[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

Gcar

Xe container
Nóng hổi vừa ra lò, làm thế nào để phát triển 12% 1 năm? :D

CuongOST

Xe hơi
Nghe là biết phét lác linh tinh rồi :))
Toàn mấy cháu ngồi nhà google mới cả street view mà chém như hát hay.
Sơn Đoong tour bình thường là 3.000$, năm nay covid đang giảm giá xuống 58 củ. Bình thường 95% là khách Tây, đặt chỗ trước 2 năm.
Chẳng thằng nào bỏ 3.000$ tiền tour đợi chờ cả mấy năm để đến check cái hang rồi về, còn phải nghỉ ngơi ăn chơi, phải đi hưởng thụ chỗ khác. Đốt ở VN bét cũng phải trăm củ, đấy gọi là luxury.
100 thằng Tàu đi du lịch Móng Cái 0 đồng, sáng đi chiều về thôi.

Ăn tục bốc phét nữa đi.
1 năm được mấy mống đi Sơn Đòong? Tổng doanh thu từ khác đi Sơn Đòong có bằng cái móng tay không? Nói dân trí thấp lại tự ái.

jake90

Xe tăng
E thấy Bali biển ko đẹp bằng vn, so với phú quốc thì còn thua. Được cái đền đài đẹp

namvqh

Xe buýt
Em không nghĩ là không phải cụ ạ. Xin lỗi cụ là em suy đoán thôi chứ không có số liệu. Suy đoán của em chỉ đơn giản là để đảm bảo quốc phòng - an ninh, mình sẽ không để chuyện này xảy ra, nhất là với những tỉnh có biên giới với TQ cả trên đất liền và trên biển.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]

rgbhis

Xe tăng
Em không nghĩ là không phải cụ ạ. Xin lỗi cụ là em suy đoán thôi chứ không có số liệu. Suy đoán của em chỉ đơn giản là để đảm bảo quốc phòng - an ninh, mình sẽ không để chuyện này xảy ra, nhất là với những tỉnh có biên giới với TQ cả trên đất liền và trên biển.
E nghĩ là do tiền của Tàu nó đổ vào thôi, con số tăng trưởng nhìn thì đẹp chứ vào túi bọn khựa hết.
Về mối quan hệ kinh tế giữa VN vs TQ, đúng là khó có số liệu cụ thể, vì liên quan tới an ninh quốc phòng nữa. E dẫn thêm 1 câu chuyện nữa thôi, khoảng 10 năm trước, thiết bị mạng lõi viễn thông ở các trung tâm chuyển mạch chính như HN, HCMC thì mới có hàng Âu, Mỹ, còn ở các tỉnh chủ yếu dùng hàng Huawei. Nhưng 5 năm trở lại đây đã có chính sách yêu cầu các tỉnh biên giới bắt buộc ko được dùng thiết bị mạng lõi của TQ nữa. Chứng tỏ là các cụ trên cao cũng đề phòng ở nhiều lĩnh vực lắm.

Hại Điện

Xe container
Lại sắp tăng tiêu thụ điện. Hòa Phát mở rộng gấp đôi. Kiếm tiền khó nhất ban đầu, có công thức rồi thì cứ thế mà nhân lên thôi:

Vậy là diện tích tăng thêm gấp rưỡi nữa rồi:

BNN

Xe buýt
Đúng là nói 1 nửa thật :).

Nhưng tiêu hao điện do hệ thống dây dợ mối nối lâu ngày lão hóa là có và đáng kể. Chuyện lên ở cc mới giảm tiền điện không phải chỉ mình t mà nhiều anh em bạn bè cũng bảo vậy.

Điện bây giờ khỏe cần gì biến áp, k dùng lâu rồi.
Nhà cũ không có bể ngầm, nếu rò nước nhiều thế phải thấy thấm hay dấu hiệu gì đó chứ.
Nếu dây lão hóa đến mức tổn hao như thế thì nhà cháy lâu rồi cụ ơi.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ thẩm du nâng bi VN thái quá, Indo nó bắt cả mớ ngư dân ko làm ji được đây này, đợt trước nó còn đốt một mớ tàu cá VN

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
E thấy Bali biển ko đẹp bằng vn, so với phú quốc thì còn thua. Được cái đền đài đẹp
Em chưa đi bali, nhưng thấy Phú quốc có cái khu giả Địa trung hải xanh đỏ lòe loẹt, thô thiển. Không nhẽ Bali còn tệ hơn thế nữa thì .....

Lacet_ti

Xe container
Chưa cần so sánh, cái Phú Quốc thấy cả tây lẫn ta đi về đều chê. Phố xá thì lụp sụp, buồn tẻ, bãi biển chung thì bẩn, rác.
Resort 5-6 sao thì ở đâu chả như nhau.
Còn Bali cũng thấy nhiều người chê buồn, nhưng cùng với Phuket vẫn là bãi biển thu hút nhiều khách nước ngoài đến nhất ĐNA. Hỏi 10 đứa tây từng đến VN thì đến 9 đứa đã đi Bali trước/ sau khi tới VN.

