[Funland] Sạt nghiệp vì khẩu trang

Daniel1219

Xe tải
Chẳng là ô anh em thấy người ta kiếm được cũng ham quá, cách đây gần 2 tháng bảo e hùn vốn chung mua máy khẩu trang, lúc đó e cũng máu lắm nhưng đang bí tiền quá lên ko chung được, sau mấy ae chung mua máy gần 4 tỉ, về chạy được 1 tháng thì thị trường đi xuống, đơn hàng thì ít mà khó khăn lắm, sau ko trụ nổi phải giải tán bán lỗ vốn mất đôi tỉ, méo hết cả mặt
Khi những câu chuyện kinh doanh thành công này kia lên đến mặt báo thì thị trường đã đến đỉnh, nhảy vào hố voi là toạch cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
bác có thể giới thiệu cụ thể hơn ko ah, e tìm sđt này trên zalo thì là tên Việt Nam mà bác
Đúng rồi ah, họ sang VN tìm đối tác, họ search được tên cty em sx khẩu trang, chắc search nhầm :P

cadan

Xe container
Xuất khẩu khó quà à cụ? Tưởng các nước vẫn cao lắm, hôm nay lên 8 triệu ng nhiễm thì phải

GTR Nismo

Xe hơi
Em cũng sợ lại giống cụ chủ. Giá lợn đang cao, nên quyết về quê nuôi heo rồi. Giờ thấy anh BT lên TV kêu gọi không ăn thịt heo nữa. Đang sợ quá.

biahoihanoi

Xe lăn
Thằng em cũng vừa mua máy hơn 3 tỉ. Chắc đang ngắc ngoải giống thế này.

Poirot

Xe buýt
Béo bọn bán máy hết . Tàu nó hết dịch thì mình nó cũng đủ cân cho gần hết nhu cầu rồi
Béo cả mấy thằng kỹ thuật chỉnh máy.
Người quen của em mới làm quản lý cho 1 nhà máy sz khẩu trang, mới hoạt động được đâu đó mấy tuần thôi, đầu ra cũng ổn vì có được ít chứng chỉ để xuất sang châu Âu, vừa mới xuất được 1 công đi nhưng trả lương cho thằng kỹ thuật thì hơn nuôi nghiện, 100tr/tháng. Hôm nào máy hỏng mà thằng này nó bận thì coi như nghỉ cả dây chuyền

Mr.Alo

Xe lăn
Người quen của em mới làm quản lý cho 1 nhà máy sz khẩu trang, mới hoạt động được đâu đó mấy tuần thôi, đầu ra cũng ổn vì có được ít chứng chỉ để xuất sang châu Âu, vừa mới xuất được 1 công đi nhưng trả lương cho thằng kỹ thuật thì hơn nuôi nghiện, 100tr/tháng. Hôm nào máy hỏng mà thằng này nó bận thì coi như nghỉ cả dây chuyền
100m cũng cao nhưng bọn này nó chạy 24/24 bảo dưỡng cũng chết cụ :D , nhưng chốt lại mỗi khựa là ăn đậm :))

Thanhdanh998

Xe máy
100m cũng cao nhưng bọn này nó chạy 24/24 bảo dưỡng cũng chết cụ :D , nhưng chốt lại mỗi khựa là ăn đậm :))
Lúc dịch mấy thằng chạy máy kiếm chỉnh chọt nó còn trả 30tr 1 ngày đấy cụ, nhưng ko có mà nhờ

Gau_soc

Xe hơi
Em làm trong lĩnh vực kiểm định cái này. Khẳng định món này ko dễ chơi. Nếu ai làm đc đúng chất lượng thì kiếm tiền vô tư. Nhưng xin thưa là để đạt chuẩn xuất đi nước ngoài thì rất rất khó nhé, hoặc ngay thử đạt theo cái tiêu chuẩn TCVN 8389 cũng ko phải dễ.

phucgia99

Xe tải
chuẩn ạ. bên em đang tìm kỹ thuật hôm trước trả 100tr mà cậu kia còn không về làm ấy

Chẳng là ô anh em thấy người ta kiếm được cũng ham quá, cách đây gần 2 tháng bảo e hùn vốn chung mua máy khẩu trang, lúc đó e cũng máu lắm nhưng đang bí tiền quá lên ko chung được, sau mấy ae chung mua máy gần 4 tỉ, về chạy được 1 tháng thì thị trường đi xuống, đơn hàng thì ít mà khó khăn lắm, sau ko trụ nổi phải giải tán bán lỗ vốn mất đôi tỉ, méo hết cả mặt
Hay cụ bảo ông ấy , nhờ bên bán máy hoán cải công năng để sản xuất ( Cô Tếch hay Át Ty Na ) có khi trong cái rủi lại tòi ra cái may X_X8-}

