[Funland] Sĩ quan tình báo Phạm Ngọc Thảo

barca6996

Xe container
Em đính chính là cụ Tài con trai cụ Hoan. Không phải đã bị bắt không dùng vì sau 1975 cụ ấy đã lên TT rồi. Sau đó cụ ấy bị... (mời đọc hồi ký) nên mất nhiều năm nghỉ việc để xác minh, cụ Trần Quốc Hoàn rất quý cụ Tài nhưng cũng ko giúp được. May mắn là năm 1986 nhiều đồng đội của cụ ấy như cụ Linh, cụ Kiệt lên làm lãnh đạo cấp cao đã giúp cụ Tài minh oan.
Vâng sorry e nhầm ,e nhà văn Nguyễn Công Hoan là cụ Lê Văn Lương. Thanks cụ

vutuanlong

Xe điện
Về tình báo chắc kinh điển nhất là đối đầu KGB với CIA, rồi Mossad...Phim có nội dung tình báo khá là hay và lôi cuối
Em mới xem phim Red sparrow hay phết :D

Salamander

Xe tăng
Nghề này là thế, có nguyên tắc là những người đã từng bị bắt là k được tin dùng trong ngành này nữa, như cụ Nguyễn tài e nhà văn Nguyễn Công Hoan cũng vậy sau chuyển sang làm hải quan. Thường những người làm việc này do đam mê thôi chứ thực ra thiệt thòi, kể cả những người thân cũng thiệt thòi. Đây là những người nổi tiếng thôi chứ còn bao nhiêu người hy sinh thầm lặng nữa.
Cụ Nguyễn Tài (Tư Trọng) là con trai nhà văn Nguyễn Công Hoan, không phải là em cụ nhé.

Tranha131076

Xe tăng
Sĩ quan khóa 1 Quân đội Nhân dân Việt Nam, đẹp trai, con nhà giàu, bố ông là địa chủ đất 6 tỉnh miền Tây Nam Bộ.

Phạm Ngọc Thảo không chọn cho mình con đường ăn chơi trụy lạc như Công tử Bạc Liêu. Ông xé bỏ quốc tịch Pháp để lao vào chốn khổ cực làm cách mạng.

Hòa bình tạm thời, ông ở lại Sài Gòn hoạt động, hóa thân mình vào chính quyền ngụy, sau chuyển sang quân sự ngụy. Đảo chính bất thành, ông được đại sứ Mỹ mở lời mong muốn bảo lãnh cho ông ra nước ngoài. Ông cũng có thể quay lại chiến khu D hoạt động. Nhưng tất cả, ông từ chối. Ra nước ngoài hay lên chiến khu sẽ làm mất cơ hội, khi vẫn cảm thấy chơi ván bài cuối sẽ thành công.

Ván bài cuối, chút kém may mắn ông đã hi sinh rất đau đớn. Sự hi sinh này làm bất kì ai cũng tiếc nuối về một con người khí chất lãng tử, yêu chân lý không gì lay chuyển được.

Xém chút nữa đảo chính thành công thì ngay cả cái chức tổng thống của chế độ ngụy quân ngụy quyền đã nằm gọn trong tay cộng sản. Nếu được vậy thì miền Nam sớm được giải phóng trước10 năm, lúc ấy bớt đi nhiều hi sinh xương máu đồng bào và chiến sĩ.

Mình cứ ngắm mãi tấm ảnh oai phong lẫm liệt ngay giữa thủ độ ngụy. Khoác vào bộ quân phục sĩ quan ngụy quân nhưng tâm hồn ông mãi mãi thuộc về chân lý nhân dân.
Vậy là kết lại cả đời nỗ lực phấn đấu vẫn kg thành công. Biết thế thà ăn chơi trụy lạc có khi hơn :D

barca6996

Xe container
Cụ Nguyễn Tài (Tư Trọng) là con trai nhà văn Nguyễn Công Hoan, không phải là em cụ nhé.
Vâng cụ,có cụ còm trên kia e đã sorry rồi cụ ợ. Chắc tại lúc còm trong đầu cứ nghĩ đến cụ Lê Văn Lương. Thanks cụ

DurexXL

Xe lăn
Trong cuốn sách viết về Cụ Phạm Xuân Ẩn, có nói về những giờ phút chế độ VNCH sụp đổ, Cụ Ẩn dùng mọi cách, quan hệ để đưa Trần Kim Tuyến trốn thoát khỏi Việt Nam, mà nếu như không có điều này, thì số phận trùm mật vụ Kim Tuyến dường như không có gì phải bàn cãi sau giải phóng
Đây là 1 hành động mà cá nhân em đánh giá rất cao Cụ Ẩn: Nghĩa khí

matavn

Xe tăng
Em có người thân làm t.b sau 75 chọn ở lại với đ.c của mình vì tin rằng cm đã thắng lợi, cq đã về ta.
Kq là thắng lợi r đ.c cũng đếch tin nhau nữa nên tịch biên sạch gia sản & đi biệt giam k qua xét xử. Con cái bị tống hết lên kt mới, có ng trốn vượt biên đc thì thoát. Tan nát cả đại gia đình 3 thế hệ mấy chục con ng.
Vài năm sau ổn định hơn tí, các đ.c có chuyên môn khá hơn chút lên lãnh đ thì ông ấy được thả, cũng k có bất kì toà nào xử. Vác đơn đi kiện hơn 30 năm đến lúc nhắm mắt vẫn k đc giải oan, mặc dù tất cả các đ.c từ lính đến tướng tá từng hoạt động chung đều xác nhận ông là t.b của ta hoạt động trong lòng địch.
Nghề t.b là nghề k có hậu, nên đại đa số sau khi hoàn thành n.v đều chọn đào tẩu (cho chắc), kể cả gđ họ.
Cháu cũng biết 1 cụ cấp tá,trong huyện thuộc loại giỏi nhất chứ chưa nói rộng hơn, mỗi tội về hưu ốm yếu và ngẫn lắm, nhưng thỉnh thoảng vẫn lòi ra cais tố chất bất phàm,

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Trong cuốn sách viết về Cụ Phạm Xuân Ẩn, có nói về những giờ phút chế độ VNCH sụp đổ, Cụ Ẩn dùng mọi cách, quan hệ để đưa Trần Kim Tuyến trốn thoát khỏi Việt Nam, mà nếu như không có điều này, thì số phận trùm mật vụ Kim Tuyến dường như không có gì phải bàn cãi sau giải phóng
Đây là 1 hành động mà cá nhân em đánh giá rất cao Cụ Ẩn: Nghĩa khí
Trần Kim Tuyến nhìn mặt dị như Joker

DurexXL

Xe lăn
Trần Kim Tuyến nhìn mặt dị như Joker
Khi đã là trùm mật vụ của 1 Chế độ, bỏ qua vấn đề chính trị và chiến tuyến, thì cá nhân nào đi nữa cũng là 1 trong những Trí tuệ Tinh hoa đúng nghĩa, đúng không Lão vasco ?

Ví dụ: Hermann Göring ?

Chỉnh sửa cuối:

maixuanhuong

Xe tăng
Sĩ quan khóa 1 Quân đội Nhân dân Việt Nam, đẹp trai, con nhà giàu, bố ông là địa chủ đất 6 tỉnh miền Tây Nam Bộ.

Phạm Ngọc Thảo không chọn cho mình con đường ăn chơi trụy lạc như Công tử Bạc Liêu. Ông xé bỏ quốc tịch Pháp để lao vào chốn khổ cực làm cách mạng.

Hòa bình tạm thời, ông ở lại Sài Gòn hoạt động, hóa thân mình vào chính quyền ngụy, sau chuyển sang quân sự ngụy. Đảo chính bất thành, ông được đại sứ Mỹ mở lời mong muốn bảo lãnh cho ông ra nước ngoài. Ông cũng có thể quay lại chiến khu D hoạt động. Nhưng tất cả, ông từ chối. Ra nước ngoài hay lên chiến khu sẽ làm mất cơ hội, khi vẫn cảm thấy chơi ván bài cuối sẽ thành công.

Ván bài cuối, chút kém may mắn ông đã hi sinh rất đau đớn. Sự hi sinh này làm bất kì ai cũng tiếc nuối về một con người khí chất lãng tử, yêu chân lý không gì lay chuyển được.

Xém chút nữa đảo chính thành công thì ngay cả cái chức tổng thống của chế độ ngụy quân ngụy quyền đã nằm gọn trong tay cộng sản. Nếu được vậy thì miền Nam sớm được giải phóng trước10 năm, lúc ấy bớt đi nhiều hi sinh xương máu đồng bào và chiến sĩ.

Mình cứ ngắm mãi tấm ảnh oai phong lẫm liệt ngay giữa thủ độ ngụy. Khoác vào bộ quân phục sĩ quan ngụy quân nhưng tâm hồn ông mãi mãi thuộc về chân lý nhân dân.
Có phải cụ này là hiện thân của nhân vật Phạm Thành Luân trong phim Ván bài lật ngửa không cụ?

XSim

Xe container
Trong đoàn đu càng sang Mỹ năm 75 chắc thế nào cũng có cài cắm vài ông tình báo các cụ nhỉ? Không biết đã ông nào bị lộ chưa?

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Khi đã là trùm mật vụ của 1 Chế độ, bỏ qua vấn đề chính trị và chiến tuyến, thì cá nhân nào đi nữa cũng là 1 trong những Trí tuệ Tinh hoa đúng nghĩa, đúng không Lão vasco ?

đầu óc không hơn người thường sao làm được lãnh đạo :) thời nào cũng vậy thôi.

DurexXL

Xe lăn
đầu óc không hơn người thường sao làm được lãnh đạo :) thời nào cũng vậy thôi.
Lãnh đạo chưa đủ, vì lãnh đạo cũng có nhiều lĩnh vực, lãnh đạo mật vụ thì ở một tầm khác hẳn, đúng không Lão?

barca6996

Xe container

E tưởng trùm mật vụ đức quốc xã là himle chứ cụ,goring là thống chế không quân

barca6996

Xe container
Trong đoàn đu càng sang Mỹ năm 75 chắc thế nào cũng có cài cắm vài ông tình báo các cụ nhỉ? Không biết đã ông nào bị lộ chưa?
Trên Netflix có bộ phim về tình báo Liên Xô ở mỹ đã sang đến thế hệ thứ ba là con cháu của những điệp viên thế hệ trước sinh sống tại mỹ. K biết Việt Nam có vậy k

thuhuong2

Xe tăng
Đọc bài thơ này đi; rồi ngẫm xem có nên đào bới lên mãi ko.
Hai nhà thơ lính, ở hai bên chiến tuyến nhưng cùng là người Việt Nam

DẮT NHAU ĐẾN TRƯỚC ÔNG TRỜI
ANH NGỌC
Đùa tặng thi sĩ Nguyễn Bắc Sơn (Phan Thiết)

Hai thằng trai trẻ ngày xưa
Tranh nhau ta thắng địch thua một thời
Giáo gươm một trận tơi bời
Rồi ra ai biết ai người thắng thua
Bây giờ hai lão già nua
Bạc đầu ngoảnh lại trò đùa mà thôi
Ta già, địch cũng già rồi
Dắt nhau đến trước ông Trời phân bua
Trời cười đã biết hay chưa
Thắng thua thì cũng đều thua ông Trời.

Tàn đông Nhâm Thìn, 2012.

A.N.

barca6996

Xe container
Nhím đực đi chơi, nhìn thấy cái bàn chải cứ tưởng nhím cái bèn trèo lên. Lúc tụt xuống mồm lẩm nhẩm :đời người ai chả có lúc nhầm lẫn 🤔