Sau 2 tuần ngắm nghía COROLLA ALTIS 2008 trên phố. Phải công nhận : Đúng như slogan

spiderman

Xe tăng
Thật tuyệt, chấm dứt những chuỗi ngày .... mệt mỏi !

Dotnet

Đi bộ
Tôi không có ý kiến gì nhiều vì ở đây cũng có đã đủ các quan điểm rồi chỉ thấy buồn vì ở đây nhiều bác lớn tiếng (và có vẻ đang chiếm áp đảo trong topic này) bài xích người khác khi họ cho rằng đặt Altis ngang Bim3 (BMW Serie3) và M3 (Mazda 3/323) hay Civic là không chuẩn, vì theo tôi được biết phân hạng xe sedan trên toàn thế giới đều đã thống nhất và hiểu rõ, đại thể như sau:

- Hạng compact: BMW Serie 3, Mer C, Toyota Altis, Vios, Honda Civic, Maz3, ...

- Hang midsize: BMW Serie 5, Mer E, Toyota Camry, Honda Accord, Maz6, ...

- Hang fullsize: BMW Serie 7, Mer S, Toyota Accura, Maz9, ...

Cái này nó có tiêu chuẩn khá rõ ràng và được thống nhất rộng rãi, tôi không chuyên xe cộ nên không nhớ hết và cũng ngại search.

Civic thực chất là ở dòng compact (dung tích xilanh<2l, chiều dài cơ sở < xx) nhưng do chiến lược marketing cua Honda Vietnam nên có vẻ như lấn lên midsize (nhưng chắc chắn ko thể lên được vì còn Accord).

Thêm một chi tiết nữa, dòng xe compact còn có tên là dân dã hơn là first car - xe cho những người lần đầu sở hữu xe hơi (sv, công chức mới đi làm, ...)!

Schumacher

Xe buýt
Úi chài, công chức mới đi làm mà đi Bế Em 3 hay Mẹc C thì Vịt Lam nhà mình bóp chít mấy chú G7 lâu roài. Chắc là ở Bển ló mới thía :77::77::77::77::77:

xeđạp

Xe buýt
Thưa cụ dotnet : Phân chia thành các dòng xe compact, luxury, midsize, sports, hibird ko có nghĩa là các dòng xe đó cùng đẳng cấp cụ ợ. Như Toy có Prius compact nhưng cũng có Prius Midsize.
Cụ ko định xếp Audi ( Midsize ) cùng hạng với Camry ( Midsize ) chứ cụ ( về money ý cụ ):77::77:

sontt

Xe buýt
Tôi không có ý kiến gì nhiều vì ở đây cũng có đã đủ các quan điểm rồi chỉ thấy buồn vì ở đây nhiều bác lớn tiếng (và có vẻ đang chiếm áp đảo trong topic này) bài xích người khác khi họ cho rằng đặt Altis ngang Bim3 (BMW Serie3) và M3 (Mazda 3/323) hay Civic là không chuẩn, vì theo tôi được biết phân hạng xe sedan trên toàn thế giới đều đã thống nhất và hiểu rõ, đại thể như sau:

Cái này nó có tiêu chuẩn khá rõ ràng và được thống nhất rộng rãi, tôi không chuyên xe cộ nên không nhớ hết và cũng ngại search.

Civic thực chất là ở dòng compact (dung tích xilanh<2l, chiều dài cơ sở < xx) nhưng do chiến lược marketing cua Honda Vietnam nên có vẻ như lấn lên midsize (nhưng chắc chắn ko thể lên được vì còn Accord).

Thêm một chi tiết nữa, dòng xe compact còn có tên là dân dã hơn là first car - xe cho những người lần đầu sở hữu xe hơi (sv, công chức mới đi làm, ...)!
Dốt lại còn hay nói chữ.

Em đồ là cái hạng như bác chắc vẫn đi Đờ Dim hả??? Chứ năng lực thế này thì làm gì có ô tô mà đi :)):)):))

Trungtroc

Xe điện
Dốt lại còn hay nói chữ.

Em đồ là cái hạng như bác chắc vẫn đi Đờ Dim hả??? Chứ năng lực thế này thì làm gì có ô tô mà đi :)):)):))
Em cũng đang đi Đờ Dim đấy bác!!! bác nói thế em buồn quá chẳng muốn ăn tối nữa!!!:'(

sontt

Xe buýt
Em cũng đang đi Đờ Dim đấy bác!!! bác nói thế em buồn quá chẳng muốn ăn tối nữa!!!:'(
Bác đang đi Đờ Dim cũng có thể vì bác thích đi Đờ dim và nếu thích thì sẽ sớm mua ô tô... nếu bác đừng học cái bác kia, biết chả biết cứ nói ba lăng nhăng như đúng rồi ấy.

Minh Hoàng

Xe buýt

Đầu óc thế này thì mình có vote - cũng chả biết là gì, dốt còn hay nói chữ :77::77::77:

sssvietnam

Xe tải
Thực sự là em đồng quan điểm với bác chủ thới (b) Em mới chỉ nhìn thấy altis 08 trên đường một vài lần thôi nhưng đê lại một hình ảnh đẹp,trông phom đầy đặn chứ không vuông và xẹp như vịt:41: bản thân em cũng đang sử dụng một chiếc altis đời 2003 qua hơn 5 năm sử dụng nhưng em thấy máy vẫn khá tốt , êm và có độ " bốc" (y) đầu hè em vừa mang đi sơn lại toàn bộ xe, thay hết hệ thống đèn , và độ xenon+mâm 16'' DVD tổng chi phí để chiếc xe trở lại như mới ( thậm chí là hơn mới :D ) mất chưa đến 2000USD :ohmy: Vào thời điểm em mua xe giá của em nó là 27000USD thế mà bây giờ có người trả giá đến 22000USD mà em vẫn giữ lại đấy :P các bác thấy không ? altis nó đẹp ở chỗ ấy đấy (l) quá 5 năm sử dụng số km đã đi tương đượng với gần 5 vòng quanh trái đất (22 vạn cây ạ:6:) mà bán đi lại chỉ lỗ có 3000$ (b) BÂy giờ em sắm thêm lếc rồi :D
Bác này đi máu nhẩy:
5 năm đi 22 vạn, như vậy 1 năm bác đi 4,4 vạn
trung bình mỗi ngày bác chiến cỡ 120 Km,
Bác chạy chỉ kém Taxi thôi.

carauto

Xe buýt

:77::77: Phát biểu thế này thì cũng xin thua
- Thứ nhất xin khẳng định lại là Vios thuộc dòng subcompact nghĩa là xếp dưới compact. Bác đem nó ngang hàng với Civic, Altis hay thậm chí BMW 3, Merc C coi bộ đánh giá nó hơi cao đấy ạ.
- Thứ hai xin nói luôn là BMW, Merc, Audi hay Lexus là những thương hiệu xe sang nên các xe chúng được phân hạng đặc biệt, đừng có cá mè 1 lứa như vậy
BMW 3, Merc C, Audi A4 và Lexus IS thuộc hạng xe entry-level luxury car, nghĩa là những dòng xe có kích cỡ như xe compact nhưng có độ tiện nghi sang trọng vượt trội
Tương tự:
BMW 5, Merc E, Audi A6 và Lexus GS thuộc hạng xe midsize luxury car, nghĩa là những dòng xe có kích cỡ như xe midsize nhưng có độ tiện nghi sang trọng vượt trội
BMW 7, Merc S, Audi A8 và Lexus LS ........ fullsize luxury car,........fullsize............

carauto

Xe buýt

Đã không rành về xe cộ thì đừng phát biểu lung tung như vậy bác nhé, khi không đặt ngang hàng Vios với BMW 3, Merc C rồi lôi đâu ra Toyota Accura, Maz 9 nữa trời.
subcompact: Vios, Honda City,..
compact: Corolla, Civic,...
mid-size: Camry, Accord,...
full-size: Avalon, Legend,..
entry-level luxury: BMW 3, Mer C, Audi A4, Lexus IS,..
mid-size luxury: BMW 5, Mer E, Audi A6, Lexus GS,..
fullsize luxury: BMW 7, Mer S, Audi A8, Lexus LS,..
Thông tin thêm thì vào http://en.wikipedia.org/wiki/Car_classification

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Hôm trc em đi trên đường Lê Duẩn thấy có chú lướt xe này và em để ý đít xe nó, thú thực nếu ko để í kỹ cái dòng Toyota Altis thì cứ ngỡ đây là xe Lifan cơ. Sao cái bộ đèn hậu nó giống xe Lifan mà các chú xế Taxi hay đi thế.

InnoG

Xe buýt
Hôm trc em đi trên đường Lê Duẩn thấy có chú lướt xe này và em để ý đít xe nó, thú thực nếu ko để í kỹ cái dòng Toyota Altis thì cứ ngỡ đây là xe Lifan cơ. Sao cái bộ đèn hậu nó giống xe Lifan mà các chú xế Taxi hay đi thế.
Cụ lói quá chuẩn lun:21:

xeđạp

Xe buýt
Em ở SG, thường xuyên gặp em này trên đường đi làm bảng số 52Pxxxx. Em cũng biết chủ của nó trước chạy Vios. Thật lòng mà nói thì bác chủ xe chắc đội chữ Toy lên đầu roài các cụ ợ. Cái đuôi em nó có hai miếng phản quang nhìn rởm quá. Nói chung là với giá 37k thì hóa có là điên mới cưới em này

anhthanh1008

Xe tải
chắc nhà cụ ý vừa mới mua xe đó chăng. thế thì cụ phải khen xe mình hết lời rùi hic..hic..:21::21:

carauto

Xe buýt
Em nghĩ có lẽ dân mình dễ dãi quá hay nghĩ cứ xe nào của Toyota cũng đẹp hay sao mà đi mua cái Corolla Altis mới này
Xin lỗi các bác chạy xe Altis mới nhé, nhưng theo thiển ý đánh giá của em thì chiếc Corolla Altis mới có cái đít xấu quá, nhất là cụm đèn hậu xấu đau xấu đớn. Em cũng ngạc nhiên sao Toy lại có thể thiết kế xấu như vậy cho Corolla. Có lẽ bao tinh túy thiết kế dồn hết vào Lexus rồi chăng?
Cụm đèn hậu không tạo được nét gì khác biệt với đời trước mà trông còn ẹ hơn, tròn không ra tròn, méo chẳng ra méo. Trông xa cứ thấy cái đèn móp méo như mới bị xe khác tông vào cản sau vậy(các bác xem thử coi đúng không). Mà nó còn lồi hẳn ra khoe cái xi nhan vàng khè mới kinh chứ
Đã thế còn lắp 2 cái đèn phản quang tròn và bé tí dưới cản sau nữa, trông như của xe đạp Martin gắn vô. Sao không làm nó dài và dẹt ra như của Vios hay Camry hay hơn không
Xin lỗi lần nữa, nhưng chiếc xe này luôn làm em phải nhăn mặt mỗi khi chạy sau đít nó. Đời cũ trông đẹp hơn nhiều.
Một sự cải lùi tuyệt đối về cách thiết kế xe của Toyota cho Corolla mới

Copra

Xe buýt
Em đang định gom bác Bush để khiêng em này về mà nghe các pác "khen" con này vãi luôn. Thôi em mua một con siêu xe đạp cho nó lành vậy. Đố pác nào dám chê xe em xấu nữa luôn.
Mà hình như chưa có pác nào có chính kiến để bảo vệ con Altis này hay sao ấy nhỉ. Khổ thân nó. Có tội tình gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

xeđạp

Xe buýt
Em cũng như các cụ chỉ thấy bên ngoài, biết đâu cụ nào mua roài lại thấy bên trong nó hay thì seo. Cụ nào mua roài lên tiếng phát nhỉ

ngaynha

Xe tăng
Em nghĩ có lẽ dân mình dễ dãi quá hay nghĩ cứ xe nào của Toyota cũng đẹp hay sao mà đi mua cái Corolla Altis mới này
Xin lỗi các bác chạy xe Altis mới nhé, nhưng theo thiển ý đánh giá của em thì chiếc Corolla Altis mới có cái đít xấu quá, nhất là cụm đèn hậu xấu đau xấu đớn. Em cũng ngạc nhiên sao Toy lại có thể thiết kế xấu như vậy cho Corolla. Có lẽ bao tinh túy thiết kế dồn hết vào Lexus rồi chăng?
Cụm đèn hậu không tạo được nét gì khác biệt với đời trước mà trông còn ẹ hơn, tròn không ra tròn, méo chẳng ra méo. Trông xa cứ thấy cái đèn móp méo như mới bị xe khác tông vào cản sau vậy(các bác xem thử coi đúng không). Mà nó còn lồi hẳn ra khoe cái xi nhan vàng khè mới kinh chứ
Đã thế còn lắp 2 cái đèn phản quang tròn và bé tí dưới cản sau nữa, trông như của xe đạp Martin gắn vô. Sao không làm nó dài và dẹt ra như của Vios hay Camry hay hơn không
Xin lỗi lần nữa, nhưng chiếc xe này luôn làm em phải nhăn mặt mỗi khi chạy sau đít nó. Đời cũ trông đẹp hơn nhiều.
:41::41::41: