[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em có lần mua chai dầu gội gì đó không nhớ. Các cụ có tin là shop trụ sở nó ở Tam trinh, em ở Minh khai, mà theo dõi đơn hàng thấy nó vòng lên Bắc ninh rồi về Long biên rồi đến tay em mất 1 tuần.
Gần thế thì đặt hỏa tốc thôi.

hieukon

Xe container
Là người dân thì thích thôi vì rẻ tiện. Chứ thương nhân VN bán đắt quá. Thực chất các shop bán trên đây rất nhiều là các shop VN. Tạo ra sự cạnh tranh cũng tốt mà, chứ lâu giờ thương nhân VN vẫn xác định ăn dày quá. Vẫn ko bất ngờ, các bài viết kiểu này đều do Tuổi trẻ dẫn đầu.
công nhận trên shope nó bán rẻ cụ ak, mà tiện và đọc đc feeback của người mua trước, để mình quyết định có nên mua hay k> hay mua về lại vứt xó cụ ak

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Shopee, Lazada muôn năm. Ngon/bổ/rẻ đủ cả, lại còn ship nhanh và phí ship rẻ vỡ mật. Cùng mặt hàng mua shop nước lạ nó vừa rẻ lại còn ít tiền ship hơn, ơ kìa, ko mua thì bị ngu có hệ thống luôn.
Chưa kể cùng 1 loại hàng, cùng mã mà đa số ông HCM bán rẻ hơn Hnoi, thế mới hay. Nhờ 2 sàn kinh điển này mà mấy bà nội chợ tít Hà Giang, Lào Cai... hay Cà Mau, Bạc Liêu cũng vẫn mua đc hàng như dân thành phố đi viêu chị mua sắm, giá thì hợp lí, ngồi 1 chỗ hưởng thụ nữa chứ, cứ gọi là nâng tầm đời sống.

jazzzzz

Xe lăn
Các doanh nghiệp, shop Việt đang đẩy người tiêu dùng tới gần hàng TQ: làm ăn bát nháo, chặt chém, lập lờ đánh lận con đen...
Nhiều người thà mua hàng TQ còn hơn là mua hàng TQ đội lốt VN, chưa kể dịch vụ bán hàng của họ tốt, bán đúng SP.
Cạnh tranh sẽ giúp người tiêu dùng có lợi hơn, cũng đặt DN Việt vào thế phải thay đổi không là chết. Bản thân câc shop chuyên bán đòi tàu cũng phải thay đổi theo hướng tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

qddt

Xe tăng
Mấy thằng con buôn đồ Tàu dở bài truyền thông đánh Shopee Lazada à =))

Nhờ có Shopee, Lazada, em mới biết có những cái đồ bán lẻ 10k bên kia mà người Việt nhập về bán cho em 100k, đã thế còn cố tình đặt lô chất lượng thấp cho bớt tiền nhập.

Đồ người Việt sản xuất thậm chí lắp ráp thôi em cũng cố gắng ủng hộ. Nhưng chơi mua tay trái bán tay phải thì em ko nhé. Nói xin lỗi các cụ chứ em lo thân em đã là tốt rồi, vĩ mô vĩ meo cái méo :D

jazzzzz

Xe lăn
Em có lần mua chai dầu gội gì đó không nhớ. Các cụ có tin là shop trụ sở nó ở Tam trinh, em ở Minh khai, mà theo dõi đơn hàng thấy nó vòng lên Bắc ninh rồi về Long biên rồi đến tay em mất 1 tuần.
Chuyện này là bình thường mà, cụ chọn phương thực vận chuyển thường họ theo kênh của Shoppe/laz để giảm chí phí(kho trung chuyển của họ ở BN nên sẽ chuyển qua đó), chọn chuyển nhanh/hỏa tốc thì theo đường thẳng.

vừa đi vừa láii

Xe container
Các cụ sành điệu chỉ cho em cách kiếm hàng Quốc tế với ạ :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

TN1805

Xe điện
Mấy thằng con buôn đồ Tàu dở bài truyền thông đánh Shopee Lazada à =))

Nhờ có Shopee, Lazada, em mới biết có những cái đồ bán lẻ 10k bên kia mà người Việt nhập về bán cho em 100k, đã thế còn cố tình đặt lô chất lượng thấp cho bớt tiền nhập.

