[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Ucraina

Trạng thái
Thớt đang đóng

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bọn hải ngoại mấy năm trc suốt ngày leo lẻo cái vụ TĐ này thỏa thuận sale water fullmap vào năm 2020.
Giờ sang 2021 rồi nên ko thấy đứa nào nhắc đến nữa chắc vì sợ hớ:))
Bọn đó giờ làm gì còn mấy đâu cụ. Giờ thế hệ con cháu của ||| lo làm ăn chết mợ đi được thời gian đâu mà xạo xạo như Trần Dần trên Youtube.

HuyArt

Xe lăn
Em thấy VN hơn tất cả các nước là đã đánh nhau với gần hết đội thường trực HĐ Bảo an LHQ (thực tế là đánh với 4/5 ông, trừ Nga).
Đáng nể thế thì còn sợ giề bố con thèng nào :-D
Du kích miền nhà mình thịt cả sỹ quan Anh, làm ông Cụ phải viết thư xin lỗi
Lính Anh cơ bản giống lính Pháp, không đeo hộ chiếu trên ngực, ông mày thịt tất, kkk

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ tranh cãi về quá khứ, lịch sử nọ kia để bảo đất này đãng nhé của mình, thật là rảnh rỗi. Cái quan trọng bây giờ là làm sao cho nước mình giàu mạnh hơn, cố mà giữ được những gì đang có không để thể thằng hàng xóm to khoẻ nó bắt nạt là tốt lắm rồi.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Hàng ngoại giá học sinh, thông thường 500-1000 griv/ tiếng,. Bên đấy , cụ chỉ cần làm nồi súp, chai rượu mời các em đến có khi ko đủ sức để chiều.
Đấy là giá ở chính quốc, cái các cụ ở đây quan tâm là giá CIF cơ cụ ơi. Hàng nhập khẩu qua bao lần thuế mà thì giá ở VN là bao nhiêu?

danleduc

Xe điện
Đấy là giá ở chính quốc, cái các cụ ở đây quan tâm là giá CIF cơ cụ ơi. Hàng nhập khẩu qua bao lần thuế mà thì giá ở VN là bao nhiêu?
Về Vn có bị áp thuế tiêu thụ đặc biệt không cụ ? Có bị áp thì giá cao lắm...:))

duyawa

Xe tăng
Bọn đó giờ làm gì còn mấy đâu cụ. Giờ thế hệ con cháu của ||| lo làm ăn chết mợ đi được thời gian đâu mà xạo xạo như Trần Dần trên Youtube.
Nó ít nhưng vẫn còn và chúng nó cứ leo lẻo cái mồm trên YT ấy cụ. Xong ở VN cũng sẵn nhiều người dân trí chưa theo kịp công nghệ (cả cựu già lẫn mấy đứa trẻ ranh, oắt con).
Hở ra cái là học đòi chê bai, bài xích đất nc nên cứ hễ thấy đám này là bâu vào xem rồi coi chúng nó như chân lý vì dám ngược dòng trên mạng.

k4mjkaze2

Xe buýt
Lúc nó nhờ cậy mình thì đã là phiên thuộc của mình rồi, kiểu như nhà Lê mình độc lập nhưng vẫn là phiên thuộc nhà Thanh --> vua Lê mượn quân Thanh đánh Tây Sơn ngày ấy.
Mình đổ quân chiếm đóng + xếp đặt quan lại, xác định chế độ quản lý trực tiếp là từ thời Minh Mạng thôi, chứ trước đó hàng trăm năm Căm bốt đã phải thần phục, triều cống mình rồi.

Ý em nói nó ghét mình là có nguồn gốc xa xưa, lịch sử nợ máu hàng trăm năm chứ không phải chờ sau 1979 nó mới ghét.
em bảo rồi, vì sao nó phải triều cống cho mình thì cụ không kể.
Giữa 1 thằng Thái gay nó đì cho tới chết, thì buộc phải triều cống chúa Nguyễn để duy trì chính quyền, còn hơn là bị Thái nó sát nhập thành 1 bộ phận của nó.
Dân nó sao không thù oán cái thằng Thái bên cạnh chém nhau với nó từ những năm 1000, mà hằm hè VN mãi 16xx mới bắt đầu cọ xát.
Thực tế ko triều cống cho chúa Nguyễn thì giờ có khi là 1 phần của Thái rồi, ở đó mà ghét với chả căm

