[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

Pumzen

Xe ba gác
Hồi 2016 nhà cháu bán chiếc 2b của F1 cho 1 cụ trên này. Chỉ độ 15' giao dịch hoàn tất, tiền trao cháo múc. Lúc mang xe đi cụ ofer chỉ cần cái giấy viết tay, hẹn khi nào sang tên thì ký cọt sau. Tuy nhiên từ hồi đó đến giờ cụ í không quay lại, có lẽ vẫn dùng đăng ký của F1. Phía nhà cháu thì cẩn thận giữ lại bản photo CMT cùng với tờ giấy bán xe.

benq

Xe điện

sontung89

Xe tăng
em thấy cái này lại minh bạch rõ ràng, chả có gì phải chết thằng dân cả đâu cụ ơi
Minh bạch rõ ràng và giết hay ko giết nó chả liên quan gì đến nhau, hai phạm trù tách biệt
Chỉ thuận lợi quản lý nhưng hành dân thì cũng vứt, nghỉ làm là mất nguồn thu là thiệt hại cho cá nhân và nhà nước vì nghỉ là chả làm ra của cải sp gì cả, 1 năm tính thời gian đi làm thủ tục của cả nước xem mất bao tiền của, chưa kể còn bị hành còn phải lót tay

sontung89

Xe tăng
Bao thớt mà vẫn nháo nhác chưa thông kia kìa cụ, đang móm vẫn phải nghiến răng đây
Không nói lên gì nhiều, đây chỉ là kết quả của quá trình còn quá trình ntn thì mỗi người 1 trải nghiệm không mang tính ổn định bền vững, vẫn là kêu ca nhiều hơn khen ngợi

sinhphuc

Xe tải
Bao thớt mà vẫn nháo nhác chưa thông kia kìa cụ, đang móm vẫn phải nghiến răng đây
Cụ làm cách nào mà có được cái giấy hẹn này thế? Em loay hoay mãi chẳng làm được, hồ sơ về cơ bản cũng đã như bao lần mua bán sang tên chuẩn bị đầy đủ( HĐMB công chứng, nộp thuế TB...) nhưng khi mang hồ sơ ra Phòng CSQL... thì các A bảo không nhận hồ sơ trực tiếp mà phải vào web dichvucong lấy số & phiếu hẹn. Haizzz tìm mỏi mắt chẳng thấy mục nào, hỏi thì các AC công chức không buồn ngẩng mặt lên nhìn chứ đừng nói trả nhời. E chỉ làm đến mục nộp hồ sơ trực tuyến & nằm im chờ kết quả( chắc hên xui, không biết qua ngày 15/08 mà không trả lời kq thì toi công ah). Nay nhìn cụ up lên cái phiếu hẹn giải quyết mà tâm tư quá!

BMW R60

Xe tăng
Em thì nghĩ là việc ai người đó làm thôi, việc thu hồi biển BẮT BUỘC là để ông mua xe phải sang tên cụ ạ, vậy nên người mua cầm Hợp đồng mua bán là có thể đem xe đi sang tên được rồi, chứ không gặp phải ông củ chuối lại bẩu đưa thêm 10tr tao mới đi làm thu hồi à =)) nộp phạt chậm thu hồi có 2tr kìa :D
Cái này vẫn có kẽ hở là nếu như ông mua không thực hiện thủ tục thu hồi thì sẽ phải đẩy phạt cho ông mua chịu chứ không thể đẩy cho ông bán được
cũng nên giảm thủ tục, việc sang tên kiêm luôn việc thu hồi biển, giờ lại đẻ ra quả bên bán làm thủ tục thật là
Theo em là :
-Đúng ra Ông mua có HĐMB công chứng, bản phô tô đăng ký, CCCD của ông bán, xe đã tháo biển số là đủ điều kiện lưu thông trong 30 ngày để đi làm thủ tục đăng ký vào tên mình và gắn biển số. Ko liên quan đến việc ông bán đã thu hồi hay chưa (Việc đi làm thu hồi, bảo lưu định danh là của ông bán). Nhưng như vậy thì lại đek quản lý đảm bảo đc việc ông bán phải làm thủ tục thu hồi 🤣🤣🤣.
- Còn giao cả xe, biển số, đăng ký cho ông mua, ủy quyền cho ông mua việc thu hồi. Thì lỡ ông mua cứ để thế đi. Đek cần làm thủ tục gì sứt. Thì ông bán lại chết dở. Thì lại quay về cái máng lợn như hiện tại ( mua bán ko sang tên).
- Em ủng hộ việc định danh biển số này. Em thấy hay, văn mình, trách nhiệm. Trc giờ em cứ mua bán là phải sang tên. Nhà em xe máy, ê tô chính chủ tên em hết.
- Chỉ có điều các cơ quan chức năng ra luật sao cho người dân dễ hiểu và thực hiện nhanh gọn lẹ mới là vấn đề.

