[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

blackhole1

Xe tăng
Trước đây em cũng nghĩ thế nên từ chối cơ hội Châu Âu và giờ em nghĩ nếu cho chọn lại em sẽ có lựa chọn khác. Tất nhiên mọi thứ đều có được có mất nhưng đàn ông con trai chưa ràng buộc thì nên đi, cho dù ko thấy phù hợp thì cũng có trải nghiệm, ko hợp thì đơn giản là về thôi mất gì đâu. Còn chuyện vợ con, 35t vẫn ok, chỉ cần là người tốt luôn ko thiếu mối.
Trước đây em cũng nghĩ như cụ ấy giờ mấp mé 40 xuân thì em thật sự chẳng muốn đi đâu ,có chăng là đưa cả nhà cùng đi du lịch cùng .

red_dragon88

Xe buýt
Ông chú đang vẽ linh tinh đấy, kéo cụ sang vs mục đích tận dụng lao động giá rẻ.
Em nói thẳng nhé. Nếu ông ấy làm tốt, có lợi nhuận thì thuê luôn người bên đấy, người Balan luôn cần gì về tận VN tìm người.
Ngủ tại chỗ là câu nói cho sang miệng. Chuẩn mực là tận dụng nhân công lúc ngủ trông cửa hàng.
Cụ này chuẩn này, em thấy nhiều cụ khác lạc quan thái quá.
Nhiều trường hợp người nhà nhiệt tình mời sang ở cùng, có thể là du học ở cùng người nhà nhưng phải phụ trông hàng, bưng bê; hoặc ở cùng nhưng phải phụ việc gì đó; cuối cùng va chạm không hài lòng vẫn phải ra ở riêng.
Trường hợp cụ chủ sang đấy tổng thu nhập dự kiến khoảng 30tr, chưa biết có thật sự đạt tới hay không nhưng không phải là con số lớn để mà đánh đổi để đi. Thế mà có cụ còn khuyên bán nhà ở Vn rồi sang bên đấy.
EU thì môi trường sống và làm việc tốt hơn ta, nhưng không phải cứ sang là đạt được mức đấy. Người bản địa để đạt được mức sống tốt họ cũng phải nai lưng vất vả ở tất cá các ngành nghề huống chi dân nhập cư. Chưa kể còn các vấn đề kì thị chủng tộc, cạnh tranh....
Theo em cụ chủ chăm chỉ cày cuốc ở Vn, lấy vợ, hai vc cùng gây dựng, có tiền thi thoảng làm vài chuyến dụ lịch châu Âu, tự do tự tại :)

red_dragon88

Xe buýt
Ông chú em đợt này khó tìm người bán, với lại thuê người thì ko tin tưởng, sợ gian, ăn tiền vặt, nên mới bảo em qua, 1 là muốn cho em cơ hội đổi đời, 2 là thấy em làm ở VN công việc sale lìu tìu vớ vẩn nên em nghe cũng xuôi và muốn đi, nhưng nếu giờ đi cũng mất mớ tiền ( ~ 300tr) để sang được. Nhưng em nghĩ mãi, sang làm chân bán hàng, cũng khác gì đứa bán hàng ở chợ Đồng Xuân đâu, công việc dạng lao động phổ thông sợ là ko phát triển bản thân được.
Với lại cũng có 1 số cái thói quen ở VN , như ăn uống, rồi thuốc thang em quen mua ở VN, sang đấy sợ ko hợp khẩu vị, đi bệnh viện ko hợp thuốc các kiểu mệt phết.
Đoạn bôi đậm là cụ đã dần có câu trả lời rồi đấy. Được mời sang làm các tập đoàn lớn, làm chuyên môn thì phát triển được, sang bán hàng với trông hàng thì thôi. Mơ tưởng sau này được để mối đánh hàng phất lên thì ở Vn cũng đầy cơ hội.
Em nói thế thôi, cụ cứ căn cứ vào khả năng của mình có hợp làm mấy công việc của ông chú bày cho không mà quyết định, đời không nói trước được điều gì.
Đến tuổi cụ thì sẽ biết được khả năng, tính cách của mình phù hợp với công việc gì, hoàn cảnh gì rồi.

Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Cụ thích gặm râu bắp và ngoáy lọ mỡ thì xách ba lô đi thôi ;)) lương 30 không phải tự lo ăn ở thì cũng ổn rồi

vocuc_trongrong

Xe tăng
Đọc một số còm nào đó của cụ chủ thì đu hiện tại thu nhập 20 củ nhưng bản thân vẫn nghĩ là cố đấm ăn xôi vì chưa biết làm gì khác...nếu là em thì em đi luôn và ngay khỏi phải nghĩ. Sợ gì mà ko dám thử. Kể cả đi 2-3 năm thấy ko đc thì về.
Quan trọng có cơ hội là phải liều, ko đi có khi sau này lại tiếc :D
Em kể ông nhạc em, học và công tác tại trường ngoại ngữ quân sự, sau giải tán thì sang Đức mấy năm. Khi Đông-Tây Đức hợp lại thì ông về. Một số người về cùng rồi lại sang thì giờ rất ổn áp bên đó.
Còn ông về thì làm lại đc căn nhà, mua đc con đờ rim thái (giờ vẫn chạy ngon) nhưng vẫn chỉ là hạng trung bình của HN thôi.
Ông thì ko tiếc vì ko đi tiếp nhưng vẫn bảo nếu đi tiếp thì tất nhiên ngon hơn bây giờ và em cũng chẳng gặp mụ gấu hiện giờ :))
Hiệu ứng cánh bướm thôi cụ, ông bô cụ được làm lại mà cố bám trụ bên đó thì chắc gì cuộc sống của cả gia đình cụ đã được như hiện tại.
Ông bô em cũng đi Đức năm 89 lịch sử đây, lúc còn ở VN thì chăm chỉ, chịu khó, thương vợ con. Khéo tay nên làm được nhiều nghề phụ. Mà sang bên đó diện xklđ rồi bám trụ đến tận 2003 mới về hẳn VN.
Thành quả là cặp bồ cặp bịch sống như vợ chồng, có cả con riêng bên đó nên không dám đón vợ con sang. Rồi thì buôn thuốc lá, buôn hàng lậu các kiểu lúc đầu thì kiếm bẫm. Sau bị cớm bên đó nó nuôi béo để hốt gọn 1 đợt cho trắng tay hết luôn, lại còn phải vào trại.
Đến khi về VN còn không trở lại Đức được nữa vì bị cộp dấu đen vào giấy tờ. Về em chả có tý tình cảm bố con gì, được vài năm vào Nam ra Bắc thì cũng ly hôn với bà bô em. Sau đó lại chạy sang Nga nhưng cũng chả đâu vào đâu. Được 1 năm về nước thì cờ bạc phải bán mảnh đất có được do mua bằng tiền chia thừa kế.
Sau đó lấy thêm tập 2 được vài năm thì mất vì tai biến sau suốt 3 năm điều trị.
Nói chung có những thứ, những việc tùy vào hoàn cảnh mà có nên tùy tiện THỬ hay không. Bởi mới có câu bước chân đi cấm kỳ trở lại. Nhiều khi thử xong lại đúng vào ô "bước ngoặt cuộc đời" có muốn sửa chữa lại cũng khó hoặc không thể ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Formosa

Xe tăng
Game online đang phát triển với tốc độ chóng mặt, cụ có thể nghiên cứu việc chơi và bán đồ trong game cho các đại gia. Vốn 200tr thu nhập ko dưới 50tr/ tháng

kites1

Xe điện
Hiệu ứng cánh bướm thôi cụ, ông bô cụ được làm lại mà cố bám trụ bên đó thì chắc gì cuộc sống của cả gia đình cụ đã được như hiện tại.
Ông bô em cũng đi Đức năm 89 lịch sử đây, lúc còn ở VN thì chăm chỉ, chịu khó, thương vợ con. Khéo tay nên làm được nhiều nghề phụ. Mà sang bên đó diện xklđ rồi bám trụ đến tận 2003 mới về hẳn VN.
Thành quả là cặp bồ cặp bịch sống như vợ chồng, có cả con riêng bên đó nên không dám đón vợ con sang. Rồi thì buôn thuốc lá, buôn hàng lậu các kiểu lúc đầu thì kiếm bẫm. Sau bị cớm bên đó nó nuôi béo để hốt gọn 1 đợt cho trắng tay hết luôn, lại còn phải vào trại.
Đến khi về VN còn không trở lại Đức được nữa vì bị cộp dấu đen vào giấy tờ. Về em chả có tý tình cảm bố con gì, được vài năm vào Nam ra Bắc thì cũng ly hôn với bà bô em. Sau đó lại chạy sang Nga nhưng cũng chả đâu vào đâu. Được 1 năm về nước thì cờ bạc phải bán mảnh đất có được do mua bằng tiền chia thừa kế.
Nói chung có những thứ, những việc tùy vào hoàn cảnh mà có nên tùy tiện THỬ hay không. Bởi mới có câu bước chân đi cấm kỳ trở lại. Nhiều khi thử xong lại đúng vào ô "bước ngoặt cuộc đời" có muốn sửa chữa lại cũng khó hoặc không thể ạ.
Có câu nói, "xa mặt cách lòng". Cụ có 1 người bố như thế , thì các con trong nhà, chẳng thể nhờ cậy được gì.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Game online đang phát triển với tốc độ chóng mặt, cụ có thể nghiên cứu việc chơi và bán đồ trong game cho các đại gia. Vốn 200tr thu nhập ko dưới 50tr/ tháng
Em không rành món này, hôm trước trong thớt tìm việc của cụ nào đó thấy cụ rep em nói về cái này. Cụ ib em 1 chút sơ đẳng về cái này được không ạ. Vốn thì em ok, time cũng đang hơi rảnh nhưng em không rành công nghệ lắm thì làm kiểu gì để kiếm ạ. Tks!

