[Funland] Sạt lở thủy điện Rào Trăng 3, hơn 10 công nhân bị vùi lấp. Phó tư lệnh Quân khu 4 cùng 12 người gặp nạn khi đi cứu hộ

Trạng thái
Thớt đang đóng

techallinone

Xe buýt
Đen cái nó sập nửa đêm nhi?chắc có liên quan gì đến chuyêndịch của ngày đêm vs mặt trăng ko nhi?

polizia

Xe container
Đau xót quá, ngay từ đầu đã biết lành ít dữ nhiều nhưng nghe tin chính thức vẫn thấy xót.
Lãnh đạo quân khu chắc họ cũng biết tình hình tư đầu khi mà vào nhìn hiện trường, khó mà có ai sống sót :((

Bigmoto

Xe container
ý cụ phá rừng bên Cam, Lào ko ảnh hưởng tới VN, cứ tha hồ mà phá rừng của bạn còn ta cứ mà yên tâm hử? vì cái vạch biên giới chắn rồi đúng ko? cụ tưởng chỗ nào cũng là dãy trường sơn che chắn hử
Cụ chịu khó tìm hiểu xem biên giới Việt- Lào nó nằm ở đâu trên dãy TS cái. Liệu bao nhiêu % nước bên Lào nó chảy được sang VN? Đừng nguy hiểm thế nữa :|

faroma.vn

Xe máy
Tôi còn nhớ năm lụt miền trung, bác Lê Huy Ngọ đã rơi nước mắt vì bất lực. Công tác phòng chống thiên tai của ta còn chủ quan và trang thiết bị thì hầu như không có gì.
Sau đợt này chắc phải đầu tư thôi

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
8 đồng chí kia chạy kiểu j mà nhanh hơn sụt đất đc nhỉ? Chia buồn cùng các chiến sỹ
Cụ hút thuốc đó có kinh nghiệm cụ ạ. Nghe uỳnh phát cắm cổ chạy luôn mà chạy đúng hướng. Còn ko kinh nghiệm thì em nghĩ 99% các cụ ở đây nghe thế cũng tỉnh dậy nhưng còn gãi tai gãi mắt nhỏm người dậy thì bùn nó đã đến giường rồi.

boyboy1990

Xe điện
Ý cụ ấy là có TĐ thì lâm tặc nó đi hẳn xe to, đường rộng đàng hoàng chở. Năm 2003 bên em làm đường thuỷ điện, có công ty gọi là khai thác, phát quang dọc 2 bên đường có giấy phép hẳn hoi nhưng nó toàn xuống dưới cưa cây to ở dưới sâu rồi kéo lên, xe reo nó nối đuôi nhau đi cả đoàn.
Vấn đề là, nếu không có thủy điện thì rừng có bị phá không? Vậy để rừng bị phá là lỗi của cấp quản lý hay do thủy điện? Nói vậy chắc nên nghiêm cấm xây dựng đường xá cho đồng bào vùng sâu vùng xa nhỉ?
Cũng như oto mỗi ngày đều đâm chết người vậy có nên cấm oto ko? Chim đái dầm có nên cắt chim đi không? ;;)

Jamebonds

Xe container
Cụ chịu khó tìm hiểu xem biên giới Việt- Lào nó nằm ở đâu trên dãy TS cái. Liệu bao nhiêu % nước bên Lào nó chảy được sang VN? Đừng nguy hiểm thế nữa :|
phá rừng lào, cpc thoải mái ko có ảnh hưởng tới VN đâu, ý cụ là thế đúng ko? cái dải chữ S rừng lào, cam còn gần miền Trung hơn cả các tỉnh, vùng miền khác của VN đấy. Tư duy chỉ mình biết mình thế thì còn khổ dài

Ngày buồn của đất nước, thời bình mà các chiến sỹ và công nhân vẫn nằm lại ở núi rừng

vô lăng dây

Xe tải
Đau xót quá, ngay từ đầu đã biết lành ít dữ nhiều nhưng nghe tin chính thức vẫn thấy xót.
Lãnh đạo quân khu chắc họ cũng biết tình hình tư đầu khi mà vào nhìn hiện trường, khó mà có ai sống sót :((
Hôm trước có cụ nào trách 8 bác thoát chết sao không ở lại cứu mà chạy về, giờ nhìn như này thì chạy về gọi cứu viện là quyết định có lẽ đúng hơn.

Azeglio

Xe điện
Cụ bị lên đồng hử? trang bị kiến thức xử lý tình huống khẩn cấp, thiên tai, cứu hộ chứ e đâu có bảo trực thăng với trang thiết bị vật chất to lớn gì?
Thôi thì xuống bạc.
Ý cụ là mấy ông cán bộ cấp cao bụng to và mấy ông không phải là người được đào tạo cứu hộ, cứu nạn thì nên ở nhà chỉ đạo mồm. Và mỗi địa phương phải có đội cứu hộ, cứu nạn chuyên nghiệp ứng phó với tình trạng khẩn cấp???
Tôi hiểu sai ý cụ không? Nếu sai thì tôi xin lỗi, nếu đúng chúng ta tranh luận tiếp.

trinhhunghb

Xe lăn
Hình như đã tìm được hết số cán bộ trong đoàn công tác rồi . Toàn là bộ đội thôi các Cụ ạ .

