[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

Không hiểu hàng hóa của shopee thông quan kiểu gì mà nhanh và rẻ vậy nhỉ ?

Trong khi các doanh nghiệp VN thông quan qua biên giới rất lâu và khó khăn thì hàng hóa của shopee bán lẻ lại dễ dàng len lỏi từ bên kia biên giới vào tận nhà.
Em vừa mua cái tông đơ, tối thứ 6 đặt, thứ 2 nhận được

xbadboyz

Xe điện
Vì chính sách mất dạy này mà các shop lập tức tăng giá bán và quay sang laz với tóp tóp . Cả em cũng vậy ;)) Dung túng cho khách hàng , bóp chết các shop . Shopee còn có trò giữ tiền của shop 15 ngày hoặc lâu hơn , đồng thời mở chức năng cho vay tiền . Bà mịa nó mất dạy dùng tiền của shop để cho shop vay lãi .
Vấn đề là các shop có bỏ nó không? Nếu không bỏ chứng tỏ các shop vẫn có ăn chẳng qua ăn bớt dày hơn trước. Trường hợp này lại giống các em Grab, lúc mới đầu cho ck cao để phát triển xế, sau đó nó bóp dần lại, các xế kéo nhau đi biểu tình nhưng lực lượng xế không hề giảm mà còn tăng.
Em là người tiêu dùng em thấy sân chơi này thực sự đang mang lại sự công bằng và cơ hội lựa chọn shop tốt, shop uy tín quá lớn cho em. Cùng một món đồ em so sánh giá, xem đánh giá, thậm chí chát với shop không phản hồi hoặc thái độ lồi lõm em comment luôn khỏi bán :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Căn bản các cụ ý mua mấy món lặt vặt linh tinh không cần bảo hành bảo trì thôi . Thử món đắt tiền xem lại quay ra tìm shop có cửa hàng cụ thể với quan điểm tìm thằng có tóc còn nắm . Cụ cứ theo dõi nhiều thớt về vấn đề mua hàng online là thấy rõ ràng quan điểm ngay thôi .
Cụ nói chuẩn cơm mẹ nấu luôn.
;))

PhongFood

Xe điện
Bán giá cạnh tranh hơn, mặt hàng có chất xám hơn, làm ăn tử tế hơn.....thì sẽ tồn tại.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vấn đề là các shop có bỏ nó không? Nếu không bỏ chứng tỏ các shop vẫn có ăn chẳng qua ăn bớt dày hơn trước. Trường hợp này lại giống các em Grab, lúc mới đầu cho ck cao để phát triển xế, sau đó nó bóp dần lại, các xế kéo nhau đi biểu tình nhưng lực lượng xế không hề giảm mà còn tăng.
Em là người tiêu dùng em thấy sân chơi này thực sự đang mang lại sự công bằng và cơ hội lựa chọn shop tốt, shop uy tín quá lớn cho em. Cùng một món đồ em so sánh giá, xem đánh giá, thậm chí chát với shop không phản hồi hoặc thái độ lồi lõm em comment luôn khỏi bán :D
Cụ chưa hiểu vấn đề , ở đây ko phải là vấn đề dịch vụ hoặc giá bán . Mà nó cho khách tùy ý trả hàng mọi lý do , thậm chí hoàn tiền cho khách mà không cần hoàn lại hàng cho shop nên dẫn đến lượng lớn khách hàng phát hiện kẽ hở này và trục lợi chiếm đoạt hàng của shop . Chính sách này mới có từ đầu t3 đến giờ thôi . Tiền của shop thì nó om lại 15 ngày và đồng thời mở ra chức năng cho shop vay tiền . Dùng tiền của shop để cho shop vay cụ thấy tài tình chưa !!

xbadboyz

Xe điện
Cụ nói chuẩn cơm mẹ nấu luôn.
;))
Cụ sẽ thấy chẳng qua chỉ là tâm lý thôi. Tương lai các hãng sẽ tạo showroom ảo cho người mua trải nghiệm. Hàng sẽ đặt online miễn kênh trung gian. Cuối cùng các shop tất nhiên sẽ vẫn còn nhưng cửa còn rất hẹp, cạnh tranh nhau sẽ cực khốc liệt đấy.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ sẽ thấy chẳng qua chỉ là tâm lý thôi. Tương lai các hãng sẽ tạo showroom ảo cho người mua trải nghiệm. Hàng sẽ đặt online miễn kênh trung gian. Cuối cùng các shop tất nhiên sẽ vẫn còn nhưng cửa còn rất hẹp, cạnh tranh nhau sẽ cực khốc liệt đấy.
Tương lai của cụ là bao lâu?
Hàng Tàu mà không có bảo hành, sửa chữa ở VN thì các đồ giá trị cũng nhanh chóng biến mất như xe Tàu đọt 200x thôi.
Điện thoại Tàu đang có mặt ở VN cũng phải phân phối qua FPT, thegioididong ... chứ bán online từ TQ chả có mấy người dám mua đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Cơ bản mấy ông chi phí mặt bằng cao, lởm khởm, ăn dày sẽ đi đầu tiên, muốn trụ lại cần cải thiện chất lượng dịch vụ, đầu tư nhiều chất xám hơn, cũng coi như thanh lọc.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tương lai ấy sẽ đến nhưng chắc lâu lắm ;)) khi chỉ còn genZ trở đi thôi . Chứ genX với genY vẫn còn tâm lý ăn chắc mặc bền mua hàng phải được sợ nắn ;)) lại còn COD chứ không dám thanh toán trước . ĐT xách tay mua ở cửa hàng còn chả dám nói gì đến mua từ bên kia biên giới :P

xe rua vang

Xe hơi
e thỉnh thoảng mua shope có cái tốt có cái lởm tùy từng shop bán

danleduc

Xe điện
Căn bản các cụ ý mua mấy món lặt vặt linh tinh không cần bảo hành bảo trì thôi . Thử món đắt tiền xem lại quay ra tìm shop có cửa hàng cụ thể với quan điểm tìm thằng có tóc còn nắm . Cụ cứ theo dõi nhiều thớt về vấn đề mua hàng online là thấy rõ ràng quan điểm ngay thôi .
Cụ giải thích thế nào về Amazon, nó bán đủ thứ, cả máy móc thiết bị. Vẫn bảo hành ngon lành.
Thậm chí cụ mua 1 con Laptop trên Amazon, rồi cụ dùng 1 thời gian, chán ko muốn dùng nữa, cụ trả lại Amazon vẫn nhận ( dĩ nhiên mất % ).

Tương lai, khi thị trường VN đủ lớn, em nghĩa Amazon và Ebay sẽ vào VN.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ giải thích thế nào về Amazon, nó bán đủ thứ, cả máy móc thiết bị. Vẫn bảo hành ngon lành.
Thậm chí cụ mua 1 con Laptop trên Amazon, rồi cụ dùng 1 thời gian, chán ko muốn dùng nữa, cụ trả lại Amazon vẫn nhận ( dĩ nhiên mất % ).

Tương lai, khi thị trường VN đủ lớn, em nghĩa Amazon và Ebay sẽ vào VN.
Vậy cụ nghĩ thế nào khi mua amaz 100% thanh toán trước trong khi ở VN cứ nằng nặc COD mới chịu . Ngay OF này thôi chứ đâu xa , tâm lý vẫn chỉ thích sờ nắn xong mới xuống tiền cụ so sánh thế nào được .
Riêng việc amaz nó có 30 ngày hoàn trả hàng cũng rất chặt chẽ nhưng ở ta thì shopee nó mới cho 15 ngày thôi đã loạn lên rồi . Khách ở ta dùng chán chê xong nhét đôi dép rách lại trả shop cũng khóc tiếng mán cả tháng nay rồi cụ ạ . Dân trí 2 nơi khách nhau lắm nên ngày amaz vào VN còn xa ;)) em nghe kháo nhau việc amaz vào VN từ cách đây cỡ 4 năm rồi nhưng chắc nó chả dám .

buicongchuc

Xe ba gác
Em hay dùng pin cr2032 3v cho đèn tín hiệu xe đạp, vào siêu thị hay hiệu sách mua cứ 10k một viên maxell. Em lên lazada hoặc shopee mua 20k được 10v gồm cả phí ship, thời gian sử dụng em thấy tương đương.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Vậy cụ nghĩ thế nào khi mua amaz 100% thanh toán trước trong khi ở VN cứ nằng nặc COD mới chịu . Ngay OF này thôi chứ đâu xa , tâm lý vẫn chỉ thích sờ nắn xong mới xuống tiền cụ so sánh thế nào được .
Riêng việc amaz nó có 30 ngày hoàn trả hàng cũng rất chặt chẽ nhưng ở ta thì shopee nó mới cho 15 ngày thôi đã loạn lên rồi . Khách ở ta dùng chán chê xong nhét đôi dép rách lại trả shop cũng khóc tiếng mán cả tháng nay rồi cụ ạ . Dân trí 2 nơi khách nhau lắm nên ngày amaz vào VN còn xa ;)) em nghe kháo nhau việc amaz vào VN từ cách đây cỡ 4 năm rồi nhưng chắc nó chả dám .
Ship COD hay trả trước 100% tùy thói quen mua sắm từng người thôi. Kể cả ship COD cũng đâu được mở hàng khi nhận hàng mới trả tiền.
Em toàn TT 100% trước, được nhiều ưu đãi hơn.

Còn trả hàng thì em cũng đã từng. Khi shop nhận được hàng trả đúng loại thì Nền tảng (Lazada/Shopee...) mới nhả tiền ra cho khách mua, khách gửi đôi dép rách thì xác định mất tiền luôn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em hay dùng pin cr2032 3v cho đèn tín hiệu xe đạp, vào siêu thị hay hiệu sách mua cứ 10k một viên maxell. Em lên lazada hoặc shopee mua 203k được 10v gồm cả phí ship, thời gian sử dụng em thấy tương đương.
Siêu thị nhà sách bán 10k là hợp lí , ra chỗ sửa khóa cửa cuốn khéo 5 chục

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ship COD hay trả trước 100% tùy thói quen mua sắm từng người thôi. Kể cả ship COD cũng đâu được mở hàng khi nhận hàng mới trả tiền.
Em toàn TT 100% trước, được nhiều ưu đãi hơn.

Còn trả hàng thì em cũng đã từng. Khi shop nhận được hàng trả đúng loại thì Nền tảng (Lazada/Shopee...) mới nhả tiền ra cho khách mua, khách gửi đôi dép rách thì xác định mất tiền luôn.
Thì thế mới nói tâm lí mua hàng vẫn thích sờ nắn mới trả tiền chứ có phải ai cũng trả trước đâu ( trong khi trả trước mới là an toàn hơn cod ) nên tmđt ở ta vẫn còn lâu lắm mới thay thế hết shop offline .
Còn trả hàng chắc cụ trả từ lâu rồi , chứ từ tháng 3 trở lại đây khác rồi nhé . Cụ có shop không gửi link em đặt hàng xong trả lại cái giẻ lau cho cụ xem , cụ kiện củ khoai luôn nhé . Chính sách ngớ ngẩn này mới lên các báo đầy ra rồi đấy cụ .

Em hay dùng pin cr2032 3v cho đèn tín hiệu xe đạp, vào siêu thị hay hiệu sách mua cứ 10k một viên maxell. Em lên lazada hoặc shopee mua 203k được 10v gồm cả phí ship, thời gian sử dụng em thấy tương đương.
Tức là 20k/v à cụ? E chưa hiểu lợi gì? :-?

cuongdiv

Xe container
Tức là 20k/v à cụ? E chưa hiểu lợi gì? :-?
Thế là đắt gấp đôi mà chất lượng tương đương ;p

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

buicongchuc

Xe ba gác