[Funland] Sinh viên việt nam những năm 1990

xe dột nóc

Xe tăng
Lão này chuẩn. Năm cuối ĐH em được ông cụ mua xe viva. Bằng mợ nó miếng đất :D
97 nhà HN 100 cây vàng là trên những khu đẹp luôn ạ, 3 tầng dt tầm gần 75-80m² đã được chủ cũ hoàn thiện.
1 cây vàng lúc ấy khoảng hơn 5,2 triệu
xe dream tem đỏ lứa sau xuất hiện vào năm 97 em nhớ có người mua đến 33 triệu đắt hơn năm 94 đến 7-8 triệu
Dream hay xe máy nói chung mua thời điểm cuối 93-đầu 94 toàn biển 3 số thôi và không in đen đậm đẹp mắt như bây giờ đâu.

edc

Xe lăn
97 nhà HN 100 cây vàng là trên những khu đẹp luôn ạ, 3 tầng dt tầm gần 75-80m² đã được chủ cũ hoàn thiện.
1 cây vàng lúc ấy khoảng hơn 5,2 triệu
xe dream tem đỏ lứa sau xuất hiện vào năm 97 em nhớ có người mua đến 33 triệu đắt hơn năm 94 đến 7-8 triệu
Dream hay xe máy nói chung mua thời điểm cuối 93-đầu 94 toàn biển 3 số thôi và không in đen đậm đẹp mắt như bây giờ đâu.
Xe dream giá cao đỉnh điểm là 40tr cụ. Dream có 2 loai tem, tem chữ to màu trắng và tem chữ nhỏ màu đỏ như cụ nói.

xe dột nóc

Xe tăng
Xe dream giá cao đỉnh điểm là 40tr cụ. Dream có 2 loai tem, tem chữ to màu trắng và tem chữ nhỏ màu đỏ như cụ nói.
cũng không hẳn là trắng mà là gam màu sáng của 7 sắc cầu vồng
hình như tầm 97,98 trở đi nhiều anh chơi dream toàn tháo yếm nhựa để lộ dây điện ra phải không
hiện dream nhà em vẫn sử dụng có thời lên giá khá cao nhưng bố mẹ không bán, 2 năm trước anh thợ gạ mua cái bô xe 15 triệu vì là ống bô 86 gì đấy thấy bảo quý hiếm. Bố mẹ em vẫn giữ đủ giấy tờ xe các loại chỉ khác bây giờ ở chỗ là thời đấy không có bảo dưỡng bảo hành theo xe, có khái niệm chạy rà rodda 500-800km đầu và mua xe cả năm có khi mới phải đi đăng ký biển số

Em thì vẫn khoái xe DD hơn, nhiều nhà em quen toàn lắp thêm kính chắn gió to phía trước/ thời sau thì thích future, sirius, viva, wave thái chưa bao giờ thích xe dream

edc

Xe lăn
cũng không hẳn là trắng mà là gam màu sáng của 7 sắc cầu vồng
hình như tầm 97,98 trở đi nhiều anh chơi dream toàn tháo yếm nhựa để lộ dây điện ra phải không
hiện dream nhà em vẫn sử dụng có thời lên giá khá cao nhưng bố mẹ không bán, 2 năm trước anh thợ gạ mua cái bô xe 15 triệu vì là ống bô 86 gì đấy thấy bảo quý hiếm. Bố mẹ em vẫn giữ đủ giấy tờ xe các loại chỉ khác bây giờ ở chỗ là thời đấy không có bảo dưỡng bảo hành theo xe, có khái niệm chạy rà rodda 500-800km đầu và mua xe cả năm có khi mới phải đi đăng ký biển số

