So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, đúng rồi.
Hàng bác có là loại này phải không: https://www.alibaba.com/product-detail/2017-L7-H7-Car-LED-Headlights_60576615245.html?s=p
Cái bóng mình so sánh: 1 to dùng XHP70, 1 nhỏ dùng XHP50. Chất lượng build tốt hay kèm thì đúng là phải review, giống như mình test độ sáng ấy, nhưng mà mình ko có bóng của bác, nên ko so sánh được. Nếu bác làm nghề thì thỉnh thoảng nghịch vui như mình cho thư giãn.

Đo đạc kích thước vật lý:

Cưa chân xem nội bên trong có gì nhé:

Đo công suất tiêu thụ thực tế, đã có ở bài đầu.
Ngoài ra còn đo nhiệt độ nữa, nhưng lại chưa chụp lại cái ảnh nào.
Dạ test sáng, đo dòng, kích thước, công suất thì ok.
Thử vào choá và đánh giá cũng ok
Cơ mà bước phẫu thuật thì e k chơi đâu ạ :D.
Vả lại youtube cũng có nhiều bài phân tích và phẫu thuật rồi nên e làm có khi lại thành thừa và lãng phí hiii.
Quan trọng nhất vẫn là vị trí tim led có đảm bảo đúng vị trí tiêu cự như halogen ko thì phản xạ ánh sáng mới tốt được.
Chứ nhiều shop quảng cáo loại led là trục 4 chiều có 4 tim led to tướng nhưng chói xe nguợc lắm ạ (hình dưới) mà hiệu quả chiếu sáng nói k ngoa soi đom đóm khéo phê hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
L7 hay p70.... Hay gì đó là tên do bọn tàu đặt.cquan trọng là con chip led cụ ak
Hii, cụ nói chưa đúng hẳn.
Ví như này, e và cụ cùng sống trong 1 môi trường, nhưng cụ chăm tập thể thao thì cơ thể cụ khoẻ hơn e. Chip là rất quan trọng nhưng các bộ phận cấu thành ko thể ko nói đến, vì thế cụ chủ thớt mới phải phân tích kỹ mà. Điều quyết định nữa là vị trí chip có gần đúng với vị trí tim halogen để đảm bảo về tiêu cự và phản xạ ánh sáng khi qua choá nữa ạ.

dapchan

Xe tải
Hii, cụ nói chưa đúng hẳn.
Ví như này, e và cụ cùng sống trong 1 môi trường, nhưng cụ chăm tập thể thao thì cơ thể cụ khoẻ hơn e. Chip là rất quan trọng nhưng các bộ phận cấu thành ko thể ko nói đến, vì thế cụ chủ thớt mới phải phân tích kỹ mà. Điều quyết định nữa là vị trí chip có gần đúng với vị trí tim halogen để đảm bảo về tiêu cự và phản xạ ánh sáng khi qua choá nữa ạ.
Em hỏi cụ sao giá cụ bán lại đắt hơn những 500 k vậy?

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Dạ ở đây ko nói chuyện buôn bán cụ ạ.
Để tìm đc câu trả lời thì cụ phải tìm hiểu kỹ hơn đi đã, cụ xem mặt bằng ở VN ra sao, chế độ hậu mãi bảo hành thế nào thì mới quyết và nói chính xác đc.
Còn ko thì cụ có thể đặt hàng nc ngoài hoặc nhờ ai đó đặt ở những trang mà cụ cảm thấy dám gán niềm tin vào đó, nếu có vấn đề thì cụ cũng phải tự lo mà, đúng k ạ?
Ps: cụ cứ tìm chỗ nào rẻ mà chính xác là L7, mã hàng đang đc tin dùng vì chất lượng nhất hiện nay đã cụ nhé. Hii
Còn nếu cụ tìm mà có chỗ bán đc với giá của cụ yêu cầu thì ới e tiếng, mời cụ làm đầu mối, e nhập vào tung toé ^^

MinhPT

Xe tăng
Dạ ở đây ko nói chuyện buôn bán cụ ạ.
Để tìm đc câu trả lời thì cụ phải tìm hiểu kỹ hơn đi đã, cụ xem mặt bằng ở VN ra sao, chế độ hậu mãi bảo hành thế nào thì mới quyết và nói chính xác đc.
Còn ko thì cụ có thể đặt hàng nc ngoài hoặc nhờ ai đó đặt ở những trang mà cụ cảm thấy dám gán niềm tin vào đó, nếu có vấn đề thì cụ cũng phải tự lo mà, đúng k ạ?
Ps: cụ cứ tìm chỗ nào rẻ mà chính xác là L7, mã hàng đang đc tin dùng vì chất lượng nhất hiện nay đã cụ nhé. Hii
Còn nếu cụ tìm mà có chỗ bán đc với giá của cụ yêu cầu thì ới e tiếng, mời cụ làm đầu mối, e nhập vào tung toé ^^
Link mua LED L7 ví dụ ở trên rồi, giá mua thì tầm như cặp mình mua thôi, nhưng mọi người buôn bán phải có công và lãi, thêm nữa là họ phải bảo chịu trách nhiệm bảo hành, tức là nếu phải đổi thì họ mất tiền và thời gian gửi lại bên tàu.
Chỉ sợ gặp các cửa hàng ăn dầy, mua hàng không chất lượng rồi bán giá lại cao, hoặc bán mà không bảo hành.

Trong bài test này, mình dùng bóng đã chụp rõ hình, có đo cả kích thước đấy.
Bạn mua hàng hỏi ở VN hỏi họ đo thực tế xem thông số thế nào? Lăp vào xe đúng như thỏa thuận thì lắp.

Còn mình là dân amateur, mua về thử nghiệm, lắp được mỗi đôi nhỏ, đôi to ko lắp vừa xe.
Đây là hình ảnh thực tế lắp LED H7 XHP70 đèn cos Santafe của bác cclass

:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Link mua LED L7 ví dụ ở trên rồi, giá mua thì tầm như cặp mình mua thôi, nhưng mọi người buôn bán phải có công và lãi, thêm nữa là họ phải bảo chịu trách nhiệm bảo hành, tức là nếu phải đổi thì họ mất tiền và thời gian gửi lại bên tàu.
Chỉ sợ gặp các cửa hàng ăn dầy, mua hàng không chất lượng rồi bán giá lại cao, hoặc bán mà không bảo hành.

Trong bài test này, mình dùng bóng đã chụp rõ hình, có đo cả kích thước đấy.
Bạn mua hàng hỏi ở VN hỏi họ đo thực tế xem thông số thế nào? Lăp vào xe đúng như thỏa thuận thì lắp.

Còn mình là dân amateur, mua về thử nghiệm, lắp được mỗi đôi nhỏ, đôi to ko lắp vừa xe.
Đây là hình ảnh thực tế lắp LED H7 XHP70 đèn cos Santafe của bác cclass

:

Hii, cảm ơn cụ.
E cũng nói rồi, ai nhập L7 giá đó mà bảo hành đổi mới 1 năm e ôm chục bộ bán dần xem chất lượng sao :)

anhnguyen136

Xe tải
Cần gì thì cụ inbox e hỗ trợ tư vấn cho.
Hiện thì XHP70 L7 đã có cả màu vàng nắng 4300k cho một số chân bóng: H4, H7, HB3/4, H11.
Mỗi loại nhiệt màu tùy theo sở thích của mỗi người. Ai ít đi sương, mưa thì sẽ chọn trắng cho sang trọng và giống xe sang, đặc biệt ở những ngõ ngách hay nền đường hơi sáng (đường bê tông, đường đất hay đường nhựa nhưng sáng) thì sẽ rất sáng.
Còn nếu đi mưa và sương thì sẽ lựa chọn màu vàng nắng, khả năng bám đường tốt hơn cụ ạ.
cụ cho e hỏi mua loại L7 chân h7 ánh sáng 4300k thì bao nhiêu và mua ở đâu ạ. thanks cụ

ttlinhha

Xe hơi
Nghe các cụ bàn mà e muốn phi ngay ra thay cho em mắt mờ :)

C180K

Xe buýt
Cảm ơn cụ MinhPT đã đăng bài so sánh rất kỹ ạ.
E xin phép hóng tí ở khả năng hạn hẹp của mình, có gì ko phải mong các cụ lượng thứ, e chỉ xin nói về XHP70 L7 thôi nhé:
- lắp led vào đèn không bi, chỉ sử dụng chóa nguyên bản theo xe có cải hiện nhiều không ? >10% là ổn - Cụ MinhPT đã chứng minh ở Bi rồi, còn chóa phản xạ bình thường thì hiệu quả cũng hơn rất rất nhiều, chưa thấy ai chê là thấp hơn hoặc bằng halogen, hiii. Tim led cũng được bố trí gần với vị trí tim halogen nên đảm bảo phản xạ ánh sáng qua chóa tốt.
- nếu nhìn xe ngược chiều thì led có bị lóa không ? Vị trí tim mô phỏng lại vị trí tim halogen, tim led to hơn nên có một chút chói đối với xe ngược là điều ko tránh khỏi, nhưng ko chói như xenon, và có cách tự khắc phục rất Việt Nam cho cụ nào muốn không hề chói :D.
- thấy bảo led phải có tản nhiệt ở chuôi đèn. chạy có nòng không? kính đèn cụ sờ cả ngày ko nóng vì nhiệt được dẫn ra phía sau chân bóng bằng hệ thống tản nhiệt, nhưng led phải có hệ thống tản nhiệt rất tốt nếu ko sẽ dẫn đến cháy tim led. Tản nhiệt dây dẫn được đánh giá tốt hơn.
- tính ổn định nếu chơi led taobao... so sánh với xê lông: "bóng và balad tàu loại tốt". Ổn định thì cũng khó nói khi chơi ở các trang đó, giả sử bóng cụ lỗi thì cụ làm thế nào để bảo hành tại các shop trên đó, ngay cả lazada thì e cũng ko bao giờ mua cái gì cần đến bảo hành và giá trị tiền quá 1 triệu. Tốt nhất cứ tìm các shop ở VN để mua, còn có cơ sở để hành shop, nhưng khi mua cũng tìm hiểu kỹ loại mình cần để tránh hàng kém chất lượng là đc cụ ạ.
Cái đo đỏ có phải cách của em không cụ, hay còn cách khác cụ Râu Thuận.

Thunglife43

Xe tải
Led này xe đi nhìn vào chóa thôi là cũng thấy chói chang rồi các cụ, em thấy như vậy không an toàn: cả về giao thông và hại mắt người đối diện.

MinhPT

Xe tăng
Bác cho em biết cách của bác là gì đi? Nếu ko phải là bí mật.
Có phải việc này xử lý cho bóng dùng chóa phản xạ và áp dụng vào đèn cos.

MinhPT

Xe tăng
Led này xe đi nhìn vào chóa thôi là cũng thấy chói chang rồi các cụ, em thấy như vậy không an toàn: cả về giao thông và hại mắt người đối diện.
Bác đã nhìn hình mình gửi chưa? Hình của Santafe ấy, nếu bật cos thì ko chói tí nào.

Thunglife43

Xe tải
Bác đã nhìn hình mình gửi chưa? Hình của Santafe ấy, nếu bật cos thì ko chói tí nào.
Ý em không phải là đèn chiếu vào mắt người đối diện, mà là cái chóa đèn nó sáng quá, thấy chói.

Ví dụ:

C180K

Xe buýt
Nhìn thẳng vào choá đèn là hoa mắt ngay cụ ạ. Em lắp rồi và có biện pháp chống chói đối với xe ngược chiều với chi phí max là 2000VNĐ cụ ạ. Em tiêu dùng ko PR dưới bất kỳ hình thức nào cụ nhé. Tóm lại là rất sáng nhưng đường cut off thì không thể nào được như dùng projector đâu, giải pháp này có ưu điểm là không đục khoét choá zin và undo mất 20 phút

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho e hỏi mua loại L7 chân h7 ánh sáng 4300k thì bao nhiêu và mua ở đâu ạ. thanks cụ
Dạ ko được đưa mua bán ở đây đâu cụ, e gởi thư về nhà cụ rồi, cụ mở cửa vô đọc nhé ^^
Cụ Minh Focus phải không ạ? Hii, cách của cụ là độc nhất VN rồi, cụ mà ko đăng ký bản quyền là sẽ lan tràn đầy các diễn đàn đấy.
E phục cụ sát đất :D

C180K

Xe buýt
Bác cho em biết cách của bác là gì đi? Nếu ko phải là bí mật.
Có phải việc này xử lý cho bóng dùng chóa phản xạ và áp dụng vào đèn cos.
Rất đơn giản là bác dùng cái gì đó bằng kim loại (để khỏi cháy do phát nóng của chip led) che không cho ánh sáng hắt xuống dưới choá thì sẽ hết chói. Em thì em dùng vỏ quả pin tiểu cắt ra chụp vào đầu bóng để che bớt ánh sáng. Đây là em làm đối với choá phản xạ nhé

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cụ đã được trải nghiệm những loại led gì mà CHÓI CHANG ghê vậy ạ? cụ đưa lên để anh em còn tránh cụ nhé ^^.

C180K

Xe buýt
Dạ ko được đưa mua bán ở đây đâu cụ, e gởi thư về nhà cụ rồi, cụ mở cửa vô đọc nhé ^^

Cụ Minh Focus phải không ạ? Hii, cách của cụ là độc nhất VN rồi, cụ mà ko đăng ký bản quyền là sẽ lan tràn đầy các diễn đàn đấy.
E phục cụ sát đất :D
Chính em cụ ạ:))