[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

hoviba

Xe container
Bên đó lương vậy là rất cao đấy, nhưng có lẽ là mức lương này là ở mức độ công vc cần tay nghề rất cao như hàn tầu thủy....www. Chứ hàn bình thường chắc là khó Cụ ạ.
Ông anh mà tôi quen cũng làm nghề hàn, Mức lương cầm tay khoảng 3500..../ 4 tuần. lương tháng cỡ gần 4k. Vợ làm nails 150eu/ngày. 2vc già sống khỏe re.
Công ty môi giới việc làm mới đưa vào nhà máy chỗ em 1 bác người gốc Việt. Bác ấy sinh năm 1950, kém Bố Mẹ em 1 tuổi. Bác ấy cũng mới được quốc tịch Séc theo luật nhân đạo mấy năm nay (tức là sống tại Séc trên 10 năm và từ 70 tuổi trở lên, dù không thi được bằng tiếng thì cũng được quốc tịch). Lương hưu của bác ấy thấp, được đâu đó gần chục triệu VND mỗi tháng. Vợ bác ấy đã mất, hai người con thì đã đưa gia đình về Việt Nam sinh sống. Bác ấy về VN không quen nên lại quay sang bên này.

Giờ xin vào nhà máy làm nhưng quá tuổi lao động nên không được nhận. Nên bác ấy xin qua công ty môi giới, để đi làm kiếm thêm và để đỡ buồn. Ngày bác ấy làm 8 tiếng, tuần làm 5 buổi, thứ 7, Chúa nhật nghỉ, lương nhận về cầm tay là 170 ngàn mỗi giờ. Mọi cái phía môi giới lo hết cho bác ấy. Bác ấy thuê 1 cái nhà 1+1 (một phòng ngủ có 1 cái giường và 1 cái đi văng, 1 bếp và công trình phụ) hết 4 triệu tiền nhà cộng với khoảng hơn 1 triệu tiền điện nước, lò sưởi.

Mà bác ấy vẫn rất khoẻ khoắn, minh mẫn, không phải đeo kính, vẫn đọc tin tức trên điện thoại, lái xe đi làm bình thường. Giờ đang tán 1 bác gái Việt Nam hơn 60 tuổi, cũng goá phụ, làm cùng chuyền. Cuối tuần hai ông bà nghỉ ngơi, dẫn nhau đi chơi, cứ như đôi tình nhân son trẻ ấy. Tất nhiên tuổi này đáng ra không nên đi làm nữa, nhưng mỗi người một hoàn cảnh và cách tính toán khác nhau, nên em thấy cuộc sống của bác ấy cũng không đến nỗi buồn chán.

maple_leaf

Xe điện
Em tháng 8 định đi châu Âu, chưa đi bao giờ, nên đi đâu các cụ? Em muốn đi Pháp, bà xã em thích Ý hay TBN. Em nghe nói tháng 8 thành phố vắng thanh vì mọi người đi chơi hết?

kimma

Xe điện
Em tháng 8 định đi châu Âu, chưa đi bao giờ, nên đi đâu các cụ? Em muốn đi Pháp, bà xã em thích Ý hay TBN. Em nghe nói tháng 8 thành phố vắng thanh vì mọi người đi chơi hết?
Tháng 8 là tháng đông như kiến Cụ ạ. Nhất là dân nó xõa sau 2 năm cấm cố. Nếu có đi những nc trên thì Cụ cùng GĐ hết sức thận trọng tài sản. Dân châu á là mục tiêu của đám lưu manh, bởi chúng biết thường chơi tiền mặt và dùng hàng hiệu. Tất nhiên lơ nga lơ ngơ là nó chú ý, Chứ như chúng Tôi đi thì chúng chán chẳng thèm nhòm. Bởi bọn chúng tinh ý lắm:D. Cố gắng luôn nhớ là không gì miễn phí cả, cho dù đc dúi vào tay. hay nghe là Free, free :D. không thương hại mà tới gần hay cho lại gần. cho dù nó có vẻ già yếu hay xắp chết hay đói khát lả đi, hoặc kêu gọi từ thiện .kể cả kêu cho Ukraina hay cho thần thánh giời ơi nào đó :D, không đc rời tay khỏi đồ vật, ko để phone trên bàn ăn uống ngoài trời :D.
Nice miền nam Pháp cũng là 1 lựa chọn tốt, từ đó có thể đi Canes, Monaco. Paris thì như đống hổ lốn, cẩn thận dẫm phải mìn chó . TBN nên đi đảo hoặc bờ biển, Ý cẩn thận mọi thứ như trên và giá cả chặt chém. , Và xin lưu ý là thời tiết hết sức nóng ở cả các nc này. Cuối tháng 9 là vừa đẹp. mát trời ông Địa.

