[Funland] Số phận của hơn 800 lính Nhật chiến đấu cho Việt Minh trong kháng chiến chống Pháp

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Điều này thì cụ đúng ạ, nó là nước bại trận nên sau CTTG 2 nó ko đc phát triển quân đội, mãi đến 2018 em nhớ ko nhầm thì nó mới nâng cấp được Cục phòng vệ Nhật Bản lên Bộ Quốc phòng NB. Còn trong chiến tranh VN thì nó cho Mỹ đóng căn cứ quân sự, sân bay và hậu cần ko nhất cũng nhì thật.
Thật ra thì nó có muốn không cho cũng không được ;)) nên nói thế cũng khó

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ông người Đức kia chắc đi Lê dương cho chính phủ Pháp rồi Bị bắt hoặc đào ngũ sang phía Việt minh.
Sinh 1925 thì ít khả năng từng đi lính quốc xã nhưng cũng không loại trừ khả năng này.
Cụ sn 1925 thì đi lính quốc xã tốt chứ cụ ơi. Những năm cuối quân px Đức dùng cả trẻ vị thành niên cơ mà nữa là sn 1925 năm 1945 đã 20 tuổi đủ tuổi để là lính cựu rồi.

• Vodka
Reactions: SVC

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sn 1925 thì đi lính quốc xã tốt chứ cụ ơi. Những năm cuối quân px Đức dùng cả trẻ vị thành niên cơ mà nữa là sn 1925 năm 1945 đã 20 tuổi đủ tuổi để là lính cựu rồi.
Em viết “cũng không loại trừ mà cụ “ :D

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Em viết “cũng không loại trừ mà cụ “ :D
vâng cụ, em đọc hơi nhanh :D
Có điều em chia sẻ thêm, phần lớn lính Lê dương người Đức là cựu lính px Đức đấy ạ. Ngay sau chiến tranh những người lành lặn, khỏe mạnh trong số họ có 2 lựa chọn 1 là lao động khổ sai và 2 là làm lính Lê dương.

7vienngocrong

Xe tăng
Làm thân đàn ông cũng khổ. Sinh ra trong thời loạn, bắt buộc phải theo 1 phe để chiến đấu sống còn. Bên thắng k nói chứ bên thua cuộc như Nhật, Đức phải đi lính đánh thuê cho bên thắng cũng éo sung sướng gì. Mấy bác chọn chạy qua chiến đấu cùng VIệt Minh thời điểm đó thật đáng trân trọng tấm lòng của họ, dù gì lực lượng Việt Minh lúc đó cũng yếu chứ chưa lớn mạnh .

cocsku

Xe cút kít
Làm thân đàn ông cũng khổ. Sinh ra trong thời loạn, bắt buộc phải theo 1 phe để chiến đấu sống còn. Bên thắng k nói chứ bên thua cuộc như Nhật, Đức phải đi lính đánh thuê cho bên thắng cũng éo sung sướng gì. Mấy bác chọn chạy qua chiến đấu cùng VIệt Minh thời điểm đó thật đáng trân trọng tấm lòng của họ, dù gì lực lượng Việt Minh lúc đó cũng yếu chứ chưa lớn mạnh .
Họ chạy sang Việt Minh rõ khổ. Không biết sau 54 hồi hương, có bị đối xử tệ ở chính quốc ko?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
vâng cụ, em đọc hơi nhanh :D
Có điều em chia sẻ thêm, phần lớn lính Lê dương người Đức là cựu lính px Đức đấy ạ. Ngay sau chiến tranh những người lành lặn, khỏe mạnh trong số họ có 2 lựa chọn 1 là lao động khổ sai và 2 là làm lính Lê dương.
Lê dương Đức sang Đông dương phần lớn là tù binh phát xít. Nhưng cũng có đám trẻ Đức mới lớn, thất nghiệp đăng vào Lê dương.
Thành phần Lê dương là bát nháo nên có ông là sếp to của Quốc tế CS 3 chui được vào đấy múa may :P

taplai2012

Xe trâu
Cái bom ba càng mà quân ta dùng trong những ngày toàn quốc kháng chiến là của người Nhật và lối đánh quyết tử đấy chắc cũng một phần học từ mấy ông Nhật này.
Cụ nói e mới nhớ. Người Việt mình anh dũng không kém dân tộc nào.

qddt

Xe tăng
Cây bom 3 càng của ta có xuất xứ từ một loại vũ khí của Nhật, sau đó được mình cải tiến cho phù hợp với điều kiện. Bom 3 càng của Nhật không phải để cho cảm tử quân dùng mà có bệ phóng (mâm bay). Khi được phóng đi, quả bom lao vào mục tiêu, 3 núm bên ngoài quả bom chạm vào bề mặt xe tăng, xe bọc thép đối phương sẽ kích nổ khối thuốc bên trong tạo nên một sức khoan phá khủng khiếp.