Đồ người Việt sản xuất thậm chí lắp ráp thôi em cũng cố gắng ủng hộ. Nhưng chơi mua tay trái bán tay phải thì em ko nhé. Nói xin lỗi các cụ chứ em lo thân em đã là tốt rồi, vĩ mô vĩ meo cái méo :D
Đúng rồi cụ.
Nếu hàng SX ở VN thì chúng ta nên ủng hộ, những hàng hóa VN như cà phê, trà, ...chúng ta cũng ủng hộ...
Nhưng chúng ta không ủng hộ mua các thứ hàng mà dân Thương lái VN mua từ TQ với giá rẻ (bọn chúng đặt hàng loại chất lượng thấp) rồi mang về bán cho dân ta với giá cao cắt cổ. Những mặt hàng này thà mua trên Shopee, Lazada còn hơn. ...dù biết đó là ủng hộ TQ. :))

fallingwater

Xe tăng
Mua Shoppe rồi mới thấy bọn trung gian nó ăn dày như thế nào.
Em nghĩ tương lai khi mọi người chuyển qua mua online nhiều, các cửa hàng mặt phố sẽ không được chuộng nữa => giá nhà phố sẽ không đắt một cách không tưởng như hiện nay.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.
Sản xuất là gốc của 1 nền kinh tế. TQ đã chấp nhận mấy chục năm làm culi cho Phương Tây là để học và tự sản xuất hầu hết cả sản phẩm. Trước kênh phân phối vẫn do các hãng tư bản gộc kiểm soát. Để lật đổ điều đó, tạo kênh phân phối cho mình, TQ đã xây dựng cả 1 chiến lược "Một vành đai, một con đường" để hàng TQ đi khắp thế giới. Các kênh TMĐT như trên chính là 1 phần trong kế hoạch đó. Nó sẽ giết chết nền sản xuất bản địa, trong đó có VN và biến chúng ta trở thành quốc gia lệ thuộc vào SX của TQ.
Ngoài sự ưu việt của Logictics của TQ, sự hỗ trợ của chính phủ TQ-như thường lệ, chính là lý do tại sao chi phí logictics của họ rẻ. Nếu ko có đối sách, VN sẽ lấm lưng trắng bụng trong trận chiến này.

Leanh65

Xe container
1. Tại sao nhanh rẻ à! Thưa cụ! Tất cả hàng đã tập kết sẵn ở cửa khẩu của Trung Quốc, nhưng chưa mang sang Việt Nam nhé! ở bển có 1 cái chợ y như chợ Tân Thanh của mình, chủ shop ở bên chỉ ngồi lướt điện thoại chờ app nổ đơn hàng.
Cụ ở HN đặt hàng là ở biên giới đã gói hàng, phu vùng biên xách tay qua cửa khẩu như "hàng tiêu dùng cá nhân" miễn các loại thuế. đóng thùng vứt lên xe khách là 1/4 ngày là về đến Hà Nội. chỉ mất time tập kết hàng thôi.
2. Trợ giá: hàng bán vào Việt Nam được CP TQ quan tâm đặc biệt, hỗ trợ doanh nghiệp xuất khẩu, miễn các loại tiền thuê đất, thuế, phí, .... dẫn đến giá cực rẻ. Nước mình không có thuế chống phá giá nên không làm gì được. Hàng rẻ cứ tràn vào thôi.
Dân hưởng lợi, nhưng là lợi trước mắt, về lâu dài thì không thể phát triển sản xuất được, do "sản xuất không bằng mua hàng trung quốc về bán", các kì lân như cụ nói bản chất là "vỏ Việt ruột Trung" thôi.
Hàng VN vừa đắt vừa chất lượng kém. Làm ăn gian dối thì thà mua hàng tq vừa rẻ vừa ngon. Trước mắt hay lâu dài mà cứ giữ cung cách làm ăn ấy thì không thể đổ tại họ được. Đơn cử như em mua cái ghế này của dn Việt. Nói thật phần xương bọc mút che đi các cụ ấy làm ăn thế này thì dù có muốn ủng hộ cũng xin cạch. Cực kỳ lởm mà cũng 2,8 tr/ cái chứ cũng chẳng có rẻ🤣

Chỉnh sửa cuối:

wanderersg

Xe tăng
E toàn tìm hàng nước ngoài mua cho rẻ,tuy ship lâu nhưng rẻ. Thường rẻ hơn 3-40% hạng cùng lọai ở vn. Thích nhanh thì mua o trong nước

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Bản chất nó là cái siêu thị. Ông nào bán hàng chất lượng tốt, giá hợp lý thì sống khoẻ. Ông nào chộp giật thì tèo. Người tiêu dùng được lợi. Chả có lý do gì mà mà nói xấu nó cả.

Rivers

Xe container
Hàng trong nước sản xuất thì đã đành, đây toàn nhập về bán đắt gấp rưỡi gấp đôi thì kêu ca cái gì.

C0c0

Xe tải
Nhiều khi em còn mua bán bên ngoài rồi hỏi shop nào có shop trên shopee với lazada rồi mới đặt cụ ah. Sau khi tìm hiểu sản phẩm qua Zalo rồi hỏi có shop trên Shopee hay Lazada để em đặt. Trên đó mình dc bảo vệ tốt hơn nếu shop tráo hàng giao ko đúng chủng loại được phép trả. Giá trên đó lại còn rẻ hơn trực tiếp với shop, chi phí ship thì siêu rẻ rồi, nhiều khi còn miễn. Tiện lợi vô cùng.
Đồng ý, em cũng thích mua qua sàn, khi có vấn đề gì mình có thể khiếu nại, trả hàng được. Còn mua trên fb, website mua phải hàng dởm, họ phủi tay mình cũng chả làm gì được họ.

Matizcoi

Xe cút kít
Em công nhận với cụ. Em thì từ bỏ shoppe vì vận chuyển của nó bố láo quá toàn tự hoàn hàng của em. Em chuyển sang Laz thấy ổn hơn.
Phụ tùng ô tô thì em đi xe cỏ nên mò mấy shop bên đó thấy rẻ thật. Vd em bị hỏng cụm lên kính tổng con land, sửa đi sửa lại chả được, gara toàn báo hàng bãi đã củ rưỡi, em đặt bên đó hết 350k mới tinh về cắm phát ăn ngay, dùng 6 tháng rồi chả sao cả, nhiều món ở mình khó kiếm nhưng bên đó có cả.
Chuẩn shopee vận chuyển bố láo, em phản ánh 2 lần nhưng tụi nó coi khách như rơm rạ :D
Em liền quay sang Lazada hehe

nsh

Xe tăng
Cháu ko rõ shopee có làm ảnh hưởng đến nền kinh tế VN nhiều không, và chúng ta nên làm gì để bảo vệ nhau trước sự bành trướng của Shopee. Chỉ biết là giờ cháu thường xuyên mua hàng trên Shopee, thấy giá cũng hợp lý, tiết kiệm. Ví dụ:
- cái tụ quạt của cháu bị hỏng, ra cửa hàng đồ điện ngay chợ Đồng Xa gần nhà hỏi: có 2 loại 60k và 80k/ cái. Cháu về đặt shopee 4k/cái, mua kèm đồ lặt vặt nữa đủ 50k là free ship.
- pittong nâng cánh tủ bếp, mấy lần lọ mọ ra tận Thuốc Bắc mua cho rẻ, 150k/ đôi. Lần gần đây cháu đặt shopee 70k/ đôi. Free ship.
- mấy củ sạc, dây cáp, tấm dán màn hình đt mua shopee rẻ bằng 1/3-1/5 mua tại cửa hàng đt gần nhà. Đặc biệt là tấm dán đt con Xs max, hỏi cửa hàng loại rẻ nhất 30k. Đặt shopee đâu đó 7 8k.
Vấn đề các trang TMĐT làm ảnh hưởng đến nền K Tế thì cháu chịu, không lo được, dành cho cụ Chính, cụ Phước, cụ Chí Dũng lo. Cháu chỉ cố gắng làm sao để mình không thành "gà"

datinh

Xe container
Chuẩn shopee vận chuyển bố láo, em phản ánh 2 lần nhưng tụi nó coi khách như rơm rạ :D
Em liền quay sang Lazada hehe
cái này phải cài app. nặng và hay báo eo éo. em gỡ xừ đi.
thằng tiki nó có app nhưng log trên web cũng đc. đỡ phải cài cắm lôi thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
cái này phải cài app. nặng và hay báo eo éo. em gỡ xừ đi.
thằng tiki nó có app nhưng log trên web cũng đc. đỡ phải cài cắm lôi thôi.
Thông báo cụ tắt được mà, chỉ là tụi giao hàng của sộp pe nó láo nháo :D