ZARG

Xe container
Cụ cho biết lý do cụ về đc k ? Cảm nhận sau khi ở VN ba tháng thế nào!!
Lý do là ở Âu buồn cụ ạ.

Ở gần chục năm vẫn thấy ngụ cư lắm.

Em thì tính trẻ, gần 4 xịch rồi tuần nào 2vc cũng lên Bar, dạo phố uống bia, xem phim, cà phê, ăn ốc, hải sản, dạo phố, trà chanh...

Ở nước ngoài cứ cắm mặt vào làm, ngày nào cũng như ngày nào chán lắm...

Về Vn có gia đình bạn bè vui hơn bao nhiêu....

lookyoung

Xe tăng
Tháng 7, 8 học sinh sinh viên nghỉ hè, các điểm du lịch đều quá tải hết.

Cụ cân nhắc đi vào giữa tháng 9 hoặc đầu tháng 10 là đẹp nhất. Lúc đấy vẫn tối muộn, thời tiết cũng chưa lạnh lắm chỉ cần áo khoác mỏng là được.

Cụ thuê xe làm 1 quệt như này là đi cả 3 nước luôn, vợ chồng đỡ phải cãi nhau :))

Screenshot 2022-05-07 at 19.38.26.png

Leanh65

Xe container
Báo cáo các cụ mợ là nay đã tròn 3 tháng em về hẳn Vn sống.

Chả có gì phải phàn nàn :)
Trước em thấy hình như cụ bên Tây ban nha nhỉ😅. Cty em có mấy cụ mua nhà làm thẻ bên Bồ đào nha, trước dịch năm sang 1,2 lần, từ dịch đến nay không thấy sang nữa không biết có ảnh hưởng đến cấp thể không nữa.😅

Leanh65

Xe container
Công ty môi giới việc làm mới đưa vào nhà máy chỗ em 1 bác người gốc Việt. Bác ấy sinh năm 1950, kém Bố Mẹ em 1 tuổi. Bác ấy cũng mới được quốc tịch Séc theo luật nhân đạo mấy năm nay (tức là sống tại Séc trên 10 năm và từ 70 tuổi trở lên, dù không thi được bằng tiếng thì cũng được quốc tịch). Lương hưu của bác ấy thấp, được đâu đó gần chục triệu VND mỗi tháng. Vợ bác ấy đã mất, hai người con thì đã đưa gia đình về Việt Nam sinh sống. Bác ấy về VN không quen nên lại quay sang bên này.

Giờ xin vào nhà máy làm nhưng quá tuổi lao động nên không được nhận. Nên bác ấy xin qua công ty môi giới, để đi làm kiếm thêm và để đỡ buồn. Ngày bác ấy làm 8 tiếng, tuần làm 5 buổi, thứ 7, Chúa nhật nghỉ, lương nhận về cầm tay là 170 ngàn mỗi giờ. Mọi cái phía môi giới lo hết cho bác ấy. Bác ấy thuê 1 cái nhà 1+1 (một phòng ngủ có 1 cái giường và 1 cái đi văng, 1 bếp và công trình phụ) hết 4 triệu tiền nhà cộng với khoảng hơn 1 triệu tiền điện nước, lò sưởi.