Tuy nhiên, thời đó ta không thể làm bệ phóng nên buộc phải sử dụng người thay thế, đó chính là những chiến sĩ cảm tử quân. Vì sao ta phải chấp nhận hy sinh, là để có thêm vũ khí đánh Pháp vì lúc bấy giờ Pháp có những lô cốt, những xe tăng, xe bọc thép cơ động, trong khi ta mới đang manh nha việc sản xuất một loại vũ khí hạng nặng chống tăng (súng Bazoka) nên bắt buộc phải chấp nhận sự hy sinh.
Cụ cho em xin nguồn thông tin về cái bệ phóng bom 3 càng của Nhật được không ạ? Em thấy bọn nó cũng đánh cảm tử mà?

Đặc biệt Nhật không theo Mỹ đánh Việt nam, khác với bọn Hàn, Úc.
Có muốn cũng không được vì Nhật bị cấm có quân đội sau Thế chiến 2, chỉ được có một lực lượng phòng vệ hạn chế và không được đưa ra nước ngoài.
Tuy nhiên, Nhật sớm công nhận và lập quan hệ chính thức với Bắc Việt khiến Mẽo không hài lòng.

harman_kardon

Xe điện
Lê dương Đức sang Đông dương phần lớn là tù binh phát xít. Nhưng cũng có đám trẻ Đức mới lớn, thất nghiệp đăng vào Lê dương.
Thành phần Lê dương là bát nháo nên có ông là sếp to của Quốc tế CS 3 chui được vào đấy múa may :P
Toàn lính SS gộc đấy ạ, một đi tù khổ sai, hai đi lính .rồi sau khi hết hạn hợp đồng đc xóa án phạm. Chọn đi đông dương thôi, trận ĐBP có khoảng 3k là lính cựu SS . Số lượng hàng binh hơn 7000 khi về còn cỡ 1/2. nằm lại dọc đường do thiếu ăn, thuốc men, sốt rét, kiết ly thổ tả...ww

andy.le

Xe máy
Những người Nhật này có suy nghĩ rất hay. Thay vì trở về tổ quốc, chấp nhận sự thua trận và cảnh đất nước lâm vào cơn bĩ cực thì họ gia nhập Việt Minh va tiếp tục cuộc chiến của mình.

quangsot

Xe lăn
Những người Nhật này có suy nghĩ rất hay. Thay vì trở về tổ quốc, chấp nhận sự thua trận và cảnh đất nước lâm vào cơn bĩ cực thì họ gia nhập Việt Minh va tiếp tục cuộc chiến của mình.
Tính cách của một số lính Nhật là không chịu để cho lính Tưởng Giới Thạch giải giáp vũ khí.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Cụ cho em xin nguồn thông tin về cái bệ phóng bom 3 càng của Nhật được không ạ? Em thấy bọn nó cũng đánh cảm tử mà?

View attachment 5842421
Vâng cụ! Do không có chuyên môn về kỹ thuật vũ khí nên em lấy nguồn từ bài phỏng vấn của nguyên GĐ Bảo Tàng Quân đội.
Mời cụ tham khảo và bổ xung thêm :)

qddt

Xe tăng
Vâng cụ! Do không có chuyên môn về kỹ thuật vũ khí nên em lấy nguồn từ bài phỏng vấn của nguyên GĐ Bảo Tàng Quân đội.
Mời cụ tham khảo và bổ xung thêm :)

Cảm ơn cụ. Em tò mò thôi vì không hiểu cơ chế phóng như nào. Còn anh Lương kể chuyện thì em ignore ạ. Linh tinh lắm.

Phục Quy

Xe tăng
Có chuyện 1 tay Do Thái cũng đăng lính Lê Dương để sang tận Việt Nam trả thù 1 tay SS cũng đang làm Lê Dương , vì ngày xưa ông SS giết gia đình anh ta .