[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nhà e có 2 cái xe máy trước mua bán không sang tên chỉ cầm đăng ký xe. Cụ nào cho e hỏi giờ vẫn đi bình thường nhỉ? Nếu bắt buộc làm sang tên giờ có làm được không với thủ tục thế nào e search thấy mỗi nơi chỉ 1 kiểu ><

duyawa

Xe tăng
Em vô HCM mà hộ khẩu vẫn ngoài HN, mua xe cũ ngoài cửa hàng xe cũ đến giờ vẫn đứng tên chủ cũ. Chỉ có hợp đồng mua bán chứ ko sang tên đc vì ko có hộ khẩu HCM. Đến giờ méo biết sao luôn😂

vietpq75hanes

Xe container
SAU 15/08/2023, MUA BÁN XE CŨ THẾ NÀO MỚI ĐÚNG?

Ngày 15/08 Thông tư 24 có hiệu lực và biển số định danh sẽ được áp dụng. Cũng từ thời gian này thủ tục mua bán sẽ phải thay đổi cho phù hợp với quy định mới.
  • Người bán sẽ giữ lại đăng ký và biển số cũ, ra CA làm thủ tục thu hồi biển số và đăng ký
  • Người mua chỉ được nhận cái xe, không có đăng ký hay biển số và cũng không thể lưu thông được nếu không có đăng ký và biển số cấp mới.
  • Nếu người bán không giữ ngay đăng ký và biển số, chẳng may ông mua mang xe đi đâu mất thích thì về sau người bán sẽ gặp rắc rối về mặt pháp lý
  • Nếu người mua chỉ cầm cái xe không mà ông bán không ra CA để làm thủ tục thu hồi biển số cũ thì ông mua cũng không đăng ký được biển số mới. Chưa kể nếu xe gặp tình trạng hồn trương ba da hàng thịt như hai con Mazda Trắng & Đỏ nổi tiếng trên OF thì coi như mất trắng xe.
Theo các Ọp Phơ quy trình mua bán xe cũ sẽ phải làm thế nào để cả bên mua lẫn bên bán đều an toàn mà xe lại có thể tiếp tục lưu thông sớm nhất?
Cái này chắc phải trải qua thực tế mới biết nó phức tạp hay đơn giản thế nào. Ô tô triển trước, xe máy có làm được cũng phải mất rất nhiều thời gian nữa.

BMW X10

Xe điện
Nhà e có 2 cái xe máy trước mua bán không sang tên chỉ cầm đăng ký xe. Cụ nào cho e hỏi giờ vẫn đi bình thường nhỉ? Nếu bắt buộc làm sang tên giờ có làm được không với thủ tục thế nào e search thấy mỗi nơi chỉ 1 kiểu ><
Cứ đi thôi bác.
Khi nào bán, thì bác bán xe như bác đã từng mua xe: Đưa Đăng ký, cầm tiền mặt.

hat65

Xe điện
số 30, 50 chỉ là con số, trc đây nó chỉ có ý nghĩa phân vùng, giờ gắn vào định danh thì nó mang hẳn tính cá nhân luôn, cả đời sẽ dùng số đó, một số cho nhiều xe, nhà có 3 con xe oto đăng ký của 1 người, thì cả 3 đều có thể mang chung biển số được, hoặc có thể riêng cũng đc
Cụ đọc ở đâu ra cái nhiều xe mang cung 1 biển thế.
Tóm lại là các cụ đọc ko kỹ nên cứ hoảng loạn hết cả lên. Xe cụ đang đi mà đứng tên người khác thì vẫn để nguyên thế đi tiếp ko sao kể cả biển 3,5,5 số nếu ko muốn sang tên. Sau 15/8 biển số đang gắn trên xe sẽ đc định danh theo tên người trên dky xe các cụ đang giữ ( vẫn như trước đây thôi về mặt qly, sở hữu) chỉ khác cái là xe này khi các cụ sang tên mình hoặc bán cho người khác cùng tỉnh thành thì sẽ ko dùng bks hiện nay nữa mà dùng bks mới, còn bán cho người khác tỉnh thành thì trước đây hay sau 15/8 đều gắn bks mới.

trungthanhkt86

Xe hơi
trường hợp của e thế này thì sao nhỉ: e sống và làm việc ở hà nội, năm 2019 e lấy xe khi đó hộ khẩu vẫn đang ở hải phòng nên e lấy biển 15A luôn cho nhanh, sau đó năm 2020 thì e chuyển khẩu về Hà Nội, xe vẫn để thế đi bình thường. Giờ định danh thì cũng kệ để vậy đi thôi nhỉ các cụ, chắc cũng không cần phải làm lại đăng ký làm gì

vietnguyenx3

Xe hơi
Theo em hiểu thì ntn:
1. Cụ có biển số định danh ABC ở HN (đang được lưu giữ tại CA) HN. Cụ chuyển về Nam Định (đăng ký tạm trú do có công việc ngắn hạn vài năm tại NĐ), cụ mua xe để đi ---> CA Nam Định cấp cho cụ biển mới trong kho số của tỉnh Nam Định. Trường hợp cụ về NĐ đăng ký thường trú thì biển ở HN bị thu hồi ngay sau khi chuyển đăng ký thường trú.
2. Cụ có xe ở HN, giờ chuyển vào Bình Định sinh sống muốn mang xe vào Bình Định ---> cụ không phải làm thủ tục j cả vì được phép giữ biển số HN.
3. Tóm lại nó có 2 vấn đề, nếu cụ mua xe mới ở nơi đến thì đc cấp biển mới tại tỉnh đó. Nếu cụ mang xe từ tỉnh này sang tỉnh khác thì ko phải thay đổi biển số (chỉ thay đổi cập nhật nơi thường trú trên đăng ký xe).
4. Biển xe đấu giá có giá trị tên toàn Quốc.
Em đọc thông tư thì cũng đang hiểu như cụ thế này, mà đến 90% người khác e gặp đều vẫn đang nghĩ là đk phương tiện mới tại nơi tạm trú thì vẫn mã cấp biển tại nơi thường trú, còn sau đấy gửi biển từ thường trú vào nơi tạm trú, chỗ tạm trú chỉ làm thủ tục (tạm trú ở 18, ra 18 đk xe thì xe vẫn biển 30 theo thường trú). Cái này không phản ánh đúng, nơi đăng ký xe trong thông tư nó chỉ đổi nơi được đk xe từ thường trú sang cư trú (gồm cả tạm trú và thường trú), còn mã 2 chữ số đầu tiên theo thông tư vẫn là ký hiệu của nơi cấp đk xe, thì đk xe ở đâu cấp biển ở đấy, còn trường hợp 3 của cụ trong thông tư rơi vào "Di chuyển nguyên chủ" của thông tư. Hoàn toàn hợp lý về logic, vì nơi cư trú là nơi mình sẽ sử dụng phương tiện đấy thì đóng thuế, phí theo khu vực sử dụng xe hoàn toàn là hợp lý rồi. Và khả năng trường hợp 3 khi đổi đăng ký xe sẽ phải đóng bù thuế, phí (ví dụ cho trường hợp đổi nơi cư trú từ tỉnh lên HN).

BMW X10

Xe điện
trường hợp của e thế này thì sao nhỉ: e sống và làm việc ở hà nội, năm 2019 e lấy xe khi đó hộ khẩu vẫn đang ở hải phòng nên e lấy biển 15A luôn cho nhanh, sau đó năm 2020 thì e chuyển khẩu về Hà Nội, xe vẫn để thế đi bình thường. Giờ định danh thì cũng kệ để vậy đi thôi nhỉ các cụ, chắc cũng không cần phải làm lại đăng ký làm gì
Bác bán xe này đi, thì mới phát sinh thôi bác: Bác cắt đăng ký biển 15. Biể ấy có lẽ sẽ là của bác trong 5 năm.
Nếu hứng chí về Phồng ở, bác mua xe + đăng ký ở Phồng, bác sẽ nhận lại cái biển số bây giờ đang có.

bmt1986

Xe tăng
Em có 2 xe máy cùng tên --> đảo biển cho nhau được ko các cụ

trungthanhkt86

Xe hơi
Bác bán xe này đi, thì mới phát sinh thôi bác: Bác cắt đăng ký biển 15. Biể ấy có lẽ sẽ là của bác trong 5 năm.
Nếu hứng chí về Phồng ở, bác mua xe + đăng ký ở Phồng, bác sẽ nhận lại cái biển số bây giờ đang có.
Thế giờ e bán xe này, nhưng hộ khẩu e hiện đang ở Hà Nội, e mua xe mới thì e phải gắn biển này vào xe mới đúng không ( biển này giờ đã định danh cho e), tức là trên đăng ký mới là biển 15A nhưng địa chỉ trên đăng ký lại là Hà Nội à ( nghe nó cứ thể nào ấy, và không rõ có mất 20tr tiền biển không)

longnetit

Xe tải
Em có con xe máy mua lại qua tay, nguồn gốc tra là thanh lý 1 chỗ. Liệu bây giờ có đăng ký tên em đc ko ạ. Hiện có mỗi xe và đăng ký ạ

Ga_son

Xe điện
Em đọc thông tư thì cũng đang hiểu như cụ thế này, mà đến 90% người khác e gặp đều vẫn đang nghĩ là đk phương tiện mới tại nơi tạm trú thì vẫn mã cấp biển tại nơi thường trú, còn sau đấy gửi biển từ thường trú vào nơi tạm trú, chỗ tạm trú chỉ làm thủ tục (tạm trú ở 18, ra 18 đk xe thì xe vẫn biển 30 theo thường trú). Cái này không phản ánh đúng, nơi đăng ký xe trong thông tư nó chỉ đổi nơi được đk xe từ thường trú sang cư trú (gồm cả tạm trú và thường trú), còn mã 2 chữ số đầu tiên theo thông tư vẫn là ký hiệu của nơi cấp đk xe, thì đk xe ở đâu cấp biển ở đấy, còn trường hợp 3 của cụ trong thông tư rơi vào "Di chuyển nguyên chủ" của thông tư. Hoàn toàn hợp lý về logic, vì nơi cư trú là nơi mình sẽ sử dụng phương tiện đấy thì đóng thuế, phí theo khu vực sử dụng xe hoàn toàn là hợp lý rồi. Và khả năng trường hợp 3 khi đổi đăng ký xe sẽ phải đóng bù thuế, phí (ví dụ cho trường hợp đổi nơi cư trú từ tỉnh lên HN).
Em cũng lăn tăn vụ này, cũng có hướng dẫn là nếu đang có biển định danh ở HN, về Nam Định mua xe thì được lấy biển HN để đi. Cơ mà đúng như cụ nói chả lẽ gửi chuyển phát cái biển. HN về NĐ còn gần chứ về Cà Mau thì chắc mấy ngày mới có biển lắp. Thứ nữa là đăng ký ở tỉnh thì chi phí ra biển ít hơn ở HN, nếu được lấy biển HN lắp vào xe đăng ký ở tỉnh thì lại vướng vấn đề đăng ký xe biển 30 nhưng phí ra biển thấp, lằng nhằng trong việc định giá tài sản và mua bán sau này. Nhưng cũng chưa biết thế nào là đúng?

tobetobe

Xe hơi
Em có tình huống này xin phép nhờ các cụ mợ tư vấn giúp:
1. Em trước hộ khẩu Hà Nội, khi đó có 1 xe ô tô đăng ký biển 4 số Hà Nội và 1 xe máy đăng ký 4 số Hà Nội.
2. Cách đây 7 năm em chuyển nhà vào TPHCM làm việc và mang theo 2 chiếc xe trên.

Năm 2022 em chuyển hộ khẩu vào TPHCM để tiện việc học hành cho con, tuy nhiên hiện nay 2 chiếc xe của em vẫn mang biển 4 số Hà Nội. Bây giờ em có cần làm thủ tục đổi biển số TPHCM theo hộ khẩu mới hay không? Nếu em vẫn dùng xe với biển Hà Nội đi lại thì có bị phạt hay phiền phức gì không ah?

Em cảm ơn các cụ, mợ.

zoro1970

Xe container
AI cũng chịu ko trả lời hết các trường hợp .

KhoiNT

Xe buýt
Quá lằng nhằng e có mua lại cái xe biển 5 số HN cũ, HDMB đầy đủ trc 15/8 lâu r nhưng cũng chẳng sang tên, h mới để ý sau 15/8 đi sang tên mất luôn biển cũ chưa kể khéo còn mất thêm 2 chục bấm biển mới thì chết nữa. Có phương án nào sau 15/8 đi sang tên vẫn giữ dc cái biển 30A ko nhỉ? Biển thì bt nhưng e thích 30A thôi, hic huhu

ambdiep

Xe buýt
Nhân thớt, em nhờ các cụ/mợ chút. Có cụ/mợ nào có số của dịch vụ cà số Khung / Máy ở quận Hoàn Kiếm không ạ? Em xin với ah. Em cảm ơn.

vì tránh 15/8 em mới kịp rút hồ sơ, giờ phải sang tên :(