[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em hiểu nôm na thế này: shop A bán món hàng X cho khách hàng B giá 100k. Lên sàn được giảm 40% là còn 60k. Shop A ship cho khách B hàng ảo ( hộp rỗng ). Khách hàng nhận hàng ký xác nhận. Done. 40k được khấu trừ từ chủ sàn sẽ được chuyển trực tiếp vào tk của shop A theo một chu kỳ cố định ( vài tháng hoặc cuối năm). Cuối kỳ sàn phát hiện số tiền khấu trừ lớn bất thường nên báo xxx điều tra?

Từ trước đến giờ em tưởng ông sàn chỉ đứng giữa thu phí và làm dịch vụ vận chuyển thôi chứ nhỉ? Sao lại có vụ hoàn tiền cho shop lộ liễu như thế này nhỉ????

lotus23

Xe tải
Rùng rợn thật, em mua hàng shop TQ đặt từ tối hôm trước, sáng sớm thấy báo dv vận chuyển nhận hàng, buổi trưa đã tới GL. Tốc độ xử lý thế này thì thôi phút mặc niệm bắt đầu.
Nó đã xây kho hàng ở ngay bên kia biên giới, thì cũng gần giống như chuyển từ Quảng Ninh về.
Nền kinh tế quốc gia mà để cty Trung quốc nắm quyền quyết định trong việc vận chuyển, lưu thông như này là trạng thái báo động, nguy hiểm. VN đã và đang trở thành nơi tiêu thụ cho hàng Tq sản xuất. Nó như hệ thống máy bơm hàng hóa đi khắp nơi.

polizia

Xe container
Em là dân em chỉ quan tâm nó rẻ hơn và phù hợp vs mình. Yêu nc đặt sang 1 bên nhé, phải yêu túi tiền của mình và gia đình mình trước.

iociov

Xe hơi
Em giờ mua shopee ưu tiên shop Tàu. 1 là hàng về rất nhanh, 2 là nếu có lỗi thì 80% được hoàn tiền giữ hàng, 3 là 99% freeship

Khongdanhvong

Xe điện
Mọi người vẫn thắc mắc là lý do tại sao mua hàng TQ mà phí vận chuyển rẻ, giao hàng quá nhanh.

https://vneconomy.vn/chiem-gan-73-tong-doanh-so-4-san-shopee-dat-doanh-so-91-nghin-ty-tai-viet-nam-nam-2022.htm

View attachment 8189558
(doanh thu của Saigon Coopmart 2022 = 30,888 tỉ)
E xin liệt kê các rủi ro của Shopee với nền kinh tế của chúng ta:

- Shopee là kênh phân phối hàng TQ làm cho ngành sản xuất của VN ko ngóc đầu lên được ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee bóp chết các kênh phân phối khác của chúng ta ==> việc làm chuyển sang TQ
- Shopee sẽ quản lý túi tiền của chúng ta qua ví điện tử Shopee, qua Shopee sẽ biết hết về các bí mật của chúng ta, sức mua, sức mạnh của chúng ta. Nhỡ có căng thẳng 2 nước, Shopee có rút hết tiền của chúng ta ko?
- Trốn thuế, thất thu thuế nhập khẩu, VAT... với ngân sách nhà nước
- Shopee là cũng giúp tiêu thụ hàng giả, hàng kém chất lượng ==> ảnh hưởng đến sức khỏe của chúng ta

Bởi vậy việc kiểm soát và giới hạn hoạt động của Shopee là điều cần thiết phải làm gấp đối với các cơ quan quản lý. Tạo điều kiện cho các sàn trong nước phát triển giúp tạo ra các kỳ lân của đất nước chúng ta. Chúng ta sẽ có thêm $ từ các quỹ đầu tư, có thêm jobs cho người dân, chúng ta sẽ an toàn hơn. Thay vì chúng ta đang tích cực làm điều đó cho các công ty nước ngoài. BE thay thế cho Grab nữa.

E xin ý kiến, góc nhìn của các bác về vấn đề này.
Đọc tiêu đề em cứ tưởng bóc phốt hàng TQ chất lượng kém, làm giả nên rẻ, hóa ra không phải, bóc ra toàn cái tốt VN cần phải học tập 😅.
VN nên tăng tính cạnh tranh, buôn bán lành mạnh, trung thực thay vì kêu gọi người mình ủng hộ hàng mình nhưng toàn lừa nhau, ăn chặn của nhau.
Ngay việc thượng tôn pháp luật đã thua xa nó rồi.

2508

Xe buýt
Đó giờ mua hàng Tàu mang mác VN, làm giàu cho bọn buôn hàng chứ VN và người tiêu dùng VN có lợi ích gì. Phải nói bây giờ người dân VN được mua hàng tốt giá rẻ

