Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

son-shark

Xe buýt
Xem Air 2010 của em bị ngập nước. Đã thay dầu máy 2 lần và Lap 3 lần nhưng xe vẫn nổ nghe tiếng xè xè rất khó chịu, đặc biệt là lúc giảm ga tì tiếng rò rò, hú hú nghe rất to. Giờ em muốn đem xe đến bác bảo dưỡng toàn bộ (đai, nồi, côn...) và xem bệnh kia thì hết khoảng bao nhiêu ạ? Trong túi đang còn ít tiền nên hỏi trước nhỡ ko đủ. hì. Thank so much.
PS: đã vệ sinh côn nồi và kiểm tra dầu lap ở chỗ bác nhưng đi về vẫn nghe thấy tiếng xè xè, hơi ọc ọc như cũ ạ (đi đường hẹp kiểu trong ngõ nghe thấy rất rõ, to và rất khó chịu).
Có phải chiều nay bạn đến rồi phải ko?
Anh sơn cho em hỏi với, xe em SH 2010 , hôm kia đang đi , tắt máy vào cafe ngồi 15 20p ra thì ko đề được nữa, khi đề ko nổ máy mà kêu tạch tạch. sáng hôm qua em mang ra hàng thì họ sạc điện cho em khoang 20p rồi lại đi bình thường, hôm nay lai bị thế lại ko đề được nữa , khi đề có tiếng kêu tạch tạch. Anh bắt bệnh hộ em cái
Xe của bạn bị hỏng phần điện sạc! Có thể cháy cuộn điện hoặc hỏng sạc và cũng có khi chỉ bị hỏng cầu chì! Phải kiểm tra thực tế mới xác định chính xác được!
có 3 khả khả năng:
1. Hỏng ắc quí, nhưng khó vì vẫn sạc bình thường
2. Hỏng bộ sạc ( kể cả đã thay rồi vẫn dính)
3. Hỏng cháy cuộn điện.
Xe em Sh 2008, hôm t7 vừa bị xong, kết quả không bị hỏng bộ sạc nhưng cháy cuộn điện.
Nhân tiện các bác cho em hỏi code màu đỏ của SH sport 2008 với, em tra nhưng nó có tạn hơn 10 mã màu đỏ, chả biết mã màu nào, và mua bộ tem SH sport ở đâu với. ( em đã mua được tem mặt nạ, còn thiếu chữ Honda màu đỏ trên mặt nạ thôi, tem yếm và sườn ra 80 cầu gỗ nhưng hết :( )
Hình như ở 318 phố Huế có bán!

b4pb4p

Xe đạp
Bác cho em hỏi xe em sh 2013 chạy được 2000km , lúc xe chạy nóng lên nhả ga không lên ga cho xe chạy trớn thì nghe tiếng lạch cạch ngay phần hộp số , hoặc lúc máy nóng mà nổ máy tại chổ không chạy củng nghe tiếng lạch cạch ngay hộp số bác cho em hỏi cái này có tự hết hay bị gì có phải thay gì không , để nếu bị gì thì em đem xe qua bác coi giúp em tại em củng ở xa chổ bác gần 90km :( . Em cảm ơn bác

Tolai_SH2012

Xe hơi
Bác cho em hỏi xe em sh 2013 chạy được 2000km , lúc xe chạy nóng lên nhả ga không lên ga cho xe chạy trớn thì nghe tiếng lạch cạch ngay phần hộp số , hoặc lúc máy nóng mà nổ máy tại chổ không chạy củng nghe tiếng lạch cạch ngay hộp số bác cho em hỏi cái này có tự hết hay bị gì có phải thay gì không , để nếu bị gì thì em đem xe qua bác coi giúp em tại em củng ở xa chổ bác gần 90km :( . Em cảm ơn bác
Vụ này có khả năng bị lỗi vành là 90% mình trong VSC nên cũng thấy mấy cụ bị như thế. Nếu chưa sơn vành ra Head bảo hành nhé ( làm căng vào mới được)

