[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

Harry.pt

Xe máy
Em con 1 từ thời các cụ toàn 3,4,5 :D. Em thấy em sướng. Từ bé đã có phòng riêng, được chăm sóc từ thể chất đến tinh thần nhẽ trẻ con bây giờ cũng chỉ đến thế. Lớn lên tài sản hưởng hết, chuyện trong nhà quyết nhát một chả phải bàn, chả phải tranh với ai. Chăm sóc phụ mẫu thì quá đơn giản đầy đủ từ vật chất đến tinh thần, từ lúc khỏe đến lúc yếu. Cho nên cụ mợ nào muốn có 1 con thì cứ tẹt ga đi, ổn hết.
Đồng ý vs cụ. Với cả mình nghĩ con 1 có dễ hư hay ko thì do cách dạy của cha mẹ nữa. Ko sâu sát thì 2 con cũng hư mà

Chỉnh sửa cuối:

Felix Navi

Xe hơi
Đẻ 1 thì đứa trẻ khả năng cao sẽ được chiều hơn và khá ích kỷ. Mà các cụ có dám chắc dồn tiền cho 1 đứa duy nhất thì đứa trẻ đó sẽ thành tài không? Em không nghĩ nuôi 1 đứa trẻ dễ vậy đâu.
Thưa cụ, về việc đẻ con 1, mời cụ ngóng lên phía bắc để nhìn quốc gia Tung Của. Họ áp dụng chính sách 1 con từ 1979 tới 2015, tức 36 năm, đồng nghĩa với gần như nguyên một "thế hệ con một", lứa mà ngày nay đang ở độ tuổi 30-40, giai đoạn lao động sung sức. Cụ thấy mấy mươi năm qua họ khó để thành tài và ích kỷ nhiều không cụ?

TorienT

Xe container
Đẻ 1 thì đứa trẻ khả năng cao sẽ được chiều hơn và khá ích kỷ. Mà các cụ có dám chắc dồn tiền cho 1 đứa duy nhất thì đứa trẻ đó sẽ thành tài không? Em không nghĩ nuôi 1 đứa trẻ dễ vậy đâu.
Ích kỉ là tính tốt mà cụ.

Lee Saker

Xe điện
Em cũng xác định 01 đứa, lí do chính là không đủ tiền nuôi :(.

Euro2CityStar

Xe lăn
Giờ mà vô phúc đẻ đứa tự kỷ thì bố mẹ có mà gánh nghiệp cả đời ý chứ.
cần gì tự kỷ

gần đây thấy một đứa 16 đã tai biến .
nay đã 19 mà chân đi không vững .
đấy mới là sụp đổ còn hơn biết từ đầu .

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mình làm mình ăn, vợ làm vợ ăn, con thì bú mẹ lo dì cụ ơi. Vợ nó chả ngại đẻ thì thôi, đẻ nhiều hay ít là việc của nó, mình đàn ông bận tâm ba cái việc vặt vãnh này làm dì :))

dheIa

Xe điện
Giờ mà vô phúc đẻ đứa tự kỷ thì bố mẹ có mà gánh nghiệp cả đời ý chứ.
Bệnh tật đã đành. Còn tai nạn nữa. Toàn những thứ ko ai dám mạnh mồm.
Nên là thấy mấy đồng bào cứ mở mồm ra là đẻ cho vui này nọ là em hãi lắm. Thấy họ vô tâm quá nếu như ko muốn nói là vô trách nhiệm :-B

tungpt13

Xe tăng
Cụ lý mà không đủ tiền nuôi trẻ thì toàn cõi ọp này không dám đẻ mất.
Nhà cháu thì một là k sinh con , nếu sinh thì từ 2 con trở nên cho nó có anh có em .

Tara01

Xe hơi
Cách đây mấy năm em đến nhà một bác đồng nghiệp nghỉ hưu uống rượu thấy bác ấy làm quả này hay vãi chưởng. Nhà bác này có 3 đứa con (2 gái + trai út). Ông ấy có mảnh đất gần 200m2 nhưng mặt tiền được có 7m nên khó chia cho câc con. Thế là ông ấy xây 175m2 x6 tầng. Tầng 1 để xe với có cái phòng khách chung, tầng 2 VC ông ấy ở, tầng 6 là phòng thờ với bếp ăn rồi sân phơi. Còn lại tầng 3,4,5 ông ấy bảo cho 3 đứa con ở. Thực tế gia đình VC 2 cô con gái đã ở tầng 3-4 rồi, còn tầng 5 của đứa em trai vẫn chưa vợ. Ngẫm cũng hay :))
Kể ra 175m trừ thang máy các loại băng cái sàn chung cư rồi, thiết kế khéo là đủ cả bếp, khách, ngủ, nhà vệ sinh, sân vườn luôn nhỉ cụ. Chỉ là gia đình nhớn có đủ tôn trọng riêng tư của gia đình nhỏ không thôi nhỉ.

Mystery2024

Xe hơi
Anh thì gia trưởng cổ hủ tính gì. Tưởng giờ giới trẻ nghĩ thoáng, bố mẹ bên nào chả như nhau #:-s
Tứ thân phụ mẫu lý thuyết thì như nhau, nhưng chỉ lý thuyết thôi, đặc biệt là người Á thì còn lâu mới khác được. Hiện đại, không cổ hủ thì khác ở chỗ chia đều. Chả là phải giàu, hoặc là 2 cô con gái đủ giàu để tặng toàn bộ tài sản cho em trai luôn, hoặc bố mẹ phải có tài sản khác ngoài cái nhà để cho ba chị em gần tương đương nhau, hoặc ông em trai phải đủ tiền trả cho 2 chị. Thoáng thì thoáng nhưng anh chị em kiến giả nhất phận, lấy vợ lấy chồng vào rồi mà cứ vắt sang lo riêng nhà mình thì khó bền mà cụ anh :D

Mystery2024

Xe hơi
:) Tập thể kiểu này bọn nó không thích đâu. Thích hơn là mua nguyên sàn cc cho mỗi đứa 1 căn cụ anh ạ. Gần nhà xa ngõ là hay nhất.
Chuẩn là tách ra, đủ gần mà cũng đủ xa. Mỗi đứa con có một gia đình nhỏ rồi, con dâu xưa nay ở cùng bố mẹ chồng, giờ có ở cạnh thì dù sao cũng còn cố được, mặc dù hai bà cô bên chồng cũng soi. Nhưng con rể về nhà là về gia đình riêng, về vương quốc do mình trị vì, mà giờ nghĩ nhà nội đến chơi cũng phải lượn qua chào bố mẹ vợ thì ai nó chịu. Chưa kể bảo mặc áo ba lỗ ra ngồi chống nạnh ở cầu thang còn phải xem nét mặt bề trên như nào để ngồi tụt lùi vào một tí cho đúng phận.

200m2 mà các cụ xây cả lên như thế là có ý giữ không cho đứa nào quyền quyết. Không mua không bán, không làm gì được, chỉ ở được thôi. Nghĩ đi thì là tốt, lo cho con cùng quẫn vẫn có cái nhà để về. Nhưng nghĩ lại thì các con phải tự lập thân, bố mẹ nuôi ăn ở chứ không hỗ trợ nhiều.

thongnv

Xe điện
Nhà em lúc đầu cưới cũng định 3 đứa cho đông vui, nhưng đến đầu năm nay thì 2 vợ chồng thống nhất dừng ở 1 đứa. Lớn lớn chút cả nhà 3 người sẽ đi du lịch khắp nơi, mục tiêu đóng dấu ở hết các trang trong hộ chiếu của F1 trước 18 tuổi ;))
Nhà em lại ko thích đi như vậy. Ở nhà mình mới là nhất, thi thoảng đi thôi
Đi nhiều mệt, như hành xác, ko có gì hay ho

Greenpips

Xe buýt
có mấy bác nói về đẻ con trai hay gái nên em tiện mồm
vâng. chủ đề trai hay gái, hư hay ngoan luôn là chủ đề nóng với các bậc phụ huynh. em cũng rất quan tâm vì em có tận 3 con chim non

chickbong2106

Xe tải
Em đẻ 1 đứa đây, ẻm năm 2 ĐH rồi, tính tình cũng ổn, đi du lịt các nước cũng đc 2 quyển pp rồi :> :>

Chỉnh sửa cuối:

Gió_123

Xe tải
Em nuôi được 1 con thôi mà thấy cho ăn học sinh hoạt tử tế cũng mờ mịt rồi ấy. Mà cũng chỉ mong con trưởng thành sống vui vẻ, và là người tử tế ko đóng góp được gì cho XH thì cũng đừng phá là mừng lắm rồi. Chưa dám mơ còn thành ông thành bà gì đâu, mà cũng thấy mệt phết.

Harry.pt

Xe máy
Mình làm mình ăn, vợ làm vợ ăn, con thì bú mẹ lo dì cụ ơi. Vợ nó chả ngại đẻ thì thôi, đẻ nhiều hay ít là việc của nó, mình đàn ông bận tâm ba cái việc vặt vãnh này làm dì :))
nói vậy sao dc bác, mình làm ck làm cha ko lo đầy đủ cho vk con thì thôi sao lại mình làm mình ăn, còn vợ tự làm tự ăn dc bác