So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Rất đơn giản là bác dùng cái gì đó bằng kim loại (để khỏi cháy do phát nóng của chip led) che không cho ánh sáng hắt xuống dưới choá thì sẽ hết chói. Em thì em dùng vỏ quả pin tiểu cắt ra chụp vào đầu bóng để che bớt ánh sáng. Đây là em làm đối với choá phản xạ nhé
Ôi chưa hỏi cung đã khai hết bản quyền rồi kìa, kekeke. Cái ý của cụ khi nào e sẽ xin phép làm cái clip từ để hướng dẫn cho toàn thể anh em dùng vậy.
Khuyến cáo: Vỏ pin tiểu theo cách của cụ C180K chỉ CỰC KỲ PHÙ HỢP với XHP70 L7 thôi nhé hiii. Tất nhiên là ở chóa phản xạ, còn đã xài projector rồi thì miễn bàn ^^

MinhPT

Xe tăng
Rất đơn giản là bác dùng cái gì đó bằng kim loại (để khỏi cháy do phát nóng của chip led) che không cho ánh sáng hắt xuống dưới choá thì sẽ hết chói. Em thì em dùng vỏ quả pin tiểu cắt ra chụp vào đầu bóng để che bớt ánh sáng. Đây là em làm đối với choá phản xạ nhé
Vâng, Đó là cách chắn sáng cho cái đèn dùng pha phản xạ trực tiếp là đúng rồi ạ.
Để mình chụp hình rồi share luôn.

Thunglife43

Xe tải

Choá phản xạ giống của em à cụ C180K ?

Không biết cụ đã được trải nghiệm những loại led gì mà CHÓI CHANG ghê vậy ạ? cụ đưa lên để anh em còn tránh cụ nhé ^^.
Đặc sản chói chang thì ở mình gặp nhiều mà cụ. Em nhìn video test mấy con XHP70 này là biết nó chói rồi :))

C180K

Xe buýt

Đặc sản chói chang thì ở mình gặp nhiều mà cụ. Em nhìn video test mấy con XHP70 này là biết nó chói rồi :))
Không cụ ạ, nhưng chóa của cụ mà che phần ánh sáng hắt xuống dưới em đồ còn ngon hơn chóa của em vì của cụ còn thêm cái nắp chống chói sẵn. Bóng của em H7, nếu H4 em lắp sang xe cụ để thử luôn

Thunglife43

Xe tải
Không cụ ạ, nhưng chóa của cụ mà che phần ánh sáng hắt xuống dưới em đồ còn ngon hơn chóa của em vì của cụ còn thêm cái nắp chống chói sẵn. Bóng của em H7, nếu H4 em lắp sang xe cụ để thử luôn
Vâng, của em H4 cụ à, em dùng halogen thấy rất ưng cái đèn này, cos thấp vừa phải, pha thì cao hơn hẳn cos.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

:).
Cụ cầm bóng bật sáng lên xong nhìn vào thì đương nhiên là chói, đèn dầu còn chói nữa là led.
Còn một số loại led mà sửu nhi hay gắn cho xe máy màu mè đó, cực chói nhưng chẳng soi đc cái gì cả, hoặc led mà tim led đắp xung quanh thân bóng tưởng sáng lắm, lại rẻ tiền nữa nhưng mà lắp vào thì ôi thôi. :))
E xin phép phân tích thêm chút nhé:
- Chóa của cụ gọi là chóa phản xạ vì ánh sáng được phản xạ qua thành chóa để định hướng ánh sáng. Chân bóng của cụ là H4, sử dụng chung cho tim pha và cos, tim cos trong halogen H4 đã có một cái máng phía dưới để chống hắt sáng xuống phần dưới chóa gây phản xạ ngược lên cao chọc vào mắt người đối diện.
- Thiết kế của L7 tim led được đặt vị trí giữa phần vát V nên cũng hạn chế một phần khi nhìn ở khoảng cách gần vì không thấy trực tiếp tim led (hình đính kèm, e phải PTS tí ko lại bị coi là quảng cáo :D)
- Các chóa phản xạ luôn được tính toán để phản xạ ánh sáng đúng đến các vị trí thiết kế (chiếu gần, chiếu xa,...) và thiết kế này lấy tim bóng halogen làm chuẩn. Các bóng led hoặc xenon mô phỏng lại vị trí đó nhưng tim to hơn (vì tim halogen dạng miso thẳng và nhỏ). Do đó có một phần ánh sáng sẽ phản xạ không chính xác gây chói, nhưng không phải là chói chang như cụ nghĩ đâu, sự chói chang đó được mang tên xenon với bầu khí to tướng hoặc led lởm thôi, kể cả Philips Ultinon vẫn bị chói nhé cụ.

Xe nào cũng cos thấp pha cao vì cos là chiếu gần còn pha là chiếu xa cụ nhé :)
Thân ái :)

Chỉnh sửa cuối:

Fordmegaidep

Xe buýt
hi các cụ,
các cụ cho hỏi nhờ tí ạ.
Con led loại nào (H..) thì lắp vào xe kia Cerato được ạ, lắp vào cos có bi sẵn...thì nó có cải thiện đc độ sáng so với halogen a hải lắp ko?
giá tiền bao nhiêu 01 đôi.
cám ơn các cụ

maybayfun

Xe buýt
:).
Cụ cầm bóng bật sáng lên xong nhìn vào thì đương nhiên là chói, đèn dầu còn chói nữa là led.
Còn một số loại led mà sửu nhi hay gắn cho xe máy màu mè đó, cực chói nhưng chẳng soi đc cái gì cả, hoặc led mà tim led đắp xung quanh thân bóng tưởng sáng lắm, lại rẻ tiền nữa nhưng mà lắp vào thì ôi thôi. :))
E xin phép phân tích thêm chút nhé:
- Chóa của cụ gọi là chóa phản xạ vì ánh sáng được phản xạ qua thành chóa để định hướng ánh sáng. Chân bóng của cụ là H4, sử dụng chung cho tim pha và cos, tim cos trong halogen H4 đã có một cái máng phía dưới để chống hắt sáng xuống phần dưới chóa gây phản xạ ngược lên cao chọc vào mắt người đối diện.
- Thiết kế của L7 tim led được đặt vị trí giữa phần vát V nên cũng hạn chế một phần khi nhìn ở khoảng cách gần vì không thấy trực tiếp tim led (hình đính kèm, e phải PTS tí ko lại bị coi là quảng cáo :D)
- Các chóa phản xạ luôn được tính toán để phản xạ ánh sáng đúng đến các vị trí thiết kế (chiếu gần, chiếu xa,...) và thiết kế này lấy tim bóng halogen làm chuẩn. Các bóng led hoặc xenon mô phỏng lại vị trí đó nhưng tim to hơn (vì tim halogen dạng miso thẳng và nhỏ). Do đó có một phần ánh sáng sẽ phản xạ không chính xác gây chói, nhưng không phải là chói chang như cụ nghĩ đâu, sự chói chang đó được mang tên xenon với bầu khí to tướng hoặc led lởm thôi, kể cả Philips Ultinon vẫn bị chói nhé cụ.

Xe nào cũng cos thấp pha cao vì cos là chiếu gần còn pha là chiếu xa cụ nhé :)
Thân ái :)

Cụ cho em hỏi bộ Cos của Escape 2011 có lắp được bóng XHP70 L7 không cụ?

Thunglife43

Xe tải
Cụ Mr raul có video demo XHP70 L7 lắp cho morning slx 2009 không gửi em nghiên cứu phát.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
hi các cụ,
các cụ cho hỏi nhờ tí ạ.
Con led loại nào (H..) thì lắp vào xe kia Cerato được ạ, lắp vào cos có bi sẵn...thì nó có cải thiện đc độ sáng so với halogen a hải lắp ko?
giá tiền bao nhiêu 01 đôi.
cám ơn các cụ
Hii, xe cụ đời nhiêu?
Chân cụ là H7, nhưng lắp đc thì phải gắn thêm kit mới bắt đc vào ngàm cụ nhé.
Cụ xem cái hộc ngàm của cụ như thế nào? Có phải loại kit giống chân đế bóng k nhé, e gởi kèm hình đấy.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

phungquyph3

Xe hơi
Hii, cụ nói chưa đúng hẳn.
Ví như này, e và cụ cùng sống trong 1 môi trường, nhưng cụ chăm tập thể thao thì cơ thể cụ khoẻ hơn e. Chip là rất quan trọng nhưng các bộ phận cấu thành ko thể ko nói đến, vì thế cụ chủ thớt mới phải phân tích kỹ mà. Điều quyết định nữa là vị trí chip có gần đúng với vị trí tim halogen để đảm bảo về tiêu cự và phản xạ ánh sáng khi qua choá nữa ạ.
Em biết cụ bán đèn nên cụ pr sp thôi. Chả nhẽ tàu nó sx nó lại ngu ko đo tim bóng ạ. Hôm nào em bệ cho cụ cỡ 10 loại xhp 50 của 10 xưởng cho cụ xem. Tim led y như nhau

MinhPT

Xe tăng
Em biết cụ bán đèn nên cụ pr sp thôi. Chả nhẽ tàu nó sx nó lại ngu ko đo tim bóng ạ. Hôm nào em bệ cho cụ cỡ 10 loại xhp 50 của 10 xưởng cho cụ xem. Tim led y như nhau
Chắc chắn rồi, người ta sản xuất cũng tính toán rồi. Cùng dùng 1 chip LED công suất lớn như XHP50 hay XHP70 trong bài đầu của mình thì chuẩn như Halogen nếu là các loại bóng phổ thông H7, H4.
Thực tế mình mua 1 cặp H13 thì ko chuẩn tim đèn bác ạ.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, e PR là đương nhiên :D
Tàu nó ko ngu, nó ngu thì nó k phát triển như vậy, cụ nói 10 cái y như nhau, vậy cụ giải thích hộ e cái hình e gởi kèm xem cái tim nó y như nhau chỗ nào? Đơn giản vậy thôi ạ.
Tất nhiên đã dùng đến chip cree thì họ phải tính toán, nhưng k ông nào giống ông nào nhé, cụ so sánh P70 và L7 thì sẽ thấy ngay, đặc biệt là dùng thực tế. Ngay cả cùng hãng sản xuất cũng khác nhau rồi cụ nhé, cụ nên tìm hiểu L5 và L7 kỹ đi đã. Hiii ^^
Như cụ Minh nói, tuỳ từng chân nó lại còn có sự lệch lạc nhau nữa cơ. Cụ mà mua cho e 10 bộ xhp50 của 10 hãng thì quả thực e hâm mộ cụ thật, chịu chơi cực luôn, e xin hầu cụ bữa nhậu tè le :)

Chỉnh sửa cuối:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

Matizcoi

Xe cút kít
Bác thực địa chưa, lếu chưa thì đúng dồi :D
Em châm kíu mãi mới quyết thay mắt cho vợ già Spectra 2003, hùi trước rón rén lắm, nhưng từ lúc lắp vào tự tin đá pha hẳn, trạng chết chúa cũng băng hà nhá khà khà.