Sau 2 tuần ngắm nghía COROLLA ALTIS 2008 trên phố. Phải công nhận : Đúng như slogan

Philips

Xe tải
Nếu xét trên quan điểm ngoại hình, có thể nhận xét thế này về phong cách thiết kế mới của 3 mẫu xe Toy:

- Camry mới: đẹp , sang, hiện đại.
- Vios mới: đẹp hơn mẫu cũ nhiều
- Altis mới: không giống ai, đầu copy Camry, đít giống xe Tàu, nội thất giống mẫu cũ. Toàn xe nhìn tổng thể không có cá tính, nhìn chi tiết cũng chẳng đẹp. Giá: đắt hơn mẫu cũ, chẳng nhẽ chỉ vì cái ngoại hình mới này?

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em tìm trên Toy web site thi ko thấy cập nhật các thông số kỹ thuật của em này. Bác đã bỏ ra 645 mil vnd để rước nó thì bác cập nhật luôn các thông tin chi tiết cho các cụ bình lựng luôn
ừ , đúng là mấy thông số kỹ thuật trong Website của TOY vẫn là thông số của xe năm 2003 . em nó bây giờ to hơn nhiều :
Dài : 4,700 mm ( Chỉ kém Camry 120mm )
Rông : 1,800 mm
( Cái này em xem ở catalog ,chứ không đo )

Chỉnh sửa cuối:

xeđạp

Xe buýt
Em thấy Altí chỉ được mỗi khỏan tiết kiệm nhiên liệu còn bỏ ra gần 700 mil thì thà cụ cưới em Focus 2.0AT - 550 mil mà các thông số kỹ thuật còn ngon hơn phỏng ợ

Focus 2.0L Số tự động 4 cửa

Xăng 2.0L Duratec 16Van

Dung tích động cơ (cc)

1999

Kiểu động cơ

4 Xylanh thẳng hàng

Đường kính xy lanh x Hành trình piston (mm)

87.5 x 83.1

Công suất cực đại (kW/vòng/phút)

107 / 6000

Mô men xoắn cực đại (Nm/vòng/phút)

185 / 4500

Số vòng quay không tải tối thiểu (vòng/phút)

700 ± 50 rpm

Hộp số
Đặc điểm

Hộp số

4 số tự động

Tỷ số truyền số lùi

2.649 : 1

Tỷ số truyền cuối

4.203 : 1

Số 1

2.816

Số 2

1.497

Số 3

1.000

Số 4

0.726

Số 5

Không

Kích thước
Đặc điểm

Dài x rộng x cao (mm)

4488 x 1840 x 1475

Chiều dài cơ sở (mm)

2640

Chiều rộng cơ sở trước và sau (mm)

1535 / 1531

Bán kính vòng quay tối thiểu (mm)

5575

Khoảng sáng gầm xe tối thiểu (mm)

135 - 180

Trọng lượng
Đặc điểm

Trọng lượng không tải (kg)

1315

Trọng lượng toàn tải (kg)

1845

Hệ thống giảm xóc
Đặc điểm

Trước

Độc lập kiểu MacPherson
Độc lập kiểu Macpherson - Sport
Sau

Độc lập kiểu đa liên kết
Độc lập kiểu đa liên kết - Sport
Hệ thống phanh
Đặc điểm

Trước

Đĩa tản nhiệt

Sau

Đĩa

Hệ thống chống bó cứng phanh (ABS)

Hệ thống phân phối lực phanh điện tử (EBD)