DE.VN

Xe tăng
Vì em thớt đã nói rõ tuổi, tớ thì gần gấp đôi tuổi thớt, nên cứ gọi thớt là em cho thoải mái.
Tớ đang ở trời Âu, đã lội hết các trang, coi hết còm các cụ, thì có vài nhời như này.
Khi tớ rời khỏi VN cũng tương đương tuổi thớt, cũng không vợ con. Nhưng nhà tớ rộng gấp 3 nhà em thớt, nhà gần sát mặt phố chính. Tớ cũng học Tổng hợp ra giống như em thớt, khi đi lương qui đổi cũng sấp xỉ lương em thớt bây giờ. Khi đó tớ còn hơn thớt cả cái thẻ đv. Nhưng tớ vẫn buông hết để đi. Đi bởi tương lai mù mờ, đi để cho biết, đi để đời trai được tung hoành.
Tớ sang là phải vào nhập trại, chứ không được đi bán hàng và ngủ tại chợ, ăn lòng lợn ngay.
Không sao, đã đi là phải biết chấp nhận khó khăn và thử thách để tồn tại đàng hoàng như lớp người đi trước.
Tớ không nhao vào đi làm chui ngay như những người nhập trại cùng thời gian. Mà tớ ráng học lấy cái bằng lái xe ngay cả khi chưa được phép định cư. Sau đó tiếp tục học tiếng, trong thời gian này thì bắt đầu đi làm chui, vừa để kiếm tiền chi tiêu, vừa để rèn luyện sức khỏe và cọ sát với cuộc sống. mất 6 năm trời cầm hộ khẩu trại, rồi mới được nhận giấy phép định cư.
Sau đó là chính thức đi làm như người dân sở tại, rồi lấy vợ, sinh con.
Cho đến bây giờ thì không còn cảm giác cũng như khái niệm mình là công dân hạng mấy so với tụi bản địa. Vì vào xưởng là làm cùng chúng nó. Bước vào chợ hay vào phòng mạch, bệnh viện....cũng được đối xử như nhau.
Một năm có 6 tuần phép, cắt đôi tuần đi du lịch châu Âu, hoặc 4 tuần phép về quê hương. Được phép nghỉ thêm 6 tuần ốm nguyên lương/năm.
Ngày xưa khi tuổi như tuổi em thớt bây giờ ở nhà, cũng tuần 7 ngày đi làm, tối về bia bọt, tẩm quất đua xe đủ cả 7, tối nào không đi người cực kì ngứa ngáy.
Nhưng sang tớ quên được ngay thói quen đó để hòa nhập cuộc sống mới. Giờ thì không thích ồn ào, trong tuần đi làm, cuối tuần dẫn con ra cánh đồng hay vào rừng đi dạo hoặc chơi vài trò thể thao cho nó dẻo cơ bắp. Bên này cũng bốn mùa như ở VN, mỗi mùa thiên nhiên đều có vẻ đẹp riêng của nó, nếu thích thiên nhiên thì cứ xách xe mà đến những vùng đặc trưng mà thưởng thôi. Quan tâm méo gì cái gọi là xếp hạng công dân từ một tầng lớp ất ơ nào đó.
Quan niệm cá nhân của tớ là đời người chỉ có nhõn vài chục niên, khi thanh niên nếu cảm thấy tương lai phía trước không chói lòa, thì xách ba lô xuôi ngược thôi. Có sức, có điều kiện thì càng đi nhiều, càng rèn luyện nhiều...càng nhiều cái gọi là trải nghiệm thú vị.
Bạn bè ở VN giờ vẫn giữ quan hệ, chúng nó cũng ông nọ, bà kia. Về VN thì mình là khách, chúng nó vui vẻ đón rước. Nếu chúng nó qua đây, thì mình là chủ, có nghĩa vụ đón rước chúng nó. Vậy thì về nhà hay ở bên đây cũng đều vui. Cuộc sống hôm nay như thế thì cứ dùng thế. Còn ngày mai, năm sau thế nào thì vẫn sẵn sàng đối đầu tiếp, vì cuộc sống luôn vận động. Nhưng sự phong phú của cuộc đời quá khứ rõ ràng là sự thật và nếm trải (hưởng).
Vài lời với em thớt từ người thực, việc thực. Em thớt có thể làm căn cứ để trù tính.
Một chút nhắc lại với em thớt là thời gian luôn trôi rất nhanh, không chờ mình tính toán, do dự lâu. Cũng như cuộc đời luôn không bằng phẳng, nếu bằng phẳng thì cũng kém thú vị.
và mỗi người một quan điểm sống, quan điểm của tớ không đại diện cho bất cứ ai, nhưng em thớt hay ai đó quan tâm có thể tham khảo.

