Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Củ Su Hào

Xe hơi
Bác sơn ơi cách tắt cái đèn báo dầu ở trên mặt đồng hồ như nào rồi ạ, e quên mất rồi
Xe bác xe gì! Thừong là Bác ấn giữ cái nút chỉnh đồng hồ thời gian bên phải trên mặt bàn thờ cứ giữ rồi bật Khóa điện lên để vài giây rồi nhả tay ra là Ok!

chuvoicon

Xe tăng
có nên dùng dầu láp chỉ số 75w-90 cho xe ga như SH hay SH mode không Cụ Sơn nhỉ?
Cám ơn Cụ trước

Củ Su Hào

Xe hơi
có nên dùng dầu láp chỉ số 75w-90 cho xe ga như SH hay SH mode không Cụ Sơn nhỉ?
Cám ơn Cụ trước
Chơi được hết bác ak! Xe e chạy các loại rồi mà láp nó có hú đâu! giờ còn đang chạy cả loại 80w-130 hay 140 gì đó nó đặc quá! Đặc thường là nặng nhưng e "Quay tay" ko tải vẫn thấy nhẹ hê hê!

nam_19891512

Xe hơi
Bác cho e hỏi, con Lxie 125 của e dạo gần đây cứ nổ máy thì bị kêu loẹt xoẹt ở phần gần máy xe, không hiểu là bị làm sao ạ

son-shark

Xe buýt
Em thấy mấy người sửa xe gần nhà nói do bát côn đập hay văng j đó. Đang đi bình thường xong kéo ga mạnh lên là nó cạch cạch :(. Bác cho em ý kiến để e mang qua bác trị.
Có 2 nguyên nhân gây ra tiếng kêu này là:
- Búa côn bị cháy - mài sạch lớp cháy
- giảm giật côn bị mòn, méo - thay mới là hết thôi bạn nhé!
airblade của em đục chuông côn chạy 2 năm rồi và ưng ý, bây giờ sau 2 năm xe chạy gằn đồng thời láp kêu " gò gò" khi đang chạy 40-50km/h mà nhả ga. Cho em hỏi là bây giờ chỉnh chọt côn, thay bộ láp cho ngon thì tổng chi phí bn để em qua ợ ? cám ơn cụ shack
Láp thì phải thay mới, còn côn thì có nhiều chi tiết nên phải kiểm tra thực tế mới biết cần thay cái gì bạn nhé! Tahy láp khoảng 2t gồm láp và bi láp bạn à.
Bác sơn có làm tối k ạ :( e đi làm đc nghỉ mỗi chủ nhật :(
Bạn có thể đến trước 6h là được!
- E thấy một số dòng Honda mà e đang dùng như SH Mode hay Wave S110 thì tay phanh thường làm thẳng tưng, còn dòng Yamaha hay dòng tay phanh độ thì làm cong và gù, bóp rất vừa và nhẹ nhàng, E không hiểu làm sao mà Honda không làm như vậy nhỉ và nếu e thay cái zin bằng cái tay gù (nếu Honda có sẵn) hoặc đồ độ thì có ảnh hưởng đến hệ thống phanh nguyên bản của xe k Cụ?
- E rất thích dùng dầu láp tốt như Mobil 1 gear full synthetic 75w-90 1L nhưng đa số nhớt láp hiện nay là 80w-90, theo Cụ có nên và bõ công dùng dòng Mobil 1 không hay nó cũng không tốt hơn là mấy ạ? Hơn nữa e phân vân chỉ số 75w-90 liệu nó có phù hợp hay loãng quá để làm dầu láp xe máy không vì E thấy bình đó 1L hay dùng đổ nhớt hộp số tay ô tô ạ
- E muốn hỏi Cụ thêm là lốp SH Mode theo xe là dòng ChengShin, e thay bằng IRC liệu có tốt hơn k ạ?
- Tay phanh bạn có thể tìm đồ tương ứng để độ, cơ bản là ko ảnh hưởng.
- Dầu láp thì 75w90 hay 80w90 ko khác biệt nhau là mấy. Quan trọng hơn cả là chất lượng dầu thôi bạn.
- Lốp chengsin hay Irc Made in VN thì chất lượng tương đương nhau thôi bạn. Nếu IRC SX tại Thailand thì khá hơn chút!
Bác Sơn cho em hỏi. Xe em SH nhập 2011 150i mới đi được hơn 2200 km. Dạo này đi chậm chậm thấy hơi rung đầu tí.
Không biết có phải mang xe qua chỗ bác ko? E cũng sửa xe chỗ bác nhiều rồi từ thơi còn đi LX. :D
Hầu như xe nào cũng bị, nếu ko quá khó chịu thì kệ nó, sau khoảng 8000km tự nó hết bạn nhé!
Bác cho e hỏi:
E có con sh 150i đời 2010 mới đi đuợc hơn 3 nghìn,chỗ gần ốc rốn dầu có lỗ nhỏ bị chảy dầu,ra thợ thi thợ thay cho phớt nước phớt dầu rồi nhưng đi 1 thời gian lại vẫn thấy bị chảy. Thì ra thợ thợ nói là hỏng cái trục gắn phớt nước phớt dầu chỉ còn cách thay
Cho e hỏi thay phớt rồi thì có phải nó vẫn chảy là do hỏng trục đấy không a? Hay a thợ đấy cứ nói thế
Xe bạn mới 3000km thì xác suất hỏng trục là rất ít! Phớt nước có rất nhiều loại, có thể loại họ thay cho bạn ko tốt!
Bác cho e hỏi, con Lxie 125 của e dạo gần đây cứ nổ máy thì bị kêu loẹt xoẹt ở phần gần máy xe, không hiểu là bị làm sao ạ
Bạn mang xe qua mình nghe tiếng máy trước nhé!

chuvoicon

Xe tăng
E muốn hỏi Cụ vài thứ lặt vặt:
- E muốn có tiếng tít tít mỗi khi bật xi nhan xe để còn nhớ tắt thi đấu điện thế nào ạ?, có phải mua 1 cái còi tín hiệu mà Honda dùng làm tín hiệu tìm xe trên SH rồi đấu 1 đầu vào sau Flasher còn 1 đầu nối mát đúng k Cụ?
- E có thể mua riêng bộ công tắc chân chống bên của xe ga Honda hoặc Yamaha để lắp cho xe Honda Wave S 110 k Cụ?

Chỉnh sửa cuối:

MinD

Xe hơi
Bên a sơn có thay còi k, còi shvn 125 nghe chán quá, như hàng đồ chơi

nothing

Xe tải
Xe em SHi 150 đời 2009, đi được hơn 2 vạn cũng bị chảy dầu chỗ phớt. E đã ra Cửa hàng gần nhà thay phớt dầu và nước gì đó vì nghĩ đơn giản nhưng sau 2 lần thay đều vẫn chảy. Họ bảo trục kg đều và lại làm gì đó( kg phải thay trục đâu ạ) nhưng được mấy ngày vẫn nhỏ giọt. E kg biết lỗi gì và kg dám đưa ra đó nữa. Cụ Sơn có xử lý đc không? Có thể cho e lịch hẹn lúc nào trong ngày mai e mang ra dc kg? Cám ơn Cụ!

son-shark

Xe buýt
E muốn hỏi Cụ vài thứ lặt vặt:
- E muốn có tiếng tít tít mỗi khi bật xi nhan xe để còn nhớ tắt thi đấu điện thế nào ạ?, có phải mua 1 cái còi tín hiệu mà Honda dùng làm tín hiệu tìm xe trên SH rồi đấu 1 đầu vào sau Flasher còn 1 đầu nối mát đúng k Cụ?
- E có thể mua riêng bộ công tắc chân chống bên của xe ga Honda hoặc Yamaha để lắp cho xe Honda Wave S 110 k Cụ?
- Bạn ra phố huế đoạn ngã 4 hòa mã mua 1 cái còi chíp loại 3 chân rồi về tự đấu. Chân cam vào dây màu cam của xi nhan phải, chân xanh dương vào dây xanh dương của xinhan trái, chân xanh cây vào mát là xong nhé!
-vụ chân chống điện thì phải chế cháo hơi nhiều đấy, bạn thử qua số 7 Đoàn Trần Nghiệp xem sao nhé

Bên a sơn có thay còi k, còi shvn 125 nghe chán quá, như hàng đồ chơi
Chắc độ 2-3 trăm thôi bạn!
Lốp SH2010 thì giờ loại nào ngon mà kinh tế hở anh Sơn?
Yakohama samurai 1t4/đôi em nhé! Đi hay hơn Irc em à.
Xe em SHi 150 đời 2009, đi được hơn 2 vạn cũng bị chảy dầu chỗ phớt. E đã ra Cửa hàng gần nhà thay phớt dầu và nước gì đó vì nghĩ đơn giản nhưng sau 2 lần thay đều vẫn chảy. Họ bảo trục kg đều và lại làm gì đó( kg phải thay trục đâu ạ) nhưng được mấy ngày vẫn nhỏ giọt. E kg biết lỗi gì và kg dám đưa ra đó nữa. Cụ Sơn có xử lý đc không? Có thể cho e lịch hẹn lúc nào trong ngày mai e mang ra dc kg? Cám ơn Cụ!
Vụ này đơn giản thôi, bạn qua lúc nào cũng được.

xu xu

Xe đạp
Bác sơn ơi,cho em hỏi em thay motul scooter cho lx đc k ạ, xe em đi đc hơn 3 nghìn rồi, mấy hn lúc em vọt ga lên là đằng sau n cứ kêu loạt xoẹt,cảm giác sóc long sòng sọc lên k êm như trước:( có phải tại em chưa thay dầu nên nó thế không :(

hoangtu25031990

Đi bộ
e thấy giờ thay motul scooter không đc ngon như hồi đầu nữa vì motul đã cho sản xuất ở vietnam mấy dòng nhớt nên chất lượng như là nhớt hãng ấy,chỉ trừ mấy con motul 300v hay loại cao cấp giá cao.
xe em mới đi đc hơn 5000km mà e tháo ra thấy lọc gió bẩn đen đen nên e thay luôn,chạy ra mấy chỗ bán chuyên phụ tùng honda thì mua hết có 90k ko biết có phải loại tốt không nữa chỉ thấy bên ngoài có tem honda+giấy dầu thui.
xe em mới mua cũng qua ngay chỗ bác Sơn thay chuông khoan,loxo,3 cái cao su giảm rung giật,buzi inridium.chạy đến giờ vẫn ngon lắm.cảm ơn bác nhiều.
chỉ có điều là giờ xe e thấy nóng hơn lúc mới mua khoảng 1 vạch trên kim nhiệt độ (đã thay nước làm mát loại PRESTON màu đỏ đến giờ vẫn đầy đủ không phải thiếu,đã súc rửa kim phun xăng tại hãng) không biết nó có bị sao không ạ
e thay nhớt top1 MC 10w30,Lap motul

Chỉnh sửa cuối:

nghia2080

Xe đạp
Cụ shark ơi cho em hỏi. Chẳng là hôm trước em có gửi xe qua đêm ở công ty, hôm sau lấy xe thì đi tốc độ chậm thấy xe kêu ro ro, sau 1 tuần tìm kiếm thì em phát hiện ra là phần dàn nhựa của gầm xe với cả gầm bánh trước bị lệch thòi hẳn ra mấy cái lẫy nhựa.
Em ủn bọn lẫy vào xong xuôi thì xe ngon rồi, nhưng phần chính em muốn hỏi là liệu xe em có bị tráo phụ tùng gì không nếu tháo phần nhựa gầm trc và gầm xe như vậy, còn nếu không thì có lí do nào tình cờ bọn lẫy tự phòi ra như vậy không :((, chứ em ấn bọn nó vào cũng sưng tay

Endoziko

Đi bộ

Của cụ giống của e,nhưng e ra thợ thì nó bảo thay trục cơ,chứ k xử lý như cụ. Nhưng e chưa thay vì nó bảo cái này k quan trọng bao giờ chảy nhiều thì thay

tien86

Xe hơi
mặt nạ xe SH của em lỏng qua, các cửa hàng thường gá miếng cao su vào cho chắc nhưng đi được tầm 20 hôm là lại bị lọc xọc ... có cách gì sửa triệt để được hơn k

vitti

Đi bộ
..Bác Sơn ch0 em hỏi là xe em mới mua đi đc 500km đã đến chỗ bác thay dầu máy m0tul rồi ạ định thay dầu lap luôn nhưng bác bảo chưa cần và giờ đi đến 2000km em nên thay gì nữa bác: dầu máy, dầu lap, bổ sung nước tản nhiệt, vệ sinh kim phun xăng hay lọc gió gì k bác ơi..xe em SH125 việt bác ạ..và bác ch0 em cái lịch bảo dưỡng định kỳ như nào với ạ để em đến dịp là mang qua chỗ bác ạ!..

Trạng thái
Thớt đang đóng