So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

MinhPT

Xe tăng
E biết cụ sẽ hỏi vì cụ sẽ khó chịu, vì cụ còn có thiết bị để đo, trong khi e chả có gì mà cứ thích nói đúng ko ạ, nhưng tính em vậy nên cụ thông cảm nhé ^^, còn ai mà đã gặp hoặc nói chuyện với em rồi thì sẽ nghĩ khác hoàn toàn, e sẽ ko làm khác những gì mà nhà sản xuất đã cho là tối ưu đâu ạ, họ đang làm ra cho chúng ta dùng, ta cũng bỏ ra cả đống tiền mua thì ai cũng muốn nhận được sản phẩm có chất lượng và bền, vậy thì cớ gì ko làm theo hướng dẫn của họ ạ? (nhưng e cũng chỉ nói rõ là loại e cung cấp, còn loại khác thì các cụ tùy chỉnh theo ý thích mà ko phải suy nghĩ, :D ).
Nói thật là e cũng bị bỏng halogen vì vướng phải chứ e cũng chả dại mà sờ vào, còn tản nhiệt led thì đương nhiên là e phải dùng, phải sờ, phải cảm nhận rồi, cái e đang cố chạm đến được là bao nhiêu phân tích về ưu nhược điểm của các loại đèn mà các cụ có kiến thức và kinh nghiệm đã truyền đạt (trong đó có cả cụ đấy, cụ có nhiều thứ em phải học hỏi thêm), em cũng chỉ là hậu của hậu bối đi sau, cố gắng hiểu được chút nào là hay chút đó cụ ạ.
Nhờ bài của cụ khách quan mà mọi người sẽ phải nhìn nhận lại khi so sánh Led và Xenon, rất rất cảm ơn cụ vì nếu e viết bài thì thành mèo khen mèo dài đuôi ạ.
Đừng giận em nhóe ^^
Mình chỉ sợ là làm ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của bác nên cố gắng tránh. Còn chuyện gì về kỹ thuật bàn thoái mái luôn.
Mình là người chơi thì bị hạn chế không được va chạm nhiều xe, nhiều loại LED, nhưng lợi thế là dân kỹ thuật, ko có buôn bán gì nên mang suy nghĩ từ kỹ thuật.
Mình đã thử cái LED H7, XHP70, bật 30 phút, để ngoài trời (không có đèn để nhé vào) đo thử nhiệt độ, chỗ nóng nhất khoảng 80 độ C, dây tản nhiệt khoảng 50 độ C.
Còn Halogen à, 3-5 phút đã hơn 200 độ C trên thân bóng, bỏng là đúng rồi.

Vụ LED này, bác xem trong box này, mình viết từ 2013 cơ mà, dân lọ mọ thế đấy, có gì show được là show thôi.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Mình chỉ sợ là làm ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của bác nên cố gắng tránh. Còn chuyện gì về kỹ thuật bàn thoái mái luôn.
Mình là người chơi thì bị hạn chế không được va chạm nhiều xe, nhiều loại LED, nhưng lợi thế là dân kỹ thuật, ko có buôn bán gì nên mang suy nghĩ từ kỹ thuật.
Mình đã thử cái LED H7, XHP70, bật 30 phút, để ngoài trời (không có đèn để nhé vào) đo thử nhiệt độ, chỗ nóng nhất khoảng 80 độ C, dây tản nhiệt khoảng 50 độ C.
Còn Halogen à, 3-5 phút đã hơn 200 độ C trên thân bóng, bỏng là đúng rồi.

Vụ LED này, bác xem trong box này, mình viết từ 2013 cơ mà, dân lọ mọ thế đấy, có gì show được là show thôi.
Ko vấn đề gì cụ ơi, một người biết thì trao đổi để nhiều người cùng biết ạ, chỗ nóng nhất của led chính là tim led, e đánh rơi mép mẩu giấy vào thành than luôn, khói mù. Còn dây tản nhiệt và driver thì e vẫn cố sờ đc :)).
E cũng lọ mọ dù kiến thức còn hạn chế, chơi tăng sáng Night Breaker rồi NBP từ 2008 cho xe máy, lúc đó cũng đã thấy sáng hơn nhiều rồi, sau chuyển sang MTG2, rồi lumiled, P6 và giờ là L7. Xuất thân cũng từ người chơi nên e hiểu cái cảm giác ko thỏa mãn ánh sáng nó là như thế nào ạ :D.
Cảm ơn cụ chia sẻ, vấn đề kinh doanh thì cũng chỉ là một phần thôi, e ko hám lắm đâu ạ, còn mấy khách bảo trả tiền cho e mà e còn chưa đưa tài khoản cho, mời các cụ ý trải nghiệm thoải mái, ko ưng e thu về ngay, hiii!

Nittaku

Đi bộ
Ko vấn đề gì cụ ơi, một người biết thì trao đổi để nhiều người cùng biết ạ, chỗ nóng nhất của led chính là tim led, e đánh rơi mép mẩu giấy vào thành than luôn, khói mù. Còn dây tản nhiệt và driver thì e vẫn cố sờ đc :)).
E cũng lọ mọ dù kiến thức còn hạn chế, chơi tăng sáng Night Breaker rồi NBP từ 2008 cho xe máy, lúc đó cũng đã thấy sáng hơn nhiều rồi, sau chuyển sang MTG2, rồi lumiled, P6 và giờ là L7. Xuất thân cũng từ người chơi nên e hiểu cái cảm giác ko thỏa mãn ánh sáng nó là như thế nào ạ :D.
Cảm ơn cụ chia sẻ, vấn đề kinh doanh thì cũng chỉ là một phần thôi, e ko hám lắm đâu ạ, còn mấy khách bảo trả tiền cho e mà e còn chưa đưa tài khoản cho, mời các cụ ý trải nghiệm thoải mái, ko ưng e thu về ngay, hiii!
Neu cos Mình thấy nên để ở ngoài và xử lý nắp ron kín ở nắp chụp. Đi khoảng 2h thì rờ đuôi tản nhiệt XHP50 V2 vẫn đc khoảng 65-70 độ hôm trc có súng bắn ( ko hiểu sao 2 bên nó khác nhau) còn fa thì ko cần nếu lâu lâu đá cái cho vui

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy nên để ở ngoài và xử lý nắp ron kín ở nắp chụp. Đi khoảng 2h thì rờ đuôi tản nhiệt XHP50 V2 vẫn đc khoảng 65-70 độ hôm trc có súng bắn ( ko hiểu sao 2 bên nó khác nhau)
Lệch nhau là bình thường mà cụ, hai bên khoang đèn bố trí các linh kiện, thiết bị khác nhau, do đó lượng gió luồn vào để tản nhiệt cho từng bên cũng khác nhau ạ.

ttlinhha

Xe hơi
Cụ râu cho e hỏi là đèn L7 đấy e dùng để lắp gầm có sáng như trên đc ko?

Lam_bang_a2

Xe buýt
Led sáng, đá pha nhanh mỗi tội ánh sáng ko gom, đường cắt ko đẹp

moi_lai

Xe tải
cụ Mr raul show cho cái ảnh l7 H7 lên để em ngâm cứu cái. cho em cái giá tình thương vào chỗ kín nhá

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Cụ râu cho e hỏi là đèn L7 đấy e dùng để lắp gầm có sáng như trên đc ko?
Theo e thì ko nên lắp gầm ạ, khi gầm sáng hơn pha cos mà lại ở vị trí thấp hơn thì sẽ tạo bóng của sỏi đá phía trước, khó chịu mắt lắm cụ ạ.
Gầm chỉ nên lắp led R4 40W màu vàng 3000k đã là lung linh lắm rồi ạ.

longphamhoai

Xe tăng
Theo e thì ko nên lắp gầm ạ, khi gầm sáng hơn pha cos mà lại ở vị trí thấp hơn thì sẽ tạo bóng của sỏi đá phía trước, khó chịu mắt lắm cụ ạ.
Cụ tư vấn cho em vs 2 bóng của em là h7 vs h11, xe em cũ nên đèn tối thui. Many thanks cụ

Matizcoi

Xe cút kít
Bác có đo nhiệt độ không? hay chỉ cảm nhận bằng tay?
Bác có cảm nhận bằng tay của bóng Halogen được không?
Em thấy dùng led thì choá mát hơn dùng bóng halogen, nhưng chưa sờ vào dây tản nhiệt xem dư lào, bản thân khoang máy cũng nóng tương đối nên nhiệt ở dây đấy chắc cũng kha khá :D

ttlinhha

Xe hơi
Pha cos của e đã độ bi xenon rồi cụ ah, e muốn cho bóng gầm sáng màu 6000, còn e lắp đèn sương mù riêng

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Pha cos của e đã độ bi xenon rồi cụ ah, e muốn cho bóng gầm sáng màu 6000, còn e lắp đèn sương mù riêng
Ôi vậy ạ, hiii. Vậy cụ chân gì? Chắc cụ muốn full led 6000k đây mà :))

Chỉnh sửa cuối:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tư vấn cho em vs 2 bóng của em là h7 vs h11, xe em cũ nên đèn tối thui. Many thanks cụ
Hii, xe cụ là xe gì đời nhiêu ạ? Vì có H7 nên e phải hỏi cho rõ xem có phải dùng kit ko.

MinhPT

Xe tăng
Các bác cho em hỏi em muốn mua Led nhưng ở cửa hàng khuyên mua xenon led lắp loại này có tốt hơn không ạ. Em cảm ơn!
Xenon cũng được, nhưng LED là xu hướng mới, và giờ còn rẻ hơn xenon thì sao ko thử bác nhỉ?

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho em hỏi em muốn mua Led nhưng ở cửa hàng khuyên mua xenon led lắp loại này có tốt hơn không ạ. Em cảm ơn!
Xenon là xenon và led là led cụ nhé, hai công nghệ chiếu sáng hoàn toàn khác nhau ạ.
Mà hình như cụ viết k chấm phẩy nên e lại hiểu nhầm ý cụ là "xenon led" nên e k biết loại đó là loại gì ;).
E k quảng cáo vì nó lại thành ko trung thực, cứ để các cụ đã xài cho ý kiến là tốt nhất ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ttlinhha

Xe hơi
E đang dư ra 2 cặp đèn xenon balast aozoom và f5, chân 9005, cụ nào cần e cho bay