[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

The Tank

Xe điện
vâng em cũng mua shopee, đọc còm cũng thấy thuế má, nhưng nếu đơn > 1tr thì ko chọn đc đơn vị vận chuyển (em nghĩ là do hàng dưới 1tr đc miễn thuế, >1tr thì bị tính thuế).
Nhiều khi mua quốc tế vẫn phải tách đơn
Là do shop. Ko đặt đc thì cụ báo shop, nó sẽ đk với shopee. Xong thì cụ đặt trăm củ cũng đc! :D

Trăm hoa đua nở

Xe điện
- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta
E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.
Các sàn TMDT mới phát triển vượt bậc trong thời gian gần đây, đặc biệt là từ dịch cô vít thôi.
Đừng đổ lỗi nữa.

thinhtd

Xe container
Nhiều khi em còn mua bán bên ngoài rồi hỏi shop nào có shop trên shopee với lazada rồi mới đặt cụ ah. Sau khi tìm hiểu sản phẩm qua Zalo rồi hỏi có shop trên Shopee hay Lazada để em đặt. Trên đó mình dc bảo vệ tốt hơn nếu shop tráo hàng giao ko đúng chủng loại được phép trả. Giá trên đó lại còn rẻ hơn trực tiếp với shop, chi phí ship thì siêu rẻ rồi, nhiều khi còn miễn. Tiện lợi vô cùng.
Nhiều lần em hỏi trên shopee rồi chạy qua mua trực tiếp vì cần gấp thấy giá rẻ hơn 5-10k đó cụ.

hoathaneitc

Xe buýt
Mấy tay kêu chết là mấy tay nhập hàng Tàu về bán.
Hoặc nhập hàng Tàu dán nhãn VN kêu chết.
Còn hàng sản xuất tại VN, chỉ VN mới có làm gì có mà chết.
Em là có chết là chết ở chỗ phí sàn cao thôi, phí sàn thấp xem các ông chả đầu tư hết vào shopee ngay =))

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thấy cũng toàn hàng VN không sx được hoặc không thèm sản xuất. Chứ cũng rất nhiều hàng VN sản xuất giá tốt hơn CHina nhiều, còn có lợi thế ngay trong nước không cần vận chuyển nữa. (ví dụ như đồ inox VN sx giá tốt hơn của tàu). Nói chung kiểm soát phải theo đúng quy định WTO và hiệp định 2 nước chứ không kiểu cảm tính được.

HANOICity

Xe điện
đọc mà buồn cười, nghe rất hợp lý nhưng rất vô lý, cụ nghĩ logistic của cả một sàn thương mại điện tử nó như mấy ông bán lậu à? cái vận chuyển cụ đang nói chỉ là mấy ông buôn hàng bán livestream trên mxh thôi. Còn mua qua sàn tmđt nó có kênh logistic chính ngạch riêng, về đến VN nó cũng phải kết nối với các đối tác vận chuyển trong nước (như JT, VNpost, ...).

Tóm lại các cụ cổ vũ và cả cụ chủ post này chả hiểu gì về sàn thương mại điện tử cả :))
Cũng là để che đậy đi mạng lưới đường giao thông, phương tiện của Trung quốc.

haivina

Xe điện
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

Các bác cứ bình tĩnh chờ anh Hùng 4T với các chiến lược CĐS. Sẽ nhanh chóng thôi.

p.maldini

Xe tải
đề nghị dẹp FPT vs TGDD anh em mua trực tiếp từ Amazone vs Ebay hoặc apple Store cho rẻ.

fundraiser

Xe container
Nhiều lần em hỏi trên shopee rồi chạy qua mua trực tiếp vì cần gấp thấy giá rẻ hơn 5-10k đó cụ.
uh Trường hợp cần gấp thì phải chịu thôi. Đặt shopee với Lazada cũng phải có thời gian nghiên cứu tí. GIá họ cũng lên xuống lắm. Lưu ý Shopee còn có công cụ mặc cả giá với shop nhé. Gần đây em mới biết. Vừa rồi em đặt cái lọc gió động cơ oto. Có hãng thì 367k, một số cửa hàng 120/240 (2 loại) chưa shipj, trên này 65k. E hỏi 1 shop họ ghi 130k nhưng cho mình mặc cả xuống 65k nhưng em thấy loằng ngoằng quá bảo họ chỉnh giá. Chỉnh về 65k cho em đặt. Em đặt thấy ổn định đặt tiếp thì lại quay về giá cũ 130k. Họ lại điều chỉnh giá để em đặt =))

thientudolong

Xe container
thời buổi toàn cầu hóa, cạnh tranh phải = cái đầu chứ ko phải đóng cửa thị trường bảo vệ hàng hóa trong nước, tư duy ấy ấu trĩ lắm rồi
mình đóng cửa hàng TQ rồi bà con bán nông sản sang TQ kiểu gì, chỉ cần trả lời câu hỏi đó thôi
có qua có lại cả, tư duy khôn lỏi chỉ biết lợi cho mình thì chơi với ma

Matizcoi

Xe cút kít
Mấy anh thương gia Việt cũng mua hàng Trung Quốc về bán thôi có gì đâu :D

cobra77

Xe buýt
Chắc chủ thớt chưa bao giờ mua hàng trên sóp pi, toàn huyễn hoặc ra.
Em giờ mua hàng OL cũng toàn mua trên sóp pi là chính, trên shop nó có các gian hàng VN, TQ, Indo... Có những mặt hàng giá trị lớn trên sóp, e mua ĐT, TV, MTB... giá rẻ hơn mua cửa hàng vài củ lại trả góp 0% thẻ credit, shopmall xuất VAT đầy đủ, chả tội gì không mua.

tieunhupha

Xe điện
Các anh thương gia của VN chuyển gói hàng be bé từ HN về Nam Định các anh ấy lấy của em 50k , còn hàng TQ thì miễn phí ... Theo các cụ thì nên mua của ai
Thương gia là đội vc lấy tiền ship mà cụ, nên đội ship VN ăn chứ thương gia có được thêm xu nào đâu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

ở góc độ tiêu dùng em ủng hộ, và phản đối việc hạn chế. Nếu các nhà sx và phân phối việt nam đủ tốt thì đã đủ sức cạnh tranh ở sân nhà

fundraiser

Xe container
Trên đó ko chỉ là thương gia mà còn nhà sản xuất nữa, gọi là direct sale. Cụ cứ chọn các official store của các hãng ấy đảm bảo hàng tốt. Em đặt cái tivi cũng vào Official store của LG trên đó đợi ngày sale là quất thôi. Mua trên đó tránh phải hàng refurbished các kiểu nếu mua linh tinh bên ngoài.

cobra77

Xe buýt
hãng này là của VN, hàng chất lượng cũng được mỗi tội ngáo giá, mợ mua ở tttm thì nó áp nguyên giá niêm yết.

Vừa hôm kia em vào sieeu thij VIN ơ Time, thấy cái hãngAristino bỏ mịa gì đó nó bán cái áo khoac 2 lớp 980k.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thương gia là đội vc lấy tiền ship mà cụ, nên đội ship VN ăn chứ thương gia có được thêm xu nào đâu.
E trả tiền trên trang web cho các anh ấy chứ có trả cho vận chuyển đâu mà biết là bao nhiêu .
Hàng của e là 1 cái quần đùi bò của trẻ em . Gửi từ HN về Tp Nam Định

Chỉnh sửa cuối:

Driverto

Xe hơi
thời buổi toàn cầu hóa, cạnh tranh phải = cái đầu chứ ko phải đóng cửa thị trường bảo vệ hàng hóa trong nước, tư duy ấy ấu trĩ lắm rồi
mình đóng cửa hàng TQ rồi bà con bán nông sản sang TQ kiểu gì, chỉ cần trả lời câu hỏi đó thôi
có qua có lại cả, tư duy khôn lỏi chỉ biết lợi cho mình thì chơi với ma
Bác sang tư vấn cho chỉnh phủ nước bạn mở toang ra đi, nếu mở ra thì lấy đâu mà có Alibaba, Baidu, Wechat..rồi cả ngành ô tô nữa...

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mấy thớt về các trang tmđt trên OF toàn xuất phát từ những cụ chả hiểu gì về shopee hay laz , thêm mấy ông 3 môn 9 điểm dẫn đầu là báo trẻ trâu .