[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

hungkttt

Xe tăng
Em đọc xong bài chủ thớt em còm luôn, đi Tây cực sướng cụ ạ, chả phải làm gì cũng có ăn. Đấy là em hóng thế chứ em chưa ra khỏi lũy tre làng

windy1

Xe điện
Phần lớn các cụ đều muốn sống ở Vn, vậy sao vẫn cứ ao ước cho con đi du học nhỉ? Đi học xong bằng mọi cách để ở lại, có chịu về đâu. Sao em thấy cứ mâu thuẫn kiểu gì í.
Mọc rễ xong, khó về lắm.

windy1

Xe điện
Em đọc xong bài chủ thớt em còm luôn, đi Tây cực sướng cụ ạ, chả phải làm gì cũng có ăn. Đấy là em hóng thế chứ em chưa ra khỏi lũy tre làng
Chưa đi thì nên đi 1 lần, ra khỏi luỹ tre làng, cho biết cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em 40t,sang lầm này là lần 2 rồi đây ạ,thực ra cũng chả sung sướng gì,vì đánh đổi khá nhiều thứ,chưa kể lại bắt đầu 1 công việc mới,lương cũng đâu có cao nên khuyên các cụ bỏ ý định đi ạ,với mức thu nhập 15tr/ tháng vẫn sướng hơn bên này rất nhiều đấy
Cụ mới đi à? Bữa trước còn thấy còm chuyện km18.

Phỡn

Xe tăng
Bác nói đúng, chắc là đã từng sống ở nước ngoài.
VN bây giờ khác xa những năm 90, 2000... Thời đó thì ra nước ngoài thấy chênh lệch rõ ràng.
Tôi đang mong muốn trở về VN sống, mà không biết làm thế nào.
Cụ cứ có 10 tỏi về VN làm gì chả được :D
TQ họ đi đến đâu cũng sống quây quần lập phường lập hội chứ không khôn vặt tự đè đầu cưỡi cổ nhau như ta!

mypleasure

Xe buýt
lúc về em quá 30 sợ khó lấy vợ, em thì nhân viên sale thôi, sợ về rồi già quá xin việc ở VN ko nổi.
Cụ sợ nhiều thứ thế này thì em nghĩ nên ở nhà thôi. Phải em thì em đi, ít ra thì cũng biết mình hợp với đâu hơn chứ không cần phải ngồi "sợ" nữa. Thay đổi lớn thì ở đâu cũng có rủi ro chả cứ sang Châu Âu.

windy1

Xe điện
E biết nó sướng là đủ rồi cụ nhé
Em muốn trải nghiệm , tận mắt thấy, tận tai nghe. Áp dụng đúng câu, đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn. Có điều, giá bay hạng thấp sang Châu Âu, Châu Á đều đắt như nhau, nên em lại lăn tăn, khó quyết định.

Bleu Azur

Xe tải
VN thay đổi rất nhiều 20 năm vừa qua. Tôi về mỗi lần lại thấy khác. Sống ở châu Âu, 20-30 năm thay đổi nhưng không đáng kể, mức sống thậm chí còn kém đi.
Cách đây 20 năm, thì sang châu Âu là cái gì đó mơ ước của nhiều người VN. Còn bây giờ người Việt đi sang chơi khá nhiều. Tiền bạc không phải vấn đề, chỉ hơi phiền phức chuyện visa. Nhưng chỉ 5 năm nữa thôi, thì visa cũng sẽ dễ có. Bởi vì khi mức sống VN cao hơn, người Việt cũng sẽ không có ý định sang và ở lại nữa.
Còn chuyện bác nào hỏi tại sao vẫn có người cho con du học. Du học thì nên chứ, dân Âu Mỹ cũng đi du học mà.
Còn ở lại, thì còn tùy. Nhà khá giả thì con họ học xong thì về, cùng lắm đi làm vài năm cho biết rồi về, chứ ở lại bắt đầu từ số không làm gì cho mệt.
Ngày trước du học sinh TQ cũng ở lại, nhưng bây giờ về nước nhiều lắm. Đất nước phát triển, ở lại châu Âu làm gì.
Thế còn những người đang sống 20-30 năm rồi, bảo sao về VN không dễ. Bởi vì đã có nhiều ràng buộc, con cái đang học dở, nhà cửa, công việc đều dở dang. Bỏ về VN, cũng lại là bắt đầu lại.
Còn nếu ở VN thấy bế tắc quá thì cứ đi. Nhưng tôi nhắc lại, châu Âu chỉ có kém dần đi, còn VN đang tiến triển.

annika

Xe buýt
Không khí sạch, thực phẩm sạch,
lương cao, giáo dục rẻ
làm ông chủ lớn khó
lấy vợ khó,
Làm ô chủ lớn khó đúng còn láy vợ khó là sai. Tiền nhiều gái đầy. Còn nghèo thì ở vn cũng khó lấy vợ. Gái Việt bg họ biết qtam bản thân . Họ thà lấy hàn hay tàu hơn lấy a mũi tẹt mà nghèo
Hàn hay tàu

Chỉnh sửa cuối:

pimbim

Xe tăng
Top 10 thì châu Âu chiếm 9 nước rồi.
VN đứng thứ 62 tăng 39 bậc thật kinh khủng, Singapore thứ 20. Nhật số 10.

Châu Âu vẫn đỉnh thật, nhất là các nước bắc Âu.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Các cụ sống ở nn mỗi lần về thăm gd trách nhiệm chào hỏi nội ngoại cô dì chú bác ông bà cụ kỵ ntn chia sẻ em nghe với. Em đang mắc mệt với bm em quá, không biết nhà khác thế nào.
Cứ về thăm gia đình mình thôi, chẳng cần thăm bố con thằng nào khác nếu bận. Rảnh rỗi thích gặp ai thì gặp, không thì thôi, giải tán.

nguyen_son2508

Xe buýt
ông nào nói suóng là bốc phét và lừa đảo nhé. Ở VN kiếm tiền nó khó như nào thì bên kia cứ nhân lên ít nhất vài lần. Khổ bỏ mẹ ra mà gọi điện hay về nhà cứ chém gió là sướng lắm đếch hiểu để làm gì. Tôi đây sáng 3h giờ sáng dậy để ăn và chuẩn bị, 4h đi làm có những hôm 23 24h về nhà là chuyện bình thường. Còn trung bình là 18 19h tối. Công việc cứ như vậy quanh năm, năm nghỉ 2-3 ngày. Nói chúng là ai nói sướng là chém gió đấy nhé. Bên kia không làm thì chỉ có ăn cái nịt thôi nhé

maple.leaf

Xe máy
Cụ cứ có 10 tỏi về VN làm gì chả được :D
TQ họ đi đến đâu cũng sống quây quần lập phường lập hội chứ không khôn vặt tự đè đầu cưỡi cổ nhau như ta!
TQ cũng lừa đảo nhau kinh lắm cụ ơi .

A98

Xe container
ông nào nói suóng là bốc phét và lừa đảo nhé. Ở VN kiếm tiền nó khó như nào thì bên kia cứ nhân lên ít nhất vài lần. Khổ bỏ mẹ ra mà gọi điện hay về nhà cứ chém gió là sướng lắm đếch hiểu để làm gì. Tôi đây sáng 3h giờ sáng dậy để ăn và chuẩn bị, 4h đi làm có những hôm 23 24h về nhà là chuyện bình thường. Còn trung bình là 18 19h tối. Công việc cứ như vậy quanh năm, năm nghỉ 2-3 ngày. Nói chúng là ai nói sướng là chém gió đấy nhé. Bên kia không làm thì chỉ có ăn cái nịt thôi nhé
Mỹ hả cụ, bạn em chủ yếu bên EU, bên đấy 9h đến chém gió 30', 5h chiều cắp đít ra về, riêng thứ 6 2h chiều ra về, năm nghỉ 25 ngày phép, chưa tính lễ tết. Phải cái lương thấp chi phí cao, chả tiết kiệm được mấy.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Bố em yêu cầu cụ ạ. Ý kiểu "mày ko đi thăm bm ace tao thì t ko thèm đi chơi với mày" ý. Mình làm con lúc nào cũng muốn bố mẹ vui lòng, em đã nhiều năm như vậy, chán rồi. Từ giờ đừng hòng. Không đi thì ở nhà. À mà nốt năm nay :(
Thăm ông bà thì OK cụ ạ. Nếu các cháu con cô gì chú bác thỉnh thoảng có đến thăm bố mẹ cụ dịp lễ tết thì mình cũng đến hỏi thăm đáp lễ, còn không thì việc gì phải đến. Đi tây tầu giờ nó cũng bình thường, có gì đâu mà phải thăm với quá cáp làm gì. Còn không thì để 1 hôm đi hết các nhà, mỗi nhà 5, 10 phút kèm theo 1 gói bánh kẹo gì đấy mua ở VN cũng được, ko cần cầu kỳ cho Bố cụ vui lòng. Còn việc người khác nghĩ gi thì kệ đi, quan tâm làm gì.

km18 yenson

Xe buýt
Chuẩn luôn cụ nhỉ,em đi mấy lần rồi mà giờ ở tuổi này còn thấy sốc nữa là,nên em cũng cùng quan điểm với cụ,ko phải là màu hồng như mọi người nghĩ đâu,cày ko có thời gian thở chứ đừng nói là đi chơi ,em vừa mới đi làm về đây

kimma

Xe điện
Cụ làm nghề gì mà khổ khiếp vậy ? làm để sống, hay sống để làm vậy? Chi cho cực cái thân , lao động như vậy là tàn hại thân thể . Tiền nhiều bao nhiêu chưa thấy, chỉ thấy nguy cơ đoàn tụ ông bà trong tương lai rất gần. Tiền mình thằng khác tiêu, con mình thằng khác sai bảo . Cụ có nghĩ đến điều này không ? Năm nào cũng chỉ có 2. 3 ngày nghỉ, trời ơi, không lẽ cuộc đời là khổ sai hay sao ?
Tình trạng hợp pháp của Cụ nó trắng trơn ah ? Mấy chục năm nay Tôi mới thấy Cụ là người đầu tiên quá khổ đau trong cuộc sống xa quê.
Biết rằng có người thành công, những cũng có người thất bại. Nhưng Cụ rõ ràng là quá thất bại rồi. ( phóng đoán theo mô tả cuộc sống của Cụ )