Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Kính chào các cụ,

Cách đây 4 năm, nhân dịp con gái lớn lúc đó thi chuyển cấp xong từ lớp 5 lên lớp 6, nhà em đã liều mình đi xuyên Việt lần đầu tiên vì chưa có kinh nghiệm gì song chuyến đi cũng tốt đẹp và em đã có phóng sự ở đây http://www.otofun.net/threads/101944-xin-gia-nhap-clb-nhung-nguoi-da-di-xuyen-viet

Kể từ chuyến đó em cũng ngứa ngáy muốn đi xuyên Việt thêm một lần nữa nhưng khó sắp xếp quá vì các F1 bận học liên miên. May quá, hè năm nay F1 thứ nhất thi chuyển cấp từ lớp 9 lên 10 xong với kết quả tốt, và thế là nhà em có dịp thuận lợi để đi xuyên Việt lần 2.

Chuyến đi của nhà em (gồm em, gấu, F1 15 tuổi và F1 9 tuổi) kéo dài từ chiều ngày 26/7 đến chiều ngày 11/8/2013.

Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1, 26/7, 4h30 chiều xuất phát, HN-Hà Tĩnh

Ngày 2, 27/7, Hà Tĩnh-Hội An

Ngày 3, 28/7, Hội An

Ngày 4, 29/7, Hội An-Mỹ Sơn-Sông Cầu

Ngày 5, 30/7, Sông Cầu-Gành Đá Đĩa-Mũi Né

Ngày 6, 31/7, Mũi Né-HCMC

Ngày 7, 1/8, HCMC-Cần Thơ-Rạch Giá

Ngày 8, 2/8, Rạch Giá-Phú Quốc

Ngày 9, 3/8, Phú Quốc

Ngày 10, 4/8, Phú Quốc-Rạch Giá-Cần Thơ

Ngày 11, 5/8, Cần Thơ-HCMC

Ngày 12, 6/8, HCMC

Ngày 13, 7/8, HCMC-Ninh Chữ

Ngày 14, 8/8, Ninh Chữ

Ngày 15, 9/8, Ninh Chữ-Quảng Ngãi

Ngày 16, 10/8, Quảng Ngãi-Quảng Trị-Đồng Hới

Ngày 17, 11/8, Đồng Hới-HN

ducleminh

Xe điện
Hóng cụ, nhà cháu tết này định xuyên Lào hoặc xuyên Nam Bộ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Lẽ ra em muốn thực hiện chuyến đi sớm hơn, vào đầu tháng 7, nhưng có 1 đồng nghiệp đi công tác nước ngoài nên vì thiếu hụt nhân sự mà em ko nghỉ sớm được. Chờ đợi mãi, ngày xuất phát cũng đến.

Để tránh mất nhiều ngày phép, em vẫn đi làm ngày Thứ 6, 26/7, chỉ xin nghỉ từ 3h chiều để về nhà ăn cơm, tắm rửa và xuất phát lúc 4h30 chiều với kế hoạch đặt ra là chạy gần như 1 lèo đến Hà Tĩnh. Gọi là đi xuyên Việt nhưng thực tế phần lớn chương trình dành cho tham quan và nghỉ ngơi ở các tỉnh, TP miền Nam vì em sống ở HN thì sẽ ít có cơ hội tự lái xe đến các tỉnh thành này, còn các tỉnh thành miền Bắc và miền Trung (từ Huế trở ra) em đã đi thăm nhiều.

Do chưa đi đường cao tốc mới Cầu Giẽ-Ninh Bình bao giờ nên em chọn tuyến này và QL1 để đi Hà Tĩnh.

Đường cao tốc mới chất lượng cũng tạm được, chạy 100kmh vẫn có nhiều chỗ xóc. 2 làn đều có biển cho chạy 100 nên cũng tốt khi cần chuyển làn để vượt những xe chạy chậm hơn 100

em bắt gặp một xe biển xanh vượt láo

Đến cuối đường cao tốc, có xxx đứng bắn tốc độ và vợt các xe ko giảm dần tốc độ theo biển báo. Qua trạm soát vé (phí là 70k cho xe con) thì có ngã 3 giao với 1 đường QL và có biển rẽ trái đi Nam Định,rẽ phải đi Ninh Bình. Em đi ko quen đường nên rẽ trái, thế là lạc đường. Đi mất 10 phút em thấy ngờ ngợ, đành bật phần mềm Sygic lên mới biết đã đi sai, thế là quay đầu lại để chạy ra QL1 và đi tiếp về phía Nam.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Nhờ chạy vào chiều muộn nên đường cũng vắng xe, đến khi mặt trời lặn hẳn em có thể chạy xe thoải mái hơn, nhất là các đoạn qua đô thị hoặc có biển hạn chế tốc độ vì ko có xxx bắn tốc độ vào buổi tối. Tuy nhiên, do mặt đường QL1 từ Ninh Bình đến Hà Tĩnh cơ bản là gồ ghề và xe máy đi ko cẩn thận lắm nên em cũng ko dám chạy nhanh, tốc độ dao động trong khoảng 60-90kmh.

Đến khoảng 11h cả nhà đến Hà Tĩnh và nghỉ qua đêm ở Nhà Khách Công Đoàn cách mặt đường QL 1 đoạn để có sự yên tĩnh, dễ ngủ. Nhà khách này chất lượng tạm được, giường đệm và toilet sạch, ĐH mát và có wifi mạnh.

Trước khi lên đường cả nhà đã ăn ở HN sau đó vừa chạy vừa ăn trên xe nên gấu và 2 F1 ko đói. Nhưng em lo xa nên khi đến Hà Tĩnh, em vẫn ra phố 1 mình làm bát cháo gà cho chắc dạ.

Sáng hôm sau, 27/7, trước khi đi Hội An, em đưa cả nhà đến quán cháo đó để ăn sáng với món cháo lươn. Rất tiếc là ảnh quán cháo lươn lại ở trong máy tablet nên em ko up lên đây được. Nó là một quán khá to ngay mặt đường QL1 và đông khách cả sáng và tối.

Mon 29V

Xe điện
Em hóng cụ Phạm nào để lấy kinh nghiệm, em cũng đang định cuối năm làm 1 chuyến vào Quy Nhơn ạ.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ăn sáng xong, khoảng 8h kém 10, nhà em rời Hà Tĩnh đi Hội An. Trước đây em đã nhiều lần lái xe đi Quảng Trị nên có ấn tượng là đường từ Đồng Hới (Quảng Bình) đến Quảng Trị đông xe và nguy hiểm nên em lựa chọn tuyến đường Hà Tĩnh-Đồng Hới bằng QL1, sau đó rẽ sang đường HCM Đông-QL9 để đi Quảng Trị, từ đó đi tiếp theo QL1 để đến Huế và Đà Nẵng.

Ra khỏi Hà Tĩnh, QL1 đỡ đông xe hơn nhưng vì có một số đoạn đang mở rộng đường nên tốc độ chạy xe ko thể nhanh được. Bên cạnh đó, em xác định là ban ngày sẽ chạy tuân thủ tất cả các biển báo để tránh rắc rối (nếu bị phạt sẽ mất tiền và thời gian quay lại lấy giấy tờ v.v...), mà đoạn Hà Tĩnh-Quảng Bình-Quảng Trị xxx hoạt động nhiều thời gian di chuyển kéo dài do em phải nghiêm chỉnh chấp hành nhiều biển cấm vượt hoặc hạn chế tốc độ. Nhiều đoạn đi lẽo đẽo sau xe tải với tốc độ thấp cũng tức nhưng em tận dụng các khoảng thời gian đó để vươn vai, duỗi chân tay để thư giãn hihi.

Đến gần trưa mới đến Đồng Hới, do ko quen đường em phải bật Sygic để được dẫn đường rẽ sang đường HCM Đông. Đồng thời cũng mất khá nhiều thời gian loay hoay tìm cây xăng A95 ở Đồng Hới để đổ nhưng ko có. Quả là một sự bất ngờ với em vì chỉ mới 1 năm trước (mùa thu 2012) vẫn còn có cây xăng bánA95 ở Đồng Hới. Sau một hồi ko tìm thấy A95, nhìn đồng hồ vẫn còn đủ xăng, em quyết định vẫn chạy tiếp đến Quảng Trị bằng đường HCM Đông và QL9. Ở HN, em đã đổ đầy bình hết 900k, và với dung tích 55L, chiếc Ford Focus về lý thuyết có thể chạy từ HN đến Huế mà ko cần đổ xăng, nhưng tất nhiên em ko muốn mạo hiểm như vậy.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sang địa phận Quảng Bình, đường vắng xe hơn hẳn và ít biển khu dân cư nên tốc độ xe chạy đều đều 80kmh. Do đã đi qua Quảng Bình nhiều lần và biết khá rõ Đèo Ngang nên em chọn lái xe qua đèo chứ ko đi hầm. Dựa vào Sygic chỉ đường, em lái xe vòng vèo qua một số làng xã thuộc Đồng Hới rồi rẽ vào đường HCM Đông và xuôi về phía Nam với tốc độ đều đều 82-83kmh (em ăn gian một tí để đi cho nhanh và ko sợ xxx phạt hihi).

Chạy trên đường HCM Đông khoảng gần 90km về phía Nam, sẽ gặp ngã ba với QL9, theo biển báo thì rẽ trái để đi về Đông Hà (Quảng Trị). Lúc này là khoảng gần 1h trưa và đồng hồ xăng cũng báo mức xăng khá thấp. Em chạy về Đông Hà, dừng hỏi ở 3, 4 cây xăng khác nhau cũng ko có ai bán A95, thế là đành đổ tạm 250k A92 để chạy tiếp vào Huế. Rõ ràng là tháng 3/2012 em đi Quảng Trị vẫn còn mua được A95. Chỉ trong vòng hơn năm mà có 1 sự thay đổi lớn. Nhân đây cũng xin báo để các cụ đi xe dùng xăng A95 lưu ý: các tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị ko bán A95 nữa, nếu các cụ đi đường dài cần chú ý đổ xăng trước khi đi qua các tỉnh này.

Do mất thời gia đi vòng vèo ở Đồng Hới và tìm mua xăng ở cả Đồng Hới và Đông Hà nên gần 2h chiều em mới đến Huế. Mọi người ko đói nên thống nhất là đến Huế mới ăn trưa.

Nhờ Sygic dẫn đường, em lái xe qua cầu Bạch Hổ mới ở Huế và tìm đến quán Bánh Bèo Cung An Định để ăn trưa.

giangsuki

Xe ngựa
Cuối cao tốc có biển báo rẽ Nam Đinh và Ninh Bình mà, chắc tại lão không để ý nên mới nhầm

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Cả nhà em ăn no nê các loại bánh xong thì đi Hội An. Ảnh các loại bánh gấu nhà em chụp bằng tablet và chưa nạp vào laptop thành ra em chưa up lên được.

Do thời gian ko còn nhiều nên em chọn đi Hầm Hải Vân cho nhanh. Mục đích là đến Hội An trước khi trời tối để còn bơi lội.

đường dẫn Hầm HV

trong hầm khá là nhiều khói. Nếu ko may gặp xe tải thì chỉ chạy xấp xi 40kmh mặc dù tốc độ tối đa cho phép trong hầm là 70kmh.

Đi theo chiều Huế-Đà Nẵng thì ko mất phí qua hầm mới thích chứ

dangphuong

Xe buýt
em cũng xịn đặt gạch hóng cụ :D

ATTILA

Xe điện
Cụ chủ có nhầm ko, nếu đổ đầy bình xăng 55l thì cũng hết hơn triệu chứ cụ.
Đầu tháng 7 rồi em cũng xuyên việt, lúc ra đoạn từ ĐN - HN em đổ đầy bình xăng chạy đường 1 mà về tới nhà đồng hồ báo còn chạy dc hơn 100km nữa. Cruze mt 1.6 nhập chạy thế có dc ko cụ? Cả đi và về tổng là 3900 km, hết 6t700 tiền xăng. Nếu quen dg, ít đèo dốc có lẽ em có thể chạy ít hơn ( đóng cửa điều hòa).

lam2990

Xe buýt
cụ cắm sạc post tiếp cho em hóng với

Kiều Oanh

Xe tải
Cháu hòng ví! Dưng sao cụ không đi đường HCM cho khoái ạ?

Thích Là Mần

Xe tải
Chạy trên đường HCM Đông khoảng gần 90km về phía Nam, sẽ gặp ngã ba với QL9, theo biển báo thì rẽ trái để đi về Đông Hà (Quảng Trị). Lúc này là khoảng gần 1h trưa và đồng hồ xăng cũng báo mức xăng khá thấp. Em chạy về Đông Hà, dừng hỏi ở 3, 4 cây xăng khác nhau cũng ko có ai bán A95, thế là đành đổ tạm 250k A92 để chạy tiếp vào Huế. Rõ ràng là tháng 3/2012 em đi Quảng Trị vẫn còn mua được A95. Chỉ trong vòng hơn năm mà có 1 sự thay đổi lớn. Nhân đây cũng xin báo để các cụ đi xe dùng xăng A95 lưu ý: các tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị ko bán A95 nữa, nếu các cụ đi đường dài cần chú ý đổ xăng trước khi đi qua các tỉnh này.

Do mất thời gia đi vòng vèo ở Đồng Hới và tìm mua xăng ở cả Đồng Hới và Đông Hà nên gần 2h chiều em mới đến Huế. Mọi người ko đói nên thống nhất là đến Huế mới ăn trưa.

Nhờ Sygic dẫn đường, em lái xe qua cầu Bạch Hổ mới ở Huế và tìm đến quán Bánh Bèo Cung An Định để ăn trưa.
Cụ lói thế lào ấy. Ở Vinh - Nghệ An có ko dưới 5 cây bán A95 cụ nhá. E đi Focus cũng đổ A92 chạy đều đều có vấn đề gì đâu. Nếu gặp xăng bẩn là đèn check báo ngay, lần sau tránh cây đó ra :D
Cụ đi chuyến này bao nhiêu km và bao nhiêu tiền xăng thế ?

Chỉnh sửa cuối:

dinhduc2011

Xe tải
Cụ đi ác thật e mới đi được đến Đà Nẵng thôi , em đi đèo hải vân cảnh đẹp quá khi về mới đi hầm . Cố gắng phấn đấu tiết kiệm để thực hiện ước mơ chuyến đi của cụ