[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Nevermind_1102

Xe máy
Bên đó 6k chắc j bằng 2k bên mình
Cái này thì đúng, nhưng tính sang cày vài năm rồi về nghỉ hưu sớm cũng đc. Mà e thấy thế thà ở VN còn hơn, đỡ phải sống chật vật mấy năm, lại k phải xa quê

Được gửi từ iPhone - Otofun

emily1909

Xe buýt
Cao hơn kiểu gì mà có 30M/tháng. Trong khi thu nhập bình quân của Balan gần 40k$ 1 năm. Cụ tính lại giùm em?
Cụ lấy số liệu ở đâu vậy? Kiểm tra lại đi. 15.656 Usd/1 người năm 2020 cụ nhé! Người ta trả 30 tr 1 tháng là đúng bằng thu nhập bình quân rồi, ngoài ra còn bao ăn ở. Công việc thì dạng lao động phổ thông, ko cần bằng cấp. Thế ko cao hơn lương của dân bản địa thì gì? Hay lại muốn so sánh lương của nhân viên bán hàng với lương của giáo sư, bác sĩ?

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Cụ lấy số liệu ở đâu vậy? Kiểm tra lại đi. 15.656 Usd/1 người năm 2020 cụ nhé! Người ta trả 30 tr 1 tháng là đúng bằng thu nhập bình quân rồi, ngoài ra còn bao ăn ở. Công việc thì dạng lao động phổ thông, ko cần bằng cấp. Thế ko cao hơn lương của dân bản địa thì gì? Hay lại muốn so sánh lương của nhân viên bán hàng với lương của giáo sư, bác sĩ?
3Lan đang méo mồm vì dân tị nạn Ukr kìa, còn cả lo bị Tin tin bụp.

phucsminh

Xe tăng
Có cơ hội thì nên đi cụ à. Chỉ có tự lập và thành công thì mới là câu trả lời cho tất cả, miễn là chịu khó chịu khổ được và không vướng bận gì. Đừng để thời gian trôi qua lãng phí nữa vì em hình dung hoàn cảnh cụ cũng chưa có gì để mất cả.

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Em nghĩ ko lên đi.
1. Sang đó vẫn phải tự lực cánh sinh mới phất lên được. Mà xác định làm mới từ đầu
2. Đang có chuyên môn ở việt nam thì tập trung mài dũa để phát triển
3. Việt nam vẫn đang trong giai đoạn phát triển, cơ hội nhiều hơn bên bển

Được gửi từ Gà đen 2 - Otofun

VT Entertainment

Xe buýt
Kể cả lớp trẻ sang học bên Âu phần lớn (70%) là tìm cách ở lại !!!
Cái gì cũng có lý do của nó cụ ạ. Chả phải tự nhiên cái cây nó cứ vươn ra phía mặt trời.
Đời người sống có 1 lần, chả tội gì :D

VT Entertainment

Xe buýt
😂 thì e nói làm e cảm giác thế thôi mà. Do cảm nhận cá nhân em thôi. Nhưng sau con e nó thích đi du học thì e cũng vẫn ok

Được gửi từ iPhone - Otofun
Tất cả chỉ là cảm giác! :))
Bỏ qua cảm giác thì nó là bình thường hết thôi ạ

emily1909

Xe buýt
3Lan đang méo mồm vì dân tị nạn Ukr kìa, còn cả lo bị Tin tin bụp.
Nếu nói về vấn đề này thì dân người ta có thể tị nạn ở khắp châu Âu, Mĩ nếu có chiến tranh. Còn dân xứ mình còn chả biết đi đâu nếu bị Tàu bụp. Nhìn người dân nước họ đối xử với người tị nạn mới thấy họ văn minh, nhân đạo thế nào. Sự thật là văn hoá của họ ở 1 tầm khác rồi cụ nhé! Cụ nghĩ họ đang méo mồm vì dân tị nạn á? Đấy là cụ tự nghĩ thế thôi. Họ đang giúp đỡ tự nguyện nhé!

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Nếu nói về vấn đề này thì dân người ta có thể tị nạn ở khắp châu Âu, Mĩ nếu có chiến tranh. Còn dân xứ mình còn chả biết đi đâu nếu bị Tàu bụp. Nhìn người dân nước họ đối xử với người tị nạn mới thấy họ văn minh, nhân đạo thế nào. Sự thật là văn hoá của họ ở 1 tầm khác rồi cụ nhé! Cụ nghĩ họ đang méo mồm vì dân tị nạn á? Đấy là cụ tự nghĩ thế thôi. Họ đang giúp đỡ tự nguyện nhé!
Mợ chịu khó xem thời sự vào thay vì đọc tiểu thuyết nhé. Chính lãnh đạo 3Lan phải đứng ra kêu gọi các nước khác chia sẻ gánh nặng kia kìa.

VT Entertainment

Xe buýt
😀😀😀😀😀, hãy thử 1 lần rồi cho biết cảm giác !!! lớp trẻ hơn chúng ta ở điều này !!!
Ối, em nghĩ lớp già thì phải biết cái gì nên thử, cái gì ko ý ;)) Tất cả chỉ là cảm giác, ko nên vì mấy phút giây ngắn ngủi mà phải đánh đổi đâu :))
Hơn nữa mình cũng đâu phải đú với bọn trẻ, cứ để chúng hơn lại ổn :D

Ladagia

Xe điện
Trẻ thì đi trải nghiệm thôi, đặc biệt là nếu ko bằng cấp gì thì đi là hợp lý. Còn có học vấn thì cứ ở VN mà cày. Tây có cái sướng của tây nhưng em ở VN cũng có cái hay của VN
Nhiều người sang rồi ko muốn về đâu cụ ạ. Hồi em sang Pháp có bà chị phiên dịch kiêm hướng dẫn viên người Việt, thấp bé tý tẹo, lấy ông ng Pháp, sau bỏ nhau. Bà này nuôi 1 con gái nhưng sống rất khổ, trong khu trợ cấp lụp sụp (cùng khu rệp). Công việc thì đi phiên dịch cho ng Việt, lương cũng ko cao lắm. Mọi ng khuyên về nhưng bà ấy ko muốn về. Em cũng gặp một số người có vợ con rồi vẫn quyết định đi Tây và tính đường ở lại. Môi trường sống trong lành, sạch sẽ, văn minh là 1 trong những thứ hấp dẫn với dân Việt.

HnA

Xe tăng
Nên đi.

onano69

Xe container
Có cơ hội được dùng thử bàn là Balan :)

emily1909

Xe buýt
Mợ chịu khó xem thời sự vào thay vì đọc tiểu thuyết nhé. Chính lãnh đạo 3Lan phải đứng ra kêu gọi các nước khác chia sẻ gánh nặng kia kìa.
Nói thêm cho cụ vài thông tin mà thời sự ko có:
“Đã có khoảng 2.100.000 người tị nạn Ucraina nhập cảnh vào Ba Lan trong 24 ngày qua, đa số vẫn đang ở lại tại Ba Lan, nhưng Ba Lan vẫn chưa phải lập bất kỳ một trại tị nạn tạm nào cho người tị nạn cả.
Không có lều tạm, không có sự bẩn thỉu, không có nguy hiểm về an ninh, y tế rình rập. Tình trạng tội phạm không tăng lên.
Đại đa số những người tị nạn đến ở cùng trong các gia đình ở Ba Lan, tiếp tục cuộc sống bình thường, 70.000 trẻ con đã được nhập học miễn phí hoàn toàn - dù không biết tiếng, bao gồm cả tiền ăn tại trường và sách vở. Con số đó trong thời gian tới sẽ tăng lên tới khoảng 400.000 trẻ. Ngoài ra, mỗi trẻ em Ucraina sẽ được nhận gần 120 usd trợ cấp hàng tháng” Nguồn Fb Phan Châu Thành

Không có ai phải ngủ trên đường, không có ai phải đi ăn xin. Hàng hóa, thực phẩm trong các cửa hàng đều đầy đủ, thậm chí nhiều quán ăn có chính sách giảm giá tới 100% cho người Ucraina. Tất cả đều được sử dụng bảo hiểm y tế và các phương tiện công cộng miễn phí.

Họ ko thể ôm hết tất cả người U về để cưu mang nên họ kêu gọi nước khác cùng chia sẻ là 1 hành động nhân đạo chứ ko phải méo mặt như cụ nghĩ. Họ có thể từ chối ko giúp đỡ, chả ai bắt họ phải làm như thế.

Chỉnh sửa cuối:

True_man

[Tịch thu bằng lái]
Không khí sạch, thực phẩm sạch,
lương cao, giáo dục rẻ
làm ông chủ lớn khó
lấy vợ khó,
4 cái trên như cụ liệt kê thì 2 cái dưới rất đơn giản... Có cuốc tịch Âu ,Mỹ thì các em gái VN đứng xếp hàng cho bác chọn...

hoviba

Xe container
Nói thêm cho cụ vài thông tin mà thời sự ko có:
Đã có khoảng 2.100.000 người tị nạn Ucraina nhập cảnh vào Ba Lan trong 24 ngày qua, đa số vẫn đang ở lại tại Ba Lan, nhưng Ba Lan vẫn chưa phải lập bất kỳ một trại tị nạn tạm nào cho người tị nạn cả.
Không có lều tạm, không có sự bẩn thỉu, không có nguy hiểm về an ninh, y tế rình rập. Tình trạng tội phạm không tăng lên.
Đại đa số những người tị nạn đến ở cùng trong các gia đình ở Ba Lan, tiếp tục cuộc sống bình thường, 70.000 trẻ con đã được nhập học miễn phí hoàn toàn - dù không biết tiếng, bao gồm cả tiền ăn tại trường và sách vở. Con số đó trong thời gian tới sẽ tăng lên tới khoảng 400.000 trẻ. Ngoài ra, mỗi trẻ em Ucraina sẽ được nhận gần 120 usd trợ cấp hàng tháng.

Không có ai phải ngủ trên đường, không có ai phải đi ăn xin. Hàng hóa, thực phẩm trong các cửa hàng đều đầy đủ, thậm chí nhiều quán ăn có chính sách giảm giá tới 100% cho người Ucraina. Tất cả đều được sử dụng bảo hiểm y tế và các phương tiện công cộng miễn phí.

Họ ko thể ôm hết tất cả người U về để cưu mang nên họ kêu gọi nước khác cùng chia sẻ là 1 hành động nhân đạo chứ ko phải méo mặt như cụ nghĩ. Họ có thể từ chối ko giúp đỡ, chả ai bắt họ phải làm như thế.
Bên Séc, nơi em đang sống, mới nhận có hơn 200 ngàn người tị nạn Ucraina (chỉ bằng 1/10 số với con số hơn 2 triệu người Ucraina tị nạn bên Balan), vậy mà cũng đã gần như quá tải. Qua đó mới thấy chính quyền và người dân Balan thật sự đã hành động rất quy củ và nhiệt tình.

Nhiều người cứ nghĩ rằng EU hỗ trợ tiền cho các nước như Balan, Séc, Slovakia, Hungaria,... là đủ. Nhưng họ không hiểu được những khó khăn thực tế mà các nước này đang phải thực hiện để hỗ trợ người dân Ucraina. Đa số người dân các nước này coi việc giúp đỡ người tị nạn Ucraina cũng là giúp bản thân họ, xã hội và đất nước của họ giữ được sự ổn định trước những xung đột địa chính trị ở Đông Âu.

Tuanlq

Xe buýt
Nhà em mấy người sang bảo kiếm tiền trả nợ xong rồi về. Giờ nợ trả xong rồi chẳng thấy ai về cả.

blackhole1

Xe tăng
Tùy suy nghĩ mỗi người nhưng em thì có cho thêm 1 t em cũng không đi , sống ở Âu châu hay Hoa kỳ muốn giàu có thì rất vất vả và công dân hạng 2 thì còn mệt hơn , các cụ đúc kết cả rồi không đâu sướng bằng sống trên quê hương bản quán được ăn món ăn hợp khẩu vị được gặp người thân hàng ngày và được nói chuyện trao đổi từng giờ ,sang đó thì quên chuyện đó đi nhé cụ .

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chuẩn cụ, ông chú xếp cho em ngủ ở cửa hàng luôn, quây thành 1 phòng ngủ tầm 10m2, chứ ko được ở chung với nhà ông chú. Ăn thì được Free bữa sáng và trưa, còn bữa tối em vẫn phải tự mua đồ về nấu tại cửa hàng.
Thanh niên ở riêng chả thoải mái hơn à.
29 tuổi, chưa vợ con, đang làm sale lương tháng 15 triệu. Em thấy cụ chả có gì níu kéo để mà không thử mạnh dạn.
Sang chán quá thì về, coi như làm khóa đào tạo ngắn.

• Vodka
Reactions: UFA