Mà bác ấy vẫn rất khoẻ khoắn, minh mẫn, không phải đeo kính, vẫn đọc tin tức trên điện thoại, lái xe đi làm bình thường. Giờ đang tán 1 bác gái Việt Nam hơn 60 tuổi, cũng goá phụ, làm cùng chuyền. Cuối tuần hai ông bà nghỉ ngơi, dẫn nhau đi chơi, cứ như đôi tình nhân son trẻ ấy. Tất nhiên tuổi này đáng ra không nên đi làm nữa, nhưng mỗi người một hoàn cảnh và cách tính toán khác nhau, nên em thấy cuộc sống của bác ấy cũng không đến nỗi buồn chán.
Bác làm lái xe chở đồ buồng, bar, rest từ kho ra bến tàu và kiêm kỹ thuật vật tư cho đám máy phát điện, máy tàu thủy, điều hòa của cty em năm nay 72 tuổi mới được giám đốc gọi lên cho nghỉ vì quá nhiều tuổi vi phạm luật lđ. Dù bác ấy vẫn rất khỏe mạnh, leo trèo, bưng bê tốt, tính cách như thanh niên. Giờ nghỉ nhưng vẫn ở nhà thuê ở HL chứ không về quê HP. Hằng ngày lái xe peugeot 3008 đi ăn sáng xong cafe rồi về khoanh chân đánh bài với hội thanh niên. Con trai gđ một chuỗi cửa hàng xăng dầu và karaoke hàng tháng vẫn tắc tiền vào tk cho bố. Nhà biệt thự bên hp, vợ con cháu chắt đuề huêg mà không chịu về, cứ đi thuê và chơi với hội tn. Đúng là sống theo sở thích.

Toietmoi

Xe điện
Tôi vừa chạy ra mua cái máy phun Cụ ạ. Đen cái là nó đóng hàng thế quái nào thiếu mấy món phụ kiện nên ko thể lắp ráp đc. Tức điên mang trả lấy lại tiền luôn. Rồi Lên đặt online của chính hãng giá đắt hơn 15eu nhưng đc 5 năm bh. Loạng quang gặp ngay đội bên Tiệp qua làm XD bên này :)). Xin ngay số phone phòng khi hữu sự. Giá chắc chắn rẻ hơn người bên này. Đang tức hóa vui Cụ ạ. :)).
Em dùng Karcher K2 360, hồi mua trên Lazada giá 3.2 triệu tiền Việt. Cùng chính hãng mà bên đó đắt cụ nhỉ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bên Hà Lan chỗ cụ và bên Thuỵ Sĩ thì đắt đỏ hơn bên em nhiều ạ. Nhưng giờ giá cả cái gì cũng tăng, nên chi phí dịch vụ cũng tăng theo. Ông bạn em đứng đầu 1 nhóm thợ xây, vừa trực tiếp làm, vừa quản lý, mà nuôi 1 ông phụ việc, chỉ đập phá, bưng bê với đánh vữa, bao ăn ở rồi, mỗi tháng trả 60 triệu tiền lương (so với ở Séc giờ mức lương như vậy là khá ổn). Thế mà nhiều khi cũng phải nịnh nọt, họ mới ở lại làm cùng đấy ạ.
Úi chà. Êm xin chưn oánh vữa nhá.
Lương 60 triệu không bao gồm ăn ở, thì kinh rồi.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bác làm lái xe chở đồ buồng, bar, rest từ kho ra bến tàu và kiêm kỹ thuật vật tư cho đám máy phát điện, máy tàu thủy, điều hòa của cty em năm nay 72 tuổi mới được giám đốc gọi lên cho nghỉ vì quá nhiều tuổi vi phạm luật lđ. Dù bác ấy vẫn rất khỏe mạnh, leo trèo, bưng bê tốt, tính cách như thanh niên. Giờ nghỉ nhưng vẫn ở nhà thuê ở HL chứ không về quê HP. Hằng ngày lái xe peugeot 3008 đi ăn sáng xong cafe rồi về khoanh chân đánh bài với hội thanh niên. Con trai gđ một chuỗi cửa hàng xăng dầu và karaoke hàng tháng vẫn tắc tiền vào tk cho bố. Nhà biệt thự bên hp, vợ con cháu chắt đuề huêg mà không chịu về, cứ đi thuê và chơi với hội tn. Đúng là sống theo sở thích.
Cái vụ "vì quá nhiều tuổi vi phạm luật lđ", tụi nó lách tốt mà bác:
Cho nghỉ hưu trí rồi thuê lại, dạng freelancer, còn rẻ hơn trước đối với bên trả lương.
Tất nhiên, hắn chỉ được làm kiểu 100h/ tháng, thay vì 165h như trước kia.