Năm 2019:
Phú Quốc có hơn 671.000 lượt khách quốc tế.
Bali: 6,3 triệu khách quốc tế.

Phu Quoc
Bali

View attachment 6038879
View attachment 6038880
Em đi 1 lần đến PQ và cũng ko hiểu sao lại có thể đi lần 2.
Vn quá giỏi trong việc nhân rộng mô hình ra khắp nơi. Đâu cũng như nhau, ko còn bản sắc.

dpl

Xe lăn
Em đi công tác PQ năm 2005. Hồi đó cả đảo có mỗi cái khách sạn SG Phú Quốc, nổi tiếng vì vụ em Hà Kiều Anh báo mất 10 nghìn đô. Vẫn còn rừng, đồn điền hồ tiêu, bãi Sao, bãi Kem chỉ có vài nhà hàng hải sản.
Giờ không biết bị phá đến đâu rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
2bplus nói:
Đúng là nói 1 nửa thật :).
Nhưng tiêu hao điện do hệ thống dây dợ mối nối lâu ngày lão hóa là có và đáng kể. Chuyện lên ở cc mới giảm tiền điện không phải chỉ mình t mà nhiều anh em bạn bè cũng bảo vậy.
Nếu dây lão hóa đến mức tổn hao như thế thì nhà cháy lâu rồi cụ ơi.
Việc tổn hao điện ngoài việc bị ăn cắp (câu), thì còn do hiệu suất của những cái biến thế, thất thoát do dây nóng.
Dây nóng là do điện trở của đoạn dây từ biến thế đến đồng hồ điện - dây trong nhà đến dụng cụ dùng điện. Dây dẫn điện thường là dây đồng hay dây nhôm.
Nói đến "lão hóa", chắc người ta sẽ nghĩ đễn cái vỏ bọc dây. Vỏ không dẫn điện nên nếu có bị lão hóa thì cũng vẫn chỉ là vỏ bọc, không ảnh hưởng gì đến việc truyền dẫn điện. Chỉ còn mỗi điện trở của sợi dây (cả 2 chiều đi và về). Cái công thức điện trở chung Rt=R1+R2 và P = I2xR, trong đó R1 là điện trở của dụng cụ dùng điện và R2 là của sợi dây thì tổng tổn hao sẽ chia cho cả dụng cụ dùng điện và điện trở dây, dòng điện như nhau. Khi công suất nhỏ, dòng nhỏ thì dùng dây nhỏ (điện trở lớn) thì tổn hao không lớn lắm, nhưng khi công suất lớn dòng lớn thì tổn hao sẽ đáng kể nếu dùng dây không đủ lớn (để điện trở nhỏ). Dây đến đồng hồ thường được nhà điện tính toán đủ để điện trở nhỏ, tốn hao không đáng kể, nhưng từ đồng hồ đến các dụng cụ dùng điện, đặc biệt là các dụng cụ công suất lớn mà dùng dây nhỏ sẽ tạo ra tổn hao lớn. Tổn hao này được tính chung vào hóa đơn hộ sử dụng điện, vì nó xảy ra sau đồng hồ!

BNN

Xe buýt
Việc tổn hao điện ngoài việc bị ăn cắp (câu), thì còn do hiệu suất của những cái biến thế, thất thoát do dây nóng.
Dây nóng là do điện trở của đoạn dây từ biến thế đến đồng hồ điện - dây trong nhà đến dụng cụ dùng điện. Dây dẫn điện thường là dây đồng hay dây nhôm.
Nói đến "lão hóa", chắc người ta sẽ nghĩ đễn cái vỏ bọc dây. Vỏ không dẫn điện nên nếu có bị lão hóa thì cũng vẫn chỉ là vỏ bọc, không ảnh hưởng gì đến việc truyền dẫn điện. Chỉ còn mỗi điện trở của sợi dây (cả 2 chiều đi và về). Cái công thức điện trở chung Rt=R1+R2 và P = I2xR, trong đó R1 là điện trở của dụng cụ dùng điện và R2 là của sợi dây thì tổng tổn hao sẽ chia cho cả dụng cụ dùng điện và điện trở dây, dòng điện như nhau. Khi công suất nhỏ, dòng nhỏ thì dùng dây nhỏ (điện trở lớn) thì tổn hao không lớn lắm, nhưng khi công suất lớn dòng lớn thì tổn hao sẽ đáng kể nếu dùng dây không đủ lớn (để điện trở nhỏ). Dây đến đồng hồ thường được nhà điện tính toán đủ để điện trở nhỏ, tốn hao không đáng kể, nhưng từ đồng hồ đến các dụng cụ dùng điện, đặc biệt là các dụng cụ công suất lớn mà dùng dây nhỏ sẽ tạo ra tổn hao lớn. Tổn hao này được tính chung vào hóa đơn hộ sử dụng điện, vì nó xảy ra sau đồng hồ!
Cụ nói công thức dài quá. Nó đơn giản thế này: nếu tổn hao 50% thì nghĩa là nếu nhà cụ đang đun 2 bếp từ 2000W thì tổn hao trên đường dây là 4000W. Mức nhiệt này đủ đốt cháy cả nhà cụ mấy lần rồi. Khi lão hóa tại các điểm nối điện trở sẽ tăng nhanh hơn. 4000W mà tập trung vài điểm thì nó rất nóng đấy. Tổn hao điện do dùng dây đến 10% đã là con số đáng kể rồi. Mấy ông chém 50% thì hơi quá đà.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói công thức dài quá. Nó đơn giản thế này: nếu tổn hao 50% thì nghĩa là nếu nhà cụ đang đun 2 bếp từ 2000W thì tổn hao trên đường dây là 4000W. Mức nhiệt này đủ đốt cháy cả nhà cụ mấy lần rồi. Khi lão hóa tại các điểm nối điện trở sẽ tăng nhanh hơn. 4000W mà tập trung vài điểm thì nó rất nóng đấy. Tổn hao điện do dùng dây đến 10% đã là con số đáng kể rồi. Mấy ông chém 50% thì hơi quá đà.
Chắc do dài nên bác không đọc?
Bác ra đầu nhà, nhìn cái "các điểm nối" xem nó như thế nào rồi đoán tiếp điện trở tăng lên!
Nhà điện khi tính tiền từ mớ công tơ sẽ đem so sánh với số đo từ trạm biến thế, để biết phải làm tiếp cái gì
Cái con số bác đưa ra chắc nghe từ mấy ông chuyên trà đá, ngày xưa chuyên trốn tiết vật lý (mà hình như bác cũng nghĩ họ vặn xoắn dây lại để nối với nhau như mấy ông thợ vườn?).
Mà tổn hao không phải do điện trở thuần (công suất phản kháng) còn cao hơn mối nối, dây dẫn khá nhiều đấy!
Còn đây là EVN khoe "Năm 2020, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) phấn đấu thực hiện giảm tỷ lệ tổn thất điện năng còn 6,35%, thấp hơn kế hoạch giao đầu năm (6,5%)."

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Tổn thất điện của VN tầm 7%, so với thế giới thuộc dạng tốt trên thế giới, tốt hơn rất nhiều nước phát triển.

BNN

Xe buýt
Chắc do dài nên bác không đọc?
Bác ra đầu nhà, nhìn cái "các điểm nối" xem nó như thế nào rồi đoán tiếp điện trở tăng lên!
Nhà điện khi tính tiền từ mớ công tơ sẽ đem so sánh với số đo từ trạm biến thế, để biết phải làm tiếp cái gì
Cái con số bác đưa ra chắc nghe từ mấy ông chuyên trà đá, ngày xưa chuyên trốn tiết vật lý (mà hình như bác cũng nghĩ họ vặn xoắn dây lại để nối với nhau như mấy ông thợ vườn?).
Mà tổn hao không phải do điện trở thuần (công suất phản kháng) còn cao hơn mối nối, dây dẫn khá nhiều đấy!
Còn đây là EVN khoe "Năm 2020, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) phấn đấu thực hiện giảm tỷ lệ tổn thất điện năng còn 6,35%, thấp hơn kế hoạch giao đầu năm (6,5%)."
Bác không hiểu bài em nói về bác gì đó bảo nhà bác ấy ở quê tổn thất 50%. Còn em là dân chuyên lý bác ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác không hiểu bài em nói về bác gì đó bảo nhà bác ấy ở quê tổn thất 50%. Còn em là dân chuyên lý bác ạ.
Em có đọc phần bác phu nhận cái tỷ lệ 50% kia.
Nhưng bác nhận xét về mấy đầu nối ở dây điện lưới cũng không đúng.
Có thể lúc thi công có thợ không cẩn thận, nhưng họ sẽ nhận ra ngay khi so sánh các chỉ số công tơ để thay ngay cái kẹp nối ấy (họ nhận ra ngay vì chố đó sẽ cháy).
XN lớn nhất của tụi em tiêu thụ khá nhiều điện (cả trạm biến thế và cái máy phát dự phòng đều có công suất 450KVA), nên em rất chú ý những chỗ nối điện, vì nối không tốt, chúng không lão hóa, mà cháy ngay (họ hay dùng từ mô vê).
Ở nhà dù không dùng kẹp, em vẫn dùng mấy cái ống coss để kẹp và bọc chống ẩm, 5-6 năm sau có việc cần thay, bóc ra dây vẫn sáng!