[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

wave-tau

Xe container
Vâng , nhà em làm hơn chục năm rồi, thuế má nó đánh thì em lạ gì , nhưng mình sang xứ Âu là để kiếm tiền mà , nếu cứ minh bạch thuế má thì chỉ đủ ăn thôi ( các khoản tiền chi tiêu AOk , tiền thuế thu nhập, tiền nhà , tiền tiệm , tiền thợ ….. ) chi bằng cứ thử liều, 5 ăn 5 thua 😆😂!!! cùng lắm thì ở nhà tụi bay nuôi ! Mà em thấy Đức nó đập chủ lớn cơ, bọn em tôm tép chắc chưa đến lượt 😆.
Khai hết thì ăn bằng giề, bạn cụ hô còn xin cả tìền trợ cấp cho hộ nghèo kia kìa, tiền đóng gạch về vn hết, đất cát lên 1 phần từ đây chứ từ đâu. :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
À , em khai thợ lương + thuế cũng cao , cơ mà giờ tìm thợ móng khó lắm cụ , chưa kể trái gió trở trời là thợ chào luôn . Nhiều thợ lúc đầu khai cao để gia hạn xong thì lại đòi khai thấp … , khiếp bọn em còn phải chiều thợ như chiều vong ! cụ chắc chưa hiểu nhiều về ngành giũa móng nhỉ , vấn đề thợ móng có giấy cư trú hơi bị khó đấy !
Vui nhỉ.
Khai cao thì Sưu thuế nặng, cả ông trả lương và ông nhận lương gánh đủ; bù lại Thuế thu nhập của bác thấp.
Đòi khai thấp thì cái thuế TNDN của bác lại cao.

hoviba

Xe container
Vâng cụ, ông cọc chèo với em là Pháp nhợn, máu về VN từ lâu rồi, ngặt cái vướng mẹ già, giờ đưa Bà về chăm luôn thì hắn đồng ý cả 2 chân 2 tay. Nhà bên vợ em 4 chị em đều ở Pháp nhợn, bà chị này nếu về nữa là đủ 4 chị em giờ về VN he he, cú ngược dòng lịch sử :D
Trẻ em sinh trưởng ở các nước nói tiếng Anh hay tiếng Pháp khi quay về Việt Nam học tập và sinh sống sẽ dễ hoà nhập hơn. Nhất là các trường học Anh và Pháp ở Việt Nam mình đa số toàn các trường có tiếng, điều kiện học tập có khi còn tốt hơn các trường công bên Đông Âu. Nếu có cơ hội để về Việt Nam định cư với thu nhập còn tốt hơn tại Pháp thì cũng nên đầu tư.

haidongtay

Xe điện
Em kết luận là : Sướng nếu so với mình (tỷ giá tiền chênh lệch) , Khổ so với họ.

BMW 530

Xe tăng
Vui nhỉ.
Khai cao thì Sưu thuế nặng, cả ông trả lương và ông nhận lương gánh đủ; bù lại Thuế thu nhập của bác thấp.
Đòi khai thấp thì cái thuế TNDN của bác lại cao.
Thợ móng nhiều khi yêu cầu chủ phải trả bảo hiểm , thuế thu nhập của thợ thì chia đôi !
Tóm lại giờ nếu vc biết làm + thợ = có ăn , còn chủ ko biết làm thì đau đầu đủ khoản ! đó là còn chưa tính lúc thợ dở chứng 😂😂😂😂

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thợ móng nhiều khi yêu cầu chủ phải trả bảo hiểm , thuế thu nhập của thợ thì chia đôi !
Tóm lại giờ nếu vc biết làm + thợ = có ăn , còn chủ ko biết làm thì đau đầu đủ khoản ! đó là còn chưa tính lúc thợ dở chứng 😂😂😂😂
Đâu cũng vậy mà bác, ở ta cũng thế thôi.

harman_kardon

Xe điện
Bên Đức đau đầu nhất là phải đóng AOK cho nhân viên. Bên tôi của ai ng đó đóng Cụ ạ. Bỉ còn sướng nữa. Có đâu 60eu/ năm cho BHYT. Thuế đường ko phải đóng. Xe rẻ như Đức. HL nó bụp dân gãy cổ.
Thuế mà khai đủ thì đi làm thợ cho đỡ đau đầu. Họ biết cả đấy, nhưng chẳng thèm sờ tới thôi. Trừ khi quá đáng quá buộc người ta phải ra tay trừng trị. Nên mình cần tránh sự tham lam, khai đủ sống, vẫn đóng thuế như ai. Ăn ít sống lâu dài Cụ ơi.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em lạ gì dân móng, vì phân nửa người Việt ở Đức giờ nhao vào móng.
Tất nhiên, bản thân người làm cũng không muốn khai cao, nên khai thấp thì cả hai cùng có lợi.
Cách nay cả hai chục năm, người Việt vẫn theo lệ đó từ hồi quán xá thịnh vượng, giờ lớp chủ đó hầu hết đã tả tơi, phiêu bạt, vì bị sở thuế đánh sập. Cụ mới chỉ là nổi nên.
Nước Đức thường nó nuôi cho bẫm, xong nó dẹp một thể, điều này chắc cụ chẳng lạ, vì tụi làm chính sách nó không ngu.
"vì phân nửa người Việt ở Đức giờ nhao vào móng.": Nhiều thế kia à bác.
Con của bạn tôi mới ra đời, cũng mở 1 tiệm, tự làm và cả thuê thêm. Chắc cũng đủ chi tiêu.
Nhưng tôi không nghĩ, cái tỷ lệ làm nail nó lớn đến như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng , nhà em làm hơn chục năm rồi, thuế má nó đánh thì em lạ gì , nhưng mình sang xứ Âu là để kiếm tiền mà , nếu cứ minh bạch thuế má thì chỉ đủ ăn thôi ( các khoản tiền chi tiêu AOk , tiền thuế thu nhập, tiền nhà , tiền tiệm , tiền thợ ….. ) chi bằng cứ thử liều, 5 ăn 5 thua 😆😂!!! cùng lắm thì ở nhà tụi bay nuôi ! Mà em thấy Đức nó đập chủ lớn cơ, bọn em tôm tép chắc chưa đến lượt 😆.
Hồi em còn bên ấy chắc dễ hơn các bác bây giờ nhiều.
Bên phía Đông Đức, hồi mới sát nhập ngay người Đức cũng thất nghiệp nhiều. Với người Việt họ chỉ yêu cầu tự kiếm ăn, không phải xin trợ cấp xã hội của họ, nên các hộ kinh doanh nhỏ họ cho nhận khoán thuế. Mà hồi đó không chỉ nhà hàng, quần áo nhập từ VN sang qua ngả Ba Lan bán cũng rất tốt!
Cũng may là thời tụi em đất đai ở nhà còn khá rẻ. Được bao nhiêu tụi em chỉ giữ ít làm vốn, còn gửi hết về nhờ người nhà cho vào đất, nên khi về cũng có 1 mớ đủ để làm cái việc bây giờ!

nguyenhuy2210

Xe điện
Các cụ qua trời âu sống có lẽ cũng trước 35 tuổi hết nhỉ. Em giờ 3x cuộc sống cũng bình bình ổn cả nhưng nhàm chán thật

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng

hoviba

Xe container
Các cụ qua trời âu sống có lẽ cũng trước 35 tuổi hết nhỉ. Em giờ 3x cuộc sống cũng bình bình ổn cả nhưng nhàm chán thật
Em nghĩ nhàm chán hay không là do ở mình chứ cụ. Còn xã hội ở đâu cũng có mặt này mặt nọ. Quan trọng là mình chọn cách giải trí như thế nào để phù hợp với mình nhất. Như em hiện tại cảm thấy cuối tuần còn không đủ thời gian để cả nhà đi chơi. Mà mình không đi được thì mời anh em bạn bè tới nhà tổ chức ăn uống, cho trẻ con tụ tập vui chơi trước khi quay lại đi học vào đầu tuần.

Như tuần này tụi em ở nhà đập phá cùng mọi người, tuần sau thì lại có kế hoạch đi chơi xa. Nhưng nói chung cuộc sống mà mình cứ thấy ổn là OK rồi, cụ nhỉ.

Trai_Nam

Xe tải
Nói chung thì ở EU sống được nếu như chăm chỉ, cuộc sống không lo lắng. CP thì thương yêu dân nhưng gõ thuế dân đều đều nhưng đổi lại cơ sở hạ tầng đều tốt. Có mấy bài bên phía thớt Nga bẩu EU ko có gas của Nga thì chết cóng em chỉ biết cười. Bên này bây giờ xe điện chạy nhiều rồi. Sướng cái điện từ mái nhà mình nên ko cần sợ giá xăng, điện này cùng xài cho nhà mình luôn nên cũng rất thoải mái. Sưởi thì từ giờ dân đổi từ từ qua các hình thức sưởi khác rẻ hơn thay cho gas vì khuyến khích của CP. Nếu đà này thay đổi nhanh thì 2 năm sau sẽ ko phụ thuộc vô nguồn gas từ Nga. Nói chung sống bên EU thì ko cần lươn lẹo như ở VN mà vẫn sống tốt.

windy1

Xe điện
Bên châu Âu, được nghỉ phép, hơn cả tháng trời, quá tốt .

wave-tau

Xe container
Nói chung thì ở EU sống được nếu như chăm chỉ, cuộc sống không lo lắng. CP thì thương yêu dân nhưng gõ thuế dân đều đều nhưng đổi lại cơ sở hạ tầng đều tốt. Có mấy bài bên phía thớt Nga bẩu EU ko có gas của Nga thì chết cóng em chỉ biết cười. Bên này bây giờ xe điện chạy nhiều rồi. Sướng cái điện từ mái nhà mình nên ko cần sợ giá xăng, điện này cùng xài cho nhà mình luôn nên cũng rất thoải mái. Sưởi thì từ giờ dân đổi từ từ qua các hình thức sưởi khác rẻ hơn thay cho gas vì khuyến khích của CP. Nếu đà này thay đổi nhanh thì 2 năm sau sẽ ko phụ thuộc vô nguồn gas từ Nga. Nói chung sống bên EU thì ko cần lươn lẹo như ở VN mà vẫn sống tốt.
Nói cái điện năng lượng mặt trời này mới nhớ hôm bà chủ tịch làng em đi họp về năng lượng mới nói chuyện, dự án cho các làng nhỏ nên thực hiện cho nhà ủy ban và được tiền tài trợ từ eu, nghe đâu gần 4 tỏi vnd cho hệ thống "bình dân" chưa kể bảo dưỡng hàng năm, em nghe mà đắng lòng, nghĩ bụng đức hay mấy ông đầu tầu eu chả có đếk gì ngoài tiền. :))
Tương lai bảo dưỡng điện năng lượng mặt trời cũng là 1 nghề hót. :D

harman_kardon

Xe điện
Ối giời ơi, mấy kẻ kiết xác đi lo nhà giàu thiếu ăn. Công nghệ , tài chính họ nắm trong tay, chi phối gần cả TG . PT US liệt 1 tay thì đám đó chết 2/3 người . Nc mình ko sx đc cái gì ra hồn. Trong khi xk qua PT US là thị trường chủ đạo. Hạn chế NK là cả nền KT rơi vào suy thoái (đói) rạc họng. . TQ nó mới đóng biên vài tuần là cả nc lao đao rồi nói gì nếu cả TT PT rơi vào xuy thoái . Thân mình lo còn ko nổi, mà toàn đi lo cho bọn giàu nó thiéu ăn :)). . Toàn hát cho nhau nghe rồi khen hay. Rất nhiều người hiểu biết nhưng mấy ai thèm cãi vì nói đúng, nói thật sẽ bị khóa. Nên họ cứ nghĩ họ thông mình. Tôi lướt vài trang ở đí thấy cỡ 25..30 ông vào hát, độ 5 ông vào chê hát dở . Cãi nhau chửi lộn dè bỉu ng trái ý là bưng phở rồi Nails tộc, công dân hạng 2..3. thì làm gì có dân trí :)).Họ Đâu có biết mình chính là những kẻ ở đáy của XH. Bởi người có tiền, có sự hiểu biết thì đời nào dám thốt ra những lời ngô nghê ngờ nghệch và thiếu giáo dục như vậy.
Chiến tranh bây giờ ai mà ko ảnh hưởng cơ chứ. Cả TG này chứ ko riêng ai. TB giãy chết càng giãy nó càng bất tử. Tuy nhiên trâu bò đánh nhau thì ruồi muỗi chết trc, mấy nc nghèo đi trc tiên, cái thời ăn bo bo, mỳ hôi, khoai độn . Tháng cả nhà đc vài lạng thịt. Thấy viên kẹo là mắt sáng như đèn pha nó quay trở lại , nhớ lại mà kính hoàng.
Bên tôi bây giờ nhiều khu họ chuyển đổi qua điện rồi. Gas rất nguy hiểm về an toàn . Khu đô thị mới nơi Tôi ở cỡ 10k người . Tất cả dùng điện xanh hết. Hệ thống sưởi là công nghệ đốt bằng rác thải. Bắc âu là sướng nhất, họ dùng địa nhiệt họ làm nhiều nên giá thành rê. Chứ bên HL nó rơi vào 25k EU. 30 năm phải thay máy bơm mới. Như vậy là ko KT.
Giờ đang phát triển NLMT rất nhiều. Giá thì tùy 4.500 đến 7000 eu cho 4000 kwh/ năm. Tôi mới gửi đề nghị hỏi giá cho vài cty . Họ báo giá cho mình như vậy. Tấm pin hiệu gì . Hiệu năng bao nhiêu %, . Cục biến tần sống bảo lâu phải thay ? Nó thuộc hãng nào ? Công nghệ gì.... cũng đau cả đầu chứ ko dễ để lựa chọn.

xegiacmo2

Xe tải
Ở Việt Nam không cần lươn lẹo vẫn sống tốt cụ ạ :D
Xưa chưa hoặc mới mở cửa thì các cụ kiều có tí giá , chứ giờ các cụ lên tầm chủ cửa hàng móng hay chủ cửa hàng ăn thì ở quê cũng ngang tầm chủ cửa hàng tạp hoá thôi , có gì mà căng:D

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Cái xứ nhiệt đới còn đang thấy điện từ mái nhà vẫn còn nhiều bất cập. Nói gì cái xứ đa số thời gian khoác chăn bông. Lươn lẹo hay không tự nhìn cái còm của mình mà tự nhục :D

cadilac30

Xe tăng
Em hơi thắc mắc cụ chút!.
- Cụ làm trong môi trường là phòng sạch chứ nhỉ?!. Thấy cụ ghi là Clean room, tuy nhiên bên cạnh chữ clean room thấy cụ lại ghi là phòng lạnh!. Phòng sạch của cụ có Class bao nhiêu thế?!.
- Phòng sạch mà lại thấy dùng trần tấm thả em hơi ngạc nhiên!. Bình thường bên em thì nó phải là tấm trần riêng cho phòng sạch và được trám kín các khe ráp giữa các tấm với nhau bằng sealant, kết cấu trần cho phép walkable chứ không kiểu như kia đâu!, vì nó còn liên quan đến chuyện maintainance các đồ trên trần mà người ta phải thực hiện ở trên chứ không cho phép làm ở dưới do nguy cơ bụi từ trên có thể chui vào!. Ngoài ra em thấy cái đầu báo khói là loại thường chứ không phải đầu báo dùng trong phòng sạch!.
hãng em ko làm chip ,nên phòng clean room nó ko tuyệt đối hoặc cao cấp như những hãng làm chip . nhưng những bộ máy này khi được các hãng sx chip mua ,nó sẽ được đưa vaò phòng clean room tuyệt đối .vì vậy những máy rửa này cũng cần phải khá sạch sẽ khi đến tay khách hàng , nhưng nó ko khắc khe như những clean room sản xuất chip
và nhiệt độ phòng lúc nào cũng loanh quanh 60 độ nên nó phải là phòng lạnh ,hãng cũng có 1 phòng clean room hoàn chỉnh ,nhưng đó chỉ là nơi giới thiệu cho khách tham quan của khách hàng thôi ,còn xản xuất thì là ở đây

dạo này tiến độ làm rất chậm do oder thì rất nhiều ,nhưng parts mua ko có nên làm rất chậm ,không có bất cứ part nào made in china cả! từ quận band keo cho tối 1 con ốc đều ko xài hàng china ,mà hãng thì thuộc china hơn 5 năm nay china nó mua lại ,nó đã thử chuyển về china 1 phần để làm nhưng ko được ,ko hiểu tại sao !? hãng này nhàn hạ vì nó ko hối thúc mình ,và giờ giấc cũng linh hoạt ,nó open từ 4am tới 7pm và mình muốn làm giờ nào thì vào giờ đó từ 4am tới 7am .và về khi đủ 8 tiếng ,ai muốn làm thêm thì làm .

cadilac30

Xe tăng
Cụ làm cho ASML à?!
Sản phẩm dị biệt, độc quyền công nghệ nên lợi nhuận siêu khủng nên chắc dù việc chân tay, cụ cũng được trả lương tốt.
lương vậy cũng ko cao lắm ,trung bình thôi mấy đứa có ăn học như con cháu em nó làm cao hơn nhiều !!! em ko làm cho ASML vì em ở us ạ ,em làm máy để rửa sach những tấm silicon thành phẩm trước khi nó đưa vào máy khắc và trước khi cắt ra đóng gói