Em thì vẫn khoái xe DD hơn, nhiều nhà em quen toàn lắp thêm kính chắn gió to phía trước/ thời sau thì thích future, sirius, viva, wave thái chưa bao giờ thích xe dream
Vụ dây điện Tháo yếm ra là lộ Nhưng dream thời đó lắp giỏ xe và tháo yếm mấy sành điệu ( có lẽ sợ ngã vỡ yếm xe ) đi hàn mất zin :D Nhà cụ giữ được xe thật, nhà em chả còn gì, bay hết theo khấu hao thời gian.
Đúng như cụ nói, đang đi xe 81, nhảy lên xe DD sướng cả thằng người. Em vẫn khoái dangs DD nữ hoàng áo đỏ một thời

Kurumasuki

Xe container
Có cụ nào nhớ chính xác giá vàng đô xe từ 1980 đến 2000 ko.
Em mang máng thế này
1980-1985: Simson BS50/51: 6 cây. Babeta : 3 cây. Mifa: 3 chỉ vàng.
1985-1988: DD đỏ, cub 78/79: 4 cây. Vàng 250k/chỉ
1989-1991: cub 80/81: 5 cây. Cub82 50/70/90cc: 6 cây.
1992-1995: Dream, win100, GL125 từ 8-10 cây.

Cụ #@xe dột nóc nói sao ấy nhể, năm 94-95 em sang Cao đẳng ngân hàng chỗ Chùa Bộc mịa sv nam toàn đi win nhìn thèm thèm là, một số dân chơi thể hiện leo cầu thang ký túc xá đến ngọt. Chưa kêt còn GL pro150 nữa cụ à

Tik Tak

Xe buýt
Em học mãi ko ra đc trường nên cũng nhiều kỷ niệm thời sv.
Hồi đó đi chơi game ban đêm ở khu BK bị mất con xe đạp, chủ quán bảo đền cho một nửa. Xe em bán đi chắc 200-300k nhưng em bảo xe 600k, thế là đc họ đền 300k tiền mặt :))

zinzin12

Xe tải
Em học mãi ko ra đc trường nên cũng nhiều kỷ niệm thời sv.
Hồi đó đi chơi game ban đêm ở khu BK bị mất con xe đạp, chủ quán bảo đền cho một nửa. Xe em bán đi chắc 200-300k nhưng em bảo xe 600k, thế là đc họ đền 300k tiền mặt :))
Cụ cao vãi. Thời đó 600k là có cào cào bãi ngon đi roài.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ngày ấy em sang bên NN chơi với thằng bạn. Gặp mấy bạn gái lạ hoắc rủ chụp ảnh cùng thế là cũng chụp. Tiếc là ngày đó ko có ĐT để liên lạc nên chả gặp lại nhau nữa
Có thì khối chuyện hay ho nhể?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nhất KTX thủy lợi những năm 90-94, mùa hè nhà tắm, khu WC ký túc xá thì khiếp hồn :) em nhớ có lần vào ktx thủy lợi đi wc nhờ thì èo ơi, thằng nào đi trước thì vào trong :P thằng đi sau thì dịch ra bên ngoài :) dần dần ra đến tận cửa :)) em mò sang khu tắm thì mùa hè nước yếu, bể tắm cạn nước không múc được :) em thấy 1 cụ đang bơi ở trong bể luôn :))
Cái này chuẩn bon rảo khắp nơi, e luyện bí kíp chỉ đi vs vào buổi tối. Phi ra vườn táo chỗ sau giảng đường đấy. Ôi sao mà lãng mạn thế chứ lị. Oánh răng thì ra quán u mầm. Sau đó năm 95 sửa chữa rồi, may phòng em có ngay cái vòi tổngtha hồ tắm:)

Chỉnh sửa cuối:

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
ý tôi là nhiều ông không có xe thậm chí chẳng có gì cả như mọi sv bình thường chỉ đủ ăn mà cứ bảo là em đã từng đi xe này xe nọ mấy chục triệu ở độ tuổi còn sv đấy
Cái xe đấy phải có giá trị kỷ niệm nhiều ngang vật chất vậy thì xin mời post bằng chứng lên đây chứ nói mồm thì khác gì mấy thằng trẻ ranh voz, không có giấy tờ thì tạm cái ảnh ngồi xe máy cũng được dù cho nhân vật trong ảnh có đúng là bạn hay không, thời đấy trẻ con hay lớn đến ngoài 30,40 cũng có mốt chụp ảnh kiểu này rồi mà

Nhà tôi cuối 80s cũng có xe như đã kể, cái dream bố tôi đi suốt rồi anh tôi đi...toàn ngoài 20 bố mẹ mới giao xe cũ cho đi chứ chưa bao giờ thấy khái niệm ngày xưa còn khó khăn đã cho con cả cái gia tài cả, mua bán lúc ấy rất hạn chế tiền mặt, hay phải chăng nhà các bạn ấy rất giàu

có ông kêu 94 chạy xe máy đầy đường HN cũng đến phải sợ trình chém của các ông. Chắc lại bảo lúc ấy ăn cơm hẳn 5k, lương ra trường 1 phát hơn 500 quá
Cụ ui, chắc cụ ở nông thôn, chứ e ở thủ đô cũng ko nghèo nàn lắm đâu. Thời điểm này gần như nhà nào cũng có những vật dụng gia đình cơ bản như tivi, tủ lạnh, xe máy, bếp ga, cũng qua cái thời bao cấp đói ăn khá lâu. Hồi đấy vật giá chưa leo thang, lương công chức hệ số như ông bà già nhà em là đủ sống dư dả mua nhà, mua xe máy, nuôi con cái ăn học, năm đi nghỉ mát 1-2 lần rồi. Cụ ko tin tối em về lục lại up lên cho cụ xem.
Cũng nhiều cụ trên này khá giả, sv đc bố mẹ mua cho xe máy là bình thường. Ông bà em bảo hồi đó còn dễ sống hơn bây giờ í, giờ lương công chức có mà đói nhăn, ko đủ sống. Cảm giác đi làm cả đời chả đủ mua nhà thủ đô, mong đủ điều kiện vay vốn ngân hàng trả góp dần mỗi tháng thôi :(

thaison2008

Xe container
em chơi với thế hệ sv 7x và đầu 8x nhiều
đa số nghèo
nhưng nhà có đk thì năm 98 đã có wave hay viva hoặc dream lùn, dream chiến để đi, máy tính win 98 để chơi game đủ thứ mà bây giờ nhiều game vẫn đông bạn chơi
trọ ktx năm 98 là 40k/tháng, trọ ngoài thì phải cỡ 300 phòng 20m² khép kín 3-5 người cùng ở. 200k/tháng năm 99,2000 là sv nhà giàu đấy

Ra trường cũng nhiều cơ hội lương thời 99,2000 500-600k/tháng trong năm đầu là nhiều rồi. Bọn liên doanh, mác fdi cũng chỉ trả 1 triệu thôi may ra lương cao thì chỉ có đi làm phiên dịch, cấp quản trị. Lương bố mẹ mình lúc ấy thâm niên gần 20 năm cũng chỉ hơn triệu.
Lương 2002 cháu mua đc 4 chỉ vàng. Đến giờ hơn đc 2 chỉ nữa thì hoá ra cũng vẫn thế:D

Juanxt

Xe tải
Hồi xuống chơi Nông nghiệp năm 98, lúc 11h tối, sau khi chém gió bét nhè em đi ra cửa phòng trọ của nàng, nàng ôm em và bảo tối rồi ngủ sáng mai về...em lại...từ chối...đạp xe 27km về...Cầu Giấy cụ ạ :))
Ôi cái thời ngày xưa ....
Bẩm cụ, có lần em cũng đã mạnh dạn ngủ lại, nhưng cả đêm chỉ ngủ thôi. Ngu thế chứ lỵ

Streamline

Xe điện
Cụ ui, chắc cụ ở nông thôn, chứ e ở thủ đô cũng ko nghèo nàn lắm đâu. Thời điểm này gần như nhà nào cũng có những vật dụng gia đình cơ bản như tivi, tủ lạnh, xe máy, bếp ga, cũng qua cái thời bao cấp đói ăn khá lâu. Hồi đấy vật giá chưa leo thang, lương công chức hệ số như ông bà già nhà em là đủ sống dư dả mua nhà, mua xe máy, nuôi con cái ăn học, năm đi nghỉ mát 1-2 lần rồi. Cụ ko tin tối em về lục lại up lên cho cụ xem.
Cũng nhiều cụ trên này khá giả, sv đc bố mẹ mua cho xe máy là bình thường. Ông bà em bảo hồi đó còn dễ sống hơn bây giờ í, giờ lương công chức có mà đói nhăn, ko đủ sống. Cảm giác đi làm cả đời chả đủ mua nhà thủ đô, mong đủ điều kiện vay vốn ngân hàng trả góp dần mỗi tháng thôi :(
Em lạy mợ. Đào đâu ra mà nhà nào cũng có tivi, tủ lạnh, xe máy, bếp ga. :)

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Em lạy mợ. Đào đâu ra mà nhà nào cũng có tivi, tủ lạnh, xe máy, bếp ga. :)
Em thề năm 94, em đủ lớn để sang chơi hết các nhà hàng xóm, biết nhà nào có gì cụ ui, năm 94 chứ ko phải 84 :D

Streamline

Xe điện
Em thề năm 94, em đủ lớn để sang chơi hết các nhà hàng xóm, biết nhà nào có gì cụ ui, năm 94 chứ ko phải 84 :D
Chắc hàng xóm nhà mợ toàn đại gia.
Em xem các cụ khác vào xác nhận thêm. Còn em học DH từ 88-93 chắc trí nhớ ko thể kém mợ đc nhể :)

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Chắc hàng xóm nhà mợ toàn đại gia.
Em xem các cụ khác vào xác nhận thêm. Còn em học DH từ 88-93 chắc trí nhớ ko thể kém mợ đc nhể :)
Cụ sinh viên ở xa lên trọ học, hàng tháng phải đóng tiền nhà, điện nc giá cao, mọi thứ tốn kém, cũng sống trong môi trường xóm trọ ai cũng thiếu thốn, nên nhìn đâu cũng thấy thiếu thốn. Giống 1 cụ em quen, sống trong khu vực trung tâm đất chật ng đông thiếu nc sạch, cứ khăng khăng HN những năm 199x cả thành phố thiếu nc, trong khi nhà em ngoại thành đất rộng chưa bị mất nc ngày nào. Có cái bể nc công cộng cứ đi làm về là bố vác máy, nối dây ra bơm rồi giao cho nhiệm vụ ngồi trông máy bơm, đầy nước thì bố ra tắc máy vác về, sau này hiện đại nc về tận nhà ko phải đi bơm thủ công nữa.
Còn xóm em ngày ấy cũng ko phải trung tâm phố thị xa hoa đâu, chỉ là ngoại thành, là khu tập thể của quân đội, mọi người cùng làm chung 1 chỗ, tình làng nghĩa xóm cứ gọi là cao vút, trẻ con thả rông chạy sang nhà nhau chơi, oánh điện tử, xem băng hoạt hình, đến giờ ăn cơm bố mẹ gọi về, hệt như trong phim reply 1988 đó cụ :)

lemdao

Xe buýt
ý tôi là nhiều ông không có xe thậm chí chẳng có gì cả như mọi sv bình thường chỉ đủ ăn mà cứ bảo là em đã từng đi xe này xe nọ mấy chục triệu ở độ tuổi còn sv đấy
Cái xe đấy phải có giá trị kỷ niệm nhiều ngang vật chất vậy thì xin mời post bằng chứng lên đây chứ nói mồm thì khác gì mấy thằng trẻ ranh voz, không có giấy tờ thì tạm cái ảnh ngồi xe máy cũng được dù cho nhân vật trong ảnh có đúng là bạn hay không, thời đấy trẻ con hay lớn đến ngoài 30,40 cũng có mốt chụp ảnh kiểu này rồi mà

Nhà tôi cuối 80s cũng có xe như đã kể, cái dream bố tôi đi suốt rồi anh tôi đi...toàn ngoài 20 bố mẹ mới giao xe cũ cho đi chứ chưa bao giờ thấy khái niệm ngày xưa còn khó khăn đã cho con cả cái gia tài cả, mua bán lúc ấy rất hạn chế tiền mặt, hay phải chăng nhà các bạn ấy rất giàu

có ông kêu 94 chạy xe máy đầy đường HN cũng đến phải sợ trình chém của các ông. Chắc lại bảo lúc ấy ăn cơm hẳn 5k, lương ra trường 1 phát hơn 500 quá
- Định xưng ông, tôi vì tưởng cậu bằng hoặc hơn tuổi tôi, nhưng đọc mấy bài trước ở các thớt khác của cậu, thì cậu sinh những năm 8x nên ko xưng ông tôi nữa, vì xưng như vậy chỉ với người ngang hàng. Nếu cậu sinh 80 thì ít hơn tôi 5 tuổi, bằng tuổi thằng em trai tôi bây giờ; nếu cậu sinh 89, thì cậu ít hơn tôi 14 tuổi, một quãng tương đối để trải nghiệm.
- Những năm đầu thập niên 90, khi người khác đã học ĐH, thì cậu mới chỉ cùng lắm học cấp II nếu sinh đầu 8x; nếu sinh cuối 8x, thì cậu vẫn đang còn là đứa trẻ, nên những khái niệm và ấn tượng còn giữ lại thời ấy về giá trị xe Dream II bao tiền, giá trị quy đổi hoặc sự trân trọng của những người hồi đó có xe Dream đối với cậu có lẽ còn mơ hồ, nên đừng nói kiểu như cậu đã từng trải nghiệm theo cách sở hữu riêng hoặc được giao hẳn xe sử dụng (ko nói của bố mẹ cậu nhá), rồi kiểu như rằng xe này hồi đó bán ở đâu bao tiền, năm nọ năm kia bao tiền...
- Cậu nghĩ sinh viên thời kỳ đó thì toàn người đói, sửa lại nhé, phần lớn là vất vả vì sinh viên học xa quê; nhưng những sinh viên sống cùng gia đình tại HN và học ĐH tại Hà Nội, thì còn lâu mới đói vì ăn cơm, ở nhà ông bà già; có những sinh viên hồi đó, còn rất rất no nữa đấy.
- Đừng áp đặt ý chủ quan của cậu cho tất cả mọi người rằng phải ra trường bố mẹ một số sinh viên mới giao xe cho con cái họ. Vì hồi đó, có gia đình tại HN đã có 2 cái xe Dream II rồi. vả lại, quan điểm mỗi gia đình, mỗi bố mẹ khác nhau; hệ quy chiếu của mỗi người, mỗi gia đình rất khác nhau. Bố mẹ nào tin tưởng con, và đứa con đã tạo nên sự tin tưởng thì chuyện giao cho cái xe máy thời thập niên 90 ấy, không phải là hiếm. Trường tôi - ĐHXD, những năm đó, đã có nhiều sinh viên đi xe máy (bao gồm cả xe Dream II) đi học. Tương tự như bây giờ, vào đại học, đủ tuổi lấy bằng lái xe ô tô, có nhiều gia đình đã mua ô tô cho con đi học rồi. Cậu ở HN, thì người khác cũng ở HN; có thể gia đình cậu có điều kiện, thì gia đình người khác cũng có điều kiện, bằng hoặc hơn.
- Cậu ko tin tôi viết cũng được. Và tôi cũng ko có nghĩa vụ phải chứng minh cho cậu điều tôi đã nói ở comment trước là đúng - mà cậu đã trích dẫn -tuy nhiên, tặng cậu cái ảnh xe Dream II đó, đang để tầng 1 nhà tôi.

Chỉnh sửa cuối: