[Funland] Sạt lở thủy điện Rào Trăng 3, hơn 10 công nhân bị vùi lấp. Phó tư lệnh Quân khu 4 cùng 12 người gặp nạn khi đi cứu hộ

Trạng thái
Thớt đang đóng

congngo

Xe điện
E nghĩ là đoàn kia về trước. Chứ xác xuất ngủ, thức kiểu gì mà các bác bên vũ trang ngủ hết còn 8 bác dân chính lại thức hết. Mà ko thấy báo nhắc các bác kiểm lâm như nào nhỉ.
Trong số 13 người mất tích của đoàn cứu hộ có cả tân chủ tịch huyện Phong Điền mà cụ. Nếu cụ P.CT tỉnh về thì cụ Chủ tịch huyện phải theo chứ.

A98

Xe container
Mời cụ:
Trong bài đó có câu nào nói là khô cạn đâu? Cụ cho số cụ thể hơn: lưu lượng trung bình năm trước và sau khi có đập thuỷ điện. Chế độ dòng chảy.
Thường thuỷ điện hoạt động ban ngày, đêm dừng, nên thác không có nước ban ngày là vô lý. Năm đó có phải năm hạn đặc biệt không?
Cần thì chính quyền phải có phối hợp giữa thuỷ điện và du lịch, khi có lễ hội thì nhà máy phải tăng cường hoạt động.

Nói chung, ta cần tìm cách phối hợp. Thái độ chống thuỷ điện, không cần tìm giải pháp, cũng là cực đoan cụ ạ.

Nhạc

Xe container
Trong số 13 người mất tích của đoàn cứu hộ có cả tân chủ tịch huyện Phong Điền mà cụ. Nếu cụ P.CT tỉnh về thì cụ Chủ tịch huyện phải theo chứ.
Lãnh đạo địa phương ở lại rồi nên bác phó về báo cáo CT tỉnh để CT điều hành là đúng mà bác. Mong là ko thiệt hại thêm và bình an cho mọi người.

Toi88888

Xe điện
Các bác này toàn quan to. Đt có GPS hết. Ít ra cũng tìm đc cái vị trí cuối cùng rồi tìm... tiếp.
Hi vọng sớm tìm đc...

Azeglio

Xe điện
Giao nvu lại cho ông Tân CT huyện zồi 😅
Người ta là lãnh đạo cao cấp, vào tận nơi nắm tình hình, có chỉ đạo và giao nhiệm vụ. Cụ còn yêu cầu ông ý làm gì nữa?

Sau vụ này ông ý sống nhưng còn ăn phê bình chán. Cụ cứ làm như được sống bình thản sau vụ này ý.

Quy Lão

Xe tăng
Theo cụ có kinh nghiệm thực tế, đặt nhà tránh đường đi của lũ ống được không ạ?
Hiện giờ các khu tái định cư được quy hoạch cũng tránh lũ được kha khá đấy cụ ạ.
Đặt ở khu bằng phẳng, tránh kẹp giữa 2 quả đồi hay núi, tránh gần sông suối cạn, tránh các lối mở từ thung lũng xuống sông, làm nhà sàn kiên cố láng nền và cột bê tông.
Nói chung nếu định cư tập trung thì không sợ lũ lắm vì xa đường lũ và xung quanh trống trải bằng phẳng thì lũ có về cũng bị giãn dòng ra rồi.
Chỉ đáng lo các gia đình ở lẻ tẻ hoặc các bản nhỏ 5-10 nhà. Để tiện sinh hoạt như lấy củi, lấy nước, đi lại thì thường lại nằm vào đường đi của nước.

hocsinhc

Xe tăng
Lãnh đạo không vào thì bảo không gần dân. Vào vùng lũ thì lại bảo có kinh nghiệm đâu mà vào cho nặng nợ. Cứ phải như anh Trump chửi sml bọn lá cải mới yên

tuha_vt2015

Xe tăng
Máy bay trực thăng em nghĩ không đơn giản mà điều vào được: vì phi công không được huấn luyện cho tình huống cứu hộ, thời tiết xấu, địa hình phức tạp, luồng không khí (hoặc gió) thay đổi liên tục,...
Máy bay hạ thấp đến mức đủ độ dài thang dây có thể va chạm và rơi ngay.

matizvan2009

Xe ba gác
Các bác này toàn quan to. Đt có GPS hết. Ít ra cũng tìm đc cái vị trí cuối cùng rồi tìm... tiếp.
Hi vọng sớm tìm đc...
điện thoại có GPS là điện thoại gì thế cụ

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
- Phần lớn các thủy điện ở việt nam không có chức năng phòng lũ trừ một số công trình lớn, trên các con sông lớn mới có như: Hòa Bình, Sơn La, Lai Châu, Tuyên Quang, Bình Điền, Huội Quảng, ... Nếu sai quy trình thì chỉ có ở những dự án thế này. Còn phần lớn các dự án khác cụ và số đông mọi người thấy thủy điện xả lũ thiệt hại hoa mầu, ... thì cụ cho rằng sai quy trình nhưng lũ về khi nào người ta biết sao được. cụ không thấy dân vùng cao người ta ở đó cả nghìn đời nay rồi mà lũ về lúc nào họ cũng có biết được không? Họ chỉ có thể dự đoán thôi. Còn lũ thì họ có xả hồ của họ đi thì cũng chỉ cắt được phần nhỏ đỉnh lũ thôi nếu hồ không có chức năng phòng lũ đỉnh lũ qua công trình thì luôn nhỏ hơn tự nhiên.

- Chả ông chủ thủy điện nào muốn phá rừng hết bởi đơn giản rừng mới là nơi giữ nước cho thủy điện của họ mùa kiệt có nước để bán điện được giá cao. Phá rừng là người dân phá chứ không bao giờ là chủ thủy điện. Còn thằng chủ nào mà phá rừng thì thằng đó quá ngu!

- Nhắn nhủ với cụ: hiểu bản chất mới khó và các cụ cầm bằng kỹ sư thủy lợi ra thì chắc chả cần em phải nói gì vì người ta hiểu bản chất, phần lớn là chỉ nghe nói và bày tỏ quan điểm chứ không hiểu gì. Cán bộ ngành thì họ hiểu nhưng họ cũng chả dại gì mà lúc dư luận đang nhiều cái đầu nóng người ta đứng ra giải thích với mọi người cả.
Cụ nói như sách! Bao nhiêu thủy điện đang phải bỏ tiền ra chạy chọt lỗi phạt mỗi khi thanh tra/kiểm tra vận hành hồ chứa theo TT47, TT09, NĐ114 kìa!

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Ô thế thuỷ điện không phát điện hả cụ? Nước đó chảy đi đâu hết?
Chưa có thủy điện thì nước chảy quanh năm, tự chảy vào ruộng/nương. Mùa khô các ông chặn nước phát điện (theo biểu giá tránh được) thì bà con dân tộc nửa đêm phải dậy lấy nước à?

TONGIA

Xe lừa
Lũ ống thì nó cứ cuốn bùn đất cây cối len lỏi qua các đoạn dốc nhỏ giữa các bình độ rồi tự dưng ào ra khi gặp chỗ thoáng như đường đi, sông, triền đồi.
Vô phúc ở trên đúng đường đi của nó thì chết chứ chả chạy kịp.
Mấy năm trước em làm dự án trên Lai châu, gặp 1 cơn mà từ lúc có người hô hoán đến lúc nó cuốn sạch máy xúc xe tải chỉ mất chưa đến 1 phút. May mà ban ngày nên biết phương hướng mà chạy nhưng anh em nào đang dưới công trường cũng chỉ kịp xách rái vọt lên chỗ cao chứ không kịp vơ cái gì luôn.
Video cụ sao có cả bọn Nga nhể

Đọc còm thấy nhiều bác bạc mồm quá. Người ta là lãnh đạo dám tiên phong đi đầu vào chỗ gian khổ hy sinh mà nhiều bác nói những câu bạc bẽo quá. Tướng tá người ta vào đó cứu hộ không phải là bê vác khênh đồ. Cứu hộ theo nghĩa vào tận nơi nắm tình hình để chỉ đạo bên ngoài tiếp tế bổ sung trang thiết bị phương tiện nào, nhu yếu phẩm ra làm sao...Phó tư lệnh chỉ huy tại thực địa thì nó mới nhanh được chứ

Nhạc

Xe container
Lãnh đạo không vào thì bảo không gần dân. Vào vùng lũ thì lại bảo có kinh nghiệm đâu mà vào cho nặng nợ. Cứ phải như anh Trump chửi sml bọn lá cải mới yên
Ko vào thì lấy gì chỉ đạo bọn cải còn rao cả tên người ta ra, treo quảng cáo cả những bài tin xấu để ăn tiền.
Lãnh đạo cấp nào cũng trong Ban chỉ đạo cứu nạn dân sự cấp đấy cùng với bên quân sự. Quỹ phòng chống thiên tai thì cả nước đóng hằng năm. Nhưng tiền + kỹ năng diễn tập ko thể lại được với thảm họa thực tế. Khổ thế.

Trạng thái
Thớt đang đóng