[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
nói vậy sao dc bác, mình làm ck làm cha ko lo đầy đủ cho vk con thì thôi sao lại mình làm mình ăn, còn vợ tự làm tự ăn dc bác
Vâng, nghiệt cái là cái khó nó bó cái khôn ấy cụ :))

saphia2008

Xe tải
Phòng em làm trước có 1 chị 6X, 2 chị 7X đều có 1 đứa con trai, và giờ tất cả đều nói nếu cho qua thì sẽ cố đẻ 2 hoặc 3 đứa. Chuyện người thật việc thật các cụ ah, tắt nhiêu đều là những chị có cuộc sống khá giả cả ko phải lo cơm áo gạo tiền

Mít tố nữ

Xe tăng
Chuẩn là tách ra, đủ gần mà cũng đủ xa. Mỗi đứa con có một gia đình nhỏ rồi, con dâu xưa nay ở cùng bố mẹ chồng, giờ có ở cạnh thì dù sao cũng còn cố được, mặc dù hai bà cô bên chồng cũng soi. Nhưng con rể về nhà là về gia đình riêng, về vương quốc do mình trị vì, mà giờ nghĩ nhà nội đến chơi cũng phải lượn qua chào bố mẹ vợ thì ai nó chịu. Chưa kể bảo mặc áo ba lỗ ra ngồi chống nạnh ở cầu thang còn phải xem nét mặt bề trên như nào để ngồi tụt lùi vào một tí cho đúng phận.

200m2 mà các cụ xây cả lên như thế là có ý giữ không cho đứa nào quyền quyết. Không mua không bán, không làm gì được, chỉ ở được thôi. Nghĩ đi thì là tốt, lo cho con cùng quẫn vẫn có cái nhà để về. Nhưng nghĩ lại thì các con phải tự lập thân, bố mẹ nuôi ăn ở chứ không hỗ trợ nhiều.
Nhà em cũng cỡ 200m2. Em em nó bảo xây chồng mấy tầng lên,mỗi đứa 1 tầng, 2 tầng phía dưới cho thuê, chả khác gì chung cư mà vẫn riêng của mình. Nhưng mà em nghĩ con dâu thì nó cũng có cha mẹ, anh em, họ hàng mà ở vậy có cái gì muốn tổ chức riêng bên ngoại cũng khó.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Nhà em 4 đứa. Em có nhiều lý do để sinh nhiều nhưng quan điểm ko dễ để hiểu. Ai muốn gì làm nấy vậy

ttvnol.com

Xe tăng
Việc tính toán đảm bảo khả năng nuôi và dạy một đứa trẻ em thấy là điều rất nên làm . Em sợ nhất mấy mợ theo "trường phái" thuận tự nhiên , thích nhiều con , cứ sinh rồi mong chờ ông trời nuôi .