[Funland] So sánh Apple watch với Garmin

thanhlam171

Xe tăng
Con garmin 245 nó đo Spo2 ban đêm toàn bảo tui 85-91, không lên được tới 95 nữa. Đo ban ngày (giữ yên hết cả phút) cũng chỉ 93, 94, trong khi đồ kẹp ngón tay cả ở nhà và bv chưa bao giờ cho tui xuống dưới 96 cả. Thiết nghĩ spo2 mà 85 chắc phải nhập viện rồi quá. Mà đó là tui đã sửa đủ kiểu đeo (lỏng, chặt, cao thấp). Có bác nào bị vậy không?
Cụ nói đúng đó. Lý do là khi ngủ ban đêm nhịp tim cụ nghỉ ngơi dao động 50-60 nhịp/phút, còn khi cụ đo spo2 là khi thức là lúc đang hoạt động, nhịp tim cụ vào khoảng 70-90. Chưa kể khi ngủ hô hấp của cụ cũng giảm nhịp. Nên ko chính xác.
Theem nữa là đo đầu ngón tay có nhiều mao mạch máu hơn là đo da cổ tay. Nên chính xác hơn cụ ạ. Em nghĩ vậy

Marance

Xe điện
Em dùng dòng đời thấp 245 music, đeo đc hơn 2 năm rồi, hồi đó tầm 8-9tr gì đó ( giờ mẫu mới là 255 music), nhược điểm là pin đc 8-9 ngày ko chơi thể thao, còn chạy thường xuyên thì khoảng 5-6 ngày. Cụ thích Pin trâu với dáng đẹp thì cứ dòng cao cấp saphia mà chơi, hoặc 955. Dùng 15-20 ngày vô tư.
Cụ vip hơn thì dùng dòng Golf thì vừa đẹp, sang, pin trâu lại hỗ trợ chơi Golf nưa.
Hôm trước em mua 1c s62 nhưng bị vấn đề gì đó.
Cũng đang ngắm lại 745/755 cho vừa tiền.

bearbie

Xe điện
Cụ nói đúng đó. Lý do là khi ngủ ban đêm nhịp tim cụ nghỉ ngơi dao động 50-60 nhịp/phút, còn khi cụ đo spo2 là khi thức là lúc đang hoạt động, nhịp tim cụ vào khoảng 70-90. Chưa kể khi ngủ hô hấp của cụ cũng giảm nhịp. Nên ko chính xác.
Theem nữa là đo đầu ngón tay có nhiều mao mạch máu hơn là đo da cổ tay. Nên chính xác hơn cụ ạ. Em nghĩ vậy
Vấn đề là con amazefit gtr 2 rẻ hơn nhiều nhưng spo2 nó cho tui toàn 97, 98, giống hệt đồ kẹp ngón tay. Giờ phải chi kiếm được người suy hô hấp thật để xem con nào đo đúng.

boy_spott

Xe điện
Garmin chuyên cho thể thao. App watch chủ yếu để giải trí thôi.
Để theo dõi HA hiện chưa có đồng hồ nào đang bán mà có chức năng này, nhưng trên quảng cáo thì thấy có, nhưng hơi cồng kềnh vì vẫn phải đo theo nguyên tắc có vòng hơi. Còn dùng AI chắc phải sau này.
Có HA lâu rồi cụ hãng asus em đang dùng

thanhlam171

Xe tăng
Vấn đề là con amazefit gtr 2 rẻ hơn nhiều nhưng spo2 nó cho tui toàn 97, 98, giống hệt đồ kẹp ngón tay. Giờ phải chi kiếm được người suy hô hấp thật để xem con nào đo đúng.
Ko cần xem đâu cụ. Vào viện Spo2 dưới 95-96 là đã cho thở oxi rồi. Người bình thường phai 97-98% trở lên. Nên đo spo2 ở cổ tay chưa chắc đã chuẩn.

