[Funland] Sập cầu Phong Châu, Phú Thọ

3key

Xe buýt
Thế mới thấy tin từ những cụ "nghe đứa em ở đấy" , " ông bạn thân bảo" ... chả tin được :( .

Xin chia buồn với các nạn nhân.
Vụ này mấy ông có trách nhiệm tội nặng

NNS

Xe ngựa
Khả năng xây cầu ở doạn này cho tiết kiệm nhưng lại không tính đến dòng chảy là mạnh nhất?
không hẳn là để tiết kiệm đâu cụ ạ, mà thời đó công nghệ vật liệu ko như bây giờ, dầm cầu chỉ vài chục m, móng trụ cầu cũng chưa có cọc khoan nhồi, giếng chìm vvv nên có những hạn chế ko thể vượt qua về khẩu độ, tĩnh không vvv Nên thời xưa Pháp nó xây cầu Long Biên đã là 1 điều gì đó kinh khủng dài thứ 2 trên thế giới.... cho tới khi có các loại thép đạt cường độ cao hơn, nhất là đến thời dự ứng lực, móng cọc nhồi, rồi giếng chìm hơi ép, cáp treo dây văng ..... các giới hạn đó đã ko còn là điều gì khó khăn nữa.

thichlexus

Xe điện
Các cụ thứ lỗi cho em chửi phát.
Đm bọn dân chủ cuội và lũ ngu đi chống phá quy định bắt buộc học sinh phải học bơi của ngành Giáo dục.
Ở một nước như VN, có rất nhiều sông, hồ, biển và năm nào cũng có bão, lũ, lụt...thì bơi lội là một kỹ năng sống cực kỳ cần thiết với mỗi người dân.
Hy vọng những người bị rớt xuống sông đều biết bơi và sống sót. Sông to nước lũ ko quá xiết, nếu biết bơi thì khả năng sống sót cao lắm.
Học bơi là kỹ năng sinh tồn ai cũng nên học, nhưng gặp bất ngờ cầu sập thế này nếu ô tô kéo kín kính cửa, rơi xuống choáng váng thì khó thoát ra khỏi xe để bơi lắm cụ ơi

Jason88

Xì hơi lốp
sợ quá, cầu này e đi suốt hic. Sập thế này thì may ra chỉ có người đi xe máy mà biết bơi còn có cơ hội tự cứu mình

luyenok

Xe điện
Thế mới thấy tin từ những cụ "nghe đứa em ở đấy" , " ông bạn thân bảo" ... chả tin được :( .
Mịa đọc mấy cái comment kiểu "người quen", "bạn em",... chỉ muốn vả vào mõm, lại còn khẳng định "em có video đứng 2 bên quay lúc có biểu hiện sập", tổ sư bọn bất lương.

hung2019

Xe hơi
Đm bọn dân chủ cuội và lũ ngu đi chống phá quy định bắt buộc học sinh phải học bơi của ngành Giáo dục.
Ở một nước như VN, có rất nhiều sông, hồ, biển và năm nào cũng có bão, lũ, lụt...thì bơi lội là một kỹ năng sống cực kỳ cần thiết với mỗi người dân.
Hy vọng những người bị rớt xuống sông đều biết bơi và sống sót. Sông to nước lũ ko quá xiết, nếu biết bơi thì khả năng sống sót cao lắm.
Bớt lảm nhảm đi cụ ạ, cái cụ nói dù đúng thì nó cũng chả mấy liên quan ở đây cả mà cứ vơ vào như thế. Lỡ có tai nạn máy bay chắc cụ cũng chửi lũ ngu đi chống phá không cho dậy bay mất.

Slava.Úcàna

Xe máy
cầu mong ko có thiệt hại về người, nhưng e thắc mắc là sao cái đoạn sông hồng chỗ cầu này nó lại hẹp thế được nhỉ , e đo được có 135 mét, như vậy thì nguy hiểm quá, vì nước qua đoạn này như nút thắt cổ chai, nước chảy rất mạnh và siết , sao lại làm cầu chỗ này được nhỉ, ???
Có lẽ làm cầu qua chỗ hẹp thì chi phí thấp hơn nên người ta chọn phương án này.
Ta cũng có thể hiểu trào lộng là chỗ nước xiết mới cần làm cầu chứ chỗ nước lặng thì bơi qua cũng đc.

ambdiep

Xe buýt
bác chửi hơi quá, vấn đề không phải là biết bơi ở đây mà là.
1) khi rơi xuống, va đập bị choáng, sợ không kịp tỉnh.
2) nước rất xoáy và siết
3) không kịp tháo dây an toàn, mở cửa dc cửa xe.

Kinnnnn

Xe tải
nhìn video từ cam hành trình xe đi sau sốc quá

QMintech

Xe tăng
Nhìn cái cầu này liên tưởng tới Cầu Long Biên, chắc cùng hệ và yếu như nhau. Nước cạn cầu LB trơ khung chả kém

polizia

Xe container
Nếu mà ghê thì cầu Long Biên cũng ghê, năm ngoái em vẫn còn ở bên Long Biên sáng sớm vẫn cân 2 đứa nhà em sang phố học.
Có hôm tắc cầu cứ tà tà đi nối đuôi nhau trên cầu :))
Giờ lại về bên này ở nên đỡ phải qua cầu

Sonduong.BMV

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
bác chửi hơi quá, vấn đề không phải là biết bơi ở đây mà là.
1) khi rơi xuống, va đập bị choáng, sợ không kịp tỉnh.
2) nước rất xoáy và siết
3) không kịp tháo dây an toàn, mở cửa dc cửa xe.
Biết bơi còn chút hy vong chứ cụ, nếu ko biết bơi thì hy vong ít hơn mất rồi

polizia

Xe container
Mịa đọc mấy cái comment kiểu "người quen", "bạn em",... chỉ muốn vả vào mõm, lại còn khẳng định "em có video đứng 2 bên quay lúc có biểu hiện sập", tổ sư bọn bất lương.
Hôm bão cũng “người nhà em bên EVN báo” =)) cái tin đồn 19h cắt điện toàn Hà Nội, rồi các nhà máy điện đã rã lưới =))