[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đơn cử như cụ/mợ là sếp bao giờ cụ/mợ cũng thích nhân viên đưa ra >=2 phương án cho 1 vấn để.
Tại 1 tổ chức cũng đều có cấp trưởng, cấp phó.

Vo_thuong

Xe điện
Em 1 gái 1 trai, gấu cứ gạ đẻ đứa nữa nhưng em quyết dừng.
Phàm những nhà nào chồng chăm chỉ quá và kinh tế cũng tạm ổn định trở lên thì vợ mới thích đẻ nhiều. Chúc mừng cụ đã có những điều đó và vợ cũng rất yêu cụ + gia đình :).

sansonsan

Xe tăng
Có lẽ em phải mở 1 trang Facebook thành lập hội những người sinh 1 con để tập. Hợp chia sẻ rồi còn ọp ach

UFA

Xe điện
Nhà em 4 đứa, bạn bè thì có 2 nhà 5 đứa , 1 nhà 4 đứa, nhiều lúc nghĩ cũng hãi phết, đội bạn mới có vẻ ít hơn, toàn 2 đứa

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Những ai không có con là do họ chẳng mắc nợ , nên không phải cam tâm tình nguyện, gồng lưng trả nợ cả cuộc đời. Họ là những người có phúc nhất, chứ không phải vô phúc .

Những người vô phúc là những người sinh con, còng lưng ra nuôi con, nhưng gặp phải đứa con phá gia chi tử. Đó mới thật sự là vô phúc.

Việc sinh con nhiều hay ít, tuỳ theo ý mình muốn, có gì gọi là yêu nước ở đây.
Mợ ơi.
Cái vế mợ nói: "Những người vô phúc là những người sinh con, còng lưng ra nuôi con, nhưng gặp phải đứa con phá gia chi tử. Đó mới thật sự là vô phúc." thì sinh 1 hay 2, 3, ... khi xảy ra đều như nhau.
Còn đẻ đái mà không muốn:
1. Không có khả năng sinh đẻ
2. Không muốn vướng bận (ích kỷ hay không chưa xét đến)
Xét vêt mặt tự nhiên mà tất cả con người trong vòng 50-100 trăm mà không sinh đẻ mà theo mợ đang cho rằng là "có phúc nhất" thì sẽ diệt vong.
Guồng quay của tự nhiên và tạo hoá mà 1 số không muốn tuân theo thì tự bị đào thải thôi.

Vo_thuong

Xe điện
Ngày xưa các cụ sinh nhiều con, hầu như ai cũng khổ nên cả đàn như củ khoai củ sắn, rồi cũng lớn cả. Tuy nhiên giờ không như xưa, nhất là ở TP lớn thì chi phí nuôi con và những thứ liên quan sẽ là áp lực cho hầu hết các gia đình. Nếu chưa đủ về kinh tế thì con cái sẽ thiệt thòi so với bạn bè và xã hội.
Mặt khác, nếu thêm con thì bố mẹ sẽ vất vả thêm một thời gian, nếu cụ/mợ nào khá tuổi rồi thì sẽ giảm thời gian được nghỉ ngơi, hưởng thụ.
Vì thế em cũng theo quan điểm là "chỉ hai là đủ" mặc dù vợ vẫn thích 3 đứa, bạn đại học của em cũng sinh 3 con khá nhiều (nhưng bọn đó nhiều đứa quá đủ điều kiện và lấy vợ khá sớm). Giờ tuổi cũng ko còn ít, nếu thêm 1 đứa trẻ con là thêm một số năm vất vả, muốn chơi bời đây đó chắc chắn là khó khăn hơn.
=> nếu sinh nhiều con thì các cụ/mợ nên kết hôn sớm chút + tích lũy được kinh tế kha khá rồi thì cứ yên tâm mà triển. Cứ tạm tính đến ngoài 40 là ko phải lo bế trẻ con nữa, còn đến khi râu tóc bạc cả rồi, tuổi cũng chấp chới đầu 5 mà vẫn nuôi trẻ con thì nên nghĩ lại :)

Đức BH

Xe đạp
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Theo em thấy số lượng không quan trọng bằng chất lượng.
Mặt khác, không chỉ vấn đề kinh tế, mà quan trọng là tạo cho con em một gia đình hạnh phúc, đầy tình yêu thương! Có thể không cần phải khá giả lắm đâu, đủ ăn là được rồi. Nhưng mỗi khi có chuyện gì khó khăn, chúng còn có một nơi tìm về, được an ủi, được chở che.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân của em thôi nhé, mong các bác đừng chém.

Mraaa

Xe tăng
Không ích kỷ đâu cụ ơi, không nuôi được thì không đẻ cũng được. Đấy là quy luật của tiến hóa rồi.

Cũng may ngày xưa, vua chúa, quan lại, địa chủ toàn 5 thê 7 thiếp, con đàn cháu đống. Chứ các cụ "tinh hoa" lại không chịu đẻ xong để chị Dậu đẻ 1 phát 20 đứa thì xã hội chỉ có đi lùi thôi.

otothanglong

Xe điện
Đẻ bao nhiêu không quan trọng, quan trọng là có nuôi dạy các con đàng hoàng được không. Đừng sinh con ra để chúng khổ cực nheo nhóc tội con lắm.

Vo_thuong

Xe điện
Bố mẹ cụ vất vả nuôi nhiều con, nên bây giờ cụ nhàn vì nhiều anh em. Nếu bố mẹ cụ đẻ 1 thôi để sống nhàn, thì đến cuộc đời cụ sẽ vất vả. Cuộc đời bố mẹ và con cái bù trừ cho nhau.

Nên nếu đẻ nhiều thì cụ vất 1 chút nhưng các con cụ sau này đỡ vất, nó sẽ tập trung chăm sóc con cái tốt hơn.

Gia đình nào cũng đẻ 1 con cho nhàn , thì tới đời con chỉ có 2 vợ chồng, chăm sóc 4 ông bà nội ngoại, thời gian đâu nuôi con cái ?!
Chưa chắc đâu cụ nhé, có thể nhà 4-5 ace nhưng khi bố mẹ già cũng chỉ một vài người có cơ hội chăm sóc thôi (mỗi người đi một phương).
Nếu toàn bộ hoặc số nhiều trong số anh em làm ăn được thì chớ, còn 4-5 con mà ko ai đủ giàu, thậm chí đều nghèo cả thì bố mẹ cũng chả được nhờ vả gì.
Nếu phân tích theo hướng này thì đông con cũng ko có lợi thế rõ rệt đối với 1 con đâu.

• Vodka
Reactions: MP3

dreamhouse

Xe tải
Chủ thớt chắc hơn kém 3 chục chút, hồi tuổi này mới 1 cu con em cũng nghĩ vậy, sau sinh thằng thứ 2 cách 7 tuổi, mệt mỏi hơn nhưng vui; giả sử dừng ở 1 giờ F1 nó đi học xa thì cũng buồn, may gắng thêm 1 nữa.Em quan niệm cho con ăn học tử tế trong đk của mình, mong muốn trước hết là nó khỏe, ngoan rồi mới đến giỏi, em không chiều chúng vì đk kinh tế kg cho phép với lại sợ nó ỷ lại; giá như vợ còn độ tuổi sinh nở tốt và kt khá giả em muốn thêm 1 gái nữa, ý em là vậy!
Em cũng giống cụ, 2 thằng rồi nhưng vẫn muốn thêm 1 đứa nữa nhưng điều kiện kinh tế cũng như sức khỏe chưa cho phép. Gia đình em mấy năm gần đây gặp biến cố, mất đi 2 người thân nên tự nhiên em thấy muốn có thêm con cụ ạ

sinichit52

Xe container
Em kể các cụ nghe chuyện có thật về đứa bé là con 1 trong gia đình. Cô bé này là người yêu F1 nhà em( F1 em cũng là con 1 luôn). Để cổ vũ con bé học hành bố mẹ bảo con xin được học bổng sẽ cho đi du học. Cô bé đó vất cả phấn đấu cả mấy năm trời cuối cùng cũng kiếm được học bổng thỏa mãn đk của bố mẹ. Nhưng bây giờ cô bé đó không được đi vì bố mẹ không đồng ý. Và cô bé đó hỏi F1 em sao bố mẹ anh vẫn cho anh đi mặc dù biết khả năng anh quay về VN gần như bằng 0?
Do vậy sinh con 1 đứa bé có hạnh phúc hay không là do tư tưởng, lối sống và suy nghĩ của từng người ạ.

dzoro

Xe điện
Có điều kiện thì đẻ, có thế thôi. Em 2 thằng, vợ bảo đưa 5 tỷ thì đẻ đứa nữa k thì thôi =))
Em cũng 2 thằng. Nhưng nhà em ngược lại, vợ dụ em đẻ đứa nữa, em bảo đợi anh kiếm được chục tỏi thì tính chứ giờ nuôi 2 đứa quá sức anh mnr ;))

MiTa

Xe lăn
Em chuẩn bị 3 đứa, vất tý nhưng vui...
E 3, muốn nữa nhưng gấu hết “cô ta” nên đành chịu. Nhà có việc mới thấy đông con cháu nó vui.(đương nhiên cũng có trường hợp nó bất hoà thì toang).

Vũ Đức

Xe tăng
Mục 4 chưa chắc cụ ạ, nhiều con có khi lại đùn đẩy nhau. Khó nói trước lắm, phúc phần mỗi người mỗi nhà khác nhau.
Vâng,ý của em chỉ đúng 1 phần nào đó thui ạ.Cuộc đời có nhiều ngã rẽ và những biến số mà cụ ( em chỉ nếu 1 vài ví dụ thui ).

caisua

Xe lăn
Em là con một đây các cụ. Bây giờ ko có anh em gì, chán lắm.
2 đứa nhà em cách nhau 7 tuổi nhưng chơi đùa với nhau rất vui, em cũng nghĩ chúng sẽ buồn lắm nếu cứ thui thủi 1 mình

ngọc em

Xe máy
Em mới cháu thứ 2 , cũng thấy mệt nhưng mà vui. Từ khi coa cháu thứ 2 lại gặp nhiều may măn trong làm ăn hơn mặc dù nhiều lúc bận còn không có thời gian cho bản thân, anh em , bạn bè. Ba năm liền đánh đổi giao lưu , sơ thích vì các con nhưng đúng là trời không phụ lòng người, em được 2 cháu xinh xắn kháu khing? như em muốn .

Nói chung em vẫn ít tuổi nhưng thấy có con động lực kiếm tiền cao rất nhiều lần, ước mơ của em là 3 đứa , vợ cung ok , nhưng kinh tế chưa vững và 2 cháu còn nhỏ chắc để đôi ba năm nữa.

Cơ bản là có điều kiện và lượng sức mình thì càng đông càng vui.

Gừng

Xì hơi lốp
Có điều kiện thì đẻ, có thế thôi. Em 2 thằng, vợ bảo đưa 5 tỷ thì đẻ đứa nữa k thì thôi =))
e thich có 3 đứa con

nhwng 2vc sx dc moi 1 đứa

h mới thấy khâm phục bố minhf

sx ra dc 3 thawngf