Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Wall1

Xe buýt
Các cụ bắt bệnh con SH giúp e phát: Xe e bật chìa khoá, đèn Fi tắt rồi e mới đề thì đèn Fi lại sáng thêm mấy giây nữa, bệnh này mới phát, trước ko bị.
Đội ơn các cụ.

truong511134

Xe buýt
Hôm thứ 7, được nghỉ dắt xe ra tiệm làm lại trục láp. Hic nó tháo ra nó rơ kinh khủng. đóng lại cái đi ngon ngay. Hết 380k cả đóng và 2 lọ dầu lap.

Hýp

Xe tải
E thích cụ này ,xe e lx 4916

yendoilong

Xe hơi
.xe em thì lắp sk với cái công tắc trong cốp xe. Xe em hôm trước thì bị cháy mất 1 đèn phía sau mà giống 2 con mắt í ạ.mất xi nhan 1 bên mắt phải phía sau. Hôm nay thì xi nhan phải đầu xe nó cứ nháy đèn rõ là nhanh.Em nghi do chập điện. A có biết do bị gì k ạ

Củ Su Hào

Xe hơi
Các cụ bắt bệnh con SH giúp e phát: Xe e bật chìa khoá, đèn Fi tắt rồi e mới đề thì đèn Fi lại sáng thêm mấy giây nữa, bệnh này mới phát, trước ko bị.
Đội ơn các cụ.
Sáng xong đi tiếp lúc nhả ga ra nó có nháy tiếp ko và nháy bao nhiêu cái! 01 nếu chỉ chập chờn thì do lỏng cầu chì còn nếu nháy thì Bác nhớ đếm xem nó nháy bao nhiêu phát nhé!

Wall1

Xe buýt
Sáng xong đi tiếp lúc nhả ga ra nó có nháy tiếp ko và nháy bao nhiêu cái! 01 nếu chỉ chập chờn thì do lỏng cầu chì còn nếu nháy thì Bác nhớ đếm xem nó nháy bao nhiêu phát nhé!
Nó chỉ sáng 1 lúc nữa, giống như lúc mới bật chìa khóa thôi bác.

Thế này này: Bật chìa khóa (chưa đề), đèn Fi sáng 1 lát, sau khi đèn Fi tắt e mới đề, xe nổ máy thì đèn Fi lại sáng tiếp 1 lát nữa rồi tắt, xe chạy bình thường. Bệnh này hay bị lúc máy còn lạnh, nếu nóng ko bị. Hết ợ.

Nhờ các cụ giúp.

MrLong89

Đi bộ
Cho em hỏi chút, xe em là SH150i 2010, khi kéo căng ga lên tốc độ cao thì có tiếng cạch cạch ở phần côn rất khó chịu vậy là nó bị làm sao bác ???

son-shark

Xe buýt
Đội ơn các cụ.
Xe bạn bị yếu ắc quy thôi! Thay ắc quy mới là hết bệnh nhé! nên thay loại ắc quy 12V7Ah GS hoặc globe.
.xe em thì lắp sk với cái công tắc trong cốp xe. Xe em hôm trước thì bị cháy mất 1 đèn phía sau mà giống 2 con mắt í ạ.mất xi nhan 1 bên mắt phải phía sau. Hôm nay thì xi nhan phải đầu xe nó cứ nháy đèn rõ là nhanh.Em nghi do chập điện. A có biết do bị gì k ạ
xe bạn bị lỏng giắc hoạc cháy 1 bóng xi nhan thôi chứ ko chạm chập gì đâu nhé!
Cho em hỏi chút, xe em là SH150i 2010, khi kéo căng ga lên tốc độ cao thì có tiếng cạch cạch ở phần côn rất khó chịu vậy là nó bị làm sao bác ???
Bạn nên mang xe kiểm tra khe hở xupáp!

MrLong89

Đi bộ
Xe bạn bị yếu ắc quy thôi! Thay ắc quy mới là hết bệnh nhé! nên thay loại ắc quy 12V7Ah GS hoặc globe.

xe bạn bị lỏng giắc hoạc cháy 1 bóng xi nhan thôi chứ ko chạm chập gì đâu nhé!

Bạn nên mang xe kiểm tra khe hở xupáp!
Em thấy mấy người sửa xe gần nhà nói do bát côn đập hay văng j đó. Đang đi bình thường xong kéo ga mạnh lên là nó cạch cạch :(. Bác cho em ý kiến để e mang qua bác trị.

daquydailoc

Tháo bánh
airblade của em đục chuông côn chạy 2 năm rồi và ưng ý, bây giờ sau 2 năm xe chạy gằn đồng thời láp kêu " gò gò" khi đang chạy 40-50km/h mà nhả ga. Cho em hỏi là bây giờ chỉnh chọt côn, thay bộ láp cho ngon thì tổng chi phí bn để em qua ợ ? cám ơn cụ shack

Gió Hà Nội

Xe đạp
cụ Sơn cho e hỏi là e mua cho bà cả con LX 125ie,đi được 3k rồi,e có cảm giác xe hơi bị yếu,e đèo thêm 1 ông nữa (tổng 2 ông khoảng 150kg) mà leo cái dốc hơi dài muốn hết hơi,e kéo hết tay ga,mà nhiều lúc xe như tụt dốc đến nơi..vậy do xe e bị gì hay do máy vespa yếu ạ?
thứ 2 là có cách gì khắc phục tình trạng rung đầu bần bật khi đi tốc độ thấp...t
hứ 3 là e muốn nâng cấp chút máy móc cho xe để xe đi khỏe hơn,êm hơn thì nên thay những gì ạ? em ko ở HN thì có thể ship đồ về tự thay đc ko
em giải thích hộ cụ nhé!
Bệnh thứ 1 : đối vs Vespa Lx 125cc phun xăng điện tử , bản thân xác xe đã nặng trên 130kg + 150kg 2 ông = gần 3 tạ! Mà máy có 125cc, hơn nữa hành trình pít tông dài , mô men xoắn có 9,5Nm (xe Honda xấp xỉ 12Nm) vì vậy cho ra công suất kéo thấp! Trc khi cụ leo dốc dài phải lấy đà tốc độ chừng 40km/h trở lên thì còn đc, nếu cụ ko lấy đà mà leo dốc dài coi như rất yếu, thốc hết ga mà ko leo nổi là đương nhiên! Cụ rút kinh nghiệm vụ chở nặng và leo dốc vs Vespa lx nhé!
Bệnh thứ 2 : đi chậm đầu rung bần bật, do giảm xóc trc cứng, hấp thụ xung lực kém, bộ côn vespa phải chịu sức kéo lớn khi ở tốc độ thấp dẫn đến các lá côn ma sát ko đều gây nên rung máy => rung đầu!
Bệnh 3 : ko nên động chạm vào máy móc cụ ợ
E xin hết

xu xu

Xe đạp
Bác sơn có làm tối k ạ :( e đi làm đc nghỉ mỗi chủ nhật :(

linhch

Xe hơi
Bác sơn ơi cách tắt cái đèn báo dầu ở trên mặt đồng hồ như nào rồi ạ, e quên mất rồi

chuvoicon

Xe tăng
- E thấy một số dòng Honda mà e đang dùng như SH Mode hay Wave S110 thì tay phanh thường làm thẳng tưng, còn dòng Yamaha hay dòng tay phanh độ thì làm cong và gù, bóp rất vừa và nhẹ nhàng, E không hiểu làm sao mà Honda không làm như vậy nhỉ và nếu e thay cái zin bằng cái tay gù (nếu Honda có sẵn) hoặc đồ độ thì có ảnh hưởng đến hệ thống phanh nguyên bản của xe k Cụ?
- E rất thích dùng dầu láp tốt như Mobil 1 gear full synthetic 75w-90 1L nhưng đa số nhớt láp hiện nay là 80w-90, theo Cụ có nên và bõ công dùng dòng Mobil 1 không hay nó cũng không tốt hơn là mấy ạ? Hơn nữa e phân vân chỉ số 75w-90 liệu nó có phù hợp hay loãng quá để làm dầu láp xe máy không vì E thấy bình đó 1L hay dùng đổ nhớt hộp số tay ô tô ạ
- E muốn hỏi Cụ thêm là lốp SH Mode theo xe là dòng ChengShin, e thay bằng IRC liệu có tốt hơn k ạ?

Chỉnh sửa cuối:

service_pro

Xe tải
Bác Sơn cho em hỏi. Xe em SH nhập 2011 150i mới đi được hơn 2200 km. Dạo này đi chậm chậm thấy hơi rung đầu tí.
Không biết có phải mang xe qua chỗ bác ko? E cũng sửa xe chỗ bác nhiều rồi từ thơi còn đi LX. :D

Endoziko

Đi bộ
Bác cho e hỏi:
E có con sh 150i đời 2010 mới đi đuợc hơn 3 nghìn,chỗ gần ốc rốn dầu có lỗ nhỏ bị chảy dầu,ra thợ thi thợ thay cho phớt nước phớt dầu rồi nhưng đi 1 thời gian lại vẫn thấy bị chảy. Thì ra thợ thợ nói là hỏng cái trục gắn phớt nước phớt dầu chỉ còn cách thay
Cho e hỏi thay phớt rồi thì có phải nó vẫn chảy là do hỏng trục đấy không a? Hay a thợ đấy cứ nói thế

Củ Su Hào

Xe hơi
Bác cho e hỏi:
E có con sh 150i đời 2010 mới đi đuợc hơn 3 nghìn,chỗ gần ốc rốn dầu có lỗ nhỏ bị chảy dầu,ra thợ thi thợ thay cho phớt nước phớt dầu rồi nhưng đi 1 thời gian lại vẫn thấy bị chảy. Thì ra thợ thợ nói là hỏng cái trục gắn phớt nước phớt dầu chỉ còn cách thay
Cho e hỏi thay phớt rồi thì có phải nó vẫn chảy là do hỏng trục đấy không a? Hay a thợ đấy cứ nói thế
A Sơn xuất hiện lại trên OF rồi đó! bác ra đấy bảo a ý thay cho! E sợ cái của bác cho phớt nó ôm vào trục ý nó hơi mòn! nếu bác thích thay cả trục thì tháo phần nắp bưởng chỗ cuộn điện thôi! Giá cả ko đắt đâu! Có gì bác gọi trực tiếp cho Bác Sơn Shark bác ý báo giá xong báo phi ra mà thay!

Trạng thái
Thớt đang đóng