[Funland] So sánh Vũng Tàu và Nha Trang

hd-vt

Xe container
Sài Gòn là chỗ tâm lý bệnh hoạn nhất miền nam VN, kiếm mọi cơ hội để chửi dân bắc....nhìn vụ covid vừa rồi thì thấy rõ, đến người đến giúp SG chống dịch còn bị "nhân sĩ" SG mỉa mai, bới móc.
SG là chỗ đất trống, buôn bán được mà không dụng võ được, luôn có tư tưởng đầu hàng nên trong hoàn cảnh hòa bình, mưa thuận gió hòa thì thấy "dễ dàng", "hào sảng"....nhưng có biến thì chỉ bó tay thất thủ.
Tùy vào góc nhìn như nào thôi. Người SG đích thực hơi bị ngon, cũng như người HN gốc vậy. Thôi cụ nhé, em vốn chả thích...khen ai cạ cụ ợ.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Sài Gòn là chỗ tâm lý bệnh hoạn nhất miền nam VN, kiếm mọi cơ hội để chửi dân bắc....nhìn vụ covid vừa rồi thì thấy rõ, đến người đến giúp SG chống dịch còn bị "nhân sĩ" SG mỉa mai, bới móc...SG chống dịch như hạch so với miền bắc nhưng sau đó lại soi mói, gây sức ép cho miền bắc, gây sức ép cho chính phủ.
SG là chỗ đất trống, buôn bán được mà không dụng võ được, luôn có tư tưởng đầu hàng nên trong hoàn cảnh hòa bình, mưa thuận gió hòa thì thấy "dễ dàng", "hào sảng"....nhưng có biến thì chỉ bó tay thất thủ, thất thủ xong thì chửi.
Thằng dở hơi, thích phân biệt vùng miền lắm à? [-(

ttvnol.com

Xe tăng
Các cụ cãi nhau thế này thì hết tháng. Cụ thể thế này ạ, 2vc em về hưu, giả sử dành 4 tỷ mua nhà, dự trù sinh hoạt hàng tháng (theo thời giá hiện nay) 15 triệu. Nên ở đâu để sướng nhất?
Cụ có câu trả lời rồi , hỏi trên này cho vui ạ ?

Nha trang mùa hè nóng vãi cứt, mùa gió thì gió to vãi.
Sống thì Vũng Tàu thôi. Sạch sẽ mát mẻ, vàbgần SG.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Từ khi mở thớt em vui vì nhận được nhiều chia sẻ về các cụ .
Góc nhìn từ những người có tuổi về một nơi để sống ko còn chỉ dừng ở mức thu nhập , dân cư đông đúc , việc làm phong phú và đa dạng mà là : mảng xanh cây cối , quy hoạch tốt , cảnh quan sạch đẹp , cộng đồng văn minh lối sống lành mạnh , giáo dục và y tế được quan tâm đầu tư .
Em nghĩ giá trị cuộc sống mỗi người theo đuổi khác nhau nên góc nhìn khác nhau cũng là lẽ thường .
Đến đêm muộn vẫn còn có cụ vào đây viết còm cho thớt này thật đáng mừng thay .

Các cụ xưa dạy đến giờ em mới thấm . Chọn 1 nơi hội tụ được 3 yếu tố : thiên thời , địa lợi , nhân hòa
Thiên thời : khí hậu ôn hòa , số ngày đẹp trong năm nhiều , khiến cho con người chúng ta muốn bước chân ra ngoài để vui chơi .
Địa lợi : tài nguyên đất tốt khiến cho cây cối ra hoa trái nhiều, địa hình ổn định cao ráo ko bị ngập úng lũ lụt , mật độ xây dựng vừa phải ko bị bê tông hóa nhiều , mảng xanh nhiều thì con người sống dễ chịu hơn
Nhân hòa : cộng đồng con người nơi đó sống cởi mở , hòa nhã , vui vẻ , lành mạnh , và văn minh .

Có 3 yếu tố đấy thì nơi nào cũng đáng sống cả các cụ nhỉ .
Nếu theo tiêu chí của cụ thớt em thấy đất nước mình chưa nơi nào đáp ứng được yêu cầu của cụ.

ttvnol.com

Xe tăng
Nếu theo tiêu chí của cụ thớt em thấy đất nước mình chưa nơi nào đáp ứng được yêu cầu của cụ.
Làm gì có chỗ nào hoàn hảo đâu cụ , kể cả ở nước ngoài . Cái chính là mình biết rõ và chấp nhận những thứ không mong muốn ở sự lựa chọn bản thân .
Đừng để có ngày thốt ra câu đại loại như : biết thế ngày ấy ....

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Em mới đang nghía Quy nhơn, tham khảo các cụ xem chỗ nào hay hơn.
Em chưa đến Quy Nhơn , nhưng ở đó có gì hay mà cụ thích thế ? Em hỏi cho vui nhưng vẫn chỉ đang tham khảo Nha Trang với Vũng Tàu thôi . Chọn và nghĩ nhiều quá cũng mệt cụ ạ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đến Quy Nhơn , nhưng ở đó có gì hay mà cụ thích thế ? Em hỏi cho vui nhưng vẫn chỉ đang tham khảo Nha Trang với Vũng Tàu thôi . Chọn và nghĩ nhiều quá cũng mệt cụ ạ
Cho em hỏi " ông bạn việt kiều" có phải chính là cụ chủ thớt không? =))

otbaxit

Xe tải
Nha trang hay vũng tàu đều được cả, mùa nào nóng cụ tót lên đà lạt đều gần, nha trang có lẽ gần đà lạt hơn.

Quy nhơn mùa hè thì nóng lắm cụ ạ , chính dân trong đó còn kêu
Em vào chơi thôi, thấy cuộc sống vừa phải không gấp gáp, ăn uống rẻ ạ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn nghĩ sao cũng đc . Thanh minh làm gì trên mạng xã hội hả cụ
Em rất ngạc nhiên vì thấy cụ già rồi, mà lại đưa ra 3 tiêu chí: Trường học , Công Viên , Bệnh Viện. Vậy thì đưa Nha Trang vào làm gì vậy? ;))

Kurumasuki

Xe container
Các cụ cãi nhau thế này thì hết tháng. Cụ thể thế này ạ, 2vc em về hưu, giả sử dành 4 tỷ mua nhà, dự trù sinh hoạt hàng tháng (theo thời giá hiện nay) 15 triệu. Nên ở đâu để sướng nhất?
Với bài toán cụ thể này thì cụ nên cắm 4 tỏi vào bank lấy lãi, thuê nhà ở VT và tăng mức sinh hoạt lên 40tr/ tháng. Bao sướng.

manhthangnguyen

Xe máy
Nha Trang dân gốc Bắc ít cũng chiếm 50% dân số. Vì Nha Trang thời xưa mệnh danh là phố lính: Trường sĩ quan Hải quân, trường sĩ quan Không quân, trường sĩ quan Thông tin. Mà bộ đội thì phần đa quê ngoài Bắc (Không tính Bắc 54)…

Nha Trang thì gần cận Đà Lạt. Nóng quá cuối tuần phi lên Đà Lạt chỉ cần đi độ 60km là đã thấy sương mù, cảm nhận cái lạnh tê tái. Gần Nha Trang cũng có cái đỉnh Hòn Bà độ cao tương đương Đà Lạt tuy nhiên chưa phát triển du lịch…

Nha Trang cũng gần Đắc Lắc. Dong xe 100km là đã thấy cao nguyên lộng gió đất đỏ bazan…

Nha Trang thuộc tỉnh Khánh Hoà đất đai rộng hơn, nhiều dạng địa hình hơn: Núi có biển có, núi cao có núi thấp có, hải sản có trái cây có (sầu riêng Khánh Sơn ngon hơn nhiều sầu riêng Miền Tây)…

Hạ tầng thì sân bay có (sân bay quốc tế Cam Ranh), cảng biển có, cao tốc có (cao tốc Bắc-Nam phía đông, cao tốc Nha Trang Buôn Ma Thuột), đường sắt cao tốc cũng có (quy hoạch)…

Du lịch thì không phải nghĩ, từ ơ đến ớ đến á hự có hết. Vinpearl nhé, đi resort đảo hay resort Bãi Dài nhé, sinh thái núi rừng văn hoá cồng chiêng cũng có luôn. Từ sơn nữ cho đến em gái miền tây thậm chí là râu ngô ngoại quốc (Nga, Ukraina…). Tuy nhiên món này thì lép vế so với Sài Gòn Đà Nẵng…

Ăn uống thì Nha Trang thứ gì cũng có nhưng đắt hơn Đà Nẵng, đắt hơn Sài Gòn, không ngon bằng Đà Nẵng (khu trung tâm Đà Nẵng bán ly cf 10k còn Nha Trang 15k; Bánh mì Đà Nẵng 15k còn Nha Trang 20k)…

Chỉnh sửa cuối:
Với bài toán cụ thể này thì cụ nên cắm 4 tỏi vào bank lấy lãi, thuê nhà ở VT và tăng mức sinh hoạt lên 40tr/ tháng. Bao sướng.
Cũng là 1 khía cạnh để nghiên cứu cụ ạ.
Cứ cho về hưu 60, 2vc sống đến 75, có hết tiền không cụ nhỉ.