[Funland] Sáp nhập các tỉnh

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nguyenhongson26

Xe tăng
Các ông cứ Pháp phiếc,thời đấy dân ở đâu ra nhiều thì cần gì chia nhỏ mà chả ít tỉnh.Pháp họ chia tỉnh thành dựa theo dân số.Dân đông lại đòi học Tàu.Tóm lại dựa theo dân số và kinh tế để chia các tỉnh cho hợp lý,đảm bảo mặt bằng chứ nhập vào hay chia ra có phải ngẫu hứng đâu

bdshuyen

Xe hơi

ocean08

Xe điện
Ối không được cụ ơi :)). E Bắc Giang đây, không hợp cụ ạ. Đặc điểm địa lý, phân bố dân cư, đặc điểm kinh tế khác nhau
Hai tỉnh chập một vừa có quan họ,vừa có hát then đàn tính càng nhiều bản sắc chứ sao ạ! :D

Laixe80

Xe tăng
Gộp gộp cái gì mà gộp, BNV không có việc gì làm sao mà đề xuất ngẫn thế nhỉ, làm sao qua được bước lấy ý kiến cơ sở ;) Tách thì còn được. Hoặc là gom mấy tỉnh vào cùng thuộc 1 cấp trung gian nào đó, ví dụ Vùng chẳng hạn, phạm vi địa lý giống Quân khu, có Bí thở Vùng (là BCT hoặc Ban BT), có chủ tịt Vùng (là trung ủy). Việc làm đang thiếu không nghĩ cách tăng lên thì thôi lại còn đòi giảm đi nữa :D

TONGIA

Xe lừa
Được vậy thì tốt quá, nhưng thực tế đâu có như vậy, em lấy ví dụ thôn ra để thấy bao nhiêu năm đổi mới rồi mà vẫn vậy đó cụ.
Mà hai tỉnh quê em tư tưởng cục bộ còn ít đó, em xa quê từ 18 tuổi, mà chả mấy khi thấy hội đồng hương BN, BG hoặc nâng đỡ nhau ở các cơ quan trên trung uong gì cả. Mấy tỉnh xa xa kia còn cục bộ như thế nào thì gộp sao được.
Hai tỉnh quê em, em thấy tách ra thi đua phát triển, BG đuối một thời gian giờ nhìn BN cũng cố chạy theo ầm âm, quá hay còn gì.
Đua nhau phấn đấu tốt ạ
Trước đua BN-BG giờ đua với QN chẳng hạn
Hoặc thay vì đua với BG, QN ta tính tới đua với Thailand, Sing… ( xa nữa sợ các cụ mắng viễn vông )

Đua nhau phấn đấu cực tốt
Nhưng cái phân biệt kỳ thị giữa làng này với làng kia, xã này xã kia,.. tỉnh này tỉnh kia, vùng này cùng nọ rồi nước này nước khác còn rất lâu mới mất. Nó chỉ hạn chế đi khi dân trí được cải thiện - kết quả từ sự PTKTXH

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Em vừa đọc mấy tiêu chí thì có vẻ sẽ có nhiều tỉnh phải sát nhập như dân số tối thiểu, diện tích tối thiểu... Mới có mấy chục năm và đã khắc xuất rồi lại khắc nhập. Có khi phân luôn theo quân khu như cụ nào đó đã nói cho nhanh, đổi tên thành các bang, tiểu bang cũng hay:D

Son Dakao

Xe hơi
Ngệ an và Hà Tĩnh nhập lại với nhau, lịch sử đã chứng minh gây ra xô viết.
Nên dân HT khỏi lo, không nhập với ngệ an đâu.
Hình như Pháp ngày xưa khi đánh giá các tỉnh có câu :
Phi Ngệ bất phú
Hữu ngệ bất bần.
Mà ngày đó cầu phao Bến thủy do Pháp làm, Người Hà Tĩnh đi lại tự do, không phải bị móc túi kiểu trấn lột đến nỗi chủ tịch Hà Tĩnh cũng phải kêu trời như bây giờ.

Donxa

Xe buýt
Em không biết các cụ nghĩ sao và tỉnh các cụ thế nào, chứ nếu vẫn giữ Hà Bắc (Bắc Giang + Bắc Ninh) như hồi xưa thì không biết bao giờ Bắc Ninh mới phát triển được như bây giờ. Trung tâm Hà Bắc ở Tp Bắc Giang, các sếp tỉnh cũng toàn ở đó mà lên, nên dồn hết cho Bắc Giang. Bắc Ninh phát triển lay lắt.
Dân mình tư tưởng cục bộ lắm các cụ à. Gộp tỉnh nhưng thâm tâm các sếp sẽ vẫn cục bộ theo tỉnh cũ hoặc theo địa điểm đặt trung tâm tỉnh.
Cụ nào hay về quê cứ xem kỳ bầu trưởng thông thôi sẽ rõ ngay, trưởng thôn họ nào thì họ ấy được nhờ, họ khác lép vế vđ.
Vâng. Như em đã phân tích thêm về nhiều mặt hơn thì việc sáp nhập phải tính toán nhiều yếu tố. VD như các tỉnh Quảng Ninh sap nhập từ năm 1963 từ 2 tỉnh Quảng Yên + Hải Ninh +.. Và Hà Tây được sáp nhập từ năm 1965 từ Hà Đông và Sơn Tây thì vẫn yên ổn ko thấy ý kiến gì. Thậm chí có nhiều người còn ko biết đến đã có sự sáp nhập này.

Loriver4u

Xe tải
Đua nhau phấn đấu tốt ạ
Trước đua BN-BG giờ đua với QN chẳng hạn
Hoặc thay vì đua với BG, QN ta tính tới đua với Thailand, Sing… ( xa nữa sợ các cụ mắng viễn vông )
Vâng. Như em đã phân tích thêm về nhiều mặt hơn thì việc sáp nhập phải tính toán nhiều yếu tố. VD như các tỉnh Quảng Ninh sap nhập từ năm 1963 từ 2 tỉnh Quảng Yên + Hải Ninh +.. Và Hà Tây được sáp nhập từ năm 1965 từ Hà Đông và Sơn Tây thì vẫn yên ổn ko thấy ý kiến gì. Thậm chí có nhiều người còn ko biết đến đã có sự sáp nhập này.
Vâng, các ví dụ của cụ hợp lý. Đúng là hai (bốn) cái tỉnh này ít người biết khi tách - gộp, nên chắc sự cục bộ là rất ít. Cho nên tách hay gộp không nên chỉ căn cứ vào các con số cứng nhắc (diện tích, dân số...) mà quên đi các yếu tố văn hóa, phong tục, quan niệm, tư tưởng từng vùng

Donxa

Xe buýt
Có thể giảm 10 đơn vị hành chính cấp tỉnh. Có vẻ hơi ít. Phần lớn các cụ trong thớt đều muốn để tầm 30-40 tỉnh.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Các ông cứ Pháp phiếc,thời đấy dân ở đâu ra nhiều thì cần gì chia nhỏ mà chả ít tỉnh.Pháp họ chia tỉnh thành dựa theo dân số.Dân đông lại đòi học Tàu.Tóm lại dựa theo dân số và kinh tế để chia các tỉnh cho hợp lý,đảm bảo mặt bằng chứ nhập vào hay chia ra có phải ngẫu hứng đâu
Cụ lạc hậu thế, thời thế thay đổi, khoa học cn nhất là cntt, trí tuệ nhân tạo..., chính phủ đang hô hào 4.0 thì phải thay đổi cho phù hợp thời đại chớ! Ai lại đi để các Tỉnh thành từ thời pháp thuộc đến h! Bây h đến mua con gà mớ rau cũng chỉ cần quẹt cái thẻ...., ấn ấn cái đt!

His0ka

Xe buýt
Vâng, Cụ nói đúng ạ
Những năm đầu 2000, sáp nhập các Bộ, đã có Bộ thời điểm đó sau sáp nhập có đến 9 thứ trưởng (MARD); Hà Nội sáp nhập Hà Tây, có Sở lên đến hơn chục Phó giám đốc

Cũng là 1 phen bể dâu đấy ạ

Nhưng em ủng hộ sáp nhập, giảm mạnh số đơn vị cấp tỉnh. To rộng đông dân như Trung Quốc cũng chỉ có 30 đầu mối cấp tỉnh, thành
Với hệ thống giao thông của mình vẫn nên để số tỉnh như hiện tại. Theo em cái cần làm nếu ai đó muốn thực sự để đất nước phát triển đó là bỏ hẳn đơn vị hành chính cấp xã, phường. Bỏ chức danh tổ trưởng. CSKV nên đc tăng lương và kiêm nhiệm các công việc hành chính đô thị địa chính đơn thuần. Mỗi khu dân cư khoảng 500 hộ nên có 2 CSKV.

Thực trạng hiện nay: TTHCC cấp xã, phường phần đa ngồi chơi. TTHCC cấp huyện/ TP hoàn toàn có thể đáp ứng đc 1 khu vực từ 100-300k dân.

Mô hình của chúng ta là mô hình thời chiến khi muốn áp đặt triệt để phục vụ chiến tranh. Đến hiện tại nó đã lỗi thời và bất cập.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Em vote PA tầm 25 tỉnh, 10 bộ thôi (dẹp mấy cái gọi là CQ ngang bộ đi) và bỏ cmn cấp huyện.

His0ka

Xe buýt
Em vote PA tầm 25 tỉnh, 10 bộ thôi (dẹp mấy cái gọi là CQ ngang bộ đi) và bỏ cmn cấp huyện.
1 tỉnh rộng quá mà giao thông ko hiện đại thì 25 tỉnh là quá khó để quản lý cụ ạ. Mà em thấy nên chia tách địa bàn theo dân số. Từ dân số và kinh tế sẽ ước lượng đc khối lượng công việc hành chính cũng như trị an để phân bổ số lượng cán bộ. Nhưng chắc cái này chả bao h có.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Bây h cứ hỏi chủ tịch xã ông có qly đc 2 xã ko? Ko qly đc cho nghỉ tìm ng kac, cư thế huyện tỉnh...! Sáp nhập 2 tỉnh thành 1, Thế là giảm đc gần 1 nửa công chức! Đất nc có thêm lực lượng lđ, lại bớt dc it ngân sách...

tienaka

Xe điện
lại nhập nữa ạ :D vừa rồi kêu nhập với giảm bớt công chức. chỗ to chẳng thấy đâu thấy nhập hai làng lại làm một, xong lại xây một cái nhà văn hóa to đùng cho hai làng mới nhập. gớm các anh cứ vẽ chuyện. giờ gom xã lại, bỏ cấp huyện đi cho nó nhẹ đầu

victory_1980

Xe điện
Mình thì đề xuất sáp nhập cái Bộ Nội vụ này vào lại Văn phòng CP, vì thấy từ ngày có Bộ này, thấy nó rối hơn trước.
Chính Bộ này đẻ ra lắm ý tưởng, mà thấy cứ làm vòng quanh.

• Vodka
Reactions: gld

kiepvesau

Xe tải
Mấy cái tỉnh nghèo nghèo bị âm suốt nên được xé ra gộp vào mấy tỉnh giàu mới khá lên đc

Accent3590

Xe tải
Em trả lời 1 lần ở trên rồi lão ơi

Lão gõ lịch sử Ninh Bình sẽ thấy gắn với THanh Hoá nhiều trăm năm chứ không chỉ là một vài chục năm
Đấy là lúc phủ trấn mà cụ. Khi chia thành các tỉnh thì nó đâu có dính nhau nữa. Tên gọi các tỉnh mới từ giua thời Nguyễn về đây

Trạng thái
Thớt đang đóng