[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Đến toàn tướng tâ bộ trưởng thứ trưởng nó còn lừa bịp dân lấy tiền cụ lại đi lo cho đất nước,thật buồn cười

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em thấy các thương nhân trên shoppee đều là các bác đánh hàng tàu về bán giá cao. Vậy sao em lại phải trả tiền cho các bác ấy khi có thể mua trực tiếp từ tàu với giá mềm hơn? Em thường xuyên mua trên shoppee và việc đầu tiên là em chọn lọc các gian hàng từ nước ngoài. Các hàng đã mua cơ bản là hài lòng

New Audi R8

Xe buýt
Thương trường thì nên cố gắng mà cạnh tranh dc ngta thay vì đi cào cấu ăn vạ

Lâm Phong

Xe tăng
Lụa, gốm sứ là những thứ có gốc lúa nước và đầy bản sắc mà còn nhập về gắn mác bán kiếm lời thì mấy đồ điện tử, gia dụng và công nghệ không lươn mới lạ, mấy ông rồng phượng kia thử chứng minh mình không đặt hàng đóng mác đi.
Ông nào yêu nước cứ yêu. Tôi mua gì tôi thấy hợp lý thì tôi mua dù ở nước bạn, ở Cam hay ở Mẽo.
Không bẻ được quy luật cung cầu đâu.

toyennha

Xe lăn
Em chẳng biết gì về lớn cả. Em mua cái CP của lionmall đàng hoàng. Gửi từ Việt Nam. Nhận sản phẩm đúng lion nhưng ghi made in China
Vậy tại ai? Tôi muốn mua sản phẩm của Việt Nam nhưng lại sản xuất tại Trung Quốc? Cũng may em mua cái bình điện của Pinaco thì đúng là sản xuất tại Việt Nam thật

Lacet_ti

Xe container
Cái tủ giày bằng nhựa thuong nhân VN bán 2,3 tr. Vợ em đặt sốp bi chuyển từ nước ngoài về mất 3 ngày giá 1,3tr.
Cũng khó nói, lợi người dùng thôi
Thương nhân thì phải mua của nó: vd giá 800k, vc về Vn, rồi kho bãi, cửa hàng, thuế phí, lãi ...
Kia nó gần như bán tại kho Nhà máy luôn.
Lợi nhìn thấy.
Nhưng thuế phí, nhân công - NN mất 1 đống đấy
Thuế cho shopee hình như 1% doanh thu thì phải
Thấy nghe đồn TQ giờ các TTTM cũng vắng, cửa hàng nhỏ lẻ chết sạch
Rồi cái bộ mặt thành thị trông ra sao, kinh tế DV liên quan ảnh hưởng là chắc

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
cái này phải cài app. nặng và hay báo eo éo. em gỡ xừ đi.
thằng tiki nó có app nhưng log trên web cũng đc. đỡ phải cài cắm lôi thôi.
Cài app với báo eo éo thì do cụ cài đặt thôi chứ liên quan gì :)) Thằng nào mà chả log trên web được

enghoang

Xe tăng
Ko có shoppee thì dân việt toàn mua hàng giá chát, bọn con buôn bóp cổ người tiêu dùng à
Như e mua hàng từ TQ về VN vừa nhanh vừa tiện lại rẻ.
Cái ốp lưng y chang VN bán 70k giao 4 ngày. Bên TQ bán 35k giao 3 ngày. Vãi đái.
Em mua ốp nhựa trong 5k từ shop china, ra Thái Hà 50k

tototata

Xe buýt
Em thấy các thương nhân trên shoppee đều là các bác đánh hàng tàu về bán giá cao. Vậy sao em lại phải trả tiền cho các bác ấy khi có thể mua trực tiếp từ tàu với giá mềm hơn? Em thường xuyên mua trên shoppee và việc đầu tiên là em chọn lọc các gian hàng từ nước ngoài. Các hàng đã mua cơ bản là hài lòng
Nghe các bàn về sóp bi em vừa vào làm vòng mà không biết chọn hàng hay tìm hàng kiểu gì cho ra shop của bên TQ. Ví dụ em đang tìm 1 mẫu đèn bàn học Pixa, khi tìm toàn ra sóp của gian thương V nhỉ. Cụ nào thạo hướng dẫn em nhé ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nghe các bàn về sóp bi em vừa vào làm vòng mà không biết chọn hàng hay tìm hàng kiểu gì cho ra shop của bên TQ. Ví dụ em đang tìm 1 mẫu đèn bàn học Pixa, khi tìm toàn ra sóp của gian thương V nhỉ. Cụ nào thạo hướng dẫn em nhé ạ.
Trên góc phải màn hình ĐT có chữ "lọc" , cụ bấm vào đó

alceste

Xe điện
Thế cụ phải xem Amazon, shopee vẫn còn non và xanh lắm.
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.

Khờ .

Xe tải
Sản xuất là gốc của 1 nền kinh tế. TQ đã chấp nhận mấy chục năm làm culi cho Phương Tây là để học và tự sản xuất hầu hết cả sản phẩm. Trước kênh phân phối vẫn do các hãng tư bản gộc kiểm soát. Để lật đổ điều đó, tạo kênh phân phối cho mình, TQ đã xây dựng cả 1 chiến lược "Một vành đai, một con đường" để hàng TQ đi khắp thế giới. Các kênh TMĐT như trên chính là 1 phần trong kế hoạch đó. Nó sẽ giết chết nền sản xuất bản địa, trong đó có VN và biến chúng ta trở thành quốc gia lệ thuộc vào SX của TQ.
Ngoài sự ưu việt của Logictics của TQ, sự hỗ trợ của chính phủ TQ-như thường lệ, chính là lý do tại sao chi phí logictics của họ rẻ. Nếu ko có đối sách, VN sẽ lấm lưng trắng bụng trong trận chiến này.
Trong nguy có cơ.

Phải nói thật nền sản xuất của mình gần như bằng con số 0, nếu có chỉ là gia công thứ cấp, nặng nhọc độc hại trong chuỗi toàn cầu. Những mặt hàng được bán ở Việt Nam nói một cách tương đối tiêu cực là nhập về bán ăn chênh lệch, điều này đồng nghĩa với việc thông qua thương gia Việt Nam phải trả thêm phí chênh lệch cho các thương gia này chứ không giúp ích gì nhiều cho nền sản xuất của ta.

Với sự phát triển mạnh mẽ của TMDT như bây giờ, việc nhập khẩu ăn chênh lệch sẽ bóp nghẹt những thương gia kể trên cũng như bắt số ít những nhà sản xuất nội địa nhỏ lẻ còn lại của ta phải rơi vào tình thế: Thay đổi hay là chết? Sự cải tiến để thay đổi là thách thức song cũng là cơ hội để họ có thể "trưởng thành" hơn trong điều kiện mới.

Em nghĩ là như vậy.

poiuy

Xe ba gác
Ôi xồi, ở VN í à, cứ phải ngon bổ rẻ, mà thương gia với sốp pi chứ sốp giời cắt máu bán rẻ hàng bổ đc bao lâu? Lo gì nó bóp chết nền kinh tế VN, chỉ sợ ng tiêu dùng Vn bóp nó chết trc😆😆😆
Cứ như em toàn mua free ship. Hồi trước còn canh cả mã giảm giá, giờ lười hơn chỉ ăn free ship thôi. Chả biết ai đang trả tiền ship cho em.

Selfie

Xe hơi
1. Tại sao nhanh rẻ à! Thưa cụ! Tất cả hàng đã tập kết sẵn ở cửa khẩu của Trung Quốc, nhưng chưa mang sang Việt Nam nhé! ở bển có 1 cái chợ y như chợ Tân Thanh của mình, chủ shop ở bên chỉ ngồi lướt điện thoại chờ app nổ đơn hàng.
Cụ ở HN đặt hàng là ở biên giới đã gói hàng, phu vùng biên xách tay qua cửa khẩu như "hàng tiêu dùng cá nhân" miễn các loại thuế. đóng thùng vứt lên xe khách là 1/4 ngày là về đến Hà Nội. chỉ mất time tập kết hàng thôi.
2. Trợ giá: hàng bán vào Việt Nam được CP TQ quan tâm đặc biệt, hỗ trợ doanh nghiệp xuất khẩu, miễn các loại tiền thuê đất, thuế, phí, .... dẫn đến giá cực rẻ. Nước mình không có thuế chống phá giá nên không làm gì được. Hàng rẻ cứ tràn vào thôi.
Dân hưởng lợi, nhưng là lợi trước mắt, về lâu dài thì không thể phát triển sản xuất được, do "sản xuất không bằng mua hàng trung quốc về bán", các kì lân như cụ nói bản chất là "vỏ Việt ruột Trung" thôi.
Em muốn hỏi các cụ là hàng mua trên shoppe từ Trung Quốc có bị đánh thuế Vat, và thuế nhập khẩu không và đánh thuế như nào? Vì làm sao biết trong gói là hàng gi nhỉ?

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cụ seach đèn bàn sau đó vào phần lọc, chọn mua hàng từ nc ngoài là sẽ thấy

cantona

[Tịch thu bằng lái]
cái này phải cài app. nặng và hay báo eo éo. em gỡ xừ đi.
thằng tiki nó có app nhưng log trên web cũng đc. đỡ phải cài cắm lôi thôi.
Đích thị 1 anh già thế hệ cũ ;))
Tắt nó trong cài đặt thôi cụ. Mấy ngày đầu mới dùng ko sao. Cứ đêm đang lơ mơ ngủ nó sọp pe 1 tiếng bực cả mềnh =))

PhongFood

Xe điện
Là người dân thì thích thôi vì rẻ tiện. Chứ thương nhân VN bán đắt quá. Thực chất các shop bán trên đây rất nhiều là các shop VN. Tạo ra sự cạnh tranh cũng tốt mà, chứ lâu giờ thương nhân VN vẫn xác định ăn dày quá. Vẫn ko bất ngờ, các bài viết kiểu này đều do Tuổi trẻ dẫn đầu.
Chi phí bán hàng quá cao. Muốn giảm chi phí thì ít quay clip ảo đi. Toàn làm clip ảo post các nơi tiktok....nên giá tính vào hết SP nên mấy cao vút.
Nhà nhà đua nhau làm clip :D