[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

harman_kardon

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều nhưng không vodka thêm được nữa. Lần trước em đã đi vườn hoa nên chắc bỏ qua lần này, nhưng em note lại mấy quán ăn cụ chỉ
Em ghé qua thăm đất nước anh Erdogan là chính, chỉ dạo chơi Amsterdam vài ngày lần này thôi. Ngại nhất khoản covid và khẩu trang nhưng nghe cụ nói vậy là yên tâm rồi.
Cụ đi quá đó cấy tóc ah :)). Thổ đồ ăn ko ngon lắm. Nhưng khoản cấy tóc là rẻ vô địch

hoviba

Xe container
Cụ đúng là buồn cười. Thớt châu Âu thì cụ cứ nói về Châu Âu, sao cụ nói về VN làm gì. Cụ có biết gì về VN hiện tại không hay chỉ nghe mồm kể lại rồi bi bô? Em cũng hỏi cụ thông tin về Châu Âu mà cụ có đưa được thông tin ra đâu mà lại chối tiền tôi tự biết tiêu không phải lo. Logic của cụ không được ổn cho lắm.
Em đưa 1 số thông tin về những công trình đã làm xong và lấy được tiền hỗ trợ của chính phủ. Bên đây từ hơn chục năm lại đây, nhà nước luôn khuyến khích các hộ tư nhân sử dụng năng lượng tái tạo và nhà nước hỗ trợ chi phí từ 20% tới 40% tổng giá thành.

Như cái nhà xây mới này lắp hệ thống điện mặt trời trên mái, tổng chi phí hơn 1 tỷ VND và được nhà nước hỗ trợ 485 triệu VND.

Cái nhà ở trên là nhà cũ, nên nhà nước hỗ trợ ít hơn, chỉ lấy lại được 105 triệu VND.

Còn cái nhà cũ ở trên là dùng đồng bộ cả hệ thống điện mặt trời, hệ thống hứng nước mưa và dùng nước thải để tái tạo. Nhà nước hỗ trợ 500 triệu VND cho công trình này.

Nói chung hiện tại bên Séc người dân đã sử dụng các hệ thống tái tạo năng lượng khá nhiều và nhà nước, mà cụ thể là các ủy ban nhân dân luôn khuyến khích và hỗ trợ kinh phí để người dân lắp đặt.

dongxanh

Xe buýt
Cụ đi quá đó cấy tóc ah :)). Thổ đồ ăn ko ngon lắm. Nhưng khoản cấy tóc là rẻ vô địch
ahaha ....em giờ còn tóc nhiều nhưng để kiếm địa chỉ sẵn khi nào cần thì ghé :))

Em nhắm bên đó ăn cá và hải sản nướng kiểu đơn giản là chính, vì gia vị Thổ thú thật em không ưa. Mùi thịt cừu em cũng không thích nên chỉ kabob thịt gà và bánh pide mà làm tới. Chỉ muốn qua bờ biển Đen nhà anh Gàn xem thử có trái bom nào bên bờ Ukraine trôi lênh đênh qua không :)

harman_kardon

Xe điện
ahaha ....em giờ còn tóc nhiều nhưng để kiếm địa chỉ sẵn khi nào cần thì ghé :))

Em nhắm bên đó ăn cá và hải sản nướng kiểu đơn giản là chính, vì gia vị Thổ thú thật em không ưa. Mùi thịt cừu em cũng không thích nên chỉ kabob thịt gà và bánh pide mà làm tới. Chỉ muốn qua bờ biển Đen nhà anh Gàn xem thử có trái bom nào bên bờ Ukraine trôi lênh đênh qua không :)
Vâng, chúc Cụ có chuyến đi vui vẻ. Nếu may mắn vớt đc quả nào. Nhớ cưa làm 2 đem thuốc nổ đánh cá. Thà hồ cụ nướng cá với số thuốc nổ thứ đc sắt vụn đem bán cũng đc giá đấy :))

Unknown Nr.10

Đi bộ
Một số cái theo tôi Vn hơn nhé:
1. Khí hậu, từ miền trung trở đi. Ở Châu âu mùa đông thì có nhiều tiền cũng ngồi mơ về miền nhiệt đới, quần sọt nằm bờ biển nhâm nhi nước dừa mát lạnh ngắm các chân dài mặc bikini nhé.
2.trái cây rau quả đa dạng, mùi vị đậm hơn hẳn mua ở các nước ôn đới
3. không khí vui nhộn nhịp (SG, đà nẵng, Hà Nội thì sau 10 giờ là dẹp gần hết), thích hợp quẩy xuyên đêm
4. giá dịch vụ trên nhiều mặt (kể cả gái gú) so tương đối còn khá rẻ, tuy là chất lượng cũng không cao lắm nhưng bù lại dễ tìm hơn
5. bờ biển đẹp, cát trắng biển xanh (phải có nắng đẹp thì mới xanh) tuy giờ cũng giảm nhiều (Phan thiết nhiều rác, Phú quốc còn tạm), cái hơn nhất là nhiệt độ nước ấm, tắm sướng, tắm được gần như quanh năm (châu âu thì biển đẹp tắm ấm chỉ có mùa hè).
6. ẩm thực tương đối đa dạng, đủ loại tây tàu ấn, muốn ăn món nào gần như cũng có tuy có giới hạn ở các tp lớn. Ngoài các món thuần việt thì các món quốc tế chất lượng trung bình khá, tốt đến rất tốt cũng có nhưng lại quá đắt so với giá trung bình.

Những thứ phương Tây hơn, có tiền ở VN cũng không mua được:
1. Mảng xanh, công viên ở những tp lớn và trung bình: Vn càng ngày càng ít, mảng xanh quá nhỏ, thưa, thiếu không gian công cộng xanh. Sống lâu sẽ thấy rất ngột.
2. Khí hậu: miền trung /nam những ngày tháng 4 hay tháng 6 nắng cháy da thì lại mơ mùa thu châu âu khoảng 22 độ. Miền bắc thì mùa đông xám xịt quá, mùa hè lại nóng quá. Mùa đông thì cả những khu miền núi cũng không có tuyết đẹp.
3. Giao thông: đi lại quá cực khổ. Trừ vài đường cao tốc quanh Hanoi (nhiều hơn) và SG (ít hơn) thì đi lại quá cực hình. Đi 200 km mà không có cao tốc thì cứ phải nửa ngày. Hệ thống công cộng quá thô sơ, đi quá mệt
4. Xã hội còn quá nghèo, có đem tiền về xài mà ra đường gặp nhiều cảnh nghèo khổ quá thì cũng tụt cả mood. Đường xá vỉ hè, sông rạch bẩn thỉu, ngoại trừ khu trung tâm tạm sạch sẽ.
5. Không khí các tp lớn quá bụi ô nhiễm, vệ sinh an toàn thực phẩm quá kém, ăn ngoài đường dễ đau bụng. Chưa kể giờ còn bị ô nhiễm tiếng ồn (karaoke, bán rong etc)
6. Văn hóa giải trí còn quá đơn giản, thấp. Sách truyện văn hóa đọc còn ít, không theo kịp thế giới (không tính mua ebook trực tiếp từ nước ngoài). Ngoài ăn nhậu karaoke gái gú thì khó có concert, show nhạc quốc tế hay festival etc.

xe lôi

Xe tăng
[

Vâng, Cụ nhớ mang theo áo lạnh. Nó còn lạnh ít nhất 1 tuần nữa mưa gió lắm. Cụ có QR code để họ scan là xong. Giờ bên HL hiếm người đeo khẩu trang lắm. Mọi thứ gần như bt rồi Cụ ạ. Mong là nó sẽ ấm trở lại sớm, nếu Cụ ở cỡ 2 tuần thì nên đi keuken hof ngắm hoa. Lượn đèn đỏ thích thì nhích 1 cái. muốn phê pha vài hơi thì Tôi khuyên là không nên. Muốn ăn ngon thì tôi khuyên Cụ vào orieltal dimsum. Đừng vào Namkee. Chỗ này ăn rất chán . Đừng vào quán VIỆT. Ăn vừa chán mà giá thì . ... cắt cổ. Muốn shop sang xịn thì đi pchooftstraat. Muốn đi outlet thì đi roemond nó lớn nhất EU.
Chào cụ,e cũng 1 đôi lần đến với Huế mộng mơ,thấy cụ pot lại nhớ lại cảnh ngồi coffeeshop,cỏ thì nó cho hút tại bàn còn thuốc lá nó bắt chui vào cabin :)) .Cỏ giả nhiều loại sẵn,có mấy chú chuyên chào mời cocain.Loanh quanh phố đèn đỏ cảm nhận sự khác biệt,sau này e gặp thêm vài thành phố ở Châu âu cũng có nhưng quy mô bé hơn Đèn Đỏ HL.Outlet roemond rộng,đông,có quán chuỗi Coco của người Việt cụ nhỉ.
Hà Lan vui,rất vuiiii chữ ui kéo dài!

harman_kardon

Xe điện
Chào cụ,e cũng 1 đôi lần đến với Huế mộng mơ,thấy cụ pot lại nhớ lại cảnh ngồi coffeeshop,cỏ thì nó cho hút tại bàn còn thuốc lá nó bắt chui vào cabin :)) .Cỏ giả nhiều loại sẵn,có mấy chú chuyên chào mời cocain.Loanh quanh phố đèn đỏ cảm nhận sự khác biệt,sau này e gặp thêm vài thành phố ở Châu âu cũng có nhưng quy mô bé hơn Đèn Đỏ HL.Outlet roemond rộng,đông,có quán chuỗi Coco của người Việt cụ nhỉ.
Hà Lan vui,rất vuiiii chữ ui kéo dài!
Vâng HL tuy nhỏ nhưng có nhiều thứ trên TG không có đc. Qua đây vui thôi xin đừng vui quá kẻo lỡ bước sa chân là đời xuống đáy vực :D. Quái mốt cái là hầu như những gì TG cấm thì HL nó lại nhan nhản. Bây giờ món massa mọc lên như nấm. Nhưng XH đc cái ( Lành ) Ngày trc khi mà các nc đông âu chưa vào EU nó còn lành nữa. Nhà VN nào trc đây trồng cỏ , Bị lộ thì sẽ có 3..4 ông CS họ kéo đến bắt. lịch sự gõ cửa , cũng chẳng thèm còng tay hay chụp đầu, nhẹ nhàng lên xe ra đồn uống cafe 1 đêm, cho lời khai xong mời Ngài ra về. Chứ CS cơm đâu mà nuôi Ngài. 4.5 tháng sau mời ngài ra tòa, Tòa sẽ tặng ngài cỡ 100 tiếng lao động công ích. Ngài tự xắp xếp thời gian sao cho phù hợp với Ngài :)).
Chứ qua Đức thì cứ như là cả 1 chiến dịch với lực lượng đặc nhiệm hầm hố như chống khủng bố trên phim vậy. lịch tòa tặng cho ít nhất 5 quyển tha hồ bóc. Nhà nó niêm phong ít nhất 6 tháng....

Trai_Nam

Xe tải
Em lạ gì dân móng, vì phân nửa người Việt ở Đức giờ nhao vào móng.
Tất nhiên, bản thân người làm cũng không muốn khai cao, nên khai thấp thì cả hai cùng có lợi.
Cách nay cả hai chục năm, người Việt vẫn theo lệ đó từ hồi quán xá thịnh vượng, giờ lớp chủ đó hầu hết đã tả tơi, phiêu bạt, vì bị sở thuế đánh sập. Cụ mới chỉ là nổi nên.
Nước Đức thường nó nuôi cho bẫm, xong nó dẹp một thể, điều này chắc cụ chẳng lạ, vì tụi làm chính sách nó không ngu.
Năm nay thấy các hàng quán than nhiều hơn do thuế với vệ sinh kiểm gắt hơn. Nói chung Đức nó không cho ai không cái gì hết.

Trai_Nam

Xe tải
Nói cái điện năng lượng mặt trời này mới nhớ hôm bà chủ tịch làng em đi họp về năng lượng mới nói chuyện, dự án cho các làng nhỏ nên thực hiện cho nhà ủy ban và được tiền tài trợ từ eu, nghe đâu gần 4 tỏi vnd cho hệ thống "bình dân" chưa kể bảo dưỡng hàng năm, em nghe mà đắng lòng, nghĩ bụng đức hay mấy ông đầu tầu eu chả có đếk gì ngoài tiền. :))
Tương lai bảo dưỡng điện năng lượng mặt trời cũng là 1 nghề hót. :D
Nghề bảo dưỡng hệ thống năng lượng với thay hệ thống sưởi đang hot đó cụ. Em cũng đang ngó để đá thêm. Cụ thử ngó thêm đi biết đâu được, nó kiếm khá đó cụ.

Trai_Nam

Xe tải
Thôi đi ông kễnh ạ, bo bo với chả mỳ gói. Ko riêng VN, với cái kinh tế chuỗi thì thằng éo nào bị cấm vận cũng oẳng trừ thằng TQ. Mẽo với PT khác éo j 1 lũ cướp, lập thành băng và đặt ra luật chơi. Tách lẻ từng thằng ra rồi cấm vận như VN khi xưa xem có đói rã họng không?

Chỉ là hợp tác cùng nhau phát triển thôi. PT với US tinh vi thế thử cấm vận thằng TQ hộ phát. Giàu có như lão Bấc còn sang van nài nó để cho FB vào thị trường, nó còn éo thèm tiếp chuyện. Nó bảo tiktok của bọn tao xịn hơn nhiều. Thế giới giờ xoay cực rồi, éo phải thích làm gì thì làm đâu.
Tiktok có gì hay ngoại trừ thích coi vú chim độ hàng. Video ngắn ai học hỏi gì được nên Youtube vẫn trùm.

Trai_Nam

Xe tải
[

Vâng, Cụ nhớ mang theo áo lạnh. Nó còn lạnh ít nhất 1 tuần nữa mưa gió lắm. Cụ có QR code để họ scan là xong. Giờ bên HL hiếm người đeo khẩu trang lắm. Mọi thứ gần như bt rồi Cụ ạ. Mong là nó sẽ ấm trở lại sớm, nếu Cụ ở cỡ 2 tuần thì nên đi keuken hof ngắm hoa. Lượn đèn đỏ thích thì nhích 1 cái. muốn phê pha vài hơi thì Tôi khuyên là không nên. Muốn ăn ngon thì tôi khuyên Cụ vào orieltal dimsum. Đừng vào Namkee. Chỗ này ăn rất chán . Đừng vào quán VIỆT. Ăn vừa chán mà giá thì . ... cắt cổ. Muốn shop sang xịn thì đi pchooftstraat. Muốn đi outlet thì đi roemond nó lớn nhất EU.
Trước giờ qua HL em toàn ăn ở Namkee , lần này sẽ thay đổi chỗ ăn. Ở phố đèn đỏ có tiệm vịt, heo quay ăn khá ngon mà giá lại rẻ.

Trai_Nam

Xe tải

Nếu thích ăn như vậy thì cụ nên đi Hy Lạp. Hàng ngon còn giá thì tùy nhà hàng.

Dulongkts

Xe hơi
em cũng gần 30 lại chưa vợ, sang đó sợ khó kiếm vợ. Ở VN thì em có nhà ( Hà Nội, ông bà để lại), chỉ cái là làm lương lẹt đẹt quá.
Em cũng sợ sang bên Châu Âu chán quá, mình ko thích nghi được lại về thì vừa mất thời gian, lại tốn kém tiền bạc.
Điều kiện của cụ còn hơn ối ông ở HN (có nhà riêng, không bị áp lực an cư mưu sinh như nhiều người. Lương 15tr so chưa phải cao nhưng cũng thuộc dạng ổn định, mức trung bình khá rồi). Nếu cụ chịu khó tìm kiếm cơ hội và học hỏi thêm các kiến thức, kĩ năng mềm thì kiểu gì chả kiếm thêm đc tiền.
Vợ con chưa có thì chưa có áp lực con cái gia đình thì càng dễ để trau dồi bản thân hơn. Sang bên đó chắc gì cụ đã lấy được vợ, còn mưu sinh lăn lộn chán.... Lại còn chịu cảnh tha hương, khác văn hóa các kiểu. Em bằng tuổi cụ đây, cũng chưa vợ con mà e thấy khá lạc quan khi sống ở VN. Cơ hội kiếm tiền thì còn rất nhiều. Lại ở quê hương, gần gia đình, bạn bè.... :D

filmonline

Xe điện
Em thấy 1 số tiền bối đi về kể chả đâu sướng như ở VN.
Đi xe ko cần bằng, bị tóm thì dí tờ polyme là xong.
Luật lá giải quyết tất bằng polyme.
Chi phí khám chữa bệnh phổ thông rẻ, mua thuốc dễ dàng, không phức tạp như bọn Tư Bản.
Tự do tự tại.
Nói chung là sống & VN đến thời điểm này vẫn là ok.

dongxanh

Xe buýt
Nếu thích ăn như vậy thì cụ nên đi Hy Lạp. Hàng ngon còn giá thì tùy nhà hàng.
Cám ơn cụ nhưng em mới đi Hy Lạp gần cuối 2019 nên dành thời gian sau dịch cho chỗ khác đã. Khám phá ẩm thực địa phương là cái thú khi đi tới chỗ mới nhưng em ưu tiên hơn cho việc xem cảnh đẹp và văn hóa. Có hôm không kịp thời gian, chỉ một cái bánh gyro và chai nước là đủ leo đồi Acropolis nửa ngày rồi :) Nhưng em cũng muốn quay lại khi nào có dịp vì em mê tít màu nước biển vùng biển Địa Trung Hải này.

harman_kardon

Xe điện
Trước giờ qua HL em toàn ăn ở Namkee , lần này sẽ thay đổi chỗ ăn. Ở phố đèn đỏ có tiệm vịt, heo quay ăn khá ngon mà giá lại rẻ.
Cụ ăn ở Namkee và mấy quán sát nhau là dở tệ nhất. Nó dành cho du khách ko biết gì thôi.
Vịt quay ,heo sữa quay dân trên đó xuống dưới TP Tôi ở đặt ko. Nó ngon nổi tiếng luôn, Quán toàn Ông già trong bếp. Người nhỏ tuổi nhất là 68 rồi :)).
Họ làm cho vui, cố duy trì đến lúc ko còn khả năng nữa. Lúc đó chắc đóng cửa luôn quá. Thật đáng tiếc cho 1 quán ngon. Tôi hỏi sao ko có ai chịu học hay thừa kế lại sao. Mấy ông kêu bọn trẻ nó như tây cả. Ko chịu theo nghề vì vất vả. Đặc điểm ngược đời nữa là quán sẽ đóng cửa 1 ngày trong tuần. Và đó là ngày thứ.......6 :)). Chắc là của hiếm trên thế giới.
Thứ 2 ko đặt bàn thì hiếm khi có chỗ, bởi dân Tầu làm quán ra đó ăn không :)).

harman_kardon

Xe điện
Hôm qua Tôi mới gặp 1 chị VN mình qua chơi. Chị ý là người tỵ nạn bên U sang. Trắng tay và mất tất cả mọi thứ. Cứ nói đến là khóc rất tội nghiệp. Chị ý căm thù Nga lắm. 56 tuổi đầu bỗng chốc mất sạch hết cả

Không biết có sướng không nhưng bạn em mang chồng con ra nước ngoài định cư gần hết rồi.
Gần đây nhất là cô bạn lôi chồng và 3 con sang Canada vào tháng 8 năm ngoài. H mọi thứ đã ổn định. Con cái học hành tốt.

Dũng Lục Sách

[Tịch thu bằng lái]
Sướng hơn những người chưa ở bao giờ.