[Funland] Sạt nghiệp vì khẩu trang

Tiger Hunter

Xe container
Em đi gửi hai hộp khẩu trang cho thằng bạn bên Sing mà bị hỏi đủ thứ giấy tờ. Xong đành thôi.
Mấy anh lướt sóng, không có dây có củ, không có kinh nghiệm làm ngành này thì chết là phải. Trong khi đấy ku hàng xóm nhà em đang làm khẩu trang vải vẫn đang xuất đi ầm ầm.
Đùng cái nó thành hàng xuất có điều kiện, không có 'chuyên môn' thì còn lâu mới lo đủ giấy tờ. Bánh ngon đâu phải ai cũng được chia phần :D

Ngoài cái chuyện đồ tàu bị kêu bung bét ở châu Âu thì có chuyện tưởng thú đông Lào tặng chính phủ nước nọ mấy trăm nghìn cái khẩu trang. Tới nơi nước bạn mở ra bị mốc cả, gửi trả lại - nghe dân trong ngành kể thế :"> :"> :">
Vậy là hàng sạch, ko có thuốc bảo quản. :))

vneseman

Xe lăn
Làm kinh doanh được ăn cả ngã về không thì phải chấp nhận, chứ lúc tiền vào đầy túi chẳng thấy ai kêu.

xichlo3banh

Xe tăng
Chẳng là ô anh em thấy người ta kiếm được cũng ham quá, cách đây gần 2 tháng bảo e hùn vốn chung mua máy khẩu trang, lúc đó e cũng máu lắm nhưng đang bí tiền quá lên ko chung được, sau mấy ae chung mua máy gần 4 tỉ, về chạy được 1 tháng thì thị trường đi xuống, đơn hàng thì ít mà khó khăn lắm, sau ko trụ nổi phải giải tán bán lỗ vốn mất đôi tỉ, méo hết cả mặt
vẫn có đội xuất khẩu đc thì vẫn kiếm đc. Xong đơn hàng nghỉ chơi 10 năm vẫn còn tiền.
Thời điểm mà giá nó lên cả 400k÷ 450k /1 hộp thì hàng kt tạp bí lù hàng tả bổ xiển bên lò Bắc Ninh thì ngày đút túi 1 tỉ.
Còn đây là đơn hàng cách đây hơn 10 ngày.

Dobian

Xe buýt
Chẳng là ô anh em thấy người ta kiếm được cũng ham quá, cách đây gần 2 tháng bảo e hùn vốn chung mua máy khẩu trang, lúc đó e cũng máu lắm nhưng đang bí tiền quá lên ko chung được, sau mấy ae chung mua máy gần 4 tỉ, về chạy được 1 tháng thì thị trường đi xuống, đơn hàng thì ít mà khó khăn lắm, sau ko trụ nổi phải giải tán bán lỗ vốn mất đôi tỉ, méo hết cả mặt
Sao cụ không xuất sang châu Mỹ Latinh ? Bên đó đang vật lộn với dịch và chưa đến đỉnh dịch đâu.

xebetong

Xe container
Thằng bạn em làm khẩu trang vẫn kiếm ăn ngon mà nhỉ, nó xuất đi châu âu. Em thấy mới bắt đầu đc tầm 1-2 thang thôi mà, nó dang xây thêm xưởng to ở Củ Chi tuyển lao động ầm ầm mà, thấy nhiều đơn phết
Cái này nó là điển hình của ngành xuất khẩu VN
Thế giới cần nhưng xuất đi không dễ ngay với cả thứ đơn giản như khẩu trang
Ví dụ cụ phi xe lên bộ công thương hỏi làm thế nào để xuất khẩu được khẩu trang thì họ sẽ nhìn cụ như người hành tinh :) mỗi việc chỉ cho cụ đến đúng nơi cần hỏi họ cũng không nói đâu

Patriots

Xe lăn
Ko ăn thua.

Tầu nó sx nhanh lắm.

Bên em (Tbn) trước hiếm chứ bây giờ chỗ nào cũng bán, giá cũng rẻ 15-20-30€/hộp 50 cái, dùng tẹt.

Em may mua trước dịch 6 hộp cho công nhân giá có 1.5€/hộp mà dùng mãi chưa hết đây này =))
TQ bị trả lại nhiều lắm cụ ạ, nên hàng chất lượng vẫn có chỗ sống, hôm vừa rồi cháu bên Đức vẫn ký hợp đồng FOB với khách khẩu trang phẫu thuật 0,25 đô một chiếc. Cụ nào xuất được loại đó cháu chỉ khách cho mà xuất. Nhưng phải đạt chuẩn EN14683 Typ IIR nhé. Về cơ bản loại này vẫn kháng khuẩn >98%. Nhưng chống bắn máu.
Chất lượng là quan trọng, chứ đi về là mệt.

TsarPutin

Xe tăng
đợt đó em vs team cũng định làm
đi tham khảo mấy chỗ thì bên bán đều bảo chỉ bán chứ k làm cùng e; nên e qđ k làm
máy móc bị thổi giá gấp nhiều lần (trc đó cỡ 4-500tr 1 dây) hét toàn 4 tỷ
nguyên liệu thì cũng đắt, đầu ra k đảm bảo

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em làm khẩu trang từ đầu mùa...cụ cần cho thuê máy cứ ới em.. E cung cấp cả nguyên liệu ấy.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
TQ bị trả lại nhiều lắm cụ ạ, nên hàng chất lượng vẫn có chỗ sống, hôm vừa rồi cháu bên Đức vẫn ký hợp đồng FOB với khách khẩu trang phẫu thuật 0,25 đô một chiếc. Cụ nào xuất được loại đó cháu chỉ khách cho mà xuất. Nhưng phải đạt chuẩn EN14683 Typ IIR nhé. Về cơ bản loại này vẫn kháng khuẩn >98%. Nhưng chống bắn máu.
Cụ check inbox em

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
TQ bây giờ bị ktra gắt cụ à. Ko đủ tiêu chuẩn thì khỏi xuất.Mà VN nhiều ông cũng làm bố láo bỏ mẹ, em làm vs lấy xưởng đủ fda, ce, iso..ngta đầy tư cả trăm tỷ.

Patriots

Xe lăn
TQ bây giờ bị ktra gắt cụ à. Ko đủ tiêu chuẩn thì khỏi xuất.Mà VN nhiều ông cũng làm bố láo bỏ mẹ, em làm vs lấy xưởng đủ fda, ce, iso..ngta đầy tư cả trăm tỷ.
Cụ chủ cũng còn đường rút mà, cắm máy vào nhà máy ông nào đấy mà ăn chia. Cụ chủ đầu tư 4 tỷ chắc là 2 line mới có đóng gói. Thì góp vào, nhiều nơi họ làm không hết việc. Cơ bản sản phẩm của cụ các chứng chỉ ISO, CE, FDA 510k có đủ không? Chất lượng có đảm bảo không? Giấy kháng khuẩn bây giờ cũng nhiều hàng lởm lắm. Bây giờ châu Phi, Mỹ La Tinh, châu Âu cụ thể là TBN và Hà Lan vẫn đang thiếu. Năng lực sx của cả VN đáng bao nhiêu đâu? Braxin gần 200 triệu dân đang toang nặng, Mỹ, Nga, đông Âu. Lại còn đợt dịch thứ 2, thứ 3

Patriots

Xe lăn
Hàng hot giờ này là găng tay cao su nhân tạo Nitrile không bột, không tiệt trùng màu xanh. Khách hỏi cháu không dám báo luôn, vì giá thay đổi

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Cụ chủ cũng còn đường rút mà, cắm máy vào nhà máy ông nào đấy mà ăn chia. Cụ chủ đầu tư 4 tỷ chắc là 2 line mới có đóng gói. Thì góp vào, nhiều nơi họ làm không hết việc. Cơ bản sản phẩm của cụ các chứng chỉ ISO, CE, FDA 510k có đủ không? Chất lượng có đảm bảo không? Giấy kháng khuẩn bây giờ cũng nhiều hàng lởm lắm. Bây giờ châu Phi, Mỹ La Tinh, châu Âu cụ thể là TBN và Hà Lan vẫn đang thiếu. Năng lực sx của cả VN đáng bao nhiêu đâu? Braxin gần 200 triệu dân đang toang nặng, Mỹ, Nga, đông Âu. Lại còn đợt dịch thứ 2, thứ 3
Đúng r bác. E có mấy nhà máy đủ giấy tờ đơn về ầm ầm. E còn cấp đơn cho ngta nữa mà. Đồ bảo hộ, khẩu trang các thứ. E còn đơn găng tay mà tìm mãi k ra nhà máy. :(

bk.nguyenlinh

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Kinh doanh thì yếu tố Since em thấy quan trọng lắm. Nhiều cụ cứ bảo nhiều công ty nhiều năm là lỗi thời, không bứt phá, bảo thủ... nhưng không hẳn vậy đâu, bất cứ ngành nào, nhất là ngành sản xuất cần thời gian tích luỹ kinh nghiệm và mối hàng rất nhiều..
Như em đơn thuần thương mại, em thấy nếu làm 1 ngành mà bám trụ mãi thì sẽ lợi thế hơn ông nào đang làm ngành này rồi thấy bở ăn rồi nhảy sang ngành kia.
Cái quy tắc 10 nghìn giờ cũng có người bảo lỗi thời, nhưng nó chỉ lỗi thời với mấy vĩ nhân như ông như Musk, Mark, ... chứ nó vẫn luôn đúng cho mọi ngành nghề!
Cần 3 năm lao động miệt mài để có chỗ đứng trong lòng khách hàng, và đối tác!

hoviethung

Xe lăn
Hiệu ứng chạy theo đám đông dễ sập bẫy lắm?

vieteuro

Xe container
Học phí rẻ đấy, lấy 4 tỷ ý mà đi lướt đất

Semanon

Xe hơi
Giờ ở quê em người nông dân trồng rau cũng còn phải chịu cảnh giá rau lên xuống kinh khủng. Được giá thì 60K/kg ko có mà bán, khi thì 500đ/1kg. Nên làm nghề nào chuyên tâm nghề đấy thôi, thị trường thì nhảy như chứng khoán, chả biết đường nào mà lần. Cứ cái gì người ta đang ăn ngon thì nên tránh xa

faraway89

Xe tải
Thấy có khẩu trang 3M dùng tốt mà giá bán vẫn trên trời chắc VN không có nhà máy 3M