XSim

Xe container
Em e là nói vì chia phe trong chiến tranh lạnh em cho là không đúng đâu, bởi vì ngay năm sau là 1978 mình cũng đã chủ động nối lại đàm phán với Mỹ, sẵn sàng bình thường hoá vô điều kiện nhưng lúc này Mỹ lại đang đàm phán với TQ mất rồi nên không thành, chứ không phải mình vì sợ chiến tranh lạnh mà cố gắng tránh né Mỹ bằng mọi cách. Cuối năm 1978 mình mới tham gia khối Comecon + năm 1979 xảy ra sự kiện biên giới Tây Nam mình đổ quân vào Campuchia đàm phán mới chấm dứt, nên năm 1977 quyền chủ động vẫn thuộc hoàn toàn trong tay mình.
Em nghĩ đợt đàm phán với Mỹ giai đoạn 77 mình hơi thiếu sự tinh tế trong ngoại giao. Tuy nhiên kể cả mình có "ngoan" thì cũng chưa chắc đã bình thường hóa ngay lúc ấy được vì về phía Mỹ cũng sẽ phải mất một quá trình trong khi cùng lúc đó TQ đã gần như được Mỹ chọn, mà chọn TQ thì có nghĩa VN sẽ không còn cửa. Em cho rằng việc không bình thường hóa được thì lỗi của Mỹ là chính, nếu Mỹ có thành tâm thì chả có lý do gì lại từ chối khi VN có thiện chí về sau đó.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nó ít nhưng vẫn còn và chúng nó cứ leo lẻo cái mồm trên YT ấy cụ. Xong ở VN cũng sẵn nhiều người dân trí chưa theo kịp công nghệ (cả cựu già lẫn mấy đứa trẻ ranh, oắt con).
Hở ra cái là học đòi chê bai, bài xích đất nc nên cứ hễ thấy đám này là bâu vào xem rồi coi chúng nó như chân lý vì dám ngược dòng trên mạng.
Hiện giờ cần một cuộc cải cách về giáo dục, tuyên truyền về văn hoá, lịch sử, nhân chủng của dân tộc thì khối đại đoàn kết dân tộc mới mạnh hơn nữa được cụ ạ. Trên youtube hiện giờ có rất nhiều kênh youtube làm về các chủ đề lịch sử và dân tộc.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Trước thịt vài em Ukraine ở Nha Trang giá phổ biến là 100$/shot. Cách đây 5 năm rồi. Giá hiện tại thì không rõ vì " bỏ lâu rồi"

giang.nguyen

Xe điện
em bảo rồi, vì sao nó phải triều cống cho mình thì cụ không kể.
Giữa 1 thằng Thái gay nó đì cho tới chết, thì buộc phải triều cống chúa Nguyễn để duy trì chính quyền, còn hơn là bị Thái nó sát nhập thành 1 bộ phận của nó.
Dân nó sao không thù oán cái thằng Thái bên cạnh chém nhau với nó từ những năm 1000, mà hằm hè VN mãi 16xx mới bắt đầu cọ xát.
Thực tế ko triều cống cho chúa Nguyễn thì giờ có khi là 1 phần của Thái rồi, ở đó mà ghét với chả căm
Em nghĩ nó ghét mình, thì phần nhiều là tại mình hơn là tại nó. Cũng như mình ghét TQ, chẳng thể nào nguyên nhân là do bên mình được.
Còn tại sao nó không ghét Thái, em đồ chắc là do gần gũi văn hoá, mà em cũng chả chắc được.
Nói về nợ máu, thời Minh Mạng mình thực thi chính sách đàn áp, tàn sát man rợ cũng chẳng kém mình tận diệt người Chăm đâu. Tàn sát, đàn áp, di cư, đồng hoá.
Tới nỗi e nhớ đọc ở đâu thời Minh mạng ở Nam Vang cứ 10 nhà hết 7 nhà là người Việt mất rồi.

HuyArt

Xe lăn
Em thấy quan điểm bình thường hoá với Mỹ năm 77 chối lắm, chả làm được đâu.
Lúc đấy đang cao điểm chiến tranh lạnh, nước này chỉ cần không bày tỏ quan điểm tức là đã "theo phe kia" rồi, mà lại có ông dám bình thường hoá với phe kia.

VN lúc đó theo phe XHCN, quan hệ với khối LX là chính, bình thường với Mỹ sẽ ảnh hưởng đến mối quan hệ với các đồng minh lâu năm của VN, hại nhiều hơn lợi. Nó là thuốc độc gây nghi kỵ trong khối chứ tốt đẹp gì.

Thế nên kể cả thời điểm này em vẫn nghĩ hồi trước quyết định không bình thường hoá với Mỹ là đúng. Còn việc 3 tỷ bồi thường chỉ là cái cớ để từ chối thôi.

Sent from M2007J3SG via OTOFUN
Những luận điểm: "khôn khéo để tránh chiến tranh" ; "chịu nhún để bình thường hóa quan hệ" là ngây thơ về chính trị, thậm chí là thiếu hiểu biết
Món này bên xét lại ưa dùng lắm, trong khi bọn ấy đến việc tránh thai áp dụng cho nam giới còn không biết, còn quan hệ tình dục bằng mồm cũng dở ẹc, kekeke

giang.nguyen

Xe điện
Những luận điểm: "khôn khéo để tránh chiến tranh" ; "chịu nhún để bình thường hóa quan hệ" là ngây thơ về chính trị, thậm chí là thiếu hiểu biết
Món này bên xét lại ưa dùng lắm, trong khi bọn ấy đến việc tránh thai áp dụng cho nam giới còn không biết
Nói về xét lại, cụ Hồ, cụ Giáp có được coi là thành phần xét lại không cụ, bởi cụ Hồ, cụ Giáp là nạn nhân của cuộc thanh trừng thành phần xét lại thế kỷ trước đấy.

traiHNcodon

Xe tăng
Tưởng chia mà dễ à, 3 miền bắc trung nam pháp chia cũng chỉ trên giấy thôi
Bây giờ cái chia đó vẫn đang ảnh hưởng, khối người tự cho mình là người miền nam đòi tách ra khỏi bọn "bắc kỳ",và cơ số người khinh miệt "bắc kỳ" tất cả xấu xa đều do bọn "Bắc kỳ" cả.Ảnh hưởng rất nặng nề,nếu bọn Pháp mà tự trả tự do cho mình chắc chắn 3 miền vẫn đánh nhau chí chết.rồi còn các người có đạo và không có đạo đánh nhau lung tung chính trường VNCH là một ví dụ.Đặc biệt tư tưởng phân biệt ở Sài gòn khá nặng họ gọi các miền khác là Bọn "Bắc kỳ" bọn "Nẫu",miền bắc và miền trung lại ko như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Bọn hải ngoại mấy năm trc suốt ngày leo lẻo cái vụ TĐ này thỏa thuận sale water fullmap vào năm 2020.
Giờ sang 2021 rồi nên ko thấy đứa nào nhắc đến nữa chắc vì sợ hớ:))
Năm 2020 sát nhập cả nác vào TQ, mà mấy cái đảo chim ỉa ngoài biển Đông cứ chửi nhau như chóa
Công nhận 2 bên diễn sâu thật, diễn theo kịch bản của mấy thằng thằng tộc nail ở tận thế giới bên kia liệu có cần phải diễn sâu thế không?

HuyArt

Xe lăn
Nói về xét lại, cụ Hồ, cụ Giáp có được coi là thành phần xét lại không cụ, bởi cụ Hồ, cụ Giáp là nạn nhân của cuộc thanh trừng thành phần xét lại thế kỷ trước đấy.
Các khái niệm cơ bản về chính trị cụ còn nhầm lẫn ntn thì bàn luận hại não lắm ạ
Thôi trả lại thớt so sánh U với VN, dù việc ss này cũng là hơi rảnh háng

giang.nguyen

Xe điện
Các khái niệm cơ bản về chính trị cụ còn nhầm lẫn ntn thì bàn luận hại não lắm ạ
Thôi trả lại thớt so sánh U với VN, dù việc ss này cũng là hơi rảnh háng
Tại em thấy cụ chụp mũ xét lại vội quá thôi. Bất cứ lãnh đạo thời điểm nào rồi cũng sẽ bị hậu thế đánh giá Đúng-Sai, Tốt-Xấu.
Cứ đánh giá mặt không tốt của cụ nào đều bị chụp cho cái mũ xét lại thì tiêu chuẩn xét lại nó cũng thấp quá rồi.

wildcat74

Xe điện
Chuyện ở nước mình, nghe thì nghe vậy thôi chứ em ứ tin nữa

vo nho

Xe điện
Tưởng chia mà dễ à, 3 miền bắc trung nam pháp chia cũng chỉ trên giấy thôi
Em tính không còm nhưng thấy cụ lái tàu bẻ sử ghê quá nên...
Cụ nói trên giấy? Nhưng thực tế ở Việt Nam thời pháp đã chia ra Nam-Trung-Bắc Kỳ để cai trị. x-( x-( x-( x-(
- Nam Kỳ là thuộc địa, nằm dưới sự cai trị trực tiếp của Pháp và dưới quyền Thống đốc Nam Kì người Pháp.

- Trung Kỳ là xứ bảo hộ với chính quyền chính trên danh nghĩa là triều đình vua Nguyễn, đồng thời chịu sự kiểm soát của Khâm sứ Trung Kỳ. Hai cơ quan này không có quyền hành đối với Nam Kỳ , cũng như Thống đốc Nam Kỳ không có quyền hành trên xứ Trung Kỳ này.

- Bắc Kì cũng là xứ bảo hộ, nhưng với hệ thống chính quyền độc lập với Trung Kì. Bắc Kì không chịu sự quản lý của triều đình vua Nguyễn. Cơ quan công quyền của Bắc Kì gồm có Thống sứ Bắc Kì và Viện dân biểu Bắc Kì mang đâm tính phong kiến.
Vẫn nhớ trong truyện "Tắt đèn" của Ngô Tất Tố có nhân vật Nghị Quế chính là một ông nghị của Viện này. Mặc dù mang tên "dân biểu", có vẻ như được dân bầu lên nhưng nhìn thái độ coi người dân thua cả thú nuôi của Nghị Quế thì thấy cái Viện Dân biểu này cái gì rùi nha.

=> Bắc Kì cũng là nơi xảy ra cái chết của khoảng trên dưới 2 triệu người chết đói do Pháp- Nhật bắt tay nhau cai trị Việt Nam =>Nên ở Miền Bắc Cách Mạng Giải phóng dân tộc là mạnh nhất do chịu 2 chòng áp bức Phong Kiến và Pháp sau có thêm Nhật.
=> cái em nói đó là trên giấy? Hay là sự thật vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng