[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào mà công an ta đeo hàng thật thì hẵng so.

banmotnucuoi

Xe lăn
Rẻ hơn căn liền kề, cụ có nhầm không ợ?

Lỗ lãi em nghĩ chỉ là do kinh doanh kém thôi, chứ nó có giá trị chiến lược đấy. Nga lúc đói chắc cũng kiên quyết không bán đâu, như vũ khí ấy không thì ông Tàu đã có hết công nghệ vũ khí của Nga rồi.
Căn liền kề giá cao thế cơ ạ?
Mỗi người VN đóng 1000₫ là có ngay 100 tỷ, chắc là đủ nhỉ.
Đừng nói là thu thuế được ít quá không đủ cho quan chia nhau, đến nỗi 100 tỷ cũng không có để mua công nghệ quan trọng, để mấy chục năm nay mang tiếng là ko sx đc con ốc vít.
E ko nhầm ạ, cụ cần mua công nghệ gì thì cứ chuyển khoản tiền cọc cho em, e tìm mua cho.
Tư vấn chuyển giao đầy đủ từ sản xuất con ốc vít đến con điện thoại đời mới nhất luôn.

zinhaicau

Xe điện
Việc phá núi đá có quy hoạch nghiêm túc chứ ko tuỳ tiện, kèm theo công nghệ tốt mang lại lợi nhuận thì e nghĩ là cần thiết, mặc dù môi trường đương nhiên bị ảnh hưởng.

XSim

Xe container
E ko nhầm ạ, cụ cần mua công nghệ gì thì cứ chuyển khoản tiền cọc cho em, e tìm mua cho.
Tư vấn chuyển giao đầy đủ từ sản xuất con ốc vít đến con điện thoại đời mới nhất luôn.
Cụ chém gió mạnh quá :D Công nghệ luyện kim thì em không chắc chứ kỹ thuật quân sự có tiền cũng chả mua được đâu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ chém gió mạnh quá :D Công nghệ luyện kim thì em không chắc chứ kỹ thuật quân sự có tiền cũng chả mua được đâu.
Quân sự thì ko có, nhưng các công nghệ dân sự thì ngập tràn cụ ơi.
Thế giới ngoài việc các hãng tự nghiên cứu phát triển công nghệ của mình. Thì các viện khoa học trực thuộc các trường đại học, các công ty tư vấn họ chuyên nghiên cứu phát triển các công nghệ mới để bán. Nói chung một chín một mười với công nghệ các hãng sản xuất lớn.

A98

Xe container
Thế giới ngoài việc các hãng tự nghiên cứu phát triển công nghệ của mình. Thì các viện khoa học trực thuộc các trường đại học, các công ty tư vấn họ chuyên nghiên cứu phát triển các công nghệ mới để bán. Nói chung một chín một mười với công nghệ các hãng sản xuất lớn.
Công nghệ quân dụng cũng mua được hết. Đây là một ví dụ: 20 người Israel, trong đó có chuyên gia vũ khí, bị bắt vì tham gia phát triển đạn lượn cho một nước châu Á không nêu tên.

cocsku

Xe cút kít
Công nghệ quân dụng cũng mua được hết. Đây là một ví dụ: 20 người Israel, trong đó có chuyên gia vũ khí, bị bắt vì tham gia phát triển đạn lượn cho một nước châu Á không nêu tên.
Thôi các cụ bàn cao siêu bay bổng quá, tập trung vào làm thế nào bằng được Thái lan là mừng rồi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thôi các cụ bàn cao siêu bay bổng quá, tập trung vào làm thế nào bằng được Thái lan là mừng rồi.
Em còm rồi, bằng thái là ko khó. Vì thu nhập của Thái chỉ loanh quanh 7000-10000$. Việt nam rất nhanh có thể đạt đc mức này bằng cách chỉ cần đi làm thuê cho FDI, nhưng vượt qua mốc 10000 mới khó. Cái đấy ngoài sự quyết tâm của cả dân tộc còn có sự may mắn nữa

rachfan

Xe container
Không được đâu cụ ơi. Tôi và mấy anh bạn đã mấy lần làm chuyện này rồi, tốn khá nhiều tiền cho cả viện KHVN, ĐHBK, viện nghiên cứu của Đức và Hà lan. Kết quả là không được gì hết.

Một sản phẩm đủ tiên chuẩn thương phẩm bao gồm công nghệ sản xuất và bí quyết sản xuất. Công nghệ thì các viện, trường... có thể tìm ra, nhưng bí quyết thì hầu như không thể. Những quảng cáo chuyển giao công nghệ trên mạng hầu hết là những công nghệ không hoàn chỉnh và không thể dùng để sản xuất được.

Gcar

Xe container
Một sản phẩm đủ tiên chuẩn thương phẩm bao gồm công nghệ sản xuất và bí quyết sản xuất. Công nghệ thì các viện, trường... có thể tìm ra, nhưng bí quyết thì hầu như không thể. Những quảng cáo chuyển giao công nghệ trên mạng hầu hết là những công nghệ không hoàn chỉnh và không thể dùng để sản xuất được.
Đúng rồi, chứ mua công nghệ dễ thế thì bể nồi cơm thằng bán làm sao. Có 1 cách nếu có nhiều tiền là mua luôn cái công ty sở hữu công nghệ đó. Nhiều tiền tức là có nhiều tỉ, nhiều chục tỉ, thậm chí cần cả trăm tỉ đô la! :D

coolpix8700

Xe ngựa
Không được đâu cụ ơi. Tôi và mấy anh bạn đã mấy lần làm chuyện này rồi, tốn khá nhiều tiền cho cả viện KHVN, ĐHBK, viện nghiên cứu của Đức và Hà lan. Kết quả là không được gì hết.

Có rất nhiều lĩnh vực được Nhà nước bảo hộ (đúng hơn là Nhà nước đứng ra bảo vệ).
Công nghệ lúc đó không chỉ còn là của tư nhân hay doanh nghiệp dù họ sáng chế hay mua, mà do Nhà nước bảo hộ, coi đó là những bí mật quốc gia.
Ví dụ như cái vụ lùm xùm giữa GM và VW. Khi VW kéo ông Lopez từ GM sang, bị GM tố cáo là Lopez đi đã mang theo cả công nghệ của GM. Tòa án Mỹ đã xử và VW không những không được sử dụng Lopez mà còn phải đền khá nhiều tiền cho GM. Thế giới không hề phẳng như nhiều người vẫn tuyên bố trên này đâu!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ hiện đại ko tự nhiên sinh ra ở nc nghèo, lạc hậu vì có sinh ra cũng ko để làm j cả. Lúc đang đói ăn thì lo trồng trọt, chăn nuôi thôi chứ nghĩ ra cách bay lên sao Hỏa làm j? Có nghĩ ra đc cũng ko đủ tài lực thực hiện mà lại phải bán rẻ cho ng giàu, cái đó ng ta làm hay gọi mĩ miều là chảy máu chất xám. kiểu như Vũ Hà Văn, Ngô Bảo Châu ấy... có phát minh, có tri thức cũng là để tây nó dùng hộ.

Phải thực tế, ko nên mộng mơ xa xôi. Cứ từng bc mà tiến... giờ gdp 3,7k thì còn cách trần trung bình 3-4 lần như vậy và dân số trẻ thì cắm mặt mà cày, nghĩ cái j tận dụng đông con, nhiều sức khỏe mà làm. Muốn x2 thu nhập nhanh cũng 6-7 năm, vậy vị chi 15-20 năm nữa mới lo phá trần. Từ đó mà có chiến lc phù hợp vì công nghệ đột phá nó cần nhân lực, tri thức cao để nghiên cứu, làm chủ và cả tiền để đốt.

Ngồi đó mà than thở với mơ mộng hay chém gió thể hiện trình thì cũng chỉ để sùi bọt mép thôi. Of ko cần các thánh công nghệ, luyện kim mở mắt nữa đâu vì méo ai chả biết.... hài vl là có thật.

banmotnucuoi

Xe lăn

Cụ muốn sx gì? Công xuất bao nhiêu thì phải ký với các công ty tư vấn thiết bị để họ tư vấn máy, đặt hàng các nhà cung cấp máy móc, thiết bị, lắp đặt thành dây chuyền sx hoàn chỉnh (trừ khi cụ có phòng RD đủ lớn ngang các công ty tư vấn này), chứ cụ mua thẳng nghiên cứu từ các viện đòi ứng dụng ngay thì đúng là tốn tiền thật.

cocsku

Xe cút kít
Bên Thái họ có Viện công nghệ châu Á AIT. Nhiều người ở Việt nam ta sang đó học. Việt ta đã có cở sở đào tạo và nghiên cứu nào tương tự chưa?

XSim

Xe container
Cụ muốn sx gì? Công xuất bao nhiêu thì phải ký với các công ty tư vấn thiết bị để họ tư vấn máy, đặt hàng các nhà cung cấp máy móc, thiết bị, lắp đặt thành dây chuyền sx hoàn chỉnh (trừ khi cụ có phòng RD đủ lớn ngang các công ty tư vấn này), chứ cụ mua thẳng nghiên cứu từ các viện đòi ứng dụng ngay thì đúng là tốn tiền thật.
Hình như cụ chưa hiểu vấn đề hoặc chưa từng gặp khó với bài toán này. Đơn giản thế này đi: Cụ muốn làm một sản phẩm nước uống như Coca Cola, cụ có thể nhờ tư vấn với đủ các viện nghiên cứu, thuê chuyên gia thực phẩm đầu ngành, kết quả chỉ là một dây chuyền tương tự Coca thôi, kiểu Pepsi chẳng hạn. Nhiều khi sự sai khác chỉ một phần rất nhỏ nhưng ảnh hưởng đến chất lượng thuộc tính sản phẩm rất nhiều.

luu3

Xe buýt
Pepsi cũng bán tốt, như Vinfast thằng bmw bán động cơ thế hệ cũ , cái khó là marketing và khả năng chịu lỗ thời gian đầu

Hình như cụ chưa hiểu vấn đề hoặc chưa từng gặp khó với bài toán này. Đơn giản thế này đi: Cụ muốn làm một sản phẩm nước uống như Coca Cola, cụ có thể nhờ tư vấn với đủ các viện nghiên cứu, thuê chuyên gia thực phẩm đầu ngành, kết quả chỉ là một dây chuyền tương tự Coca thôi, kiểu Pepsi chẳng hạn. Nhiều khi sự sai khác chỉ một phần rất nhỏ nhưng ảnh hưởng đến chất lượng thuộc tính sản phẩm rất nhiều.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái đấy tụi em gọi là lợi thế người đi sau, coca, pépi mất cả 100 năm để cải tiến dây chuyền. Và cụ một DN trẻ đặt tiền cho bọn em thì có một dây chuyền cũng một tám một mười với họ. Chứ ko phải dò dẫm từ đầu.
Chúng ta đi sau, đuổi kịp đã rồi mới tính đến vượt họ

Bên Thái họ có Viện công nghệ châu Á AIT. Nhiều người ở Việt nam ta sang đó học. Việt ta đã có cở sở đào tạo và nghiên cứu nào tương tự chưa?
Đang nói chuyện tương lai mà cụ.
Tương lai Việt Nam sẽ có Viện Công nghệ tương đương với MIT của Mỹ.

Parejo_10

Xe điện

Nếu bí quyết mà tìm mua được bằng tiền và 1-2-3 năm chờ đợi cộng với công nghệ có sẵn thì Trung Quốc - Ấn độ nó đã có những công ty còn lớn mạnh hơn cả Toyota , Komatsu.... phải không cụ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng