Service for KCC

KMV

Xe tải
Sáng nay e vừa sang Kia LB để bảo dưỡng 4,5 vạn & vệ sinh lẫy khóa 4 cửa (tránh việc bị giam trong xe như một số cụ đã bị). Tranh thủ nhờ cụ Bốn & Sơn thẩm định vụ có tiếng ù như máy bay cất cánh khi đạt tốc độ 35-40km/h sau đó thì hết, kết quả bắt bệnh dó các lá côn bị mòn. Tam thời em cứ chạy tiếp đã, khi nào ồn hơn thì mới xử lý (các cụ Sơn & Bốn khẳng định không ảnh hưởng gì đến vận hành an toàn của xe, chỉ hơi khó chịu tý thôi :)). Tks các cụ! :-bd

@ cụ Sơn: Cụ nhớ mail vô đc thanhtri69@gmail.com để cụ ấy reply lại cái hướng đẫn lắp AL 4.1 cho KM nhé! Về cơ bản nó không khác gì mấy (phần tháo nhựa) so với lắp cho Gezt MT 1.1 ở đây http://www.otofun.net/threads/407555-do-xe?p=10771189#post10771189 đâu! Cụ cứ nghía trước để thấy cực đơn giản! :D
Kụ Đạt ơi, cái bệnh kêu của kụ em xin đính văn chính lại là dư này:
1. Lốp của kụ kém nghe rất rõ - Nên thay lốp
2. Tiếng kêu do côn không phải do lá côn mòn mà do hiện tượng "dão lò xo giảm chấn" của lá côn cụ nhé, chứ lá côn mòn không gây tiếng kêu đâu ạ.

Cloudless

Xe tải
Hiện nay Thaco đang hợp tác rất tốt với Liberty theo 2 chiều, nên khi xe của các kụ có BH Liberty vào nhà em thì cứ yên tâm đi ạ. Kụ nào chưa có hoặc chuẩn bị tái tục chuyển Liberty thì có thể tập hợp em sẽ tư vấn và hỗ trợ giảm giá hết mức có thể ạ.
V2 em đang dùng BH của Li, hiện tại bệnh ngoài da hơi nhiều em muốn tút tát lại nhan sắc trước khi đến kỳ hết hạn. Vậy thủ tục em cần làm những gì ạ? Nếu bên cụ lo hết thì cho em cái lịch để em oánh võng qua nhé :)

vt_hoa

Xe tăng
@ cụ KMV: Em cũng đang dùng BH của Li, đã tái tục rồi nhưng chưa gọi BH bao giờ nên không có gì để bóng bàn. Giả sử phải dùng đến thì thủ tục vào gara TH có phức tạp lắm không ? Em hỏi thêm: Cứu hộ 24/24 có áp dụng trên toàn quốc được không cụ ?

laodatma

Xe điện
V2 em đang dùng BH của Li, hiện tại bệnh ngoài da hơi nhiều em muốn tút tát lại nhan sắc trước khi đến kỳ hết hạn. Vậy thủ tục em cần làm những gì ạ? Nếu bên cụ lo hết thì cho em cái lịch để em oánh võng qua nhé :)
@ cụ KMV: Em cũng đang dùng BH của Li, đã tái tục rồi nhưng chưa gọi BH bao giờ nên không có gì để bóng bàn. Giả sử phải dùng đến thì thủ tục vào gara TH có phức tạp lắm không ? Em hỏi thêm: Cứu hộ 24/24 có áp dụng trên toàn quốc được không cụ ?
BH của Li mà làm mấy vụ thân vỏ chỉ cần vứt xe vào TH và xong thì ký giấy tờ để lấy xe ra thôi (các thủ tục với BH ae TH lo hết) thì phải! Còn vụ cứu hộ thì em không biết! :D

@ cụ 4: Cám ơn các lời khuyên của cụ! Lốp thì em có chường trình thay rồi (chỉ đợi đủ xèng là làm thôi, xem em phải thay cả 4 quả nên cũng hơi năng đoa). Còn vụ thay mấy cái lò xo giảm chấn lá côn bị dão kia chắc lúc nào thay lốp xong em lại nhờ các cụ chạy thử một lần nữa nghe lại cho chắc chắn rồi quyết vụ xử. Dù nó không ảnh hưởng an toàn nhưng có lẽ cũng phải xử lý cho cái tai khỏi bị tra tấn ạ! =))

Beck

Xe điện
Lốp cụ ma nên thay 215/60/R16 cho đẹp và êm nhé, khoảng 1,8/c. Cụ độ ầm ầm mà quan trọng bộ lốp lại kêu là sao? :-?

laodatma

Xe điện
Lốp cụ ma nên thay 215/60/R16 cho đẹp và êm nhé, khoảng 1,8/c. Cụ độ ầm ầm mà quan trọng bộ lốp lại kêu là sao? :-?
Nguyên bản em đang đi là 205/60/16 nếu thay cỡ như cụ nói thì có ngại xxx với đăng kiểm không nhỉ? :-? Mà 1.8/c là lốp j thế cụ Beck?

laodatma

Xe điện
205 mà thay sang 215 sẽ có bản rộng hơn, trông béo hơn! Tuy nhiên k biết có ảnh hưởng j lớn đến vận hành không? Vì lốp bản rông hơn thì ảnh hưởng đến các hệ thống treo còn bản bé hơn thì ảnh hưởng đến hoạt động của ABS.

@ cụ Bốn cho thêm lời khuyên với! Trong đăng kiểm của em cũng ghi rõ type lốp là 205/60/16! Tính ra lắp lốp 215 thì nó rộng hơn 1cm với lốp cũ! :D

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
205 mà thay sang 215 sẽ có bản rộng hơn, trông béo hơn! Tuy nhiên k biết có ảnh hưởng j lớn đến vận hành không? Vì lốp bản rông hơn thì ảnh hưởng đến các hệ thống treo còn bản bé hơn thì ảnh hưởng đến hoạt động của ABS.

@ cụ Bốn cho thêm lời khuyên với! Trong đăng kiểm của em cũng ghi rõ type lốp là 205/60/16! Tính ra lắp lốp 215 thì nó rộng hơn 1cm với lốp cũ! :D
ko phải xoắn cụ nhé. cụ đi thấy bám đường hơn thôi. Đăng kiểm ko soi đâu.
1.8 củ là lốp hàn ợ, hankook/kumho ạ.

laodatma

Xe điện
ko phải xoắn cụ nhé. cụ đi thấy bám đường hơn thôi. Đăng kiểm ko soi đâu.
1.8 củ là lốp hàn ợ, hankook/kumho ạ.
Tks mụ! Em sẽ cân nhắc thêm vụ này. Hôm nay 3B có thêm thành viên mới nào không cụ? Sáng có 1 cụ alo hỏi e đường ra 3B mà e quên k hỏi nick :D

Beck

Xe điện

Cụ ko thấy CR có cả cỡ 225/50/R17 à mà phải xoắn cụ :-?

nothinghd

Xe điện
Tks mụ! Em sẽ cân nhắc thêm vụ này. Hôm nay 3B có thêm thành viên mới nào không cụ? Sáng có 1 cụ alo hỏi e đường ra 3B mà e quên k hỏi nick :D
cụ Tuxedonmun ợ :D.

cụ ma mua bình cứu hỏa 4kg đi ná... khuyến cáo từ cụ 4 mật thư cho em đấy

laodatma

Xe điện

Phét thế không biết! Xe lột da, ọc ạch đến mức đang chạy xuống lay lay đập đập mấy ống & dây điện điều hòa mới chạy được chăng lo mua bình. Xe em cả 4 lốp còn zin lo cái giề! :D

Catdontlove

Xe buýt

Mà luật chỗ nào bắt buộc phải có bình cứu hỏa các cụ nhỉ, em thấy có thằng bị phạt vì xe con không có bình cứu hỏa (xxx Thanh Hóa).
@Laodatma: Cụ yên tâm đi, mụ Na có hẳn 2 bình trên xe rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

HoangTung76

Xe điện

Mà luật chỗ nào bắt buộc phải có bình cứu hỏa các cụ nhỉ, em thấy có thằng bị phạt vì xe con không có bình cứu hỏa (xxx Thanh Hóa).
@Laodatma: Cụ yên tâm đi, mụ Na có hẳn 2 bình trên xe rồi :))
Có đấy, nhưng em không nhớ là điều bao nhiêu, nó còn bắt có cả thiết bị đo áp suất lốp nữa cơ đấy.

HoangTung76

Xe điện

flame6868

Xe tăng
Có đấy, nhưng em không nhớ là điều bao nhiêu, nó còn bắt có cả thiết bị đo áp suất lốp nữa cơ đấy.
Nó còn kiểm tra lọc gió điều hòa & các hàng ghế có đc vệ sinh thường xuyên k đới :-??

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Mấy cái vụ các cụ đang nói nó nằm ở chỗ này ạ!
Trích Nghị định số 33 NĐ-CP ngày 16/05/2011 của Chính phủ:
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Trích điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 trong Nghị định số 34 NĐ-CP ngày 02/04/2011 của Chính phủ:

Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
1. .............................. ..........................
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thứ đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thứ đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;
b) Điều khiển xe không có còi hoặc có nhưng không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;
[FONT=&quot] [/FONT]

akaoko

Xe buýt
Mấy cái vụ các cụ đang nói nó nằm ở chỗ này ạ!
Cụ Ma ơi.
Cái điều khoản cụ nói tên không áp dụng cho xe gia đình, xe con mà thiết kế không có những thiết bị trên, kể cả bình chữa cháy.

Trang thiết bị bắt buộc phải có ở trên xe ô tô

21/11/2011 14:22 GMT+7

- Hỏi (Đỗ Hoàng Anh Hào - haodo@gmail.com):
Trong Nghị định số 33/2011/NĐ – CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ trích: Điều 1. sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34 với nội dung sau đây : 1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau: a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau x . Tôi xin phép hỏi như sau: Quy định trên: xe không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe (xe con, xe tải, xe khách…) hay chỉ bắt buộc với xe chở khách? Đối với xe con, xe gia đình theo nguyên bản thiết kế không có những trang thiết bị như dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy… khi lưu thông trên đường CSGT có được áp dụng Nghị định này để xử phạt không?. Nếu bắt buộc phải có trang thiết bị trên ở trên xe thì cụ thể “thiết bị chữa cháy, dụng cụ thoát hiểm, đồng hồ báo áp lực hơi” là những cái gì và theo tiêu chuẩn nào? Xin cho ví dụ trang thiết bị phù hợp cụ thể (tên, chủng loại, tiêu chuẩn phù hợp). Xin trân trọng cảm ơn.
- Trả lời:
Vụ Pháp chế trả lời như sau:
- Điều 1 khoản 1 Nghị định số 33/2011/NĐ-CP ngày 16/5/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2011/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định:
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
b) Điều khiển xe không có còi.”
- Điều 19 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định:
“Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông”.
Như vậy, các dụng cụ, thiết bị nói trên là bắt buộc áp dụng với tất cả các loại xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô. Đối với xe con, xe gia đình nói riêng và các loại xe khác theo thiết kế không có “dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi” … thì không vi phạm quy định này.
- Địa chỉ người/ cơ quan trả lời: Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439424896
Em trích link của Bộ Giao thông trả lời đây : http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262
Mời các Cụ đọc kỹ nhé.

Chỉnh sửa cuối: