[Funland] Sinh viên việt nam những năm 1990

daiyentrang

Xe tải
em học 94-98, năm 94 nhà em có TV màu, tủ lạnh chưa có máy giặt ạ, xe DD, xe 82 (97 bán mua Dream), năm 97 em cũng đi Dream đi học

tuy nhiên, năm 1,2 và đầu năm 3 em đi mini tàu (tận 2 cái vì làm mất hehe), ngày nào cũng đạp xe qua Cầu Giấy rồi đợi 1 lũ bạn ở đó và phóng đi
có 1 bạn nhà Hải Phòng thì đi mini Nhật hịn, còn đâu toàn đi mini tàu

xe dột nóc

Xe tăng
Có cụ nào nhớ chính xác giá vàng đô xe từ 1980 đến 2000 ko.
Em mang máng thế này
1980-1985: Simson BS50/51: 6 cây. Babeta : 3 cây. Mifa: 3 chỉ vàng.
1985-1988: DD đỏ, cub 78/79: 4 cây. Vàng 250k/chỉ
1989-1991: cub 80/81: 5 cây. Cub82 50/70/90cc: 6 cây.
1992-1995: Dream, win100, GL125 từ 8-10 cây.
xưa quá em không biết thật bố mẹ em chắc cũng chỉ nhớ giá vàng $ nói chung thôi chứ giá hàng hóa thì nhiều loại mình không mua thì sao biết được
em có ông chú lúc mới đổi tiền ông ấy gom tiền mua đất giá đất rẻ chỉ chưa đến 1 nghìn đồng/m² mà lương cán bộ phần lớn đều khoảng 500đ, mua đi bán lại giờ ông ấy giàu lắm
- Định xưng ông, tôi vì tưởng cậu bằng hoặc hơn tuổi tôi, nhưng đọc mấy bài trước ở các thớt khác của cậu, thì cậu sinh những năm 8x nên ko xưng ông tôi nữa, vì xưng như vậy chỉ với người ngang hàng. Nếu cậu sinh 80 thì ít hơn tôi 5 tuổi, bằng tuổi thằng em trai tôi bây giờ; nếu cậu sinh 89, thì cậu ít hơn tôi 14 tuổi, một quãng tương đối để trải nghiệm.
- Những năm đầu thập niên 90, khi người khác đã học ĐH, thì cậu mới chỉ cùng lắm học cấp II nếu sinh đầu 8x; nếu sinh cuối 8x, thì cậu vẫn đang còn là đứa trẻ, nên những khái niệm và ấn tượng còn giữ lại thời ấy về giá trị xe Dream II bao tiền, giá trị quy đổi hoặc sự trân trọng của những người hồi đó có xe Dream đối với cậu có lẽ còn mơ hồ, nên đừng nói kiểu như cậu đã từng trải nghiệm theo cách sở hữu riêng hoặc được giao hẳn xe sử dụng (ko nói của bố mẹ cậu nhá), rồi kiểu như rằng xe này hồi đó bán ở đâu bao tiền, năm nọ năm kia bao tiền...
- Cậu nghĩ sinh viên thời kỳ đó thì toàn người đói, sửa lại nhé, phần lớn là vất vả vì sinh viên học xa quê; nhưng những sinh viên sống cùng gia đình tại HN và học ĐH tại Hà Nội, thì còn lâu mới đói vì ăn cơm, ở nhà ông bà già; có những sinh viên hồi đó, còn rất rất no nữa đấy.
- Đừng áp đặt ý chủ quan của cậu cho tất cả mọi người rằng phải ra trường bố mẹ một số sinh viên mới giao xe cho con cái họ. Vì hồi đó, có gia đình tại HN đã có 2 cái xe Dream II rồi. vả lại, quan điểm mỗi gia đình, mỗi bố mẹ khác nhau; hệ quy chiếu của mỗi người, mỗi gia đình rất khác nhau. Bố mẹ nào tin tưởng con, và đứa con đã tạo nên sự tin tưởng thì chuyện giao cho cái xe máy thời thập niên 90 ấy, không phải là hiếm. Trường tôi - ĐHXD, những năm đó, đã có nhiều sinh viên đi xe máy (bao gồm cả xe Dream II) đi học. Tương tự như bây giờ, vào đại học, đủ tuổi lấy bằng lái xe ô tô, có nhiều gia đình đã mua ô tô cho con đi học rồi. Cậu ở HN, thì người khác cũng ở HN; có thể gia đình cậu có điều kiện, thì gia đình người khác cũng có điều kiện, bằng hoặc hơn.
- Cậu ko tin tôi viết cũng được. Và tôi cũng ko có nghĩa vụ phải chứng minh cho cậu điều tôi đã nói ở comment trước là đúng - mà cậu đã trích dẫn -tuy nhiên, tặng cậu cái ảnh xe Dream II đó, đang để tầng 1 nhà tôi.

Coi như cám ơn cậu 1 câu

mặc dù cậu chẳng chứng minh được gì nhiều cả

cậu cứ tiếp tục sống ảo như thế chẳng ai nói gì thêm nhiều đâu cũng như nhiều cậu nhiều bạn khác cứ nghĩ gặp 1 vài nhà có xe có tủ lạnh là nghĩ cả HN nó giàu kinh ấy. Trên mạng những người như cậu không thiếu nhưng so với biển người biết mình là ai và biết nhận thức thì số người như cậu rất nhỏ thôi tôi cho là chiếm chỉ 1/1000
giá cả thì tôi không những post ở đây mà post trên nhiều forum khác rồi. Rành HN những năm 90s có lẽ chẳng mấy ai trên diễn đàn bằng tôi đâu trừ 1 số bậc cao niên

ĐHXD à thời đấy tôi chẳng lạ vì có vài người anh và chú học ở đấy. Trưởng khoa cầu đường và công trình thủy gần như toàn cơ cấu dân Thái Bình mà mấy thầy già đấy lúc đó không đi dream toàn đi cub mặc dù toàn pts, ts cả lương cũng gọi là kha khá

Bạn bên trên là nữ phải không? Mình cũng được đi du lịch 1 năm 1 lần thôi không có lần 2 và toàn đi theo cơ quan đoàn thể loạnh quanh khu vực thanh nghệ trở ra hải phòng vì trước năm 96,97 rất khó có thể thuê xe riêng đi đường dài nếu không đi đông người. Đa số người thân quen mình gặp thường xuyên nhà nào cũng có tủ lanh, tv, đầu băng từ 90-92 hoặc 1 số ít có từ trước đó, đa số có xe máy các loại sau năm 92 và không có bếp ga quá sớm nhưng mình không thể bảo 10 gia đình mình gặp đều có những thứ đồ đó thì rất nhiều người dân HN khác đều như thế. Xin thưa là năm 95,96 xe lam, xe bò, xích lô, xe đạp vẫn đầy ra giữa những con phố trung tâm vắng vẻ ạ và xe máy thì cũng ít thôi

Đồ điện tử điện lạnh theo em biết mọi người mua ở triển lãm giảng võ, sau năm 93 thì mua ở quanh khu hai bà trưng gần hàng bài điển hình có cửa hàng SEL

Chỉnh sửa cuối:

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
Năm 95,96 iem nhớ Hà Nội đầy nhà có điều kiện con cái học cấp 3 đã phóng win, dream,max,... vèo vèo, đi giầy đốc mặc áo da sành điệu rồi mà :D . Xe đạp thì cũng nhiều nhưng đi xe máy lúc đó không phải là cái gì quá ghê gớm :D .

xe dột nóc

Xe tăng
Năm 95,96 iem nhớ Hà Nội đầy nhà có điều kiện con cái học cấp 3 đã phóng win, dream,max,... vèo vèo, đi giầy đốc mặc áo da sành điệu rồi mà :D . Xe đạp thì cũng nhiều nhưng đi xe máy lúc đó không phải là cái gì quá ghê gớm :D .
http://thoidai.com.vn/van-hoa-du-lich/hoai-niem-ve-ha-noi-20-nam-truoc-qua-chum-anh-cua-nhiep-anh-gia-nguoi-anh_t114c9n32952

http://thormay.net/photos/vietnam/vietnam199611.html

bác xem qua 1 số ảnh kiểu như thế này thì theo bác có thể là nhớ lại hay phán đoán số lượng xe máy trong 1 thời điểm kéo dài vài 3 phút trên 1 con phố trung tâm dài chưa đến 500m vào thời điểm năm 95,96 hay trước đó 1 vài năm là bao nhiêu?
Liệu có nhiều sinh viên hoặc ptth mới tầm <20,22 tuổi đi xe máy thường xuyên thậm chí là csh vào thời điểm đó không theo bác nghĩ? Tất nhiên nghĩ sao cho phải hợp lý không thể mang hoàn cảnh cá nhân hay người quen của mình mà bảo xã hội cũng như thế. Mặt mũi sinh viên lúc ấy già quá mới ngoài 20 mà nhìn như 40 bây giờ có vẻ cũng khó đoán nhưng nhìn trang phục người ta mặc là biết có phải sinh viên đầu 7x hay người đi làm, trung niên phải không bác?
Ở đây chỉ giới hạn người sống ở HN lâu năm thôi bác nhé chứ nói rộng quá thì đúng là ở tỉnh hơn 90% các bạn trẻ thời đấy hay nhìn chung dân tỉnh không thể bằng ở HN được

zinzin12

Xe tải
Chắc hàng xóm nhà mợ toàn đại gia.
Em xem các cụ khác vào xác nhận thêm. Còn em học DH từ 88-93 chắc trí nhớ ko thể kém mợ đc nhể :)
Cụ nói đúng rồi xin lỗi mợ ấy đi. Em học ĐH sau cụ (1996~2001) dưng mà không phải nhà nào cũng có những tiện nghi mợ ấy kể trên. Gì chứ bếp gas thời đấy là không phải nhà nào cũng có, cảnh mang bếp than ra vỉa hè lòng đường gây bếp là khá phổ biến.

xe dột nóc

Xe tăng
Cụ nói đúng rồi xin lỗi mợ ấy đi. Em học ĐH sau cụ (1996~2001) dưng mà không phải nhà nào cũng có những tiện nghi mợ ấy kể trên. Gì chứ bếp gas thời đấy là không phải nhà nào cũng có, cảnh mang bếp than ra vỉa hè lòng đường gây bếp là khá phổ biến.
em về văn quán sau tết 2007 nhiều nhà lk biệt thự xung quanh dt không dưới 160m² mà giá không dưới 3,8 tỷ thời điểm ấy mà 2 nhà về đầu tiên lẫn nhà em nữa là 3 nhà vẫn đun than ạ tất nhiên lúc ấy cần kho, hầm, đun nước xoong to tần suất cao, cuối tuần hết 2 viên/ngày
các nhà khác thì chắc không cần phải nói, em có đợt ở nhà ống trước khi về nhà mới các nhà xung quanh tận dụng sân đỗ xe và sân thượng đun than hết. Ga nói chung sau 2001 cũng có nhiều nhà dùng nhưng lượng tiêu thụ không nhiều, 50-60k/bình ga mà

zinzin12

Xe tải
em về văn quán sau tết 2007 nhiều nhà lk biệt thự xung quanh dt không dưới 160m² mà giá không dưới 3,8 tỷ thời điểm ấy mà 2 nhà về đầu tiên lẫn nhà em nữa là 3 nhà vẫn đun than ạ tất nhiên lúc ấy cần kho, hầm, đun nước xoong to tần suất cao, cuối tuần hết 2 viên/ngày
các nhà khác thì chắc không cần phải nói, em có đợt ở nhà ống trước khi về nhà mới các nhà xung quanh tận dụng sân đỗ xe và sân thượng đun than hết. Ga nói chung sau 2001 cũng có nhiều nhà dùng nhưng lượng tiêu thụ không nhiều, 50-60k/bình ga mà
Một cái nữa là xe máy, thời xe tàu ra nhiều vào những năm 1999~2000, sau đó Honda ra Wave anpha thì xe máy mới phổ biến. Thời đó SV nam mấy trường kỹ thuật nhìn thấy các em sang chảnh đi Dream lùn, Chali cúc cu... Mồm há ra không khép lại được, nước miếng chảy thành sông.

TUCSON9389

Xe điện
Đệt! 7x cuối (77-79) khối A thuần chủng đây rồi

Vod Lão

Vod Lão xecon

Nhìn cái điểm thi Đại học của bọn trẻ ranh bây giờ mà nản

Đám 7x thi đại học bật máu mắt ra được 15-18 điểm là mặt tươi như hoa, điểm chuẩn KTQD cũng tầm 14-16 điểm, cành trên như Ngoại thương, Ngoại giao, Luật ... cũng chỉ tròm trèm 20 (khối A)

Đỗ 28 điểm là có cơ hội ăn suất học bổng nước ngoài rồi
Khoe tí, Em thi năm 91 được nhõn 23.5 đ1; vào ktqd đc hb 100% đây

cocsku

Xe cút kít
Ngày xưa thi đại học có bộ đề, cứ vò nát mấy bộ đề toán lý hoá đấy là vào đại học. Có gì khó khăn đâu!

7usd

Xe điện
97 nhà HN 100 cây vàng là trên những khu đẹp luôn ạ, 3 tầng dt tầm gần 75-80m² đã được chủ cũ hoàn thiện.
1 cây vàng lúc ấy khoảng hơn 5,2 triệu
xe dream tem đỏ lứa sau xuất hiện vào năm 97 em nhớ có người mua đến 33 triệu đắt hơn năm 94 đến 7-8 triệu
Dream hay xe máy nói chung mua thời điểm cuối 93-đầu 94 toàn biển 3 số thôi và không in đen đậm đẹp mắt như bây giờ đâu.

2002 em mua con wave 110_thái ở kuong ngân giá 23;6 tr. Biển n4.

DurexXL

Xe lăn
Cụ ui, chắc cụ ở nông thôn, chứ e ở thủ đô cũng ko nghèo nàn lắm đâu. Thời điểm này gần như nhà nào cũng có những vật dụng gia đình cơ bản như tivi, tủ lạnh, xe máy, bếp ga, cũng qua cái thời bao cấp đói ăn khá lâu. Hồi đấy vật giá chưa leo thang, lương công chức hệ số như ông bà già nhà em là đủ sống dư dả mua nhà, mua xe máy, nuôi con cái ăn học, năm đi nghỉ mát 1-2 lần rồi. Cụ ko tin tối em về lục lại up lên cho cụ xem.
Cũng nhiều cụ trên này khá giả, sv đc bố mẹ mua cho xe máy là bình thường. Ông bà em bảo hồi đó còn dễ sống hơn bây giờ í, giờ lương công chức có mà đói nhăn, ko đủ sống. Cảm giác đi làm cả đời chả đủ mua nhà thủ đô, mong đủ điều kiện vay vốn ngân hàng trả góp dần mỗi tháng thôi :(
Mợ cho là đủ lớn năm 1994 để đi mọi nhà, nhớ mọi nhà, vậy mợ nhớ " mặt Thanh Hoa, da Thanh Tuấn" là gì không?

Những năm 1990-1995, một số lượng không nhỏ cán bộ, công chức ở Hà Nội có của ăn của để, có xe máy để đi, TV để xem, năm nghỉ mát vài lần ... không phải nhờ đồng lương chết đói lúc đó, MÀ LÀ NHỜ CHÓ

DurexXL

Xe lăn
em chơi với thế hệ sv 7x và đầu 8x nhiều
đa số nghèo
nhưng nhà có đk thì năm 98 đã có wave hay viva hoặc dream lùn, dream chiến để đi, máy tính win 98 để chơi game đủ thứ mà bây giờ nhiều game vẫn đông bạn chơi
trọ ktx năm 98 là 40k/tháng, trọ ngoài thì phải cỡ 300 phòng 20m² khép kín 3-5 người cùng ở. 200k/tháng năm 99,2000 là sv nhà giàu đấy

Ra trường cũng nhiều cơ hội lương thời 99,2000 500-600k/tháng trong năm đầu là nhiều rồi. Bọn liên doanh, mác fdi cũng chỉ trả 1 triệu thôi may ra lương cao thì chỉ có đi làm phiên dịch, cấp quản trị. Lương bố mẹ mình lúc ấy thâm niên gần 20 năm cũng chỉ hơn triệu.

Em 7x cuối đây

1992-1995: Chuyên Tổng hợp, học ở Mễ Trì. Lớp 50 đứa. Có 10 đứa đi xe máy. 1 DD đỏ ớt, 3 82-89 xanh nước biển, 3 81, 81 chót kim vàng giọt lệ, 81-86 dưa hấu, 2 Dream II cao và đứa có xe sau cùng là cái Dream lùn tem rách.

1995-1999: Đại học. Lớp 80 đứa; trong đó khoảng hơn 50 ngoại tỉnh; hơn 20 Hà Nội.
Trong hơn 50 ngoại tỉnh, có khoảng 5, 6 xe máy. Những nhà này có điều kiện ở quê
Trong hơn 20 Hà Nội, có gần 2 chục xe máy.

Dù ngoại tỉnh hay Hà Nội, thì thời điểm đó, xe máy chủ yếu là 82-92, 82-93, Viva, Dream II. Cả khoá 2000 sinh viên, có khoảng 20 chục tay nổi bật, chạy Su sport, Fx, Win đen, GL Pro1600, Rebel ...

Ghi nhận chưa có cái 4 bánh nào

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
xưa quá em không biết thật bố mẹ em chắc cũng chỉ nhớ giá vàng $ nói chung thôi chứ giá hàng hóa thì nhiều loại mình không mua thì sao biết được
em có ông chú lúc mới đổi tiền ông ấy gom tiền mua đất giá đất rẻ chỉ chưa đến 1 nghìn đồng/m² mà lương cán bộ phần lớn đều khoảng 500đ, mua đi bán lại giờ ông ấy giàu lắm

Coi như cám ơn cậu 1 câu

mặc dù cậu chẳng chứng minh được gì nhiều cả

cậu cứ tiếp tục sống ảo như thế chẳng ai nói gì thêm nhiều đâu cũng như nhiều cậu nhiều bạn khác cứ nghĩ gặp 1 vài nhà có xe có tủ lạnh là nghĩ cả HN nó giàu kinh ấy. Trên mạng những người như cậu không thiếu nhưng so với biển người biết mình là ai và biết nhận thức thì số người như cậu rất nhỏ thôi tôi cho là chiếm chỉ 1/1000
giá cả thì tôi không những post ở đây mà post trên nhiều forum khác rồi. Rành HN những năm 90s có lẽ chẳng mấy ai trên diễn đàn bằng tôi đâu trừ 1 số bậc cao niên

ĐHXD à thời đấy tôi chẳng lạ vì có vài người anh và chú học ở đấy. Trưởng khoa cầu đường và công trình thủy gần như toàn cơ cấu dân Thái Bình mà mấy thầy già đấy lúc đó không đi dream toàn đi cub mặc dù toàn pts, ts cả lương cũng gọi là kha khá

Bạn bên trên là nữ phải không? Mình cũng được đi du lịch 1 năm 1 lần thôi không có lần 2 và toàn đi theo cơ quan đoàn thể loạnh quanh khu vực thanh nghệ trở ra hải phòng vì trước năm 96,97 rất khó có thể thuê xe riêng đi đường dài nếu không đi đông người. Đa số người thân quen mình gặp thường xuyên nhà nào cũng có tủ lanh, tv, đầu băng từ 90-92 hoặc 1 số ít có từ trước đó, đa số có xe máy các loại sau năm 92 và không có bếp ga quá sớm nhưng mình không thể bảo 10 gia đình mình gặp đều có những thứ đồ đó thì rất nhiều người dân HN khác đều như thế. Xin thưa là năm 95,96 xe lam, xe bò
Cái vụ đi nghỉ mát thì đúng như cụ nói tầm trc 95 là toàn đi theo cơ quan đoàn thể, cụ thể là hay đi Sầm Sơn, Đồ Sơn, xa nhất là Cửa Lò, và nhà em hay đi cơ quan bố 1 chuyến, cơ quan mẹ 1 chuyến, thế là thành 2 :) .
Phong trào đi phượt, tự đi ngày đó cũng ko phát triển lắm, nhưng ông bà già nhà em hồi đó máu me nên cũng thỉnh thoảng tự tổ chức cả gia đình tự đi, em vẫn nhớ bận đi cano ra đảo, hai đứa con mặt tái mét mỗi lần sóng đánh, còn 2 ông bà thì giang hai tay như Titanic cười khoái chí, cũng phải tầm 98 gần sang 2k. Giờ đời sống bộn bề vất vả, vật giá leo thang, cv khó khăn, cảm giác ko bằng ngày xưa :(

xe dột nóc

Xe tăng
Một cái nữa là xe máy, thời xe tàu ra nhiều vào những năm 1999~2000, sau đó Honda ra Wave anpha thì xe máy mới phổ biến. Thời đó SV nam mấy trường kỹ thuật nhìn thấy các em sang chảnh đi Dream lùn, Chali cúc cu... Mồm há ra không khép lại được, nước miếng chảy thành sông.
đúng vậy thưa bác
tầm cuối 97 trở đi xe máy bắt đầu nhiều hơn, xe số nhiều loại hơn. Giá xe có loại đã có giảm chút nào đó, tất nhiên dream tăng giá và xuất hiện spacy gần 80 triệu thì không nói làm gì
Sv thì mua xe tàu nhiều vào những năm sau cụ thể như bác nói là 99,2000. Em thấy các ac sv sn 76-82 là lợi nhất vào thời điểm này

Lâm Sài

Xe điện
Cụ " xe dot nóc " chém hơi quá.
97 vàng có 3,6 triệu / cây thôi

Em mua Fx125 năm 2001 giá 45 triệu, đưa cửa hàng đúng 10 cây vàng sjc ạ >> 1 cây 4,5 triệu

Nhiều cụ ăn uống rẻ vậy nhỉ?
Em sv KHXH&NV TPHCM 94-98, học cạnh đài truyền hình , ăn sáng căn tin cạnh đài là 5-6 ngàn / tô, ăn trưa tầm 6-7 ngàn nhưng mà em toàn gặm bánh mì Lệ HN khu hồ Con rùa 5k/ ổ to. Cà phê Văn Khoa 4-6 k/ món.

xe dột nóc

Xe tăng
Cụ " xe dot nóc " chém hơi quá.
97 vàng có 3,6 triệu / cây thôi

Em mua Fx125 năm 2001 giá 45 triệu, đưa cửa hàng đúng 10 cây vàng sjc ạ >> 1 cây 4,5 triệu

Nhiều cụ ăn uống rẻ vậy nhỉ?
Em sv KHXH&NV TPHCM 94-98, học cạnh đài truyền hình , ăn sáng căn tin cạnh đài là 5-6 ngàn / tô, ăn trưa tầm 6-7 ngàn nhưng mà em toàn gặm bánh mì Lệ HN khu hồ Con rùa 5k/ ổ to. Cà phê Văn Khoa 4-6 k/ món.
nhà em trực tiếp mua nhà trên phố đoạn gần nguyễn du nên em tính theo giá nhà thì ra như thế. Cụ thể cả căn nhà 3 tầng trong cổng chung 5m gần 10 hộ sống chung, dt gần 80m² giá 550 triệu cuối năm 96-97 tính ra hơn 110 cây vàng
chứ bình thường có mua tài sản nào có giá trị khác nữa đâu mà biết giá vàng ạ vì thời điểm ấy giá vàng $ cũng thay đổi chóng mặt lắm

bong07

Xe container
94 em toàn ăn mì tôm cân miliket 4 tôm!đi học xe buýt và xế độp!năm thứ 4 mới có con 81 đời đầu 70 vi vu.

Hạnh Lux

Xe buýt
Đầu những năm 2000 bắt đầu có sinh viên đi 4 bánh