[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

CuongOST

Xe hơi
Mà thôi sắp tới VN sắp có thiên tài điều hành kinh tế, các cụ khỏi múa rìu qua mắt thợ!
Người cụ nhắc là Tân TT à? Em cũng hy vọng và đánh giá cao lắm, 10 năm tới sẽ quyết định VN có thoát được bẫy hay không chứ vượt Thái Lan thì chắc chắn rồi. Cụ T chọn được người này em thấy mọi người đánh giá như Bác Hồ chọn bác 3 D vậy.

Nhiều cụ cứ sân si cái Nền công nghiệp Ô tô culi của Thái Lan. Nếu nói đến gia công thì Điện thoại di động, điện tử của VN chấp ô tô Thái Lan 1 mắt. XK ô tô Thái Lan = 1/3 ĐTDĐ Điện tử, Linh kiện điện tử Việt Nam và khoảng cách đang ngày 1 nới rộng.

8828

Xe buýt
Em nhớ ko nhầm thì nhà máy Vinfast hải phòng là liên doanh với 1 công ty Thái lan.
Chỉ có NM sx thân vỏ là LD vs AAPICO (51%-Thái), đóng vai trò là 1 supplier thôi cụ. Còn tổ hợp ở HP thì nhiều LD đóng vai trò làm supplier như vậy, như vs ZF hay Bosch ...
Còn NM lắp ráp chính thì của VF hoàn toàn.

Cối xay 268

Xe tải
Các trang trước có bác nói giá đường nhập Thái rẻ vì nọ vì kia...blablabla...Có vẻ đó là do CP Thái trợ giá.

Cối xay 268

Xe tải
....
Nhiều cụ cứ sân si cái Nền công nghiệp Ô tô culi của Thái Lan. Nếu nói đến gia công thì Điện thoại di động, điện tử của VN chấp ô tô Thái Lan 1 mắt. XK ô tô Thái Lan = 1/3 ĐTDĐ Điện tử, Linh kiện điện tử Việt Nam và khoảng cách đang ngày 1 nới rộng.
Đúng rồi bác.
Thái tự hào là "Detroit ĐNA" về xe hơi ( toàn thương hiệu nước ngoài lắp ráp ở Thái ), thì Việt Nam cũng tự hào có Samsung Vietnam, hàng năm xuất khẩu 50-60 tỷ USD các sản phẩm smartphone, TV, hàng điện tử "Made in Vietnam".
Một năm cái gọi là "Detroit ĐNA" có doanh thu được đến 10 tỷ USD không nhỉ ! :))
Ngoài ra Việt Nam còn có thương hiệu ô tô, xe máy của Việt Nam là Vinfast. Thaco của Việt Nam cũng SX xe tải và xe buýt mang thương hiệu riêng Thaco.

Dở người

Xe điện
Mega Mart siêu thị của Thái mua lại của Metro ở Việt Nam.
Thằng MM này làm ăn tốt lắm đấy cụ.
Nó có 24 trạm trung chuyển rau củ khắp Việt Nam, cung ứng cho 1,2 triệu khách hàng. Trạm trung chuyển dalat là 1 trong những trạm trung chuyển lớn nhất cả nước, liên kết với nông dân cung ứng 400k tấn rau củ/năm.
Ngoài mang hàng Thái vào Việt, nó cũng xuất nông sản Việt saang Thái các cụ nhé. Nói chung có 2 chiều, có đi có lại.
Muốn thương mại tốt như Thái, các cụ bớt bài Tàu đi. Chủ các hãng Thái tầm khu vực, quốc tế toàn gốc Hoa thôi, bản chất người Thái gần giống người Việt, không có tầm nhìn rộng, lâu dài trong thương mại. Không đọ được người gốc Hoa.
Đây vừa bài Tàu chết mẹ, lại vừa mong buôn bán làm ăn giỏi giang mà không cần người Hoa. Ở Đông Nam Á này, nước nào nhiều người Hoa nước ấy khá hơn các nước khác. Trong nội địa, người gốc Hoa kinh tế khá hơn các cộng đồng khác.
Chỉ có anh Việt Nam là hơi khác tý, bài Hoa kịch liệt, hạn chế sự phát triển kinh tế của cộng đồng gốc Hoa. Chứ cứ để xả láng cho người Hoa phát triển thì giờ về kinh tế chắc chắn khá hơn. Còn ai được hưởng cái khá hơn ấy thì hậu xét.

Đại tướng Alo

Xe điện
Vẫn tiếp tục chứng minh " Thái
Chị vs bạn bè chị ko dùng ko có nghĩa là người khác ko dùng nhé. Bản thân tôi cũng ko dùng hàng Thái nhiều, ngoài 1 số thương hiệu quốc tế sx ở Thái (công nhận là vẫn tốt hơn hàng VN sx, hoặc hàng ko sx ở VN), nhưng tôi thấy cả các siêu thị to và đặc biệt các siêu thị mini (dạng hàng tạp hóa nhỏ lẻ trong các chợ) ngày càng nhiều hàng Thái hơn, từ cả Gạo, nước ngọt, bánh kẹo đến mỹ phẩm, xà bông, bột giặt, v.v... hàng Thái bầy ê hề, nhiều hơn trước đây rất nhiều.
Cụ chụp cái ảnh hàng Thái bày ê hề trong siêu thị VN lên đây đi, có hình ảnh chứng minh mọi người dễ bị thuyết phục. :))
Cụ vào siêu thị Vinmart, BigC hoặc các siêu thị mini Circle K mà chụp. :))

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Bác này suy diễn lung tung và tự cười ngặt nghẹo....như 1 đứa dở vậy ?!
Cháu có nói rõ trong comment là từ khi có EV-FTA hàng từ EU có giá tốt hơn mà.....còn trước đây nó vẫn được bán trong siêu thị chứ.

Cháu thấy bác cứ điên điên như nào ý.....già chưa mà dở dở vậy ?
Giá nào "tốt hơn"? Vẫn nguyên xi nhé, có khi còn cao hơn.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tý tôi đưa vợ đi sắm đồ tết ở Vinmart, để tôi chụp ảnh vài kệ hàng post lên cho cụ xem có hàng Thái nào không nhé. Cụ thích chụp kệ hàng gì ? Đồ ăn uống, thực phẩm, hay rượu bia/nước giải khát hay đồ gia dụng hay quần áo/giày dép ?...để tôi chụp đưa lên đây cho mà xem.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Người Thái hoạt động thương mại chủ động và hiệu quả, hơn hẳn vn một bậc.
Không chỉ riêng hoạt động thương mại, nền khoa học vs các phát minh sáng chế của họ phát triển hơn VN rất nhiều, số lượng phát minh sáng chế củaThái hàng năm hơn gấp 3 lần VN!!!
VN toàn mấy ac thông thái giỏi cào phím.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Tý tôi đưa vợ đi sắm đồ tết ở Vinmart, để tôi chụp ảnh vài kệ hàng post lên cho cụ xem có hàng Thái nào không nhé. Cụ thích chụp kệ hàng gì ? Đồ ăn uống, thực phẩm, hay rượu bia/nước giải khát hay đồ gia dụng hay quần áo/giày dép ?...để tôi chụp đưa lên đây cho mà xem.
Đương nhiên cụ sẽ chọn chụp những chỗ ko có hàng Thái rồi. À có cái ảnh gạo Thái bán đầy trong siêu thị đây, để sau Tết t chụp thêm trong chợ gần nhà.

Đại tướng Alo

Xe điện
Đương nhiên cụ sẽ chọn chụp những chỗ ko có hàng Thái rồi
Thế tôi mới hỏi cụ muốn chụp kệ hàng nào trong siêu thị Vinmart ? Cho khách quan....
Tôi và cụ là khách đi siêu thị không thể yêu cầu siêu thị dàn xếp hàng hóa để chụp hình được, hiểu tôi nói gì không ?

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều mặt hàng nhập từ EU có giá tốt hơn đấy.

1 ví dụ : sữa tươi nhập từ Pháp này giá tốt hơn:

Phải có giá niêm yết trước và sau hiệp định thì mới biết dc chứ.
Mà cái sữa này có 1,5% Fat chắc chắn sẽ rẻ hơn loại 3,x% Fat nhé.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Thế tôi mới hỏi cụ muốn chụp kệ hàng nào trong siêu thị Vinmart ? Cho khách quan....
Tôi và cụ là khách đi siêu thị không thể yêu cầu siêu thị dàn xếp hàng hóa để chụp hình được, hiểu tôi nói gì không ?
Thôi để tôi tự chụp cho khách quan.

Đại tướng Alo

Xe điện
Đương nhiên cụ sẽ chọn chụp những chỗ ko có hàng Thái rồi. À có cái ảnh gạo Thái bán đầy trong siêu thị đây, để sau Tết t chụp thêm trong chợ gần nhà.

View attachment 5907631
Nữa đi.....ngoài cái gạo 8 Thái này chưa thể so chất lượng với gạo ST24 và ST25 của Việt Nam thì còn gì nữa...tiếp đi cụ.
Nhớ vào các siêu thị Vinmart mà chụp, ở VN độ phủ của Vinmart rộng nhất.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Thai rung thì cũng đặt hàng linh kiện mà thôi. Chỉ có điều các hãng sản xuất linh kiện đó nó nằm luôn ở nước Thái nên tỷ lệ nội địa của họ cao.
Thì thế, nó có hàng nghìn nhà máy sx linh kiện ở trong nước nó, chứ VN cái đinh vít còn chả sx được.

FeAuto

Xe tải
Cãi nhau đến mấy thì Việt vẫn vượt Thái thôi. Kiểu như Trung Quốc vs Mỹ bây giờ vậy. 😁

Trạng thái
Thớt đang đóng