Leanh65

Xe container
Cái vụ "vì quá nhiều tuổi vi phạm luật lđ", tụi nó lách tốt mà bác:
Cho nghỉ hưu trí rồi thuê lại, dạng freelancer, còn rẻ hơn trước đối với bên trả lương.
Tất nhiên, hắn chỉ được làm kiểu 100h/ tháng, thay vì 165h như trước kia.
Bên em vẫn thuê mà, chỉ là gđ lo xa, nhất nhỡ tai nạn lđ hay giao thông thì cũng lằng nhằng. Năm 2019 bác ấy đã bị tn xe máy gãy xương quai sanh và xây sát 1 số chỗ khi đi mua vật tư. Được cái vết thương lành và hồi phục rất nhanh đến y bs cũng phải ngạc nhiên. Sau lần ấy con trai bắt đi oto, k cho đi xm nữa + cao tốc hp-hl cấm xm.

hoviba

Xe container
Vâng. Nhiều khi em cầm danh sách công nhân mà thấy lo vì toàn người trên 60 tuổi. Nhưng khi tới trực tiếp xem họ làm việc thì mới yên tâm và cũng hiểu được lý do. Thường trong các xưởng sản xuất, có những vị trí, hay những chuyền chỉ làm 8 tiếng mỗi ngày, tuần chỉ làm có 5 ngày. Nên ở những vị trí này, chỉ phù hợp với những bác cao tuổi, chứ người trẻ hơn thì họ lại muốn làm ngày 12 tiếng, tuần chỉ nghỉ 1 buổi, và có khi họ đăng ký đi làm thêm luôn ngày nghỉ đó.

Thế nên trong cuộc sống, vẫn luôn có những chỗ trống phù hợp, để dành cho những người có nhu cầu như vậy.

hoviba

Xe container
Hồi đầu năm nay, có 1 cậu đang làm ở chỗ em ổn định (lương phía môi giới trả 180/h, ngày làm 12 tiếng, tuần nghỉ 1 buổi, có thể đi làm thêm vào ngày nghỉ, tiền nhà 3 triệu VND). Nhưng cậu ấy cũng xin nghỉ để đi làm thợ phụ cho nhóm xây dựng với mức lương như trên.

Giờ ở Séc khá khan hiếm lao động phổ thông, bởi sau một thời gian làm việc, những người có khả năng đều cố gắng nâng cao tay nghề, hoặc tranh thủ học lấy một cái nghề để tìm kiếm mức lương cao hơn. Thế nên càng ngày, số lượng lao động phổ thông người Việt nói riêng và người lao động phổ thông nước ngoài nói chung càng giảm đi và đó cũng là những khó khăn mà các nhà máy sản xuất đang phải tìm cách để giải quyết.

P/S: theo như cậu ấy tâm sự, tuy làm phụ hồ vất vả nhưng lại có cơ hội học được nghề xây dựng, tương lai lại có cái nghề để phòng thân khi cần.

xherox

Xe điện
Lý do là ở Âu buồn cụ ạ.

Ở gần chục năm vẫn thấy ngụ cư lắm.

Em thì tính trẻ, gần 4 xịch rồi tuần nào 2vc cũng lên Bar, dạo phố uống bia, xem phim, cà phê, ăn ốc, hải sản, dạo phố, trà chanh...

Ở nước ngoài cứ cắm mặt vào làm, ngày nào cũng như ngày nào chán lắm...

