến động.

ZARG

Xe container
Tuần trước có một anh làm trong nhà máy nhờ em đưa ra ngân hàng làm thủ tục vay tiền. Anh ấy cũng mới đón vợ qua, hai vợ chồng tuy làm công nhân nhưng thu nhập cũng ổn. Họ mua bất động sản ở VN nhưng vì thiếu tiền nên tính vay ngân hàng bên này.

Hai anh em ra ngân hàng lúc 14h, sau khi xem hồ sơ thì bà nhân viên ngân hàng nói là trung tâm đã trả lời là mức anh ấy có thể vay nhiều nhất là 1,2 triệu Korun (khoảng 1,2 tỷ VND) với lãi xuất 6,29%. Trước khi chiến sự giữa Nga và Ucraina nổ ra, lãi xuất chỉ ở mức 4,9%. Giờ lãi xuất tăng lên, như vay trả góp mua nhà, trước là 2,9% tới 3,7%, giờ chỉ sau mấy tháng mà đã lên khoảng 4,5 tới 4,9%.

Sau khi gọi điện tham khảo một hồi thì anh ấy quyết định vay khoảng 800 triệu VND trong 10 năm (120 tháng). Mỗi tháng phải trả góp cả gốc và lãi cùng bảo hiểm là 9,435 triệu VND. Sau khi ký hợp đồng khoảng 5 phút thì tiền vào luôn tài khoản. Hai anh em ra về lúc hơn 16h. Anh ấy nói lãi xuất như bên này vẫn thấp hơn Việt Nam.

Em thì không nắm được thông tin lãi xuất vay ngân hàng ở VN nên cũng không biết thế nào. Nhưng đúng là tình hình chiến sự giữa Nga và Ucraina khiến mọi thứ đều biến động.
6.29% lãi vay là rẻ rồi.

Vn chắc phải 8% là ít. Mà còn thả nổi....

pandacity

Xe đạp
Nghề em đang làm mà sang bên ấy chắc thất nghiệp. Cty em có vài ông đc cty cử đi học xong trốn lại bên ấy luôn nghe đồn đi bưng phở chả biết thật hay đùa.
Chứng chỉ nghề Hàn thì phải thi bên ấy chứ đâu có mang chứng chỉ ở VN sang được các bác nhỉ.

hoviba

Xe container
Nghề em đang làm mà sang bên ấy chắc thất nghiệp. Cty em có vài ông đc cty cử đi học xong trốn lại bên ấy luôn nghe đồn đi bưng phở chả biết thật hay đùa.
Chứng chỉ nghề Hàn thì phải thi bên ấy chứ đâu có mang chứng chỉ ở VN sang được các bác nhỉ.
Ở bên em thì chỉ việc đăng ký lịch để tới thi tay nghề trong đợt tuyển dụng, nếu đạt được yêu cầu của nhà máy thì họ cấp chứng chỉ để vào làm việc được cụ ạ. Nhiều người Việt mình không biết hàn, thời gian đầu xin vào làm những việc phụ như cắt, mai, dập... rồi tranh thủ giờ giải lao hoặc những lúc thợ hàn nghỉ ngơi khi đã làm đủ sản phẩm, để tự học hàn hoặc được những thợ hàn làm trước hướng dẫn cách hàn. Sau khi tay nghề ổn thì đăng ký thi chứng chỉ, đạt yêu cầu thì được đưa lên vị trí thợ hàn và nhận mức lương cao hơn.