rfs

Xe điện
E đang đeo AW. Mua vì thích sự gọn của e nó và mặt chữ nhật. Chứ nếu để dùng thể thao thì Garmin thôi ợ. E dùng AW để nhận tin nhắn và cuộc gọi, ngày sạc 1 lần. Chấm hết :D
Garmin có dòng như vậy, SQ cụ nhé; hơn đứt các thế mạnh cụ vừa nêu

Saviah

Xe buýt
Người OF
Em bị huyết áp cao , thằng Garmin nó có chức năng kiểm soát và cảnh báo không hả cụ ?
Garmin không đo huyết áp mà chỉ có 1 chức năng đo mức độ street, cái này em đánh giá cũng xêm xêm huyết áp, nhưng nó không cảnh báo mà chỉ ghi lại để mình theo dõi và tự biết phòng tránh cụ ạ.
Đo huyết áp có dòng của Asus, nó đo huyết áp khá chính xác, nó biết theo dõi huyết áp theo giờ, nhưng cảnh báo thì không cụ ạ.

hungkttt

Xe tăng
Em có con GM fenix 6S pro đeo cũng 3 năm rồi pin đc khoảng 4 ngày. Đeo hơi to và nặng, màn hình ko mượt như các SW không vuốt đc. Nhưng em ưng

Saviah

Xe buýt
Người OF
Em chạy bộ, tính mua cái đồng hồ thể thao để theo dõi sức khỏe, đọc thấy người thì bảo của Apple Watch chính xác (GPS với nhịp tim, pace) chính xác hơn Garmin
Không biết đúng không ?
Iwatch nó tích hợp với iphone cụ ạ, chức năng đo nhịp tim với bước chân của Iwatch vừa đủ dùng thôi, không so sánh với Garmin được, vì đơn giản là nó không phải đồ chuyên.
Chuyên thể thao giờ có nhiều lựa chọn lắm, Garmin cũng ổn, ngoài Garmin còn có Suunto, Coros nữa em thấy cũng nhiều đánh giá được phết, mấy thằng này nó đi vào thể thao cực hạn, thiết bị có thời lượng pin rất trâu, đo định vị độ chính xác cao trong thời gian dài, hoạt động ở nhiều điều kiện thời tiết khắc nghiệt.
Mà cụ cũng nên tính cho kỹ, đồng hồ thể thao nó đã loại cái chuyện theo dõi sức khoẻ ra rồi, chơi thể thao mặc định sức khoẻ phải ổn, các thông số cơ thể nó báo là để người chơi biết giới hạn phòng tránh quá sức và để đảm bảo hành trình đi chính xác, ví dụ vượt núi băng rừng hơn chục km, nó đặt nặng vấn đề chính xác bản đồ để người dùng đi an toàn và đúng đường, chứ chỉ đo nhịp tim thôi thì không phải việc của nó.

Vũ Điệp

Xe điện
Hôm trước em mua 1c s62 nhưng bị vấn đề gì đó.
Cũng đang ngắm lại 745/755 cho vừa tiền.
Lên 955 đi cụ ơi. Em đang dùng 745 đây pin không được như quảng cáo nhất là cụ tham gia các giải địa hình thì không đủ thời lượng đâu ợ.

Sent from iPhone via OTOFUN

• Vodka
Reactions: rfs

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Iwatch nó tích hợp với iphone cụ ạ, chức năng đo nhịp tim với bước chân của Iwatch vừa đủ dùng thôi, không so sánh với Garmin được, vì đơn giản là nó không phải đồ chuyên.
Chuyên thể thao giờ có nhiều lựa chọn lắm, Garmin cũng ổn, ngoài Garmin còn có Suunto, Coros nữa em thấy cũng nhiều đánh giá được phết, mấy thằng này nó đi vào thể thao cực hạn, thiết bị có thời lượng pin rất trâu, đo định vị độ chính xác cao trong thời gian dài, hoạt động ở nhiều điều kiện thời tiết khắc nghiệt.
Mà cụ cũng nên tính cho kỹ, đồng hồ thể thao nó đã loại cái chuyện theo dõi sức khoẻ ra rồi, chơi thể thao mặc định sức khoẻ phải ổn, các thông số cơ thể nó báo là để người chơi biết giới hạn phòng tránh quá sức và để đảm bảo hành trình đi chính xác, ví dụ vượt núi băng rừng hơn chục km, nó đặt nặng vấn đề chính xác bản đồ để người dùng đi an toàn và đúng đường, chứ chỉ đo nhịp tim thôi thì không phải việc của nó.
Vâng em cảm ơn cụ, hiện tại em mới tập chạy nên nhu cầu muốn có cái đồng hồ cho những chỉ báo như tốc độ, nhịp tim GPS chính xác để có phương pháp luyện tập cho phù hợp, còn tích hợp bản đồ, định vị điểm đến, quay lại vị trí cũ …. Thì hiện tại em chưa có nhu cầu

• Vodka

Eagleny

Xe máy
So sánh 2 con này với nhau giống như so sánh laptop workstation với macbook. 1 bên chuyên cho các anh engineer, thân hình chắc chắn to nạc, vào sâu lâu ra. Bên kia là cho các anh designer/coder, vóc dáng lịc lãm thời trang nhưng chỉ đủ đi đến chợ rồi về. Dù cả 2 vẫn lướt web (xem giờ) được. Ai thích cái nào thì bụp cái đó thôi. 😂

muoibaconcho

Xe điện
Huyết áp thì ko cảnh báo cụ ơi, chỉ có cảnh báo nhịp tim ko ổn định thôi.
Huyết áp thì có samsung watch. Khi sử dụng nó có yêu cầu phải sử dụng thêm máy đo huyết áp để cân chỉnh 1 tháng 1 lần. Như thế thì kết quả đo cũng tương đối đáng tin nhưng cũng lách cách.

• Vodka

jazzzzz

Xe lăn
Nếu thể thao thì Garmin hoặc Coros, thời trang thì AW, đồng hồ chỉ một phần, thứ nữa qua trọng là hệ sinh thái của nó, các App liên kết.

• Vodka

King_crimson

Xe tải
Em có con GM fenix 6S pro đeo cũng 3 năm rồi pin đc khoảng 4 ngày. Đeo hơi to và nặng, màn hình ko mượt như các SW không vuốt đc. Nhưng em ưng
Sao con của cụ pin được ít nhỉ, em cũng đeo con fenix 6 saphire mấy năm rồi mà giờ pin nó vẫn được cỡ vài tuần nếu như không tập

• Vodka

69.hing.ken

Đi bộ
E đã dùng garmin rồi nhưng g lại nghía thêm dòng Coros cơ mà chưa có lúa :D

bomong

Xe điện
Garmin chuyên cho thể thao. App watch chủ yếu để giải trí thôi.
Để theo dõi HA hiện chưa có đồng hồ nào đang bán mà có chức năng này, nhưng trên quảng cáo thì thấy có, nhưng hơi cồng kềnh vì vẫn phải đo theo nguyên tắc có vòng hơi. Còn dùng AI chắc phải sau này.
Có bán Đh kèm theo dây và quả bóp bóp nữa đó

nguoibatdau

Xe tăng
Chức năng đo nhịp tim của thằng applewatch chính xác hơn nhiều so với garmin cụ nhé. Lên youtube mà xem mấy thằng đo bằng máy chuyện dụng. Garmin out sạch khỏi top đo nhịp tim.

cairong_2011

Xe container
Với một cảm biến nhỏ để thay cho các thiết bị chuyên dụng trong bệnh viện là khó. Các thông số đó về cơ bản để theo dõi diễn biến tăng giảm các tham số trong quá trình vận động ở ngoài trời mà ko thể đo bằng máy

3077

Xe container
Mua aw xong hay vứt xó lắm, dh éo gì ngày nào cũng phải xạc, quên thì hết pin khỏi dùng, sau vài tuần bỏ luôn