Mũm_Mĩm

Xe tải
Nghề xây dựng, nghề bộ đội.
Em đọc bên nào cũng thấy xót xa. Người đi là hết, nhưng thân nhân họ ở lại sẽ sống làm sao.

L.C.D

Xe container
E thì hình dung Đoàn đã xác định từ trước khi vào rừng là sẽ dừng hạ trại ở cái nhà kiểm lâm kia rồi, chứ ko phải ngẫu nhiên may quá có cái nhà đâu. Ko biết là ngẫu nhiên đội kiểm lâm rút, hay là kinh nghiệm trông rừng của họ là khi mưa bão lũ lớn là nên rút khỏi khu vực đó?
Em nghĩ cụ nên dừng việc suy diễn phỏng đoán.
Phỏng đoán theo ý của cụ hoá ra Kiểm lâm biết mà để mặc đoàn cứu hộ chết, như thế đổ tiếng ác cho kiểm lâm. Nếu biết có nguy thì họ đã có ý kiến tư vấn đoàn cứu hộ chọn chỗ dừng nghỉ khác. Đây thực sự là việc ko may chứ ai nói mạnh được việc lũ với sạt lở.

boyboy1990

Xe điện
Em chơi con Mavic 2 pro
Nó có thẻ nhớ gắn kèm và truyền được hình ảnh, clip về đt ợ :)
Flycam giờ là trò con nít rồi cụ, Viettel đang vận hành UAV truyền trực tiếp hình ảnh về sở chỉ huy rồi kìa cụ, loại này bay 5-6 tiếng, camera quang zoom 30x, cả ảnh nhiệt các kiểu. Mỗi tội mưa bão thì UAV cũng tịt, trời quang mới bay đc.

Cụ xem đoạn đầu của clip trên vnexpress nhé:

UAV của Viettel:

lathuroi

Xe tải
E thì hình dung Đoàn đã xác định từ trước khi vào rừng là sẽ dừng hạ trại ở cái nhà kiểm lâm kia rồi, chứ ko phải ngẫu nhiên may quá có cái nhà đâu. Ko biết là ngẫu nhiên đội kiểm lâm rút, hay là kinh nghiệm trông rừng của họ là khi mưa bão lũ lớn là nên rút khỏi khu vực đó?
Nếu kiểm lâm đã có kiến thức phòng rủi ro, mà không có cảnh báo cần thiết cho nhóm vào ở tạm.

L.C.D

Xe container
Cầu mong thời tiết khô ráo lại để thuận tiện cho việc tìm kiếm cứu nạn. Cả người gặp nạn lẫn đội cứu hộ đều quá là vất vả rồi. Mong trời thương cho họ.

Jamebonds

Xe container
Thôi thì xuống bạc.
Ý cụ là mấy ông cán bộ cấp cao bụng to và mấy ông không phải là người được đào tạo cứu hộ, cứu nạn thì nên ở nhà chỉ đạo mồm. Và mỗi địa phương phải có đội cứu hộ, cứu nạn chuyên nghiệp ứng phó với tình trạng khẩn cấp???
Tôi hiểu sai ý cụ không? Nếu sai thì tôi xin lỗi, nếu đúng chúng ta tranh luận tiếp.
Mấy ô bụng to đi vào cũng ko sao, nhưng bộ sậu là phải hiểu biết về CHCN, càng ô to thì bộ sậu càng phải chuyên nghiệp để bảo đảm an toàn yếu nhân. Đây ko phải là đi hầu làm hài lòng sếp.
Mỗi địa phương nên có 1 đội nòng cốt, lấy từ đoàn thanh niên, bộ đội, hay lực lượng PCCC... hàng năm được đào tạo tập trung 1-2 lần (ví dụ tại UBQG về ứng phó sự cố thiên tai và tìm kiếm cứu nạn,...) để cập nhật và đào ạo 1 cách bài bản về kinh nghiệm, phương pháp CHCN rồi quay về làm nòng cốt cho địa phương, phổ biến kiến thức cho tổ chức, cá nhân ở địa phương.
Đừng tưởng những đội như này là vô công rồi nghề nhé, với kiến thức của họ nếu biết vận dụng có thể kết hợp với các trường học, cơ quan tổ chức, hay team building bố trí những tiết chia sẻ kinh nghiệm thì xoay tua cả năm ko hết.

Jamebonds

Xe container
Em nghĩ cụ nên dừng việc suy diễn phỏng đoán.
Phỏng đoán theo ý của cụ hoá ra Kiểm lâm biết mà để mặc đoàn cứu hộ chết, như thế đổ tiếng ác cho kiểm lâm. Nếu biết có nguy thì họ đã có ý kiến tư vấn đoàn cứu hộ chọn chỗ dừng nghỉ khác. Đây thực sự là việc ko may chứ ai nói mạnh được việc lũ với sạt lở.
e ko biết nên mới nói là ngẫu nhiên hay ko ngẫu nhiên...???

Bigmoto

Xe container
Nếu kiểm lâm đã có kiến thức phòng rủi ro, mà không có cảnh báo cần thiết cho nhóm vào ở tạm.
Em nghĩ mưa gió thế thì KL họ cũng về thôi, ở đấy làm gì. Vì vậy việc không có KL ở đấy là chuyện thường tình.

Trạng thái
Thớt đang đóng