cưỡi chổi

Xe lăn
Có 1 thứ em thích nhất bên châu Âu ( EU ) là môi trường không bị ô nhiễm. EU họ có chính sách bảo vệ môi trường rất khắt khe, nên những con sông, hồ nước, các vùng nông thôn của họ có môi trường sống tuyệt vời, rất sạch.

Những thứ khác em nhường các cụ chém tiếp...
Không phải chê quê hương mình đâu, sinh ra ở đâu thì phải chịu ở đó chứ em nói thật cụ nào đã từng đến các nước phát triển (không cứ gì EU) chỉ cần quay về đặt chân đến Nội Bài thôi là cảm giác nó chán hẳn. Về cảnh quan, môi trường nó đã 1 trời 1 vực. Có thể VN có những trung tâm thương mại sầm uất, những tòa nhà cao tầng có khi còn nhiều ở các TP bên châu Âu nhưng cái cảnh quan chung nó chán. Đặc biệt là cái cảnh rác thải, nước bẩn, bụi bặm, lộn xộn ở ngoài đường

Thắng Formosa

Xe tăng
Em không rành món này, hôm trước trong thớt tìm việc của cụ nào đó thấy cụ rep em nói về cái này. Cụ ib em 1 chút sơ đẳng về cái này được không ạ. Vốn thì em ok, time cũng đang hơi rảnh nhưng em không rành công nghệ lắm thì làm kiểu gì để kiếm ạ. Tks!
Không rành công nghệ thì hơi khó rồi cụ ạ
Cái này ai yêu thích chơi game, có kinh nghiệm chơi game online thì mới dễ làm thôi.

Thắng Formosa

Xe tăng
1. đối với game online nhập vai bình thường : chơi với số lượng tài khoản lớn (tầm 20-40 tài khoản) ở cùng 1 máy chủ, sau đó gom tài nguyên kiếm được của tất cả những tài khoản này và bán chúng cho người chơi khác.
Ví dụ : Võ lâm truyền kỳ 1 mobile, Yong heroes, Rise of Kingdoms,Thiện Nữ...
Ưu điểm loại này : thường có auto hỗ trợ, 1 máy tính thuê auto cỡ 200k/ tháng, công việc của chúng ta là chỉ cần mỗi ngày or 2 ngày vào thu hoạch 1 lần rồi bán cho người mua. Có khi mới mở máy chủ lượng ng mua nhiều thì cần thu hoạch thường xuyên để cung cấp kịp thời cho họ đua top
Nhược điểm: Phải xây dựng hình ảnh, uy tín của bản thân để người mua chuyển khoản trước, mình đưa đồ sau. Nếu k có đủ uy tín thì phải giao dịch thông qua trung gian, mình mất phí giao dịch 5%

2. Chơi game đào bitcoin, tài nguyên đào được đổi ra 1 loại coin nào đó rồi lên sàn giao dịch bán (loại này ưu điểm là ko cần tìm người mua)
Ví dụ : mir4, rise of star, axie, gunship battle
nhà phát hành hàng đầu thế giới của thể loại này :
https://wemixnetwork.com/

Ưu điểm : có thể bán bất cứ lúc nào, có nhiều bán nhiều, có ít bán ít, ko có ko bán!! Đôi khi giá coin có đại gia đẩy lên gấp cả chục, trăm lần, mình ăn theo khá thơm. Ví dụ MIR4 xưa e chơi giá coin chỉ 20k/1coin, có lúc đại gia đẩy lên tận 2tr3/1 coin ( 1 ngày 1 pc 15tr khai thác được tầm 50 coin)
nhược điểm : có ít auto hỗ trợ, mà có nữa thì khi bị nhà phát hành phát hiện sẽ bị khóa tài khoản. Ngoài ra môi trường cạnh tranh khốc liệt

Chỉnh sửa cuối:

VT Entertainment

Xe buýt
Thì bàn là bàn theo cái chung dễ nhận biết thôi cụ ạ, còn để soi kĩ từng ngóc ngách thì tất nhiên hay cũng lắm mà dở cũng nhiều.
Quan trọng còn trẻ thì cứ phải dấn thân chứ ko nên an phận chắc cú thì khó phất lên được.
Cho dù bước vào ô bước ngoặt thì việc quay lại được hay ko đa phần lại do bản thân thôi. Việc đổ lỗi cho ngoại cảnh chỉ là ngụy biện bao che cho sự yếu đuối.
Như cụ chủ mới sắp tuổi băm, đi tầm 3 năm là có thể xác định được là nên ở hay về, tầm đó về VN vẫn còn đầy cơ hội mà.

VT Entertainment

Xe buýt
Các cháu đi theo dạng Olempia thì siêu giỏi rồi. Học xong lương bèo cũng 70k năm thì về làm gì. Dân bản địa cũng không nhiều người có thu nhập vậy đâu.
Em dẫn chứng vậy là để chứng minh rằng bển nó có những cái khác bọt hấp dẫn mà mình còn lâu mới có. Nói còn lâu là em lạc quan lắm ý :))
Vậy nên có cơ hội thì phải thử cụ ạ.

VT Entertainment

Xe buýt
Đi ở nó là cái số rồi cụ ạ , chắc gì ông nhạc cụ nếu đi đã ổn hơn hiện tại hay ngược lại , có điều là còn trẻ thì cứ thử !!!
Vâng, còn trẻ nên phải tiến lên :D em cũng nghĩ vậy.
Chuyện đã qua thì cứ đổ tại số hoặc mang tái ông mất ngựa ra để cho thoải mái cái thằng người nếu thấy tiếc nuối.
Chuyện chưa đến thì phải lạc quan và dám nghĩ dám làm mới mong đổi đời được ạ.

matran241091

Xe tăng
hồi trước đi Tây thì sướng vì ở VN không kiếm được tiền, chênh lệch tỷ giá khá lớn
chứ giờ sang Tây cơ hội việc làm không dễ như mấy chục năm trước thôi

Greenpips

Xe buýt
trả 30tr/tháng thì đi làm gì, sang làm chân bảo vệ cửa hàng à ? Ở VN mà lập nghiệp, VN có thể nói là mới bắt đầu lại từ con số 0 vì dịch covid, nhiều ông phải trở lại vạch xuất phát.

isak

Xe tăng
Ở châu Âu, quan trọng nhất là ngôn ngữ và nghề nghiệp. Nếu cụ chủ tự tin 2 cái đấy mình có thể học được nghề và kiếm được việc làm thì nên đi, còn sang để bán hàng cò con ở mấy chợ thì không nên. Việc làm nó nâng cao vị thế của người nhập cư và đảm bảo cuộc sống tốt hơn nhiều so với nhưng công việc tự do. Xã hội phương Tây không như ở VN, họ đã qua thời kỳ nhộm nhoạm dễ kiếm tiền rồi.

cairong_2011

Xe container
Đi hay ở có lẽ tùy theo từng cá nhân. Sống bên Tây công nhận thích vì khí hậu, di chuyển tốt, chế độ cơ bản ổn định, văn minh. Tuy nhiên điều đó cũng chưa chắc là sự ưa thích của nhiều người.
Em có người quen: bạn bè, người thân gia đình sang học, làm ăn bên đó và mình đã qua đó nhiều lần để quan sát, trò chuyện. Có người thích, có người ko thực sự thích (do mưu sinh nên ở lại). Các cụ cứ tưởng tượng: làm nghề bán hàng ngoài chợ (quần áo hay các đồ khác ...) sáng dậy sớm để ra dọn hàng, ngồi cả ngày bán, chiều tối thu dọn. Cũng giống như đi làm ở VN thôi (nhìn về hình thức). Nhưng tối về là tụ tập ăn, nhậu, tá lả hoặc em út. Giải trí cơ bản là ti vi nhưng tiếng cũng bập bõm mà cũng mệt cả ngày rồi. Hành trình đó cứ lặp đi lặp lại. Có gia đình hay bạn thân thì còn đi chơi ngày nghỉ, tụ họp khi lễ Tết. Còn không cứ lặp đi lặp lại như cái máy. Nếu biết cách tiết kiệm, xoay xở thì có thể có được món tiền để mở riêng cửa hàng hay gửi về VN cho gia đình. Nếu không thì tiền mua vé về thăm gia đình cũng không có. Nhiều cụ bên kia thì làm đủ thứ để tồn tại, vay mượn, chơi bời, nhưng lên MB về VN thì như ông lắm tiền về thăm quê.
Do vậy cụ chủ nếu chưa có gia đình, ko vướng bận, có thể đi trải nghiệm. Vừa được đi đây đó, biết thêm nhiều điều mới lạ. Tuy nhiên để lâu dài thì cần phải cân nhắc.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Không phải chê quê hương mình đâu, sinh ra ở đâu thì phải chịu ở đó chứ em nói thật cụ nào đã từng đến các nước phát triển (không cứ gì EU) chỉ cần quay về đặt chân đến Nội Bài thôi là cảm giác nó chán hẳn. Về cảnh quan, môi trường nó đã 1 trời 1 vực. Có thể VN có những trung tâm thương mại sầm uất, những tòa nhà cao tầng có khi còn nhiều ở các TP bên châu Âu nhưng cái cảnh quan chung nó chán. Đặc biệt là cái cảnh rác thải, nước bẩn, bụi bặm, lộn xộn ở ngoài đường
15 năm trước VN như thế nào?
Hiện tại, VN như thế nào?
15 năm tới VN sẽ như thế nào?
Cụ rảnh có thể qua các khu đô thị mới ở HN, hay qua các khu du lịch QN, HP để thấy được sự thay da đổi thịt của đất nước. Làm gì cũng cần có thời gian, không thể 1 bước lên tiên được.

Ngẫm lại, các bác đi Tây từ trước 2.000 rồi sau này về nước so với người ở lại thì thực sự khác biệt. Càng về sau này, người đi nước ngoài lao động quay trở về càng không có cửa so với người ở lại. Nói thì tự ái, thực sự mức lương của cụ thớt chỉ ngang bằng đi Nhật xuất khẩu lao động. Mà thị trường lao động Nhật giờ không còn hấp dẫn với giới trẻ, trừ những gia đình nghèo hoặc thất nghiệp tại VN.

Còn việc ở đó có hạnh phúc hay không thì tùy cảm quan của mỗi người, vì tiêu chí hạnh phúc của chúng ta không giống nhau. Ngay tại đất nước VN, 100% nói tiếng Việt mà mỗi lần về quê em vẫn cảm thấy có gì đó thân thương và hoài niệm. Dù đã sống ở HN ngót nghét 20 năm từ ngày thi đại học. Nhưng những cây đa, trường cũ, mái đình, bạn xưa vẫn mãi ở trong tâm trí mình. Có lẽ, lúc về già em lại trở về với thôn quê thôi.

Cụ chủ cũng 30t rồi, giờ học lại viết chữ đánh vần liệu có ổn không? Bao lâu thì giao tiếp thành thạo được như người bản địa? Mà nhân chi sơ thú vui không đơn giản là môi trường sống đâu. Ngồi uống vs bạn thân cốc bia, đi hát hò xả stress tại VN đương nhiên sẽ khác hẳn bên đó. Cụ cứ đi rồi sẽ thấy thấm. Cái quan trọng hơn cả là tìm vợ. Nói vuông cho nhanh, tụi Tây chưa bao h coi màu da nào bằng da trắng nên hy vọng lấy vợ bản địa là hão huyền. Vợ người Việt ở tại VN cụ còn khó kiếm vợ ngon, sang tận Balan cơ hội nào cho cụ???

Em thấy nhiều cụ nói rằng, 70% đi không muốn về. Con số từ đâu em không rõ nhưng chúng ta nên phân định thế này:

1. 70% phần lớn là người nghèo hay người trung lưu. Nghèo quá thì xklđ đôi khi là con đường duy nhất thoát nghèo.
2. Không về không có nghĩa là bên đó hp. Đôi khi, trở về cảm thấy thua kém bạn bè trong nước nên tự ti ko về nữa.