sontung89

Xe tăng
Theo em là :
-Đúng ra Ông mua có HĐMB công chứng, bản phô tô đăng ký, CCCD của ông bán, xe đã tháo biển số là đủ điều kiện lưu thông trong 30 ngày để đi làm thủ tục đăng ký vào tên mình và gắn biển số. Ko liên quan đến việc ông bán đã thu hồi hay chưa (Việc đi làm thu hồi, bảo lưu định danh là của ông bán). Nhưng như vậy thì lại đek quản lý đảm bảo đc việc ông bán phải làm thủ tục thu hồi 🤣🤣🤣.
- Còn giao cả xe, biển số, đăng ký cho ông mua, ủy quyền cho ông mua việc thu hồi. Thì lỡ ông mua cứ để thế đi. Đek cần làm thủ tục gì sứt. Thì ông bán lại chết dở. Thì lại quay về cái máng lợn như hiện tại ( mua bán ko sang tên).
- Em ủng hộ việc định danh biển số này. Em thấy hay, văn mình, trách nhiệm. Trc giờ em cứ mua bán là phải sang tên. Nhà em xe máy, ê tô chính chủ tên em hết.
- Chỉ có điều các cơ quan chức năng ra luật sao cho người dân dễ hiểu và thực hiện nhanh gọn lẹ mới là vấn đề.
Nên gộp chung nó vào đưa cho ông mua làm, phải làm thì mới ra đăng ký mới được.

tytum

Xe tăng
Cụ làm cách nào mà có được cái giấy hẹn này thế? Em loay hoay mãi chẳng làm được, hồ sơ về cơ bản cũng đã như bao lần mua bán sang tên chuẩn bị đầy đủ( HĐMB công chứng, nộp thuế TB...) nhưng khi mang hồ sơ ra Phòng CSQL... thì các A bảo không nhận hồ sơ trực tiếp mà phải vào web dichvucong lấy số & phiếu hẹn. Haizzz tìm mỏi mắt chẳng thấy mục nào, hỏi thì các AC công chức không buồn ngẩng mặt lên nhìn chứ đừng nói trả nhời. E chỉ làm đến mục nộp hồ sơ trực tuyến & nằm im chờ kết quả( chắc hên xui, không biết qua ngày 15/08 mà không trả lời kq thì toi công ah). Nay nhìn cụ up lên cái phiếu hẹn giải quyết mà tâm tư quá!
Em vừa làm xong, nhọc phết cụ ơi, 1h đêm mới nộp được do hệ thống nghẽn, em dùng của ipad, pc và đt nộp mới được. Cũng dễ cụ ạ. Khi có mã số hs ra phòng đk xe nó in ra luôn làm cũng nhanh

boss79

Xe hơi
Như em đang định mua chiếc xe cũ thì tự nhiên lại phải mất thêm 20tr tiền biển HN.
ngược lại nếu cụ là người bán thì cụ tiết kiệm được 20 củ :D túm lại là các a CA vẫn bán được nhiều biển hơn

firstXpan

Xe buýt
Em thấy khá đâu đầu vụ này nên thôi bỏ nó ra khỏi đầu. Tạm dừng mua bán xe vài năm xem chánh sách có thay đổi tiếp không?☹

BMW R60

Xe tăng
Nên gộp chung nó vào đưa cho ông mua làm, phải làm thì mới ra đăng ký mới được.
Thế ông mua ko cần chính chủ , sang tên gì sứt. Cứ để thế đi (có cả biển, đăng ký, đăng kiểm) thì sao? Như vậy trên hồ sơ vẫn là xe của ông bán. (Thực tế đang diễn ra trc này)

ducnx85

Xe tải
Xe cũ thì từ 15/8 người bán sẽ được giữ lại biển (xấu hay đẹp vẫn phải giữ 5 năm). Người mua 1 là sẽ dùng biển cũ (thuộc sở hữu của mình) hoặc được cấp mới biển (trong trường hợp chưa sở hữu biển số nào) trong kho biển số của BCA.
Cụ cho em hỏi là em mua xe cũ trc 15/8 đã Hd công chứng đầy đủ, chưa sang tên .Sau 15/8 em làm thủ tục sang tên đổi chủ ,xe cũ biển ở Hn, và e xin cấp biển mới ở Hn. Theo nhận định của em là em xin cấp đổi biển . Vậy là em k mất phí 20tr đổi biển mà chỉ mất 150n phải k cụ?

agrimeco

Xe lăn
Cụ cho em hỏi là em mua xe cũ trc 15/8 đã Hd công chứng đầy đủ, chưa sang tên .Sau 15/8 em làm thủ tục sang tên đổi chủ ,xe cũ biển ở Hn, và e xin cấp biển mới ở Hn. Theo nhận định của em là em xin cấp đổi biển . Vậy là em k mất phí 20tr đổi biển mà chỉ mất 150n phải k cụ?
Chưa sang tên thì vẫn là xe của chủ cũ tức mã định danh biển đó sẽ theo chủ cũ chứ cụ :D

Ga_son

Xe điện
vâng cụ, xe đã chạy trên đường ở VN thì ko phải mất phí 20tr khi đăng ký ở HN.

Ga_son

Xe điện
Thực ra tôi cũng hiểu là cần giữ biển số cấp tỉnh.
Nhưng cái TT24 không thể hiện một cách rõ ràng điều đó; chí ít là nó không Cấm tiệt hoặc Cho phép một cách rõ ràng - hoàn toàn đúng với cung cách mà chúng ta đã quen thuộc.

Và nhiều thứ khác nữa.
Theo em hiểu thì ntn:
1. Cụ có biển số định danh ABC ở HN (đang được lưu giữ tại CA) HN. Cụ chuyển về Nam Định (đăng ký tạm trú do có công việc ngắn hạn vài năm tại NĐ), cụ mua xe để đi ---> CA Nam Định cấp cho cụ biển mới trong kho số của tỉnh Nam Định. Trường hợp cụ về NĐ đăng ký thường trú thì biển ở HN bị thu hồi ngay sau khi chuyển đăng ký thường trú.
2. Cụ có xe ở HN, giờ chuyển vào Bình Định sinh sống muốn mang xe vào Bình Định ---> cụ không phải làm thủ tục j cả vì được phép giữ biển số HN.
3. Tóm lại nó có 2 vấn đề, nếu cụ mua xe mới ở nơi đến thì đc cấp biển mới tại tỉnh đó. Nếu cụ mang xe từ tỉnh này sang tỉnh khác thì ko phải thay đổi biển số (chỉ thay đổi cập nhật nơi thường trú trên đăng ký xe).
4. Biển xe đấu giá có giá trị tên toàn Quốc.

ducnx85

Xe tải
Chưa sang tên thì vẫn là xe của chủ cũ tức mã định danh biển đó sẽ theo chủ cũ chứ cụ :D
Dạ vâng, ý em bảo là sau 15/8 e sẽ sang tên em thì em làm biển số định danh mới của e có mất phí 20tr k thôi ạ ? Theo như Cụ Ga_son phân tích thì e nhận định e k mất phí đó và chỉ mât 150n theo qd cấp đổi biển vì đó là xe cu

vandatAT

Xe container
Dạ vâng, ý em bảo là sau 15/8 e sẽ sang tên em thì em làm biển số định danh mới của e có mất phí 20tr k thôi ạ ? Theo như Cụ Ga_son phân tích thì e nhận định e k mất phí đó và chỉ mât 150n theo qd cấp đổi biển vì đó là xe cu
Biển HN định danh mới thì phải mất 20 củ nhé

lodudu

Xe điện
150k e nghĩ nếu mất biển, biển hỏng đổi thì vậy chứ đây là bấm biển mới khác gì mua xe mới đâu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Thế này cho dễ hiểu ạ: phí cấp biển 20tr (ở HN) thì từ trước đến nay và sau 15/8 nó là phí cấp biển mới lấy từ kho biển ra. Vì vậy từ trước đến giờ mua xe cũ ở HN mà chỉ sang tên không đổi biển thì có phải nộp 20tr đâu, nhưng sang tên mà đổi biển số khác thì mất 20tr.
Sau 15/8 thì cũng nguyên tắc thế thôi, ai có số biển rồi mà chưa dùng thì khi mua xe cũ xe mới gì đi nữa đều phải mang số biển ấy ra dùng và cũng không phải nộp 20tr. Còn khi chưa có hoặc đã dùng hết biển định danh thì khi mua xe cũ hay xe mới gì đi nữa đều phải nộp 20 tr cho việc có được 1 số biển mới.
Cái 150k là cái phải nộp trong mọi trường hợp

Chỉnh sửa cuối: