[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

3d4s

Xe tăng
Nên có 2-3 con thì là tối ưu nhất cho gia đình và cho xã hội. Tính khoa học thì tỷ lệ sinh an toàn & tối ưu cho một đất nước là 2.1-2.2 (ở đây ý là 2.1-2.2 con/mỗi người phụ nữ). Cái 0.1-0.2% dôi ra kia là để bù trừ cho rủi ro & đảm bảo dân số luôn cân bằng (hoặc nhỉnh hơn chút xíu); Ý là trong 10 người phụ nữ sinh con, thì cần 9 người sinh 2 con và ít nhất 1 người sinh 3 con là ổn.

Tỷ lệ sinh <=2 là nguy hiểm và càng thấp thì càng nguy. Như TP HCM tỷ lệ này đang là 1,39 thấp nhất cả nước và rất đáng quan ngại. Chính thế ông bí thư HCM mới kêu gọi người dân thành phố HCM "sinh nhiều con" mới là yêu nước.

Có một nghịch lý trên khắp TG (trừ TQ là cưỡng bức, nhưng cũng bỏ rồi) đó là dân càng giàu, đất nước càng ấm no, tỷ lệ sinh càng thấp (châu Âu, Nhật, Mỹ, Hàn, Trung Đông... và cả các TP lớn như HCM hay HN của Việt Nam) thì tỷ lệ sinh thấp, và cứ giảm dần. Và ngược lại, những vùng đất nghèo, khó khăn thì tỷ lệ sinh lại cao nhất (châu Phi, etc. Như ở VN thì Hà Tĩnh là cao nhất, khoảng 2.83). Cái này rất là éo le và nguy hiểm. Chính vì vậy, các nước phát triển trên kia họ khuyến khích sinh con, càng sinh nhiều càng đc hỗ trợ nhiều. Như HCM và Hà Nội của VN cũng dần khuyến khích mỗi gia đình sinh ít nhất là hai con.

Amethyst2020

Xe buýt
Nên có 2-3 con thì là tối ưu nhất cho gia đình và cho xã hội. Tính khoa học thì tỷ lệ sinh an toàn & tối ưu cho một đất nước là 2.1-2.2 (ở đây ý là 2.1-2.2 con/mỗi người phụ nữ). Cái 0.1-0.2% dôi ra kia là để bù trừ cho rủi ro & đảm bảo dân số luôn cân bằng (hoặc nhỉnh hơn chút xíu); Ý là trong 10 người phụ nữ sinh con, thì cần 9 người sinh 2 con và ít nhất 1 người sinh 3 con là ổn.

Tỷ lệ sinh <=2 là nguy hiểm và càng thấp thì càng nguy. Như TP HCM tỷ lệ này đang là 1,39 thấp nhất cả nước và rất đáng quan ngại. Chính thế ông bí thư HCM mới kêu gọi người dân thành phố HCM "sinh nhiều con" mới là yêu nước.

Có một nghịch lý trên khắp TG (trừ TQ là cưỡng bức, nhưng cũng bỏ rồi) đó là dân càng giàu, đất nước càng ấm no, tỷ lệ sinh càng thấp (châu Âu, Nhật, Mỹ, Hàn, Trung Đông... và cả các TP lớn như HCM hay HN của Việt Nam) thì tỷ lệ sinh thấp, và cứ giảm dần. Và ngược lại, những vùng đất nghèo, khó khăn thì tỷ lệ sinh lại cao nhất (châu Phi, etc. Như ở VN thì Hà Tĩnh là cao nhất, khoảng 2.83). Cái này rất là éo le và nguy hiểm. Chính vì vậy, các nước phát triển trên kia họ khuyến khích sinh con, càng sinh nhiều càng đc hỗ trợ nhiều. Như HCM và Hà Nội của VN cũng dần khuyến khích mỗi gia đình sinh ít nhất là hai con.
Em nghĩ là dễ hiểu chứ ko phải nghịch lý. Dân ở đâu càng giàu càng sướng thì càng ngại khó ngại khổ, yêu bản thân và nhiều thú vui. Mà sinh và nuôi một đứa trẻ đã là vất vả, để sau nó đạt dc tiêu chuẩn sống cao như họ lại càng vất vả hơn. Nên chủ nghĩa yêu bản thân, hưởng thụ của họ đã chiến thắng.

ubisapro

Xe trâu
1 đứa thì buồn lắm. Ngay bọn nhóc nhà e, rất thích về bà ngoại nhưng phải đi đủ cả bọn. Có đợt nhà e có việc, gửi 1 đứa lên bà ngoại, được 2 ngày mặt buồn như chấy cắn. Còn đưa cả bọn lên thì nó ở cả tháng chả muốn về :))

edc

Xe lăn
Theo thông lệ. Nước giàu đẻ ít. Đẻ ít thì có thời gian, tiền bạc....chăm sóc, điều kiện học hành tốt hơn.
Sản phẩm nuôi dưỡng, giáo dục....tốt hơn. Thì chất lượng sẽ tốt hơn. :D

Phuong69

Xe hơi
Nên 2 cụ HanhPhuc187 ạ, sau này mình chết đi con nó còn có chị có em với nhau, chứ còn lại có 1 mình ko có người thân thích đúng nghĩa tội nó lắm.

omerta77

Xe điện
Có đk đẻ 3-4 đứa cho vui

Ocdaonho

Xe tải
Mợ ơi.
Cái vế mợ nói: "Những người vô phúc là những người sinh con, còng lưng ra nuôi con, nhưng gặp phải đứa con phá gia chi tử. Đó mới thật sự là vô phúc." thì sinh 1 hay 2, 3, ... khi xảy ra đều như nhau.
Còn đẻ đái mà không muốn:
1. Không có khả năng sinh đẻ
2. Không muốn vướng bận (ích kỷ hay không chưa xét đến)
Xét vêt mặt tự nhiên mà tất cả con người trong vòng 50-100 trăm mà không sinh đẻ mà theo mợ đang cho rằng là "có phúc nhất" thì sẽ diệt vong.
Guồng quay của tự nhiên và tạo hoá mà 1 số không muốn tuân theo thì tự bị đào thải thôi.
Nghe điệu mợ kia chắc chưa có con cụ/ mợ ạ.
Em nghĩ muốn có con hay không là lựa chọn của mỗi người, mỗi cặp đôi…Có nhà không con vẫn hạnh phúc, có nhà đông con vẫn bất hạnh…Mỗi nhà 1 cảnh thôi.
Như em là người rất yêu trẻ con, không chỉ con mình mà đi đâu thấy trẻ con em cũng yêu, hồi bé suốt ngày đi bế, chăm trẻ con hàng xóm…Giờ em có 3 con, nghĩ thật may mắn.
Người yêu trẻ con mà không có con, không có được cái cảm giác được bồng bế ấp ôm yêu thương những đứa trẻ thì buồn lắm.
Tình cảm phụ tử, mẫu tử thiêng liêng lắm, đến khi mình sinh con rồi mới hiểu được lòng cha mẹ mà.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Quan điểm của cụ cũng đúng. Thế nên OFer muốn có 2 con thì phải có 2 vợ....

Yeuphunu

Xe điện
“Đâu có cạnh tranh, đó có phát triển và hoàn thiện”.

Vợ cũng không ngoại lệ, chứ đừng nói là con ;))

congthuong

Xe điện
Chưa chắc đâu cụ nhé, có thể nhà 4-5 ace nhưng khi bố mẹ già cũng chỉ một vài người có cơ hội chăm sóc thôi (mỗi người đi một phương).
Nếu toàn bộ hoặc số nhiều trong số anh em làm ăn được thì chớ, còn 4-5 con mà ko ai đủ giàu, thậm chí đều nghèo cả thì bố mẹ cũng chả được nhờ vả gì.
Nếu phân tích theo hướng này thì đông con cũng ko có lợi thế rõ rệt đối với 1 con đâu.
Đẻ nhiều chưa chắc nhờ vả được, nhưng đẻ 1 con thì chắc chắn sau này dù muốn dù không cũng là gánh nặng với 1 đứa. Hơn nữa "nhờ vả" nghĩa rộng ra không hẳn vì tiền hay giàu nghèo.

Em đã gặp nhiều người hối hận khi chỉ đẻ 1 đứa, chứ chưa thấy ai hối hận vì đẻ 2 đứa cả.

tientung000

Xe điện

Khi quan chức, nhất là của Đ phát biểu thì đó là chính trị, không phải là KHXH hay KHKT.
VN đang thiếu lđ giá rẻ, trong khi lđ tri thức cao cũng ít, khó thu hút fdi. Nâng cao tri thức thông qua đào tạo đại học đại trà đã hỏng, chất lượng đầu ra khá tệ. Các doanh nghiệp nn mũi nhọn cũng không thúc đẩy được gì... Giải pháp còn lại là thúc dân đẻ.

thuyhaiduong

Xe hơi
Em có một cháu. Và cũng ko sinh thêm vì em xác định là em chỉ có khả năng nuôi được 1 em bé hạnh phúc.
Nhược điểm em thấy rõ là bé ko có môi trường cạnh tranh nên ko khôn lanh như trẻ có anh/chị/em, kỹ năng xã hội hơi kém do ít tiếp xúc. Có trẻ thì ích kỷ do quen được chiều.
Ưu điểm là có vẻ ko quan tâm đến nhận xét của người đời cho lắm, ko chơi với đứa này, ta chơi với đứa khác, đứa khác ko chơi thì chơi 1 mình :)
Nhiều người hay nói là đến lúc bố mẹ già, khổ chúng nó. Thật sự thì em ko nuôi con để làm bảo hiểm nên ko rõ. Bố mẹ già thì chăm nhau, lúc nào còn 1 người mới phải nhờ chúng nó chứ nhỉ. Thêm nữa, cả mấy chục năm sống sung sướng, bố mẹ ốm đau cùng lắm là vài năm, mà cũng ko chăm được là sao?
Nếu kinh tế ổn, vợ chồng san sẻ công việc thì nên đẻ 2. Trẻ con một hơi mất cân bằng

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nhược em thấy là không có anh chị em, lớn thì nhà có việc như bố mẹ ốm đau nằm viện là mệt mỏi lắm. Rồi tình hình TNGT, bệnh hiểm nghèo nhiều như ở ta thì khó nói trước được.

TÔN

Xe container
Em con 1,em trai em mất từ bé
Nhiều khi có mỗi 1 mình mình ở nhà,ko có anh chị em gì cũng thấy buồn và hơi cô đơn,kể cả giờ có vợ rồi vẫn thấy buồn vì mất em từ bé

starsn

Xe điện
Nhà em 2, lúc nhỏ nuôi vất vả nhưng 2-3t trở ra anh em thân thiết, yêu quý nhau, không có hp nào hơn.

Lúc chưa có em, bạn anh hay tha thẩn một mình trông buồn lắm. Nhưng 2 con mệt bở hơi tai rồi, nhiều hơn khó mà nuôi dạy hết lòng được.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Khi quan chức, nhất là của Đ phát biểu thì đó là chính trị, không phải là KHXH hay KHKT.
VN đang thiếu lđ giá rẻ, trong khi lđ tri thức cao cũng ít, khó thu hút fdi. Nâng cao tri thức thông qua đào tạo đại học đại trà đã hỏng, chất lượng đầu ra khá tệ. Các doanh nghiệp nn mũi nhọn cũng không thúc đẩy được gì... Giải pháp còn lại là thúc dân đẻ.
Chắc cú luôn, hệ thống, nguồn lực hoạt động vs hiệu suất thấp, tài nguyên thô cạn kiệt trong khi nợ công chất đống.thúc đẻ để cày cuốc trả nợ, đóng quỹ bhxh, thu hút đầu tư vs lợi thế nhân công giá rẻ.dân đông chen chúc + quy hoạch kém thì đất đai sẽ vẫn tăng phi mã, ngồi mat thu phế, lợi đơn lợi kép. Đc cái đa phần nhân dân ủng hộ, vì thích đẻ, thích cày cuốc cả đời cho con cho cháu cái nhà, xem đó là điều thiêng liêng gần như duy nhất. Vòng tròn này kéo dài vô tận vs các nc đang pt.