Sat xi

Xe buýt
Chứng chỉ như 3G, 4G, 5G, 6G được chấp nhận trên toàn thế giới đó; có khác là với 6G nó có thời hạn (hình như 6 tháng) nếu không làm liên tục; và để được làm người ta test mẫu đạt mới chấp thuận.
Nghề hàn cỡ 6G thì ở đâu lương cũng rất cao, ở trong nước thường khoán theo inch dia. của ống. Nhưng nó có một điểm mà các cụ không rõ, là nghề này cần làm liên tục mới giữ đc tay nghề, nghỉ làm là hỏng tay ngay; nếu hàn cỡ 5G, 6G thì tuổi nghề ngắn do run tay, cỡ ngoài 40 là khó làm rồi; ngoài các vấn đề khác như hại da, hại mắt, hại phổi, môi trường làm việc nóng bức.

smart_sharp

Xe tăng
Chứng chỉ như 3G, 4G, 5G, 6G được chấp nhận trên toàn thế giới đó; có khác là với 6G nó có thời hạn (hình như 6 tháng) nếu không làm liên tục; và để được làm người ta test mẫu đạt mới chấp thuận.
Nghề hàn cỡ 6G thì ở đâu lương cũng rất cao, ở trong nước thường khoán theo inch dia. của ống. Nhưng nó có một điểm mà các cụ không rõ, là nghề này cần làm liên tục mới giữ đc tay nghề, nghỉ làm là hỏng tay ngay; nếu hàn cỡ 5G, 6G thì tuổi nghề ngắn do run tay, cỡ ngoài 40 là khó làm rồi; ngoài các vấn đề khác như hại da, hại mắt, hại phổi, môi trường làm việc nóng bức.
Hàn tay nghề cao thì đúng là lương rất cao. Mỗi tội nghề này làm việc vất vả trong môi trường khá độc hại.

kdbh.mic

Xe hơi
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Cụ tham khảo ông anh này xem, cách tính thuế má mấy nước Bắc Âu chắc không khác nhau mấy nếu cụ quan tâm.
Ông anh này lấy cô vk bản xứ (1999), thấy y tế, giáo dục và vài nghành khác free (do thuế thu cao)

hoviba

Xe container
6.29% lãi vay là rẻ rồi.

Vn chắc phải 8% là ít. Mà còn thả nổi....
Hai vợ chồng bác ấy cũng nói là lãi xuất ở Vn cao hơn bên đây. Hơn nữa ở Vn nếu không có tài sản thế chấp thì cũng khó vay được số tiền như vậy. Nhất là đối với những người nông dân nghèo như họ, từng phải huy động sổ đỏ của người thân trong gia đình, để làm vốn chạy dịch vụ sang bên này.

Em được cái do môi trường làm việc nên được tiếp xúc với khá nhiều người Việt mình trong mọi lĩnh vực từ có trình độ, giới doanh nghiệp, cho tới người lao động phổ thông. Nên em muốn chia sẻ cuộc sống thường ngày tại đây để những ai có dự định xuất ngoại thì tìm hiểu và cân nhắc. Ở đâu thì em không biết, nhưng tại Séc em thấy người Việt mình ít ai mặc cảm là công dân hang 2, hay hạng 3 ở xã hội bên này. Như anh bạn kia vào ngân hàng vay tiền, dù chỉ mới có thẻ PR, nhưng nhân viên nhân hàng cũng hỗ trợ nhiệt tình không khác gì người Việt Nam mình vào làm việc trong ngân hàng tại Vn.

Không biết tình hình các cụ mợ ở Tây Âu, hay ở các nước Đông Âu cũng có bị ảnh hưởng nhiều tới cuộc sống do chiến sự giữa Nga và Ukraina không? Bên em thì thực phẩm cũng không lên giá mấy, chỉ có xăng dầu và khí ga, năng lượng điện là tăng gấp rưỡi. Như cửa hàng mẹ tui nhỏ nhà em trước dùng hết khoảng 4 triệu tiền điện mỗi tháng, thì giờ hết 6 triệu VND.

Cách đây 2 tháng em đặt vé máy bay khứ hồi về Vn cho Ông Bà nội là 17 triệu mỗi người, tụi trẻ con là 15 triệu một nhóc. Vậy mà giờ đặt cho mẹ tụi nhỏ, giá vé đã lên 25 triệu, và còn lên nữa vì bắt đầu vào mua du lịch. Em cũng muốn nghỉ phép để về Vn cùng cả nhà, nhưng vì tình hình chiến sự khiến nhà máy em gặp khá nhiều vướng mắc về công nhận. Do đó em không xin nghỉ dịp hè dài ngày được vì không có ai quản lý. Thôi thì cái gì cũng có giá của nó, đành chấp nhận thu xếp chuẩn bị cho kỳ nghỉ hè năm sau vậy.