amg9x5

Xe đạp
Anh Sơn làm ít giấy decal in địa chỉ với số điện thoại lên để anh em dán dưới yên xe đi xe anh em có bị sao lật cốp lên còn có số đt của anh để nhờ anh tư vấn , tiện thể thay dầu ở chỗ anh còn biết khi nào phải thay tiếp dạo này đầu óc em u mê quá toàn quên lên thay dầu thôi :D

quynhvnno1

Đi bộ
Xe cụ nếu 2 đèn là đời 2. Mình giờ cũng đang giữ em này ko muốn bán vì đồ độ cũng nhiều với lại ko được bao tiền. Xe này chế hòa khí ko biết bảo dưỡng tốn xăng lắm. Cụ phải vệ sinh lọc gió, chế thường xuyên. Buổi sáng khó nổ phải căn chỉnh lại chế nhé. Đi bị hú là do láp ( xe mình cũng bị hỏng bi) thay cái này đơn giản. Xe cụ lâu rồi nên xem lại bộ 3 búa, bi nồi, dây cu loa luôn cho nó đồng bộ nhé. Nếu hỏng thay luôn là ok ( vi bộ này như nhông xích đi nhiều sẽ hỏng) là ok.
Vâng! Nghe bác phán bệnh em cũng hiểu đc sơ qua rồi ạ! Nếu đc bác có cửa hàng thì có thể tu chỉnh lại cho em đc không ạ!
Và nếu đc bác dúp em báo giá để em chuẩn bị lúa bác nhé! Sinh viên nghèo nên lúa cũng là vấn đề mà! :D Thank bác nhiều ạ! :)

b4pb4p

Xe đạp
Vụ này có khả năng bị lỗi vành là 90% mình trong VSC nên cũng thấy mấy cụ bị như thế. Nếu chưa sơn vành ra Head bảo hành nhé ( làm căng vào mới được)
Nếu lỗi vành thì lúc em dừng xe tại chỗ nổ máy sao lại vẩn nghe lạch cạch vậy cụ :( . Với lại khi nào máy nóng lên mới bị còn lúc đầu thì không có hiện tượng lo âu quá :(

botet19

Xe đạp
Em có con Sh150i VN màu trắng đen, vỏ IRC còn mới tinh chưa vá lổ nào nhưng thấy vỏ Dunlop gai đẹp quá muốn thay mà không biết chất lượng ra sao, nghe nói hàng giả rất nhiều cũng lo! Bỏ ra mấy triệu mua nhầm đồ dỏm thì đau lắm, hay mua hàng đã qua sử dụng được không ạ?! Bác nào có kinh nghiệm phân biệt vỏ thật giả chỉ giúp em với, hay có địa chỉ bán vỏ nào uy tín ở SG chỉ em! Thanks

Tolai_SH2012

Xe hơi
Nếu lỗi vành thì lúc em dừng xe tại chỗ nổ máy sao lại vẩn nghe lạch cạch vậy cụ :( . Với lại khi nào máy nóng lên mới bị còn lúc đầu thì không có hiện tượng lo âu quá :(
Trong khi đợi cụ Sơn trả lời cụ vào face của VSC tham khảo một số ACE trong hội cũng có người bị như thế thì phải.

Tolai_SH2012

Xe hơi
Vâng! Nghe bác phán bệnh em cũng hiểu đc sơ qua rồi ạ! Nếu đc bác có cửa hàng thì có thể tu chỉnh lại cho em đc không ạ!
Và nếu đc bác dúp em báo giá để em chuẩn bị lúa bác nhé! Sinh viên nghèo nên lúa cũng là vấn đề mà! :D Thank bác nhiều ạ! :)
Cụ qua chỗ cụ Sơn - Hoàng cầu là chuẩn nhất, chỉ sợ đồ YAMAHA cụ ít đồ, ko thì bảo cụ tư vấn cho là ok. Ra hãng hơi đắt tí được cái tiện nhiều đồ và chuẩn.

tree

Xe tải
Cụ Sơn cho e đặt gạch để mai mang con SH 150i đi bảo dưỡng nhé, e đi 1.7 vạn chưa bảo dưỡng lần nào.

son-shark

Xe buýt
Sh2013 là dòng xe mới nên có 1 số lỗi chưa rõ ràng! Theo như mình thấy thì xe bạn ko chắc là lỗi vành vì lỗi vành chỉ thể hiện lúc đang đi và nhất là chở nặng! Còn để tại chỗ nổ garanti mà vẫn kêu thì khả năng có vấn đề thuộc máy hoặc côn thôi!
Anh Sơn làm ít giấy decal in địa chỉ với số điện thoại lên để anh em dán dưới yên xe đi xe anh em có bị sao lật cốp lên còn có số đt của anh để nhờ anh tư vấn , tiện thể thay dầu ở chỗ anh còn biết khi nào phải thay tiếp dạo này đầu óc em u mê quá toàn quên lên thay dầu thôi :D
Chuẩn đấy bạn! Mình định làm bao lần mà cứ lười! Lần này phải quyết tâm thôi.
Em có con Sh150i VN màu trắng đen, vỏ IRC còn mới tinh chưa vá lổ nào nhưng thấy vỏ Dunlop gai đẹp quá muốn thay mà không biết chất lượng ra sao, nghe nói hàng giả rất nhiều cũng lo! Bỏ ra mấy triệu mua nhầm đồ dỏm thì đau lắm, hay mua hàng đã qua sử dụng được không ạ?! Bác nào có kinh nghiệm phân biệt vỏ thật giả chỉ giúp em với, hay có địa chỉ bán vỏ nào uy tín ở SG chỉ em! Thanks
Trong SG thì mình ko biết chỗ bán nhưng 1 cách đơn giản là bạn dùng 2 đầu ngón tay( ko dùng móng nhé) tóm chặt vào sợi râu của lốp kéo ra, nó mà dễ đứt thì là lốp rởm, bạn giật thử râu lốp IRC theo xe của bạn và lấy đó làm tiêu chuẩn nhé!
Cụ Sơn cho e đặt gạch để mai mang con SH 150i đi bảo dưỡng nhé, e đi 1.7 vạn chưa bảo dưỡng lần nào.
OK!
anh cho em hỏi em có con atila victoria 2004 đi bây h bị ì và ăn xăng ( dòng xe này thì khỏi nói rùi )
cơ mà có biện pháp nào khắc phục ko anh?
Đời sâu quá nên hơi khó bạn ạ! Các chi tiết của máy ít nhiều đã hao mòn nên rất khó chỉnh!

embuon89

Xe đạp
chú xem cho cháu con xe sh của cháu đã chữa rất nhiều nơi tiền mất tật mang chả đâu vào đâu,kể là con sh của cháu dạo này hay bị chết máy đèn fi báo nháy liên tục ko đề nổ đc máy tắt khóa bật nên đèn fi vẫn báo nháy liên tục ko đè đc phải tắt máy cho nguội máy thì lại đi bình thường, cháu có mang ra hãng honda kiểm tra thì họ kêu hỏng cảm biến góc nghiêng thay thì đi đc 1 thời gian lại bị y như cũ,mang ra kiểm tra lại sau 1 ngày họ kêu hỏng cảm biến nước làm mát và cảm biến máy lỗi emc ,họ cài lại emc và khắc phục hai cảm biến nước mát và máy xe lại đi ngon lanh nhưng chỉ đc 3 hôm xe lại bị mắc bệnh cũ ,đang đi đc khoảng 7km thì xe lịm ga chết máy đèn fi báo nháy liên tục ko nổ đc máy cháu phải nhờ người đẩy ra hãng honda cho họ kiểm tra lại,chú xem cho cháu cái ko chú cho cháu xin số dt hoặc địa chỉ để cháu mang xe ra tận nơi cho chú khám cháu ở bắcninh,những cái thợ honda kiểm tra sạc,két nước và đường dẫn ống nước,emc lỗi đã cài lại,đường dây điện các dơ le,bệnh tình cháu đa nêu ở trên chú nghiên cứu xem xe cháu mắc phải bệnh gì ,chau xin cám ơn chú trc

kienni55

Xe hơi
Có phải chiều nay bạn đến rồi phải ko?
Nói chung là bực mình lắm bác ạ. Nghe tiếng pô to hẳn, có tiếng xè xè ọc ọc to. So với xe click với air ông anh hàng xóm đi 3 vạn thấy một trời một vực mặc dù trước đây tiếng máy cũng ngang nhau. Chán quá.

hoangnam021207

Xe tải
Bên bác Sơn có loại dầu Mobil gold 1 ko ạ? Giá bao nhiêu bác nhỉ? Thay dầu xe ở khoảng 800km có tốt hơn nhiều khi thay ở >1000km ko bác nhỉ?

son-shark

Xe buýt
chú xem cho cháu con xe sh của cháu đã chữa rất nhiều nơi tiền mất tật mang chả đâu vào đâu,kể là con sh của cháu dạo này hay bị chết máy đèn fi báo nháy liên tục ko đề nổ đc máy tắt khóa bật nên đèn fi vẫn báo nháy liên tục ko đè đc phải tắt máy cho nguội máy thì lại đi bình thường, cháu có mang ra hãng honda kiểm tra thì họ kêu hỏng cảm biến góc nghiêng thay thì đi đc 1 thời gian lại bị y như cũ,mang ra kiểm tra lại sau 1 ngày họ kêu hỏng cảm biến nước làm mát và cảm biến máy lỗi emc ,họ cài lại emc và khắc phục hai cảm biến nước mát và máy xe lại đi ngon lanh nhưng chỉ đc 3 hôm xe lại bị mắc bệnh cũ ,đang đi đc khoảng 7km thì xe lịm ga chết máy đèn fi báo nháy liên tục ko nổ đc máy cháu phải nhờ người đẩy ra hãng honda cho họ kiểm tra lại,chú xem cho cháu cái ko chú cho cháu xin số dt hoặc địa chỉ để cháu mang xe ra tận nơi cho chú khám cháu ở bắcninh,những cái thợ honda kiểm tra sạc,két nước và đường dẫn ống nước,emc lỗi đã cài lại,đường dây điện các dơ le,bệnh tình cháu đa nêu ở trên chú nghiên cứu xem xe cháu mắc phải bệnh gì ,chau xin cám ơn chú trc
Xe của em phần nhiều do lỗi của bộ phun xăng điện tử, còn lỗi gì thì anh phải kiểm tra thực tế mới biết. Em mang xe qua anh khám, hỏng gì sửa nấy, mất độ 1 tiếng là có xe để đi. Đt của anh 0982396818.
vậy có cách nào đỡ hao xăng ko hả anh? em ra quán thì ngta bảo nên làm lại hơi, có nên ko ah ?
Có thể bạn ạ!
Nói chung là bực mình lắm bác ạ. Nghe tiếng pô to hẳn, có tiếng xè xè ọc ọc to. So với xe click với air ông anh hàng xóm đi 3 vạn thấy một trời một vực mặc dù trước đây tiếng máy cũng ngang nhau. Chán quá.
Mỗi xe mỗi kiểu! khó so sánh lắm em ạ!
Bên bác Sơn có loại dầu Mobil gold 1 ko ạ? Giá bao nhiêu bác nhỉ? Thay dầu xe ở khoảng 800km có tốt hơn nhiều khi thay ở >1000km ko bác nhỉ?
Mình ko có bạn ạ! Thường thì với loại dầu trung bình sau khoảng 1000-1500km thì thay, ko cần thay sớm quá!

linhch

Xe hơi
Thank bác Sơn nhé, con xe của e đã đi lại ngon lành
Bác là người rất nhiệt tình đấy a e ak
Tiện thể cho e hỏi đèn báo dầu lúc nào cũng sáng La bị sao ak, e mới thay dầu rồi :((

son-shark

Xe buýt
Thank bác Sơn nhé, con xe của e đã đi lại ngon lành
Bác là người rất nhiệt tình đấy a e ak
Tiện thể cho e hỏi đèn báo dầu lúc nào cũng sáng La bị sao ak, e mới thay dầu rồi :((
Với dòng xe SH nhập, đèn báo thay dầu ( Oil change) được cài đặt với công tơ mét. Mỗi 4000km nó sẽ báo sáng 1 lần, ví dụ 12495km nó báo sáng, ta xóa nó thì đến 16495km nó sẽ báo lại . Nếu bị đứt dây công thì nó sẽ ko bao giờ báo sáng nữa. Đó chỉ là đèn báo nhắc nhở là đã đi được 4000km rồi thôi, chứ nó ko liên quan gì đến lượng hay chất của dầu trong máy đâu em nhé!
Ở châu âu, đường thông hè thoáng, ko khí mát mẻ nên họ lên xe phóng 5-60km/h thì sau 10 phút, quãng được đi được đã gần 10km. Trong khi ở VN, đường xấu, tắc đường nên sau 10 phút , trung bình quãng đường đi chắc ko quá 5km( trong 10 phút ấy dầu phải làm việc bôi trơn như nhau!). Vì vậy tùy theo loại dầu mà ta nên thay ở 1000-2000km thôi!
Cách xóa đèn oil change:
- Nhấn và giữ núm cao su bên phải mặt đồng hồ công tơ mét ( núm thấp).
- Bật chìa khóa Điện sang nấc ON - Đèn Fi sáng lên
- Sau 3 giây, cả đèn Fi và Oil change tắt cùng 1 lúc là xong.
Lưu ý: chỉ nhả núm cao su khi cả 2 đèn đã tắt!

hoangnam021207

Xe tải
Bác Sơn ơi, tại sao thường xuyên điều khiển xe đi chậm, hay bị tắc đường, hay gặp đèn đỏ thì động cơ xe nhanh bị xuống cấp hơn? Em tưởng chỉ phải thay dầu sớm hơn thôi chứ nhỉ ( nếu căn cứ vào số km đã đi được để thay dầu).
Em nghĩ mãi ko ra bác à, hihi.

linhch

Xe hơi
Với dòng xe SH nhập, đèn báo thay dầu ( Oil change) được cài đặt với công tơ mét. Mỗi 4000km nó sẽ báo sáng 1 lần, ví dụ 12495km nó báo sáng, ta xóa nó thì đến 16495km nó sẽ báo lại . Nếu bị đứt dây công thì nó sẽ ko bao giờ báo sáng nữa. Đó chỉ là đèn báo nhắc nhở là đã đi được 4000km rồi thôi, chứ nó ko liên quan gì đến lượng hay chất của dầu trong máy đâu em nhé!
Ở châu âu, đường thông hè thoáng, ko khí mát mẻ nên họ lên xe phóng 5-60km/h thì sau 10 phút, quãng được đi được đã gần 10km. Trong khi ở VN, đường xấu, tắc đường nên sau 10 phút , trung bình quãng đường đi chắc ko quá 5km( trong 10 phút ấy dầu phải làm việc bôi trơn như nhau!). Vì vậy tùy theo loại dầu mà ta nên thay ở 1000-2000km thôi!
Cách xóa đèn oil change:
- Nhấn và giữ núm cao su bên phải mặt đồng hồ công tơ mét ( núm thấp).
- Bật chìa khóa Điện sang nấc ON - Đèn Fi sáng lên
- Sau 3 giây, cả đèn Fi và Oil change tắt cùng 1 lúc là xong.
Lưu ý: chỉ nhả núm cao su khi cả 2 đèn đã tắt!
Thank bác nhé, để e thử làm xem

Trạng thái
Thớt đang đóng