Về Vn có gia đình bạn bè vui hơn bao nhiêu....
Đám anh em bạn bè của em cũng về 1 loạt được đâu đó 3,4 năm giờ lại đi gần hết rồi.
Em lúc mới về cũng thích, gần gia đình bạn bè lại đông vui náo nhiệt thì sướng.
Nhưng sau 2 năm giờ lại chán rồi, môi trường thì ô nhiễm quá, xã hội xô bồ bon chen, chỗ đông thì đông quá mà chỗ vắng thì lại thiếu tiện ích.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đầu năm nay, có 1 cậu đang làm ở chỗ em ổn định (lương phía môi giới trả 180/h, ngày làm 12 tiếng, tuần nghỉ 1 buổi, có thể đi làm thêm vào ngày nghỉ, tiền nhà 3 triệu VND). Nhưng cậu ấy cũng xin nghỉ để đi làm thợ phụ cho nhóm xây dựng với mức lương như trên.

Giờ ở Séc khá khan hiếm lao động phổ thông, bởi sau một thời gian làm việc, những người có khả năng đều cố gắng nâng cao tay nghề, hoặc tranh thủ học lấy một cái nghề để tìm kiếm mức lương cao hơn. Thế nên càng ngày, số lượng lao động phổ thông người Việt nói riêng và người lao động phổ thông nước ngoài nói chung càng giảm đi và đó cũng là những khó khăn mà các nhà máy sản xuất đang phải tìm cách để giải quyết.

P/S: theo như cậu ấy tâm sự, tuy làm phụ hồ vất vả nhưng lại có cơ hội học được nghề xây dựng, tương lai lại có cái nghề để phòng thân khi cần.
"lương phía môi giới trả 180/h" là được bao nhiêu VND hay Biden hả bác?

hoviba

Xe container
"lương phía môi giới trả 180/h" là được bao nhiêu VND hay Biden hả bác?
Lương công việc phổ thông bên Séc giờ vào khoảng 180 ngàn VND mỗi giờ đối với công việc nặng, phù hợp với nam giới. Còn những việc nhẹ, phù hợp với nữ giới và người cao tuổi là 165 tới 170 ngàn VND mỗi giờ, cụ ạ.

P/S: đây là mức lương phía công ty môi giới trả cho người lao động. Có công ty môi giới trả thêm tiền xăng xe đi lại, hay hỗ trợ chỗ ở cho người lao động để giữ công nhân.

Toietmoi

Xe điện
Lương công nhân ở châu Âu như vậy cũng không cao hơn tụi HQ cụ ạ. Công nhân VN sang HQ làm thuê cũng tầm 45-55 triệu, nếu thợ cơ khí có tay nghề có thể 60-70 triệu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Lương công việc phổ thông bên Séc giờ vào khoảng 180 ngàn VND mỗi giờ đối với công việc nặng, phù hợp với nam giới. Còn những việc nhẹ, phù hợp với nữ giới và người cao tuổi là 165 tới 170 ngàn VND mỗi giờ, cụ ạ.

P/S: đây là mức lương phía công ty môi giới trả cho người lao động. Có công ty môi giới trả thêm tiền xăng xe đi lại, hay hỗ trợ chỗ ở cho người lao động để giữ công nhân.
Ah, tức là họ nhận khoảng 180.000 VND/giờ.
OK bác.

hoviba

Xe container
Lương công nhân ở châu Âu như vậy cũng không cao hơn tụi HQ cụ ạ. Công nhân VN sang HQ làm thuê cũng tầm 45-55 triệu, nếu thợ cơ khí có tay nghề có thể 60-70 triệu.
Cảm ơn thông tin chia sẻ của cụ. Mức lương ở Séc cũng chỉ là mức lương thấp so với các nước Tây Âu, chỉ nhỉnh hơn 1 số nước Đông Âu cũ. Chứ nếu so với Đức, Pháp, Hà Lan,... thì cũng không ăn thua. Nên những người có giấy tờ ổn định ở Séc vẫn chọn sang các nước Tây Âu để làm việc. Cũng công sức như vậy bỏ ra, nhưng họ lại có mức thu nhập cao hơn. Làm đủ thời gian là họ có thể có giấy tờ ổn định ở nước sở tại và khi đó đón con cái qua đó để định cư. Đó cũng là hướng đi của không ít người có visa dài hạn tại Séc đang thực hiện.