So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Rất đơn giản là bác dùng cái gì đó bằng kim loại (để khỏi cháy do phát nóng của chip led) che không cho ánh sáng hắt xuống dưới choá thì sẽ hết chói. Em thì em dùng vỏ quả pin tiểu cắt ra chụp vào đầu bóng để che bớt ánh sáng. Đây là em làm đối với choá phản xạ nhé
cụ chụp e xem cụ che kiêu gì đc ko? e dùng LEd mà chói quá xe nào cũng tưởng e bật pha

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
cụ chụp e xem cụ che kiêu gì đc ko? e dùng LEd mà chói quá xe nào cũng tưởng e bật pha
Cụ dùng led gì mà chói vậy ạ? Cụ đã chỉnh cos chúi xg chưa? Nguyên lý thì chỉ là làm sao che đc phần ánh sáng thừa hắt xg dưới choá, còn cách làm thì có thể khác nhau và tuỳ từng loại bóng xem có phù hơpk với từng cách độ chế hay ko?

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng led gì mà chói vậy ạ? Cụ đã chỉnh cos chúi xg chưa? Nguyên lý thì chỉ là làm sao che đc phần ánh sáng thừa hắt xg dưới choá, còn cách làm thì có thể khác nhau và tuỳ từng loại bóng xem có phù hơpk với từng cách độ chế hay ko?
em đang dùng cái loại mà các cụ goi là XPH 50 đấy, chân bóng H11 lắp vào cho altis 2015 giắc cắm điện còn lệch k khớp cơ cụ. phải dán băng dính vào chỗ dây cắm k có nó tuột ra mất. cụ hướng dẫn em cách che bóng đi với

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
em đang dùng cái loại mà các cụ goi là XPH 50 đấy, chân bóng H11 lắp vào cho altis 2015 giắc cắm điện còn lệch k khớp cơ cụ. phải dán băng dính vào chỗ dây cắm k có nó tuột ra mất. cụ hướng dẫn em cách che bóng đi với
Vậy thì cụ mua phải loại gì rồi e k rõ, cụ vui lòng up ảnh lên cho anh em còn tránh nhé. Nhiều cụ cứ bảo là thg nào cũng như nhau, nhưng đến cái giắc cắm nó k làm cho tử tế thì e sa mạc lời.
Gởi cụ xem chân H11 của L7 nhé.
E cũng xin phép cụ Minh C180K up lại cái ảnh cụ chế để mọi ng tham khảo, e sẽ làm một clip để hướng dẫn lại cách của cụ Minh cho các cụ, nhưng cách này chỉ áp dụng vừa đc L5, L7 thôi ạ ^^
Hình khá mờ nên khó nhìn, cụ Minh rảnh thì chụp lại cho các cụ ý định hình nhé.

Xperia ZZ

Xe tăng
Em góp vui với bộ đèn full led xe em.

1. Cos Led XHP70 L7

2. Cos + Gầm Led R4

3. Cos + Gầm + Fa Led R4

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cụ mua phải loại gì rồi e k rõ, cụ vui lòng up ảnh lên cho anh em còn tránh nhé. Nhiều cụ cứ bảo là thg nào cũng như nhau, nhưng đến cái giắc cắm nó k làm cho tử tế thì e sa mạc lời.
Gởi cụ xem chân H11 của L7 nhé.
E cũng xin phép cụ Minh C180K up lại cái ảnh cụ chế để mọi ng tham khảo, e sẽ làm một clip để hướng dẫn lại cách của cụ Minh cho các cụ, nhưng cách này chỉ áp dụng vừa đc L5, L7 thôi ạ ^^
Hình khá mờ nên khó nhìn, cụ Minh rảnh thì chụp lại cho các cụ ý định hình nhé.

cụ bán thì cụ cứ bán thôi, còn e lắp thì e lắp rồi. lúc mua thì cụ nào cung bảo hàng mình tốt cả chứ có bao giờ chê hàng mình xấu đâu. Còn đây là loại cụ đang chê và e đang lắp, chân H11 đúng như cụ gửi và lắp cho altis 2015 ko vừa chân cắm. giải pháp ko vừa e cũng đã dán băng dính r do cái lẫy nó khác giắc của xe.

Bjo em chỉ muốn hỏi cụ ở trên bảo làm thế nào để hạn chế chói xe khác ( em ko có nhu cầu mua hàng nữa nên cụ ko cần cãi nhau làm gì cho mất thoi gian). Em chỉ cần tư vấn thôi. Cám ơn cụ

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
cụ bán thì cụ cứ bán thôi, còn e lắp thì e lắp rồi. lúc mua thì cụ nào cung bảo hàng mình tốt cả chứ có bao giờ chê hàng mình xấu đâu. Còn đây là loại cụ đang chê và e đang lắp, chân H11 đúng như cụ gửi và lắp cho altis 2015 ko vừa chân cắm. giải pháp ko vừa e cũng đã dán băng dính r do cái lẫy nó khác giắc của xe.

Bjo em chỉ muốn hỏi cụ ở trên bảo làm thế nào để hạn chế chói xe khác ( em ko có nhu cầu mua hàng nữa nên cụ ko cần cãi nhau làm gì cho mất thoi gian). Em chỉ cần tư vấn thôi. Cám ơn cụ

Hii, e k bảo cụ phải mua thêm, e cũng chả bao giờ bán loại đó, hình ảnh làm sao để khắc phục thì e đưa lên rồi, cụ cảm thấy làm đc thì làm thôi, cảm ơn cụ đã chia sẻ.
E k chê mà là cụ chê nhé, vấn đề la e k bán loại mà cụ đăng.
Nếu cụ hỏi ai là bạn hàng của e thì đều nhận đc câu nói của e trước, ưng thì e lấy xèng, ko ưng buộc trả lại e, e k phải là ng quá mê xèng đâu, đầu tiên phải là ưng thì e mới lấy, còn ko ưng e đòi lại hàng e ngay nhé. E luôn tư vấn rõ ràng, ko hám xèng đến mức đem con bỏ chợ đâu ạ ^^

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng

Bác chế cái chắn sáng thế này, nhưng làm cái miếng chắn to lên, đây là cái thử, còn cái thật đang lắp trong xe (xe máy, bóng H4)

Hình chiếu sáng khi cos:

Và pha:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Bác chế cái chắn sáng thế này, nhưng làm cái miếng chắn to lên, đây là cái thử, còn cái thật đang lắp trong xe (xe máy, bóng H4)

Hình chiếu sáng khi cos:

Và pha:

Theo e nghĩ ko ổn lắm, từ tim nguòn sáng phải chắn ánh sáng hắt xuống phoá dưới choá mới là gây chói. Chứ chắn kiểu này chỉ chống chói khi nhìn gần thôi, cụ để ý bóng halogen H4 mà xem. E thấy làm theo cách cụ C180K ổn hơn nhiều, chặn phản xạ từ nguồn phát sáng luôn.
Nhưng cũng chỉ là cảm quan thôi ạ, các cụ cứ việc ngâm kíu hiii

MinhPT

Xe tăng
Theo e nghĩ ko ổn lắm, từ tim nguòn sáng phải chắn ánh sáng hắt xuống phoá dưới choá mới là gây chói. Chứ chắn kiểu này chỉ chống chói khi nhìn gần thôi, cụ để ý bóng halogen H4 mà xem. E thấy làm theo cách cụ C180K ổn hơn nhiều, chặn phản xạ từ nguồn phát sáng luôn.
Nhưng cũng chỉ là cảm quan thôi ạ, các cụ cứ việc ngâm kíu hiii
Bác làm nghề bán đèn LED mà phát biểu vậy dễ gây hoang mang cho người thường quá.
Bóng H4 (mình đã nói rõ là H4), loại này chip LED nằm trên và dưới, cos thì sáng 1 chip LED mặt trên thôi, làm gì có hắt sáng xuống dưới mà cần chắn. Loại này chỉ bị chói do chiếu từ nhân LED trực tiếp ra ngoài, nên mình làm cái chắn sáng che ánh sáng này chiếu vào mắt người đối diện. Thực tế làm cái chắn to hơn cái này, và ảnh trên là đèn xe máy Liberty.
Khi bật pha thì sáng cả 2 chip LED mặt trên và dưới.

Mình ko biết cách làm của bác C180K, có thể LED của bác ấy loại khác ạ.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Bác làm nghề bán đèn LED mà phát biểu vậy dễ gây hoang mang cho người thường quá.
Bóng H4 (mình đã nói rõ là H4), loại này chip LED nằm trên và dưới, cos thì sáng 1 chip LED mặt trên thôi, làm gì có hắt sáng xuống dưới mà cần chắn. Loại này chỉ bị chói do chiếu từ nhân LED trực tiếp ra ngoài, nên mình làm cái chắn sáng che ánh sáng này chiếu vào mắt người đối diện. Thực tế làm cái chắn to hơn cái này, và ảnh trên là đèn xe máy Liberty.

Vâng, xin lỗi cụ vì e ko đọc kỹ, e lại đang nói về chân H7 ạ, vì duy nhất có cụ C180k phản ảnh là khó chịu với ánh sáng hơi chói ở focus 2009. Còn chân H4 chưa có ai kêu chói, e cũng phân tích từ trên rồi, tim led nằm ở đg vát V nên k gây chói khi nhìn trực tiếp ở cự ly gần, kể cả cụ chế như vậy nhưng cũng chỉ là chống chói trực tiếp từ cự ly gần thôi.
Với ô tô thì xe nào H4 gần như cũng có chụp chống chói trực diện rồi.
E cũng k sợ hoang mang vì ở vn có hàng chục hãng xe, mỗi hãng có hàng chục dòng xe, mỗi dòng có hàng chục đời xe với hàng chục loại chân bóng. Thử hỏi ai bảo am hiểu hết ạ? E cũng k sợ là bị nói nọ nói kia, cốt yếu nhất là khách phải hài lòng, một khi k hài lòng e nhất quyết thu về k bán cụ ạ :)
Hii, còn về chip led trên dưới là loại của cụ và L7 thôi ạ, chứ cụ chưa biết và chưa xài L5 rồi, tim hai bên và đc thiết kế thêm chụp chống chói nhé. Lên pha là tắt cos hệt như halogen, nhưng cho cos còn mạnh hơn cả L7 cơ ạ. Loại này cực kỳ tốt với các choá bị chia hai phần trên xe máy như Jupiter hoặc các choá dẹt, thấp cụ ạ.
E cũng thấy may mắn khi khách hàng toàn là những ng đam mê kỹ thuật và sáng tạo, hầu hết đều tự làm để thoả mãn đam mê, những thứ e biết chỉ là hạt cát trên sa mạc nên e k có gì ngại đâu ạ ^^
E gởi các cụ ít hình L5 tham khảo nhé

Chỉnh sửa cuối:

forever188

[Tịch thu bằng lái]

Hình chiếu sáng khi cos:

Và pha:

Em cám ơn cụ đã chia sẻ. Có mỗi cụ mang tính xây dựng và giải đáp thắc mắc.

Cụ cho em hỏi bóng em h11 sáng cả 2 led trên và dưới thì e phải che led mặt nào vậy? Xe e bóng cos và pha riêng biệt.

Matizcoi

Xe cút kít

Bác có cần chuột bạch chân H4 ko qua Hà Đông em cho xem, xe cỏ của em lắp đấy, em còn dùng tuốc nơ vít vặn cho cos ngỏng cao hơn bình thường nhưng chưa ai kêu chói mắt cả, hay đèn chưa đủ độ nhể :D

MinhPT

Xe tăng
Em cám ơn cụ đã chia sẻ. Có mỗi cụ mang tính xây dựng và giải đáp thắc mắc.

Cụ cho em hỏi bóng em h11 sáng cả 2 led trên và dưới thì e phải che led mặt nào vậy? Xe e bóng cos và pha riêng biệt.
Mình chưa lắp H11 vào Altis 2015 nên chưa biết, cứ hỏi bác thông tin cho rõ:
1. Bác hỏi về đèn cos phải không? Cos là chóa phản xạ chứ ko phải có thấu kính (projector) phải không? Khi lắp LED có 2 nhân thì có phải 2 nhân nằm ngang, không phải là 1 cái trên 1 cái dưới như H4?
2. Bác bị chói là nhìn vào nhân LED hay vào mặt pha. Xác định đúng thì mới tìm cách xử lý bác ạ.

Bác chụp hình anh sáng chiếu lên tường xem nó đang thế nào?

MinhPT

Xe tăng
Bác có cần chuột bạch chân H4 ko qua Hà Đông em cho xem, xe cỏ của em lắp đấy, em còn dùng tuốc nơ vít vặn cho cos ngỏng cao hơn bình thường nhưng chưa ai kêu chói mắt cả, hay đèn chưa đủ độ nhể :D
Nếu là oto hay xe có cái chụp chắn ở đầu đèn thì thường không chói mắt bác ạ. Nhưng mà bác chụp hình khi bật cos chiếu vào tường rồi post lên đây xem.

Hình trên mình chụp đèn xe máy Liberty, bóng H4, cos và pha. Nguyên bản xe không có cái chắn ánh sáng từ bóng ra trực tiếp, nên chói người đối diện ạ

forever188

[Tịch thu bằng lái]

Mình chưa lắp H11 vào Altis 2015 nên chưa biết, cứ hỏi bác thông tin cho rõ:
1. Bác hỏi về đèn cos phải không? Cos là chóa phản xạ chứ ko phải có thấu kính (projector) phải không? Khi lắp LED có 2 nhân thì có phải 2 nhân nằm ngang, không phải là 1 cái trên 1 cái dưới như H4?
2. Bác bị chói là nhìn vào nhân LED hay vào mặt pha. Xác định đúng thì mới tìm cách xử lý bác ạ.

Bác chụp hình anh sáng chiếu lên tường xem nó đang thế nào?
1. E đang hỏi về đèn cos xe em là choá phản xạ k có bi. Đúng như cụ nói là 2 nhân nằm ngang
2. Bị chói khi nhìn vào mặt đèn cos cụ ah.
Em gửi cụ ảnh cụ xem giúp em cần phải che thế nào để đỡ chói với ạ. Em cám ơn cụ

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là oto hay xe có cái chụp chắn ở đầu đèn thì thường không chói mắt bác ạ. Nhưng mà bác chụp hình khi bật cos chiếu vào tường rồi post lên đây xem.

Hình trên mình chụp đèn xe máy Liberty, bóng H4, cos và pha. Nguyên bản xe không có cái chắn ánh sáng từ bóng ra trực tiếp, nên chói người đối diện ạ
Xe em có cái chụp đầu đèn nhung 2 nhân lại nằm ngang nên cái chụp k có tác dung thì phải. E thấy nó chỉ che dc khi 2 nhân nằm dọc