Matiz 1.0

Xe điện
Theo giõi fb thấy có ông cách đây hơn tháng mới nhẩy vào hố vôi- đầu tư 2-3 máy, nhưng thấy vẫn hô hào trên fb ác lắm...nào là chạy đc giấy xuất khẩu trang đi Châu âu, nào là huy động thêm các nhà đầu tư có máy sẵn đặt về xưởng hoặc góp vốn, tuyển công nhân..vv..
ko biết có thật ko..hay thành công thật! Hay đang lùa gà!

hatinh5760

Xe điện
Ông anh e làm máy thở cũng đang không vui vì dập dịch nhanh quá.
Thôi thì, trong rủi có may, may chưa chắc không gặp xui.

sivibi

Xe tăng
Các cụ nhảy vào làm khẩu trang lưu ý nhé: khẩu trang vải thông thường thì không cần xin xỏ gì cả, cứ thế xuất thôi nhưng giá không được cao. Còn nếu muốn bán được giá thì phải có các loại chuẩn CE hay FDA, mà cấp các chuẩn này thì bọn tây lông đòi cái tiêu chuẩn ISO13485. Cái này đại khái là tiêu chuẩn về hệ thống quản lý chất lượng cho dụng cụ, thiết bị y tế. Nôm na là tiêu chuẩn đánh giá về cách các cụ sản xuất ra cái khẩu trang (nhà xưởng, hệ thống quản lý...). Cái này thì ở vn chưa có nơi nào đánh giá được vì không có chuyên gia đánh giá, thành ra phải thuê các tổ chức ở nước ngoài sang đánh giá. Mà dịch nên chả thằng tây nào sang vn được. Tóm lại là bây giờ mới xin thì không được. Các công ty dệt may muốn làm đều tắc ở khâu này, đích thân bộ trưởng công thương chủ trì họp từ hồi mới dịch để tháo gỡ vụ này mà cũng bó tay. Túm cái váy lại là tầm này nếu cụ nào có máy rồi thì cắm vào chỗ nào có chứng chỉ rồi để gia công, còn không thì thôi đừng đâm đầu làm khẩu trang nữa. Có tiền thì làm con lô có khi tỉ lệ thành công còn cao hơn

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì chứ mỳ tôm mà ăn hết 1 thùng 1 tháng thì đi viện sớm ạ, mỳ ăn độc lắm. Em tháng may ra ăn 1 - 2 gói.
Chắc mợ mới lớn, còn yếu, nên ăn mì mới nguy hiểm tính mạng. Chứ thời sinh viên của em, có mì tôm ăn mà chết vì trúng độc là may mắn lắm. Toàn mua mì cân, chắc siêu độc, ăn liền tù tì cả tháng vì hết tiền.
Đợt trước dịch, các quán lẩu đông quá nên vẫn bán kèm mì ăn liền đề giết bớt khách.
=))

Gatrongthien

Xe buýt
Đọc tin trên mạng, nơi nào cũng nói sẽ có dịch lần 2, lần 3. Em thì biết rằng phải sống chung với covid-19 thật lâu nữa, cũng chẳng biết như thế nào đây . Chỉ đọc thông tin thôi mà chả ai nói cho rỏ ràng.

Khẩu trang y tế thì em mua được có 100 cái, phải xài dè chừng. Không biết khi nào mới mua được thêm nữa. Em dự tính, nếu mua được khẩu trang thì em mua thêm 1 mớ bỏ đó. Cũng dự định túng quá thì phải đeo thêm khẩu trang vải thôi
Em cũng tích được 300 cái khẩu trang, mới xài hết vài chục cái, nhưng sắp tới bọn trẻ đi học sẽ tốn nhiều.
Ở Pháp khẩu trang y tế 3 lớp là 55 cent ( trước đây 95 cent)

Gatrongthien

Xe buýt
Chắc mợ mới lớn, còn yếu, nên ăn mì mới nguy hiểm tính mạng. Chứ thời sinh viên của em, có mì tôm ăn mà chết vì trúng độc là may mắn lắm. Toàn mua mì cân, chắc siêu độc, ăn liền tù tì cả tháng vì hết tiền.
Đợt trước dịch, các quán lẩu đông quá nên vẫn bán kèm mì ăn liền đề giết bớt khách.
=))
Cụ đi thử máu chưa, em hỏi thật.