Xe bọ xít

Xe container
Sống ở nước nào cũng phải lao động mới có tiền và cứ đâu có công việc tốt, có tiền là sướng. Bạn E nó trốn nợ sang Châu Âu sống thấy bảo lao động vất vả và cuộc sống buồn lắm vì ko có tiền.

kimma

Xe điện
Sống ở nước nào cũng phải lao động mới có tiền và cứ đâu có công việc tốt, có tiền là sướng. Bạn E nó trốn nợ sang Châu Âu sống thấy bảo lao động vất vả và cuộc sống buồn lắm vì ko có tiền.
Không có giấy tờ hợp Pháp lúc này sẽ rất khổ. Ko như 20 năm trở về trc đâu. Lại mới sang còn bỡ ngỡ, thấy người ta đầy đủ. Mình thì vẫn tay trắng, núi nợ đè nặng 2 vai thì chán là đúng rồi Cụ.
Chịu khó chịu khổ trong 5 năm cày cuốc. Hạn chế ăn nhậu, ko bài bạc thì đời sẽ thấy ánh sáng thôi.
Ở lâu sẽ quen cuộc sống như này, về vn có khi thấy nhức đầu , thấy mất time cho vc vô bổ quán xá ngoài đường. Hãy nhậu nhẹt lô đề cá độ hư thân.
Khuyên bạn và động viên bạn vượt quá Cụ ơi. Trả hết nợ cho người ta. Chứ ko thể trốn tránh mãi đc. Ngẩng cao đầu lên, bớt lời lại, ngoan ngoãn tý. Chịu cày chăm chỉ. Thật thà trong cuộc sống chắc chắn sẽ có người giúp đỡ.

kimma

Xe điện
Hai vợ chồng bác ấy cũng nói là lãi xuất ở Vn cao hơn bên đây. Hơn nữa ở Vn nếu không có tài sản thế chấp thì cũng khó vay được số tiền như vậy. Nhất là đối với những người nông dân nghèo như họ, từng phải huy động sổ đỏ của người thân trong gia đình, để làm vốn chạy dịch vụ sang bên này.

Em được cái do môi trường làm việc nên được tiếp xúc với khá nhiều người Việt mình trong mọi lĩnh vực từ có trình độ, giới doanh nghiệp, cho tới người lao động phổ thông. Nên em muốn chia sẻ cuộc sống thường ngày tại đây để những ai có dự định xuất ngoại thì tìm hiểu và cân nhắc. Ở đâu thì em không biết, nhưng tại Séc em thấy người Việt mình ít ai mặc cảm là công dân hang 2, hay hạng 3 ở xã hội bên này. Như anh bạn kia vào ngân hàng vay tiền, dù chỉ mới có thẻ PR, nhưng nhân viên nhân hàng cũng hỗ trợ nhiệt tình không khác gì người Việt Nam mình vào làm việc trong ngân hàng tại Vn.

Không biết tình hình các cụ mợ ở Tây Âu, hay ở các nước Đông Âu cũng có bị ảnh hưởng nhiều tới cuộc sống do chiến sự giữa Nga và Ukraina không? Bên em thì thực phẩm cũng không lên giá mấy, chỉ có xăng dầu và khí ga, năng lượng điện là tăng gấp rưỡi. Như cửa hàng mẹ tui nhỏ nhà em trước dùng hết khoảng 4 triệu tiền điện mỗi tháng, thì giờ hết 6 triệu VND.

Cách đây 2 tháng em đặt vé máy bay khứ hồi về Vn cho Ông Bà nội là 17 triệu mỗi người, tụi trẻ con là 15 triệu một nhóc. Vậy mà giờ đặt cho mẹ tụi nhỏ, giá vé đã lên 25 triệu, và còn lên nữa vì bắt đầu vào mua du lịch. Em cũng muốn nghỉ phép để về Vn cùng cả nhà, nhưng vì tình hình chiến sự khiến nhà máy em gặp khá nhiều vướng mắc về công nhận. Do đó em không xin nghỉ dịp hè dài ngày được vì không có ai quản lý. Thôi thì cái gì cũng có giá của nó, đành chấp nhận thu xếp chuẩn bị cho kỳ nghỉ hè năm sau vậy.
Cái từ mặc cảm hạng 2.3 xuất phát từ những kẻ ăn lương viết bài chứ ai đâu mà mặc với cảm Cụ
Mình qua đây từ 2 bàn tay trắng. Bò từ đáy xh bò lên . Mât ngẩng lên chứ mấy ai chịu cúi đầu .
Mình vay tiền mặt của bank thì lãi xuất cao tầm 6.. %. Chứ vay mua nhà thì chỉ có 2.5% ( mới lên ) trc chưa tới 1% cho hạn 10 năm . Tôi vay 15 năm với lãi xuất 1.4% .
Chiến tranh thì ở khắp nơi trên TG đều ảnh hưởng cả mà. Tuy nhiên người nghèo luôn là người dễ tổn thương nhất ở mọi nơi. Nc giàu có thì đỡ, chứ nc nghèo thì vái trời cứu . Xăng hôm nay 2.13eu. Dầu 1.98eu/ lít. Trc tôi đổ cỡ 72eu/ bình Dầu hqua 122eu cho 60l gì đó Cụ. 1 tháng mất thêm 100, 150eu cho tiền Dầu. 200 tiền ăn . 2..30eu tiền điện nc. Nói chung ko đáng kể ( cá nhân ).

hoviba

Xe container
Cái từ mặc cảm hạng 2.3 xuất phát từ những kẻ ăn lương viết bài chứ ai đâu mà mặc với cảm Cụ
Mình qua đây từ 2 bàn tay trắng. Bò từ đáy xh bò lên . Mât ngẩng lên chứ mấy ai chịu cúi đầu .
Mình vay tiền mặt của bank thì lãi xuất cao tầm 6.. %. Chứ vay mua nhà thì chỉ có 2.5% ( mới lên ) trc chưa tới 1% cho hạn 10 năm . Tôi vay 15 năm với lãi xuất 1.4% .
Chiến tranh thì ở khắp nơi trên TG đều ảnh hưởng cả mà. Tuy nhiên người nghèo luôn là người dễ tổn thương nhất ở mọi nơi. Nc giàu có thì đỡ, chứ nc nghèo thì vái trời cứu . Xăng hôm nay 2.13eu. Dầu 1.98eu/ lít. Trc tôi đổ cỡ 72eu/ bình Dầu hqua 122eu cho 60l gì đó Cụ. 1 tháng mất thêm 100, 150eu cho tiền Dầu. 200 tiền ăn . 2..30eu tiền điện nc. Nói chung ko đáng kể ( cá nhân ).
Hồi đầu tháng 2, em trai em vay mua nhà lãi xuất có 2,4%. Thế mà tuần trước em ra hỏi vay mua nhà, lãi xuất đã lên 4,39% cùng điều kiện như vậy. Tình hình là có thể bên em lãi xuất vay mua nhà sẽ lên trên mức 5%. Dầu diesel em đổ hồi đầu năm có 30 ngàn VND/lít, xăng là 32 ngàn/lít, giờ cũng quầy xăng đó giá dầu đã là 46 ngàn/lít, giá xăng thì lại rẻ hơn, có 44 ngàn/lít, trung binh giá nhiên liệu tăng gấp rưỡi sau có vài tháng. Mức lương trung bình bên em cũng tăng từ 38 ngàn lên hơn 40 ngàn korun (khoảng 40 triệu VND) nhưng giá cả vẫn leo thang hàng ngày. Nhà máy em đang làm từ đầu tháng 3 đã tăng lương thêm 6% nhưng không ăn thua với lạm phát.