[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Đủ sống thì đã chẳng cả đàn cả lũ đi làm phu phen cửu vạn, kv bất hợp pháp tới mức HQ cửa khẩu Sing Thái Đài Hàn cứ nhìn thấy gái việt là chặn lại tra xét, nổi tiếng cả thế giới!
Tại sao cụ là người Việt mà lại cay cú với chính đồng bào như vậy? Thậm chí còn bịa chuyện.

Việc HQ tra xét gái Việt là có nhưng chỉ tại sân bay Sing, lấy đâu ra mà cả "Thái Hàn Đài"?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thì tui mới nói nếu cả Thái và VN phát triển ổn định bình thường như chưa có dịch thì mất 27 năm mình bằng GDP tổng của nó . Mình chỉ 50 năm nó 100 năm .
Nó bây giờ nhiều mặt hơn mình nhưng phát triển về tổng thể kém hơn mình , ngoại trừ Malay và Sin trong ĐNA đều dồn nguồn lực về thủ đô nếu bác nhìn skyline từ thành phố thứ 2 trở đi rồi biết .
Mà mình khởi đầu từ năm 1995 mà xuất nhập khẩu bây giờ mình hơn nó rồi .
Tự nhục mãn tính như em mà còn nghĩ VN sẽ vượt Thái trong vòng 20-25 năm tới.
Nhưng vẫn tự nhục vì thằng Thái là một thằng rất yếu, nền kinh tế không có xương sống.

Cartoner

Xe điện
Giàu nghèo nhiều khi nhìn GDP cũng khó nói.
Ví dụ: GDP Indonesia cao hơn VN khá nhiều. Nhưng ở Indonesia thì thu nhập 7 triệu VN đồng trở lên là đã phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Ở VN thì thu nhập 11 triệu mới phải đóng thuế thu nhập, chưa kể thêm được giảm trừ tới 4.4 triệu nữa.
Hay tiêu chuẩn nghèo: Ở Philippin thì vật giá sinh hoạt đắt đỏ gấp đôi VN nhưng chuẩn nghèo là thu nhập 40$/người/tháng. Còn VN chuẩn nghèo mới là khoảng 95 $/người/tháng. Vậy mà tỷ lệ nghèo của VN đâu có vài %, còn Philippin cỡ gần 20% dân số.
Mấy nước như Indo và Philippin rất sợ +sản nổi dậy, nên thông tin về VN thì toàn tin xấu, toàn đưa ảnh khu ổ chuột ở đâu đâu để minh họa nước Việt, nhằm mị dân nó. Buồn cười vãi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng phải biết tự nhục mới thấy mình thấp kém mà cố gắng vươn lên
Đứng ở vai trò cá nhân cũng vậy, phải thấy mình thua bạn kém bè là do mình là chính.
Tệ hại thay thành phần tự nhục ở trên OF này thực ra không có tính tự nhục cá nhân mà toàn tự nhục thay nhà nước. Mọi thất bại yếu kém là do nhà nước do chính quyền hết chứ không phải do mình. Mình không làm giàu được là bởi do nhà nước hết.
Nếu tự nhục kiểu đó thì cũng không bao giờ khá nổi vì tự nhục kiểu đổ thừa!
Cụ nên tranh luận có văn hóa chút.
Cụ nói một câu xúc xiểm cá nhân người khác thì em có thể nói 10 câu xúc xiểm cá nhân cụ, mỗi câu của em sẽ làm cụ nhục gấp 10 lần cụ nói người ta.

Nên tập trung vào nội dung thôi cụ nhé.

Grayson

Xe buýt
Cụ hơi nhầm khái niệm. Dân Việt đi làm ăn kiếm tiền thôi, chỗ nào dễ kiếm là đi. Rất nhiều người Việt sang tận châu Phi xa xôi nghèo đói để kiếm sống bằng những nghề đơn giản như thợ xây, thợ sắt ...đấy ạ. Không cứ phải cứ xa quên làm ăn là do nghèo đâu. Họ rời "đại dương đỏ" sang nơi "đại dương xanh" thôi.
Rõ hài,ở quê đói mới phải đi chỗ khác mà kiếm sống cho khỏi chết đói chứ sao.
Làm gì có chuyện bỏ nhà bỏ cửa ở quê lên tp làm ô sin bưng bê giặt đồ lót cho nhà người khác chỉ vì "thích đi ở đợ, bưng bô cho người khác"!

rachfan

Xe container
Cụ hơi nhầm khái niệm. Dân Việt đi làm ăn kiếm tiền thôi, chỗ nào dễ kiếm là đi. Rất nhiều người Việt sang tận châu Phi xa xôi nghèo đói để kiếm sống bằng những nghề đơn giản như thợ xây, thợ sắt ...đấy ạ. Không cứ phải cứ xa quên làm ăn là do nghèo đâu. Họ rời "đại dương đỏ" sang nơi "đại dương xanh" thôi.
Cụ này nhầm lẫn nghiêm trọng giữa "đi làm vì đói" và "đi làm kiếm tiền". Hiện tại VN không có ai ra nước ngoài đi làm vì đói cả, dù là đi làm chui ở Thái lan.

