[Funland] So sánh kinh tế, xã hội Việt Nam với Indonesia.

BNN

Xe buýt
Dân VN có 10 đồng, chỉ khai 1 đồng nên GDP tính thiếu là bình thường.
Ví dụ: nhà hàng có doanh thu 100-500 triệu/ngày, nhưng có khi chỉ kê khai 10tr để trốn thuế. Các doanh nghiệp cũng thế. Nên cộng các con số này lại, nó thấp hơn thực tế.
Nhưng sản lượng điện tiêu thụ thì ko dối đc.
Cái này thì em biết rõ.

A98

Xe container
Em ko biết phải nói sao nhưng Indo nó là quốc đảo đông dân nhất thế giời, mà phàm mấy thằng quốc đảo như Nhật, Anh, Úc cực kỳ ổn định, ít lo phải đánh nhau nên lực lưon quân đội cũng ko cần phải nhiều, cảng biển lắm nên giao thương phát triển, các thành phố ven biển nhiều nên thường rất sầm uất. Chính trị ổn định và ít dính vào chiến tranh do ko có xung đột lãnh thổ vois bọn khác.
Nếu tính về độ ổn định thì riêng cái địa lý bọn này em xét còn ổn định hơn cả Việt nam
Chính trị ổn định là do trong nước, bên trong không vững thì có ở trên đảo cũng loạn. Cụ nghĩ thử xem UK đùng một cái ra khỏi EU, thế là ổn định hay không ổn định?

victory_1980

Xe điện
Chính xác thì Việt Nam tính lại quy mô GDP theo khuyến nghị của Cơ quan Thống kê Liên hợp quốc (UNSD)
Theo lời mời của Tổng cục Thống kê Việt Nam, phía IMF đã cử một đoàn công tác sang Việt Nam để giúp rà soát phương pháp đánh giá lại quy mô GDP của Việt Nam.

"Khuyến nghị" nghe nó nhẹ hơn "yêu cầu", tất nhiên là gửi văn bản thì ngôn từ ngoại giao nó nhẹ nhàng rồi. Nhưng e ko rõ nếu VN ko tính lại GDP thì có gặp vấn đề gì trong việc hợp tác vs các tổ chức quốc tế ko?
Thực ra là do cơ quan Thống kê nó làm truyền thông để đỡ bị dư luận chửi thôi. Chứ tính toán hay tính lại là do cơ quan thống kê quốc gia xử lý hết. Bên ngoài nó làm sao biết đc. Chỉ nội tại tự ông thấy, sau khi rà soát phương pháp, rồi do thu thập bị thiếu thôi.
Chẳng nhẽ cơ quan thống kê lại cúi đầu xin lỗi, do khả năng có hạn, nên giờ sửa sai ah?
Việc nó truyền thông, là cũng nằm trong kịch bản cả.

taroko

Xe tải
Dân VN có 10 đồng, chỉ khai 1 đồng nên GDP tính thiếu là bình thường.
Ví dụ: nhà hàng có doanh thu 100-500 triệu/ngày, nhưng có khi chỉ kê khai 10tr để trốn thuế. Các doanh nghiệp cũng thế. Nên cộng các con số này lại, nó thấp hơn thực tế.
Nhưng sản lượng điện tiêu thụ thì ko dối đc.
Rồi, nên GDP đầu người VN nhẽ phải gấp 10 lần thực tế, cao hơn China gấp 3 lần nhỉ ;))

taroko

Xe tải
Trong danh sách Xếp hạng: 25 quốc gia thông minh nhất thế giới, Người Trung Quốc chỉ số IQ đứng thứ 3 thế giới, không thấy Việt nam ta đâu thế mới đau chứ! Thế mà nhiều BốcCờ bẩu người Việt nam Thông mình nhất quả đất!

Được cái chỉ số qg hạnh phúc VN đứng thứ nhì thế giới được rầu ;))

longpasa

Xe tải
Chính trị ổn định là do trong nước, bên trong không vững thì có ở trên đảo cũng loạn. Cụ nghĩ thử xem UK đùng một cái ra khỏi EU, thế là ổn định hay không ổn định?
Thì cụ coi UK đấy, ổn định tới mức nổ ra cách mạng ts mà vẫn giữ được nền quân chủ, sau chiến tranh trăm năm thì gần nhử rút khỏi châu âu chả bị nước nào xâm phạm nổi lãnh thổ. Rút ra khỏi EU thì bọn Anh nó vốn độc lập tương đối với đám EU từ ngày xưa rồi, sẵn có mâu thuẫn thì rút thôi chứ ảnh hưởng gì đâu. Nhiều khi lại là cái may mắn đấy. Ngày trước vua henry chỉ vì yêu anne boleyn mà ly dị catherine, rút khỏi công giáo la mã, cải đạo sang tin lành. Chính vì vậy mà nước Anh tự chủ về tôn giáo, dẹp được ảnh hưởng của La mã lên các vùng đất của mình, không bị lôi kéo vào các cuộc chiến tranh liên miên của châu Âu nữa. Làm tiền đề cho kỷ nguyên vàng của Elizabeth và Victoria.

leobk

Xe tải
Hoá ra Vn gian dối có hệ thống, lừa cộng đồng quốc tế phỏng?
Cụ không nói thế được, mình cung cấp thông tin theo các biến số đầu vào của công thức tính gdp chuẩn quốc tế, đơn vị/tổ chức như wb, imf, adb ... sẽ verify thông tin đó để xác nhận gdp là đúng hay không. Có nhiều thông số mình ẩn đi hoặc ko có dự liệu chuẩn (như kinh tế ngầm chẳng hạn) nên về mặt nào đó mình có thể kìm số gdp mà các tổ chức ở trên ko đủ dữ liệu để verify. Cái này có thể mình làm có chủ đích (như em nói ... giữ gdp thấp để đc vốn ưu đãi, oda hỗ trợ nhiều ... nhặm tận dụng vốn giá rẻ để phát triển), hoặc chính mình cũng ko đủ hệ thống để thu thập thông tin một cách chính xác (công cụ thuế, hoá đơn, dòng tiền).
Việc kìm gdp lợi hơn rất nhiều so với việc có gdp báo cáo cao. Gdp cao thì được tiếng là nước phát triển tốt, nhanh ... bạn bè quốc tế nể phục ... những cái đó ở tầm quốc gia là hoã danh vô thực. Thà giữ gdp thấp để có nhiều đk thuận lợi phát triển, dân giàu, doanh nghiệp mạnh ... mang tiếng nước nghèo cũng được. :))

leobk

Xe tải
chỗ này e chưa hiểu, cụ giải thích e với, GDP làm nghèo đi được, tại sao sản lượng điện lại ko giấu đc vậy cụ?
Em đọc được nhiều thông tin về cơ bản như này cụ :

- GDP thấp mình đc xếp hạng nước nghèo,đc vay vốn lãi thấp, viện trợ oda nhiều ... đại loại được lợi về vốn đầu tu, vốn vay giá thấp để phát triển. Nên mình muốn giữ sổ nghèo thì tìm cách báo cáo, cung cấp thông tin tính gdp sao cho có lợi (tính ra gdp thấp). Hoặc có thể mình cũng ko đủ hệ thống thống kê để biết dc con số chính xác, nên gdp thực tế có thể nó cao hơn gdp công bố. Ví dụ kinh tế ngầm, ko hoá đơn,chứng từ, ko nộp thuế ... thì ko ghi nhận để tính gdp dc.

- sản lượng điện : có một số tổ chức nó nghi ngờ gdp vn là thấp hơn thực tế khi so sánh sản lượng điện vs gdp. Điện là loại sản phẩm ko lưu kho được, ông sản suất ra điện mà ko dùng để tạo ra gia trị thì vô lý.Tổng công suất điện thì có thể ước lượng ra được thông qua sản lượng công bố/doanh thu của các nhà máy điện trên cả nước. Cái này em nghĩ ko giấu đc vì thu thuế, có hoá đơn chứng từ, công suất nhà máy, hiệu suất sản suất, số lượng điện phát ra ... cho nên ông làm ra điện nhiều mà gdp của ông lại thấp, vậy sao ko giảm sản lượng điện ? Tránh lãng phí. Thậm chí mình còn bị thiếu điện, phải mua của Laos và TQ để đáp ứng nhu cầu năng lượng.
Như vậy, sản lượng điện tiêu thụ lớn mà gdp lại thấp là chưa chuẩn nếu so sánh với các nước có cùng mức gdp. Thậm chí sản lượng điện của vn chỉ kém một chút ít so với indonesia, trong khi gdp của indonesia là ngàn tỷ usd.

• Vodka
Reactions: dpl

Gcar

Xe container
Ví dụ kinh tế ngầm, ko hoá đơn,chứng từ, ko nộp thuế ... thì ko ghi nhận để tính gdp dc.
hôm trước cụ nào nói, ta tính lại GDP là tính kinh tế hộ gia đình có đăng ký kinh doanh gì đấy thôi, chứ kinh tế ngầm thì cũng không thể tính được. Tất cả số liệu GDP của ta đều là có số liệu cụ thể, chứ không phải ước đoán.

A98

Xe container
Em đọc được nhiều thông tin về cơ bản như này cụ :

- GDP thấp mình đc xếp hạng nước nghèo,đc vay vốn lãi thấp, viện trợ oda nhiều ... đại loại được lợi về vốn đầu tu, vốn vay giá thấp để phát triển. Nên mình muốn giữ sổ nghèo thì tìm cách báo cáo, cung cấp thông tin tính gdp sao cho có lợi (tính ra gdp thấp). Hoặc có thể mình cũng ko đủ hệ thống thống kê để biết dc con số chính xác, nên gdp thực tế có thể nó cao hơn gdp công bố. Ví dụ kinh tế ngầm, ko hoá đơn,chứng từ, ko nộp thuế ... thì ko ghi nhận để tính gdp dc.

- sản lượng điện : có một số tổ chức nó nghi ngờ gdp vn là thấp hơn thực tế khi so sánh sản lượng điện vs gdp. Điện là loại sản phẩm ko lưu kho được, ông sản suất ra điện mà ko dùng để tạo ra gia trị thì vô lý.Tổng công suất điện thì có thể ước lượng ra được thông qua sản lượng công bố/doanh thu của các nhà máy điện trên cả nước. Cái này em nghĩ ko giấu đc vì thu thuế, có hoá đơn chứng từ, công suất nhà máy, hiệu suất sản suất, số lượng điện phát ra ... cho nên ông làm ra điện nhiều mà gdp của ông lại thấp, vậy sao ko giảm sản lượng điện ? Tránh lãng phí. Thậm chí mình còn bị thiếu điện, phải mua của Laos và TQ để đáp ứng nhu cầu năng lượng.
Như vậy, sản lượng điện tiêu thụ lớn mà gdp lại thấp là chưa chuẩn nếu so sánh với các nước có cùng mức gdp. Thậm chí sản lượng điện của vn chỉ kém một chút ít so với indonesia, trong khi gdp của indonesia là ngàn tỷ usd.
Sản lượng điện của VN chỉ thua UK một chút, nhưng rõ ràng quy mô kinh tế của VN còn thua UK nhiều lần. Như vậy điện là chưa đủ để đánh giá.

Gcar

Xe container
Sản lượng điện của VN chỉ thua UK một chút, nhưng rõ ràng quy mô kinh tế của VN còn thua UK nhiều lần. Như vậy điện là chưa đủ để đánh giá.
giờ đem 2 thằng Việt Anh ra vật nhau chưa tính hạt nhân thì chắc mình bắt kèo VN cho chắc! :D

A98

Xe container
giờ đem 2 thằng Việt Anh ra vật nhau chưa tính hạt nhân thì chắc mình bắt kèo VN cho chắc! :D
Thế thì nói làm gì cụ. Thằng Anh nhợn giờ đến một biên đội tàu chiến còn chả điều được, nếu ở cạnh nhau, và không dùng nuke, VN đập chết ăn thịt. Giá trị của nuke là thế.

leobk

Xe tải
Ông Cóc Kụ này không nghĩ nổi thế đâu. Đầu óc đơn giản mà.

Nội việc Mỹ nó khép VN và TQ vào danh sách thao túng tiền tệ là đủ hiểu nó bảo mình định giá đồng nội tệ thấp làm GDP thấp theo.
Vâng cụ. Trong lịch sử Mỹ nó đã quy các nước sau vào danh sách thao túm tiền tệ : TQ, Đài loan, Hàn Quốc, Nhật bản ... trong đó thằng TQ bị nêu nhiều lần nhất ... và các nước bị nêu tên trong danh sách này trước đây giờ hầu hết là các nước có nền kinh tế phát triển. Có vẻ các tín hiệu đang cho thấy VN mình đang đi theo con đường này. Về mô hình mình có nhiều điểm giống các nước trên ở chế độ tập quyền trung ương và trung ương đang làm rất tốt để phát triển đất nước vì lợi ích quốc gia, dân tộc. Mình khác thằng HQ, ĐL và NB ở chỗ mình tự chủ về ngoại giao, an ninh quốc phòng ... mấy ông kia thì phụ thuộc vào Mỹ trong chính sách ngoại giao và an ninh.

• Vodka
Reactions: A98

Gcar

Xe container
Điện, thép.. là những chỉ số cảnh báo sớm. Nó cho biết trước 10 năm sau công nghiệp sẽ thế nào, và công nghiệp sẽ cho biết sớm 10 năm sau kinh tế sẽ thế nào. Muốn vượt Việt Nam thì trước hết phải vượt về điện, thép cái đã.

leobk

Xe tải
hôm trước cụ nào nói, ta tính lại GDP là tính kinh tế hộ gia đình có đăng ký kinh doanh gì đấy thôi, chứ kinh tế ngầm thì cũng không thể tính được. Tất cả số liệu GDP của ta đều là có số liệu cụ thể, chứ không phải ước đoán.
Vâng cụ ... do mình ko có đủ hệ thống để thu thập thông tin, mấy cái đó chưa quản lý đc. Đi mua trà đá, cắt tóc ... thậm chí sang tên bds chưa sổ đỏ cũng ko có hoa đơn, nộp thuế mà.

leobk

Xe tải
Cái này em ko chắc, cần xem thêm cơ cấu kinh tế, cơ cấu sử dụng điện của UK như nào, nó là trung tâm tài chính, dịch vụ thì có khi ko cần điện nhiều. Mình mà sản suất, nhà xưởng máy móc nhiều thì lượng điện tiêu thụ cũng cao, mình cũng đông dân hơn nữa nên chắc mức tiêu thụ cũng cao hơn.

anyway, chỉ số điện cũng chỉ là một tham số để xem xét, chưa thể đủ để đánh giá.