dichvuflycamhn

Xe buýt
Ăn được nó đâu ! Mấy shop lợi dụng mã giảm giá vừa bị nó thu lại hết + cả đống phạt thêm .
Thế vụ bắt bớ đó là có phải chủ shop ko cụ? Cái đợt rộ lên shoppe nó phạt các chủ shop thì bọn trên fb gào mồm lên là ko sợ, ko trả... để xem nó làm gì đc. Em mới bảo là còn lâu mới ăn đc của nó. Khéo nó đang làm đơn gửi cho conan rồi cũng nên, vì nhiều shop thấy kêu ca bi phạt cả mấy trăm củ, mà đấy là những người kêu chứ thực tế có khi số lượng tiền nó bị chiếm đoạt còn nhiều hơn. Thế nên chắc chắn nó sẽ ko để yên.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em là dân em chỉ quan tâm nó rẻ hơn và phù hợp vs mình. Yêu nc đặt sang 1 bên nhé, phải yêu túi tiền của mình và gia đình mình trước.
Cái này thì em nghĩ đại loại là nó thuộc về vĩ mô, nó ko ảnh hưởng ngay mà sẽ từ từ. Ví dụ như sản xuất trong nước ngày càng khó khăn, không cạnh tranh đc thì người dân khó kiếm việc làm, nền kinh tế đi xuống. Ví dụ cụ làm nghề bán cơm, mọi khi có cty ở gần đó có đông nhân viên hay ăn ở quán của cụ thì cụ rủng rỉnh. Rồi 1 ngày cty đó đóng cửa, quán cơm của cụ cũng ít khách hơn, dần dần là chẳng còn khách nào nữa vì thất nghiệp hết rồi ở nhà gặm mỳ tôm thôi. Nên cụ cũng phải dẹp tiệm để tìm kế sinh nhai khác.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em hiểu nôm na thế này: shop A bán món hàng X cho khách hàng B giá 100k. Lên sàn được giảm 40% là còn 60k. Shop A ship cho khách B hàng ảo ( hộp rỗng ). Khách hàng nhận hàng ký xác nhận. Done. 40k được khấu trừ từ chủ sàn sẽ được chuyển trực tiếp vào tk của shop A theo một chu kỳ cố định ( vài tháng hoặc cuối năm). Cuối kỳ sàn phát hiện số tiền khấu trừ lớn bất thường nên báo xxx điều tra?

Từ trước đến giờ em tưởng ông sàn chỉ đứng giữa thu phí và làm dịch vụ vận chuyển thôi chứ nhỉ? Sao lại có vụ hoàn tiền cho shop lộ liễu như thế này nhỉ????
Sàn nó tung mã khuyến mãi vào khung giờ nhất định , thường 9h sáng hoặc 12h đêm . Dân săn sale hay canh như vậy , kiểu như cụ canh vé 0đ của vietjet vậy thôi . Chủ shop cho âm binh củ mình săn mã và đặt hàng để ăn cái mã này , sàn nó phát hiện 1 shop áp mã nhiều bất thường thì nó nghi thôi cụ .

Opel Astra

Xe điện
Nó đã xây kho hàng ở ngay bên kia biên giới, thì cũng gần giống như chuyển từ Quảng Ninh về.
Nền kinh tế quốc gia mà để cty Trung quốc nắm quyền quyết định trong việc vận chuyển, lưu thông như này là trạng thái báo động, nguy hiểm. VN đã và đang trở thành nơi tiêu thụ cho hàng Tq sản xuất. Nó như hệ thống máy bơm hàng hóa đi khắp nơi.
Còn các đống chí Biên phòng, Hải quan, XXX dọc đường, vẫn đang ngày đêm bảo vệ sự bình yên cho nhân dân, bác ạ.
Nên, bác cứ yên tâm. Nhá.

hungnt246

Xe máy
nói chung không mua trên shoppe, ra ngoài mua thì cũng toàn hàng tàu gian thương mua buôn về thì khác gì nhau đâu

GTuan

Xe đạp
công nhận shoppe đốt tiền ghê thật, toàn mã giảm lớn

lotus23

Xe tải
Còn các đống chí Biên phòng, Hải quan, XXX dọc đường, vẫn đang ngày đêm bảo vệ sự bình yên cho nhân dân, bác ạ.
Nên, bác cứ yên tâm. Nhá.
:P
nói chung không mua trên shoppe, ra ngoài mua thì cũng toàn hàng tàu gian thương mua buôn về thì khác gì nhau đâu
Có trang Sendo của FPT hoặc Tiki hoặc Voso... đó cụ.
Được chừng nào hay chừng đó. Có bột mới gột nên hồ.

xbadboyz

Xe điện
Vâng, xâm lược kinh tế là những viên đại bác bọc đường. Nhưng không lẽ đóng biên ép dân phải chấp nhận sử dụng dịch vụ giao hàng thần tốc của những viettelpost, bưu điện, ... khi mà hàng ở ngay ngoại thành phải 3 4 ngày sau mới giao được vào nội thành.
Nếu không tốt 10 được như họ ít nhất các DN trong nước phải cố lên 8 bà con mới thương được phổng ạ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
đúng thật, tiki tốt mà giá không cạnh tranh lại được hàng tàu nên khó phát triển
Tiki thì cũng thế chứ từng đó shop bán đa kênh thì hàng tiki có khác gì . Có cái khác là khách mua tiki thường đòi hóa đơn nên giá bán trên tiki luôn phải kênh lên 10% so với sàn khác thôi . Em cũng nghỉ bán tiki rồi , hàng chả đáng mấy đồng cũng đòi hóa đơn lắt nhắt chế mọe mà em lại nộp thuế khoán nữa

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
:P

Có trang Sendo của FPT hoặc Tiki hoặc Voso... đó cụ.
Được chừng nào hay chừng đó. Có bột mới gột nên hồ.
Thì cũng là hàng Tàu chứ hàng nào.
Tránh vỏ dưa thì gặp vỏ dừa.
Shopee hay sendo ... cũng chỉ là cái shop thôi.
Muốn cạnh trạnh thì nghiên cứu, cải tiến, nâng cao chất lượng mà cạnh tranh.