[Funland] So sánh Vũng Tàu và Nha Trang

thungkhe

Xe điện
Thì nhiều người chọn ở Vũng Tàu cũng vì gần SG thôi cụ . Nếu vị trí nó nằm cách xa >150km chưa chắc đã có gì nổi bật để so sánh với các nơi khác .
Các cụ thường lấy GRDP hoặc HDI để so sánh chất lượng cuộc sống nhưng em thấy nó chỉ là con số thống kê thôi . Công việc hay kiếm tiền thì chả nơi nào so bì đc với SG cả .
Xác định chọn Vũng Tàu hay Nha Trang tức là theo đuổi giá trị khác chứ ko còn là kiếm tiền .
Em hiểu ngay từ đầu thớt mà nhiều ông cứ phân tích cơ hội việc làm, nhiều KCN...
Chọn nơi này là họ có thu nhập ổn định, ko quan tâm đến cv ở nơi đó, họ thu nhập mọi nơi nhưng chỉ ngồi gõ phím.
Em vote Nha trang, khu phố cổ cũ giá cao tí nhưng mọi thứ ngon.
VD: Con E đi mổ, mổ xong rồi E mới đưa phong bì cảm ơn, ai cũng bảo E ngâu. Ừ ngâu thật. Nhưng bác sỹ nhất định ko lấy. Báo hại sau khi ra viện, Em phải nhờ quen biết dẫn đến nhà quà cáp để cảm ơn.
Thứ nữa, F1 nhà E học cấp 1, tuyệt nhiên ko học thêm, thầy cô vẫn vui vẻ và tình cảm.
Nói thật, cả VN có cái loằn chỗ nào như thế. Em xin lỗi nói nhanh cho vuông.
À, lại còn bão, nhiều cụ phán thỉnh thoảng có bão. Đến ạ. Năm 2017 có 1 cơn. Hỏi ông già bà cả thì các cụ bảo 60 năm mới có 1 cơn.

Chỉnh sửa cuối:

nunachuoi

Xe điện
4 củ cụ vào VT làm căn cc khoảng 2,5 củ. 2vc làm 2 cái xe đạp. Sáng làm 1 vòng TP rồi xuống tắm biển. Về ăn sáng + Cafe. Chiều chơi tý cầu lông hay đi bộ.
Nhạc phụ đại nhân nhà em chuẩn như này nhưng ở NT, được khoảng hơn kém 1 năm thì chán lại về với thủ đô ạ. :D. Giờ các cụ còn tươi còn trẻ thì nghĩ nó đơn giản, già tý là nghĩ khác ngay thôi. Bà dì ruột nhà em, con trai độc định cư VT, bà dì thì tiền cũng chả thiếu, loanh quanh HN, VT cũng độ 3 cái nhà nhưng vào chơi với con cháu 1-2 tháng là lại về thủ đô vì ngoài này vui hơn, chẳng may có tý bệnh tật thì giải quyết nó dễ.

namphong12

Xe lăn
Nhạc phụ đại nhân nhà em chuẩn như này nhưng ở NT, được khoảng hơn kém 1 năm thì chán lại về với thủ đô ạ. :D. Giờ các cụ còn tươi còn trẻ thì nghĩ nó đơn giản, già tý là nghĩ khác ngay thôi. Bà dì ruột nhà em, con trai độc định cư VT, bà dì thì tiền cũng chả thiếu, loanh quanh HN, VT cũng độ 3 cái nhà nhưng vào chơi với con cháu 1-2 tháng là lại về thủ đô vì ngoài này vui hơn, chẳng may có tý bệnh tật thì giải quyết nó dễ.
Đúng rồi. Còn khỏe phải đi đi lại lại. Nhà em có 2 anh em ở Vt cả. Ngoài quê 2 ông bà ở với nhau. Nhưng nhất định không vào VT sống. Chỉ đi đi về về thôi. Năm nào ông bà cũng vào chơi. Lâu thì được khoảng 2 tháng. Nhanh thì nửa tháng. Có năm ngoái dịch không về được nên bà ở gần 5 tháng là lâu nhất.

nunachuoi

Xe điện
Đúng rồi. Còn khỏe phải đi đi lại lại. Nhà em có 2 anh em ở Vt cả. Ngoài quê 2 ông bà ở với nhau. Nhưng nhất định không vào VT sống. Chỉ đi đi về về thôi. Năm nào ông bà cũng vào chơi. Lâu thì được khoảng 2 tháng. Nhanh thì nửa tháng. Có năm ngoái dịch không về được nên bà ở gần 5 tháng là lâu nhất.
Vâng, em nghĩ là cụ nào lập nghiệp hay quyết định chọn nơi mới để thay đổi cuộc sống thì hợp lý chứ nghĩ đến để dự định cho tuổi già thì có lẽ khó mà chuẩn được ạ.

namphong12

Xe lăn
Vâng, em nghĩ là cụ nào lập nghiệp hay quyết định chọn nơi mới để thay đổi cuộc sống thì hợp lý chứ nghĩ đến để dự định cho tuổi già thì có lẽ khó mà chuẩn được ạ.
20 niên nữa em hưu. Lúc ấy F1 trưởng thành hết rồi. Em cũng đi đi về về. Nhà ở quê các cụ vẫn còn. Nhà ở VT vẫn để. Mình sinh ra và lớn lên ở quê học xong phổ thông mới đi. Nên vẫn cò ký ức, bạn bè, người thân ở quê nên còn muốn về, chứ đến đời F1 chúng nó chưa chắc muốn về đâu. Bây giờ gạ mãi nó mới về quê chơi. Vì không có bạn.

hd-vt

Xe container
Suốt giờ nói về hội quá lứa, giờ thì người già thực thụ nhé.

Mẹ em đủ thứ bệnh...kiêm đau khớp hicc, khí hậu VT làm đau thêm. Thích ở ĐL, vẫn thích ngoài Bắc, chỉ vì phải theo chồng con nên phải vào.
Bố em thì cực hợp thời tiết, khen cá tôm tươi rẻ, qc rầm rộ, nhưng chỉ thích ăn thịt hehe...noái một đằng xơi một nẻo kkk.

Nên chưa chắc đã hợp với tất cả đâu ạ. Nên cứ thuê ở thử vài tháng rồi quyết, chả lo chúng chạy sang...bển đâu mà xợ. :D

Đến giờ, em thì mơ ĐL bóng kiều thơm, mà túi lép kẹp te tua hôi đen như lão hạc. :D

ttvnol.com

Xe tăng
Em rất ngạc nhiên vì thấy cụ già rồi, mà lại đưa ra 3 tiêu chí: Trường học , Công Viên , Bệnh Viện. Vậy thì đưa Nha Trang vào làm gì vậy? ;))
Thế thì cụ còn ngạc nhiên dài dài vì trên OF này nhiều người xưng "cụ" nhưng vẫn trong độ tuổi còn phải ăn bám bố mẹ . Còn cụ có ở hoàn cảnh em đâu mà biết . Rất cảm ơn cụ đã bỏ thời gian quan tâm .

ttvnol.com

Xe tăng
Em hiểu ngay từ đầu thớt mà nhiều ông cứ phân tích cơ hội việc làm, nhiều KCN...
Chọn nơi này là họ có thu nhập ổn định, ko quan tâm đến cv ở nơi đó, họ thu nhập mọi nơi nhưng chỉ ngồi gõ phím.
Em vote Nha trang, khu phố cổ cũ giá cao tí nhưng mọi thứ ngon.
VD: Con E đi mổ, mổ xong rồi E mới đưa phong bì cảm ơn, ai cũng bảo E ngâu. Ừ ngâu thật. Nhưng bác sỹ nhất định ko lấy. Báo hại sau khi ra viện, Em phải nhờ quen biết dẫn đến nhà quà cáp để cảm ơn.
Thứ nữa, F1 nhà E học cấp 1, tuyệt nhiên ko học thêm, thầy cô vẫn vui vẻ và tình cảm.
Nói thật, cả VN có cái loằn chỗ nào như thế. Em xin lỗi nói nhanh cho vuông.
À, lại còn bão, nhiều cụ phán thỉnh thoảng có bão. Đến ạ. Năm 2017 có 1 cơn. Hỏi ông già bà cả thì các cụ bảo 60 năm mới có 1 cơn.
Em thấy cụ biết rất rõ giá trị cụ chọn . Nhiều người toàn đọc báo và xem tivi để ảo tưởng về những chỉ số ....họ sẽ được hưởng .
Về vấn đề y tế , bác sĩ thì em nghe cụ kể là người thứ 2 khen phong cách thái độ làm việc của bác sĩ ở Nha Trang tốt . Bệnh hiểm nghèo em ko biết chứ bệnh thường thì thấy mọi người khá khen viện công ở đây . Không thể so sánh trình độ bác sĩ địa phương với các bệnh viện ở SG hay HN được nhưng thái độ và cung cách làm việc như vậy hiếm nơi nào có .
Cảm ơn còm chia sẻ của cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Vũng Tàu chả có gì hấp dẫn cả, không nên sống ở VT tí nào. Nên chọn Nha trang hay Đà lạt, Sapa... các cụ ạ!

Langthang_Mercedes

Xe container
Với bài toán cụ thể này thì cụ nên cắm 4 tỏi vào bank lấy lãi, thuê nhà ở VT và tăng mức sinh hoạt lên 40tr/ tháng. Bao sướng.
Cắm 4 tỏi vào Bank, năm dôi ra 300 triệu/12 tháng = 25 Mil + 15 tr sẵn có, thuê nhà nữa thì vẽ ra 40 triệu 1 tháng sinh hoạt bằng niềm tin? Thuê nhà đủ sung sướng thiếu tự chủ mất 15-20 củ rồi đấy.

Sau 3-5 năm trượt giá thì.....

Chỉnh sửa cuối:

wanderersg

Xe tăng
Muốn nghỉ hưu thì ở vtau..bệnh nhẹ vào bv vũng tau mới xay xong , nặng hơn về Bà Rịa , nặng cần cáp cứu ca khó thì về chợ rãy Sg gần hơn NT ve Sg .Về già quan tronng nhất fai gần Bệnh Viện. Đợt ông cụ nhà e nằm Bà Rịa phòng ốc bv công Bà Rịa hơi bị ngon.Phong lạnh dịch vụ dày đủ 1 mình 1 phòng như bv quốc tế.p ko dịch vụ thì 4 giường cũng máy lạnh đầy đủ. Chứ bệnh ntn mà ve sg nằm chắc chen chúc chết luôn

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container