Các trang thiết bị khác
Đặc điểm

Vật liệu ghế

Da cao cấp

Cửa sổ trời điều khiển điện

Giấy chứng nhận mã số sản phẩm

Focus DB3 AODB AT

Trang thiết bị an toàn
Đặc điểm

Hệ thống túi khí an toàn ghế lái

Hệ thống túi khí an toàn ghế bên phía trước

Hệ thống dây đai an toàn cho tất cả các ghế

Đèn phanh thứ ba lắp cao

Hệ thống đèn sương mù phía trước

Hệ thống sấy kính sau

Hệ thống cảnh báo lùi

Đèn cảnh báo thắt dây an toàn

Đèn báo đang cài phanh (thắng) tay

Chốt khoá cửa an toàn cho trẻ em

Hệ thống chống khởi động khi dùng sai chìa

Các trang thiết bị tiện nghi
Đặc điểm

Cửa kính điều khiển điện

Gương chiếu hậu điều khiển điện

Gương chiếu hậu gập điện

Hệ thống khoá cửa trung tâm

Khoá cửa điện điều khiển từ xa

Hệ thống điều hoà không khí tự động

Không

Cửa gió điều hoà cho hàng ghế sau

Dàn CD 6 đĩa

Hệ thống 6 loa HiFi

Hệ thống điều khiển âm thanh trên trục lái

Tay lái(Vô lăng) điều chỉnh 4 hướng

Tay lái(Vô lăng) có trợ lực điều khiển điện tử

Ghế sau gập đượckiểu 60/40

Mặt đệm ngồi ghế sau gập được

Ghế sau có tựa tay

Túi đựng tài liệu phía sau lưng ghế

Túi đựng tài liệu trên cánh cửa phía trước

Giá để cốc phía trước

Chắn nắng phía trước có gương

Chắn nắng phía sau

Hộp đựng kính mắt trên trần xe

Đèn chiếu sáng phía trứớc trên trần xe

Đèn chiếu sáng phía sau trên trần xe

Tay nắm cửa phía trong mạ Chrôm mờ

KHOA HOTBOY

Xe hơi
cac bac dung quan tam den Altis 2008 coi doi 2009 di, doi moi hoan toan phong cach vo cung the thao, an dut civic 1.8 roi, chi thua civic 2.0 voi civic sport thoi

Impact_Wrench

Xe buýt
Em thấy đuôi Altis quá xấu, nội thất bên trong nhìn có vẻ rẻ tiền. Chất lượng thì em ko dám nói vì chưa được thử, nhưng đọc bài test bên autonet thấy hộp số AT 4 cấp sang số ở tốc độ vòng tua 3000 thì có vẻ ko ổn các cụ nhỉ.

FromHell

Xe hơi
Em thấy đuôi Altis quá xấu, nội thất bên trong nhìn có vẻ rẻ tiền. Chất lượng thì em ko dám nói vì chưa được thử, nhưng đọc bài test bên autonet thấy hộp số AT 4 cấp sang số ở tốc độ vòng tua 3000 thì có vẻ ko ổn các cụ nhỉ.
Iem mua số sàn mà cụ ơi (y)

Nói chung nà ngon, Thanks các Cụ góp ý nhìu nhìu :41::41::41:

SSHH

Xe hơi
Altis đời mới này đúng là đỉnh của đỉnh đấy ợ(l)

Mazspeed

Xe container

hnyoxome

Xe đạp
Em thì thấy con này đúng là lai giữa VIOS 2007 và cam07, hic, hạng TRUNG mà!:)):)):))

gianggon

Xe đạp
Mình thấy a e OF nói về vụ này hay hay nên cũng tham gia một số ý kiến như sau:
1/ Ở thị trường VN đúng là chỉ có Cv và At là 2 xe cùng hạng mà cạnh tranh thị trường gay gắt nhất (từ năm 2006 trở đi vì lúc đấy mới có Cv).
_ Cv thể thao, trẻ khỏe hợp với ae có cá tính và năng động, hợp với các cty ngoài Quốc doanh (đặc biệt ko phù hợp với các đơn vị như Sở Ban Ngành, các công ty Quốc doanh)
_ At lịch lãm, cổ điển hợp với các ae hòa nhã ưa sự sang trọng và lịch sự (đặc biệt rất phù hợp với các đơn vị như Sở Ban Ngành, các công ty Quốc doanh)
2/ Ở thị trường thế giới ( ví dụ: châu Mỹ, châu Úc, châu Âu, và Châu Á)
Mình thấy khách quan là xe Cv được nhiều giải thưởng và sự ghi nhận của người tiêu dùng hơn là At (cái này mình xem ở trên mạng và tạp chí ôtô xe máyVN...)
3/ Về chính sách giá cả Cv hơn hẳn At ( Cv giá cạnh tranh hơn nhiều và niêm yết bằng VND)
4/ Về chất lượng xe, độ an toàn mình nghĩ rằng 2 xe như nhau, ko ai khẳng định được là mình hơn ai.
5/ Về dịch vụ sau bán hàng HondaVN ra sau ToyotaVN nên có phần làm cẩn thận và chăm sóc khách hàng tốt hơn một chút.
Mình có mấy ý kiến cá nhân đó có gì xin ae ko trách, nếu chọn 1 trong 2 mình chọn CV!
Chúc ae OF luôn vui vẻ và lái xe an toàn!:69:

Lexus2011

Xe tải
Ở bên Thái em thấy Altis08 được dùng làm taxi nhiều lắm.

m@ing

Xe hơi
COROLLA ALTIS 2008slogan của Toyota : Lịch lãm. Tinh tế

Con này đặc biệt rất ko ăn ảnh. Tất cả các bộ ảnh PR đều trông rất thô - Nhiều mẫu xe có bộ ảnh PR rất ấn tượng, hấp dẫn. Nhưng nhìn thực tế lại rất chán. Nhưng khi
nhìn ngắm COROLLA ALTIS 2008 chạy trên phố. Càng ngắm càng thấy hài hòa, thấy hợp lý & Hình khối chắc chắn ko có cảm giác bị ộp rỗng, có sức sống quan điển thiết kế giống phong cách của X5. Tất nhiên ko so đc với TK các xe cùng hạng như Bim3 hay M3. Thấy rõ ảnh hưởng của CAM07 trên mẫu COROLLA ALTIS 2008 .
Em ko bàn đến tính năng vận hành của
COROLLA ALTIS 2008. Vì nhiều bác đã nói đến. Đều thấy nói kém hơn những mẫu cùng hạng của các hãng khác. Nhưng theo em những tính năng này chỉ đc thể hiện trong những điều kiện hoạt động ngặt nghèo : Chạy tốc độ cao, Tai nạn..Mà cái này ở VN ít đc tính đến. VN mình chỉ quan tâm sao cho nó chạy thật "lành". Nồi đồng cối đá. Chi phí "nuôi" ít & bán đi đc giá nhất mà thôi.
Với nhóm khách hàng công chức, có thu nhập tốt mà
COROLLA ALTIS 2008 nhắm đến. Em tin chắc TOYOTA lại thành công nữa với mẫu này. Doanh sô của CIVIC sẽ bị ảnh hưởng nặng nề.
Thế là đã rõ ai thắng ai :
T8 lần tiên ra mắt ALTIS 2008 bán đc 316 xe. Trong khi CV bán đc 484 xe (T7 Honda bán đc 746 xe CV)
T9 ALTIS 2008 bán đc 270 xe. Trong khi CV bán đc 121 xe. Bằng 1/2 của ALTIS 2008. Mặc dù CV đã khuyến mại rất nhiều.

sungdai

Xe hơi
cv đi chán lắm các bác ạ.vô lăng thì bé.đi thì ồn.xe đi thì bay bay.:6:

hungzulex

Xe máy
hàng toy mà các cụ giữ giá nên bán tốt

Khang

Xe hơi
Ngày học ĐH đi xe đạp ước có tiềm em sẽ mua FX;
Ra trường có tiền mua FX thì lại mua Wave;
Khi đi Wave ước có tiền em sẽ mua KIA Spectra;
Có tiền mua KIA Spectra thì em lại mua CD5;
Khi đi CD5 ước có tiền em sẽ mua em Altis;
Có tiền mua Altis thì em lại mua em Civic 2.0;
Giờ đang đi Civic em lại mơ có tiền mua Camry;
Không biết lúc có tiền mua Camry thì em sẽ mua xe gì nhưng giờ với em Camry vẫn đang là giấc mơ.
Không biết trong quá trình lên đời em có lựa chọn chuẩn không nhưng đến giờ em vẫn chưa thấy hối hận. Theo em mua xe nào thì tùy thuộc vào sở thích, điều kiện hoàn cảnh của từng người cũng như thời điểm mua xe và nhiều yếu tố khác nữa. Em mỗi lần mua xe là mỗi lần mất ăn, mất ngủ, khổ sở trăm đường chung quy cũng chỉ vì cái "đầu tiên". Em thì xin chúc các bác có đủ cái "đầu tiên" để có cô vợ hai ưng ý.

thaoeo

Xe buýt
Toy tuột giảm doanh số ghê nhỉ, phải đưa sâu lên oto fun quảng cáo lung tung vậy à? :21:
COROLLA ALTIS 2008slogan của Toyota : Lịch lãm. Tinh tế

Con này đặc biệt rất ko ăn ảnh. Tất cả các bộ ảnh PR đều trông rất thô - Nhiều mẫu xe có bộ ảnh PR rất ấn tượng, hấp dẫn. Nhưng nhìn thực tế lại rất chán. Nhưng khi
nhìn ngắm COROLLA ALTIS 2008 chạy trên phố. Càng ngắm càng thấy hài hòa, thấy hợp lý & Hình khối chắc chắn ko có cảm giác bị ộp rỗng, có sức sống quan điển thiết kế giống phong cách của X5. Tất nhiên ko so đc với TK các xe cùng hạng như Bim3 hay M3. Thấy rõ ảnh hưởng của CAM07 trên mẫu COROLLA ALTIS 2008 .
Em ko bàn đến tính năng vận hành của
COROLLA ALTIS 2008. Vì nhiều bác đã nói đến. Đều thấy nói kém hơn những mẫu cùng hạng của các hãng khác. Nhưng theo em những tính năng này chỉ đc thể hiện trong những điều kiện hoạt động ngặt nghèo : Chạy tốc độ cao, Tai nạn..Mà cái này ở VN ít đc tính đến. VN mình chỉ quan tâm sao cho nó chạy thật "lành". Nồi đồng cối đá. Chi phí "nuôi" ít & bán đi đc giá nhất mà thôi.
Với nhóm khách hàng công chức, có thu nhập tốt mà COROLLA ALTIS 2008 nhắm đến. Em tin chắc TOYOTA lại thành công nữa với mẫu này. Doanh sô của CIVIC sẽ bị ảnh hưởng nặng nề.

adco

Xe điện
Toy tuột giảm doanh số ghê nhỉ, phải đưa sâu lên oto fun quảng cáo lung tung vậy à? :21:
Khổ thân cái là tuy tuột nhưng doanh số nó lại cao hơn CiV mới chết bác à . :mad:
Nhiều bác cứ chê em nó hết lời trong khi thực tế bên ngoài người ta vẫn mua nhiều . Khg hiểu là người mua thiếu thông tin hay chúng ta thiếu thực tế :^)

BOBBY06

Xe tải
Thế là đã rõ ai thắng ai :
T8 lần tiên ra mắt ALTIS 2008 bán đc 316 xe. Trong khi CV bán đc 484 xe (T7 Honda bán đc 746 xe CV)
T9 ALTIS 2008 bán đc 270 xe. Trong khi CV bán đc 121 xe. Bằng 1/2 của ALTIS 2008. Mặc dù CV đã khuyến mại rất nhiều.

Bác trích dẫn thế thì anh em vẫn thấy là CV hơn: CV tổng bán ra 605xe, trong lúc Toy bán ra 586xe (trong 2 tháng)!!!

Theo em cái này do quan điểm cá nhân thôi. CV là một trong những dòng xe của Honda lần đầu tiên có mặt tại VN nên ae vẫn có cảm giác mới mẻ. Còn Toy nó bán quá nhiều mẫu xe ở VN từ lâu rồi nên thấy nó cũ. Mà mới thì các bác có muốn thử không??? :21:

Trước em chạy thử con Altis LE nhập Mỹ về thì thấy hơn hẳn CV đấy chứ - tất nhiên so sánh thế nó hơi khập khiễng nhưng túm lại thì là đều do sở thích và cảm nhận riêng của từng người mà thôi!