Việt nam đang kém Thái lan nhiều thứ, nhưng hoàn toàn không bi kịch tới mức đói khổ quá phải sang Thái làm chui. Họ sang kiếm tiền về xây nhà mua đất cả đấy.

Grayson

Xe buýt
Giàu nghèo nhiều khi nhìn GDP cũng khó nói.
Ví dụ: GDP Indonesia cao hơn VN khá nhiều. Nhưng ở Indonesia thì thu nhập 7 triệu VN đồng trở lên là đã phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Ở VN thì thu nhập 11 triệu mới phải đóng thuế thu nhập, chưa kể thêm được giảm trừ tới 4.4 triệu nữa.
Hay tiêu chuẩn nghèo: Ở Philippin thì vật giá sinh hoạt đắt đỏ gấp đôi VN nhưng chuẩn nghèo là thu nhập 40$/người/tháng. Còn VN chuẩn nghèo mới là khoảng 95 $/người/tháng. Vậy mà tỷ lệ nghèo của VN đâu có vài %, còn Philippin cỡ gần 20% dân số.
Mấy nước như Indo và Philippin rất sợ +sản nổi dậy, nên thông tin về VN thì toàn tin xấu, toàn đưa ảnh khu ổ chuột ở đâu đâu để minh họa nước Việt, nhằm mị dân nó. Buồn cười vãi.
Chắc p đưa biệt thưmấy khu Ciputra, Vinhomes để lên mình chứng cuộc sống người nghèo VN thì cụ mới vừa lòng nhỉ ;))
GDP của VN chắc 90% là tài sản các quan.

Grayson

Xe buýt
Cụ này nhầm lẫn nghiêm trọng giữa "đi làm vì đói" và "đi làm kiếm tiền". Hiện tại VN không có ai ra nước ngoài đi làm vì đói cả, dù là đi làm chui ở Thái lan.
Việt nam đang kém Thái lan nhiều thứ, nhưng hoàn toàn không bi kịch tới mức đói khổ quá phải sang Thái làm chui. Họ sang kiếm tiền về xây nhà mua đất cả đấy.
Ở thì ko đói, thu nhập 1-2 triệu/ tháng thì đói thế quái nào được, húp cháo cầm hơi cũng sống tốt mà.

Cartoner

Xe điện
Chắc p đưa biệt thưmấy khu Ciputra, Vinhomes để lên mình chứng cuộc sống người nghèo VN thì cụ mới vừa lòng nhỉ ;))
GDP của VN chắc 90% là tài sản các quan.
Kinh, "GDP của VN chắc 90% là tài sản các quan". Phải phong cụ là Thánh Chém mất.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Hạ hỏa chút đi cụ, phùng mang trợn má thì có tác dụng gì chứ :D
Nó làm gì kệ xác nó, "mình" giỏi thì mình cứ làm bằng nó đi đã rồi chê/ chửi nó còn kịp mà :D

Thái nhục như nào e ko biết, chứ qua biên giới, sang BKK toàn thấy dân VN xếp hàng rồng rắn sang làm thuê làm mướn nhếch nhác đầy vỉa hè, visa thì vụng trộm - chứ ít gặp dân Thái sang VN làm mấy chuyện đó lắm.
Đúng rồi. Những cái thực tế đó nó nói lên khá nhiều. Và các con số vĩ mô cũng vậy.
Còn cứ pick and choose từng chi tiết lặt vặt (như thủy điện, du lịch, tăng trưởng năm nay, ...) thì nước nào cũng nhất quả đất được.

Grayson

Xe buýt
Đúng rồi. Những cái thực tế đó nó nói lên khá nhiều. Và các con số vĩ mô cũng vậy.
Còn cứ pick and choose từng chi tiết lặt vặt (như thủy điện, du lịch, tăng trưởng năm nay, ...) thì nước nào cũng nhất quả đất được.
Vào thớt này mà ko tâng VN đang tuổi dậy thì sắp lên đỉnh số 1 đến nơi cho Thái Mông Nhật xách dép, v.v... thì xác định đỡ phải vác bao tải VND đi mua gạch ngói xây biệt thự buôn chổi đót :))

rachfan

Xe container
Ở thì ko đói, thu nhập 1-2 triệu/ tháng thì đói thế quái nào được, húp cháo cầm hơi cũng sống tốt mà.
Thực ra thì cụ có định bàn luận nghiêm chỉnh không?

Ở VN hiện tại đi bất cứ khu CN nào cũng dễ dàng kiếm được việc lương 4-5 triệu/tháng. Việc 6-7 triệu tháng cũng không hiếm.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì mặt bằng lương bên Thái cao hơn mình nên nó ko sang làm cũng đúng thôi, nhưng cái này chả đánh giá được cái gì.
Cũng biết là hiện tại mình ko bằng, muốn đuổi kịp cũng phải 15 năm nữa, nhưng nghe mấy thằng tự nhục phủ định sạch trơn công sức của bao người nó khó chịu.
Mà thôi em xác định là cho bọn nó vào blacklist, ko vật nhau nữa.
Để em kể 1 chuyện này để các cụ thấy tốc độ phát triển của mình như nào: Năm 2007 em sang Nhật học, qua Akihabara nhìn cái gì cũng thích, cũng thấy lạ. Đến 2017 em sang thì không muốn mua cái gì bên đấy nữa, vì thấy VN có hết rồi.
Đó là cụ phát triển so với chính bản thân cụ năm 2007.
Cách nghĩ này rất nhiều người VN mắc phải.

Grayson

Xe buýt
Thực ra thì cụ có định bàn luận nghiêm chỉnh không?
Ở VN hiện tại đi bất cứ khu CN nào cũng dễ dàng kiếm được việc lương 4-5 triệu/tháng. Việc 6-7 triệu tháng cũng không hiếm.
Lương mấy em cử nhân giữ lại trường làm giáo viên hợp đồng như tôi biết là 1,6-2tr.

cocsku

Xe cút kít
Tự nhục mãn tính như em mà còn nghĩ VN sẽ vượt Thái trong vòng 20-25 năm tới.
Nhưng vẫn tự nhục vì thằng Thái là một thằng rất yếu, nền kinh tế không có xương sống.
Không xương sống thì là nhuyễn thể hoặc giáp xác.

Dở người

Xe điện
Mời cụ hay ai đó cụ biết chỉ kiếm được 1-2 triệu vào farm em. Lương 6-7 t/tháng, có cư xá, điện nước bao trọn gói. Ăn uống trừ nhà ăn xong thu về còn xấp xỉ 5t/tháng. Thế mà còn thiếu công nhân đây. Mà tình trạng chung, các em không thích làm công nhân nông nghiệp, farm nào cũng thiếu hết.
Các em nó vào Bình Dương với saigon, thu nhập trung bình 8-10t/tháng, đời sống sôi động, nhiều bạn, dịch vụ tốt. Ở Việt nam giờ kiếm ra việc lương 1-2t tháng chắc làm kiểu thích thì làm, không thích là nghỉ quá. Chứ ai trả lương kiểu đấy.
Nói như cụ này chắc bọn Hàn nó mạt rồi, bồng bế vợ chồng con cái sang Việt Nam kiếm ăn. Mời sang khu Hàn ở saigon, hanoi, danang, theo quan điểm của cụ chắc đất nước chúng nó nghèo khổ quá nên dân phải bỏ đi kiếm ăn.
Hài vãi.

Gianthuong123

Xe tải
Mời cụ hay ai đó cụ biết chỉ kiếm được 1-2 triệu vào farm em. Lương 6-7 t/tháng, có cư xá, điện nước bao trọn gói. Ăn uống trừ nhà ăn xong thu về còn xấp xỉ 5t/tháng. Thế mà còn thiếu công nhân đây. Mà tình trạng chung, các em không thích làm công nhân nông nghiệp, farm nào cũng thiếu hết.
Các em nó vào Bình Dương với saigon, thu nhập trung bình 8-10t/tháng, đời sống sôi động, nhiều bạn, dịch vụ tốt. Ở Việt nam giờ kiếm ra việc lương 1-2t tháng chắc làm kiểu thích thì làm, không thích là nghỉ quá. Chứ ai trả lương kiểu đấy.
Nói như cụ này chắc bọn Hàn nó mạt rồi, bồng bế vợ chồng con cái sang Việt Nam kiếm ăn. Mời sang khu Hàn ở saigon, hanoi, danang, theo quan điểm của cụ chắc đất nước chúng nó nghèo khổ quá nên dân phải bỏ đi kiếm ăn.
Hài vãi.
Cụ đó chắc nói mấy em sinh viên làm 1 ca 5h cafe đó, chứ 1 ,2 triệu trừ khi khù khờ thôi chứ làm 8h được như vậy chắc cụ đó sống trong thời cả chục năm trước .

Grayson

Xe buýt
Hài vãi.
So thế cũng đòi so. 1 đằng sang làm quản lý, chuyên gia, lđ trí óc- 1 đằng sang làm phu phen, cu-ll, tạp dịch, kve v.v... tự hào quá :D !

tuan_nguyen261188

Xe điện
So thế cũng đòi so. 1 đằng sang làm quản lý, chuyên gia, lđ trí óc- 1 đằng sang làm phu phen, cu-ll, tạp dịch, kve v.v... tự hào quá :D !
Thế người Việt qua châu phi làm chủ doanh nghiệp thì cụ nghĩ sao? Thiếu gì người hàn nhật qua làm công ăn lương ở vn.
Chính cụ ko có cái nhìn thấu đáo. Ra nước ngoài tùy theo trình độ hay tài chính người ta lựa cv phù hợp nhất với mình cũng chả có gì lạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng