[Funland] Sao mấy ngân hàng hay làm trò này giữ KH?

patuana76

Xe container
cụ trên giả lời cho cụ rồi đấy
thực tế thì người ít tiền mới thấy cái thẻ tín dụng nó hữu ích, chứ mấy anh tiền nhiều lại chẳng cần, thế thì oai cái gì?
Mấy anh nhiều tiền cũng dùng đấy.
Quan trọng là có thằng (ngân hàng) nó tổng hợp hộ các khoản chi trong tháng khi đến kỳ sao kê.
Nhiều khi các anh ấy cũng không nhớ hết được và cũng muốn tinh gọn việc thanh toán cho nó tập trung (như việc trả hóa đơn thuê bao trả sau).

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nên có 2 cái cụ ạ. Cũng là để an toàn, nhất là lúc xa nhà. Lỡ cái này bị làm sao thì còn có cái kia nó đỡ :D
Vâng, em thấy lời khuyên này là hợp lý nhất để giải thích cho việc có nhiều hơn 1 thẻ tín dụng.

Nongdantb

Xe tăng
Đời vẫn cần thẻ tín dụng. Như em đóng học cho con em cả năm một cục, nó hoàn cho 2 chiệu dưỡi, ngu gì không quẹt.

Năm ngoái mua vé máy bay cho cả nhà đi du lịch nước ngoài, số tiền phải thanh toán nhiều hơn số tiền mặt đang có trong tài khoản. Có thẻ tín dụng liền tay!!!

Bác nào không cần tức là bác ấy cũng chi tiêu và sống kiểu giản tiện thôi í ạ!!! =))
Nó Fun tý nhưng đúng cụ ah, bên trên có rồi, hâhhaha

Chopchopchop

Xe buýt
Mấy anh nhiều tiền cũng dùng đấy.
Quan trọng là có thằng (ngân hàng) nó tổng hợp hộ các khoản chi trong tháng khi đến kỳ sao kê.
Nhiều khi các anh ấy cũng không nhớ hết được và cũng muốn tinh gọn việc thanh toán cho nó tập trung (như việc trả hóa đơn thuê bao trả sau).
Kể cả tiền mặt lẫn tài khoản thanh toán em vẫn có đủ để chi tiêu nhưng em vẫn thích dùng thẻ tín dụng, cái cảm giác đc hoàn vài nghìn lẻ tẻ nó vẫn cứ thích, nhặt nhạnh cuối tháng mở mục hoàn tiền xem đc bao nhiêu nó rất yomost :D

patuana76

Xe container
Kể cả tiền mặt lẫn tài khoản thanh toán em vẫn có đủ để chi tiêu nhưng em vẫn thích dùng thẻ tín dụng, cái cảm giác đc hoàn vài nghìn lẻ tẻ nó vẫn cứ thích, nhặt nhạnh cuối tháng mở mục hoàn tiền xem đc bao nhiêu nó rất yomost :D
Tôi cũng dùng thẻ tín dụng để khai thác cái lợi chính yếu nhất của nó là tôi đỡ phải quét QR banking tiền từ tk chính mỗi lần chi tiêu.
Chỉ bank 1 lần khi nhận được sao kê hàng tháng là xong.
Đơn giản, gọn nhẹ như thanh toán hóa đơn điện thoại trả sau.

Chopchopchop

Xe buýt
Tôi cũng dùng thẻ tín dụng để khai thác cái lợi chính yếu nhất của nó là tôi đỡ phải quét QR banking tiền từ tk chính mỗi lần chi tiêu.
Vầng. Đi đâu giờ hầu như chỉ cần cái điện thoại chạm nhẹ cái là thanh toán đc. Tiện lợi. Đỡ phải loằng ngoằng túi, ví…

Loitran

Xe tăng
Em có 2 cái thẻ tín dụng: 1 cái đc hoàn tiền khi chi tiêu dịch vụ y tế, giáo dục, bảo hiểm khá tốt; 1 cái chi tiêu các dịch vụ ăn uống, thời trang mức hoàn cũng có lúc lên đến 10%, siêu thị lên đến 5% nếu chi tiêu nhiều. Hấp dẫn hơn là việc dùng tiền của mình chi tiêu chả đc hoàn cái gì. Lại còn đc dùng phòng chờ sân bay VIP nữa chứ. Em thấy có lợi nếu mình cân đối đc
Hoàn 5%-10% là con số rất đáng cân nhắc để dùng, trong khi lãi suất trung bình cũng trong khoảng đó
5%-10% tối đa với số tiền sư dụng là bao nhiêu cụ? hay không giới hạn trừ toẹt cái 5% hay 10% ?
Em nghĩ đi buôn cũng khó mà kiếm được lợi nhuận ở mức này

niceshot

Xe container
Bây giờ thẻ TD được tích hợp luôn vào mấy app thanh toán, kiểu như apple pay, samsung pay, google pay ... nên cụ còn không cần mang theo thẻ mà chỉ cần quẹt cái điện thoại lại gần cái POS của shop là nó thanh toán xong, cực kỳ thuận tiện!

poiuy

Xe ba gác
K biết cụ đã dùng thẻ chưa?
Em chỉ biết là nếu k dùng thẻ, thì mua 10 đồng là mất 10 đồng, con dùng thẻ thì mua 10 đồng được hoàn lại có thể tới 1 đồng, tùy loại thẻ, tùy nh.
Em chả thấy mất gì.
Còn nh nó lấy từ đâu ra để trả thì là việc của nó.
Thật ta là thế này: thẻ mà có chức năng hoàn tiền hầu hết phải đóng phí thường niên, ngoài ra bên bán hàng chấp nhận thẻ phải trả phí cho ngân hàng. Tại điểm mua sắm cụ quẹt thẻ và trả 10 đồng, về sau cụ được hoàn 1 đ. Nhưng nếu cụ mua ở nơi không chấp nhận thẻ thì cụ chỉ phải trả 9 đ thôi. Vậy cụ biết 1₫ của cụ ở đâu mà ra rồi đấy.

Tony_Le

Xe container
Hoàn 5%-10% là con số rất đáng cân nhắc để dùng, trong khi lãi suất trung bình cũng trong khoảng đó
5%-10% tối đa với số tiền sư dụng là bao nhiêu cụ? hay không giới hạn trừ toẹt cái 5% hay 10% ?
Ảo ma thôi, kiểu quảng cáo cho ham, 5-10% cho một sô ít dịch vụ nhưng max 600k/tháng ví dụ thế (trừ những thẻ xịn kiểu Infinity thì em không rõ) chứ thẻ tử tế màu đen Platinum hay Signature thì cũng hoàn tý tẹo cho vui thôi. Thẻ thường được 0.5% đã cười phớ lớ. Ví dụ kiểu thế này

Chỉnh sửa cuối:

Chopchopchop

Xe buýt
Mấy tháng trước là chi tiêu trên 25tr thì đc mức hoàn như trên, mới nâng hạn mức lên là 30tr đâu đó 2 tháng nay

Tony_Le

Xe container
Thật ta là thế này: thẻ mà có chức năng hoàn tiền hầu hết phải đóng phí thường niên, ngoài ra bên bán hàng chấp nhận thẻ phải trả phí cho ngân hàng. Tại điểm mua sắm cụ quẹt thẻ và trả 10 đồng, về sau cụ được hoàn 1 đ. Nhưng nếu cụ mua ở nơi không chấp nhận thẻ thì cụ chỉ phải trả 9 đ thôi. Vậy cụ biết 1₫ của cụ ở đâu mà ra rồi đấy.
Vụ mua nơi cho quẹt thẻ đắt hơn nơi không quẹt thẻ là thời ấy xa rồi.

GiangNH3011

Xe tải
Em lại là người rất thích dùng thẻ tín dụng. Chi tiêu xong cuối tháng có cái sao kê biết mình tiêu pha bao nhiêu, chứ cứ cầm tiền mặt, tiêu vèo cái hết rồi chả nhớ tiêu cái gì. Em đã và đang dùng thẻ của các bên này: HSBC, Techcombank, VIB, VP Bank, TP Bank, ANZ, Standard Chartered, Nam Á Bank. Đa phần mở đều vì có ưu đãi, ngày trước là chi tiêu x triệu được hoàn 2-3 triệu, tặng vali, hay là ưu đãi mua sắm, ăn uống. Hiện thẻ em dùng nhiều nhất là thẻ của VIB do có mấy ctrinh cashback. Nhưng về chăm sóc khách hàng, tư vấn hoặc chính sách rõ ràng thì bên này em đánh giá là kém nhất (bên cạnh VP Bank và TP Bank).

Chopchopchop

Xe buýt
Uầy cụ ơi. Nếu cụ chi tiêu đủ đến 1 mức nào đó thì sẽ ko phải đóng phí thường niên. Với lại khi chi tiêu ở những địa điểm giao dịch dùng thẻ hay ko dùng thẻ giá nó vẫn như nhau chứ cụ. Em phụ nữ chi tiêu cân nhắc kỹ lắm nên chỗ nào dùng thẻ mà thu thêm phí thì em lại dùng tiền của em. Cụ cân đối đc vẫn là có lợi đấy. Có thể với cụ lợi đấy cũng nhỏ thôi. Nhưng với em thế là vui rồi. Mua hết 3tr tiền quần áo ở 1 hãng thời trang, dùng thẻ tín dụng đc hoàn lại 300k chả vui hơn à

GiangNH3011

Xe tải
Em chẳng hằn học với ai cả, tự cụ nghĩ vậy thôi, em chỉ nêu ví dụ những người không có tiền mà trong ví rất nhiều thẻ.
Những người không có tiền (theo như cụ thấy) mà mở được thẻ thì cụ phải ngưỡng mộ họ vì họ khéo che giấu điều kiện của họ đấy ạ. Chứ ngân hàng nào cho người không có tiền mở thẻ đâu.

Chopchopchop

Xe buýt
Ảo ma thôi, kiểu quảng cáo cho ham, 5-10% cho một sô ít dịch vụ nhưng max 600k/tháng ví dụ thế (trừ những thẻ xịn kiểu Infinity thì em không rõ) chứ thẻ tử tế màu đen Platinum hay Signature thì cũng hoàn tý tẹo cho vui thôi. Thẻ thường được 0.5% đã cười phớ lớ. Ví dụ kiểu thế này

View attachment 8708274
Ko ảo cụ ạ. Em người thật việc thật. Nhưng tất nhiên chi tiêu của cụ phải đạt hạn mức chứ ko phải tiêu bao nhiêu thì tiêu. Có những bữa ăn nhà hàng hết 7,8 tr và em đc hoàn lại 7,8 trăm nghìn là thật. Em mua quần áo ở các hãng thời trang hết 10tr đc hoàn 1tr là thật

Người nào ko có nhu cầu tiêu dùng bằng thẻ thì ko nên mở, còn lại TTD cũng khá tiện lợi, nhất là khi chi tiêu 1 món lớn mà tiền chưa về túi
cái quan trọng nhật là kiểm soát được chi tiêu, đừng thấy còn quẹt được là quẹt thì sẽ ko lệ thuộc vào thẻ, đến kỳ cần trả là mướt mồ hôi, ko trả đủ thì phí quá hạn sẽ rất cao
TTD vẫn là cái công cụ khá tiện lợi nếu biết xài, khi sở hữu thẻ nên vì nhu cầu chứ sỹ diện gì cái thẻ

Loitran

Xe tăng
Mấy tháng trước là chi tiêu trên 25tr thì đc mức hoàn như trên, mới nâng hạn mức lên là 30tr đâu đó 2 tháng nay
Ôi thế thì cũng bõ công đấy
Thông lệ em biết thì lệ phí tính trong giao dịch của VS hay MT card khoảng ~ 1,5% vào khoản thu của người bán hàng, bán dịch vụ
Vậy là VS và MT card không khéo lại móc tiền túi ra làm khuyến mại vậy cũng là chơi dữ đó

GiangNH3011

Xe tải

View attachment 8708274
Tất nhiên các bank đều có hạn mức hoàn tối đa, 300-500-800-1tr chứ hoàn max theo mức chi tiêu thực tế thì bank không cover nổi. Hiện em thấy nhiều thẻ có cash back 10-15%, tối đa 1tr/tháng. Em thấy vậy là quá ok rồi.

patuana76

Xe container
Bây giờ thẻ TD được tích hợp luôn vào mấy app thanh toán, kiểu như apple pay, samsung pay, google pay ... nên cụ còn không cần mang theo thẻ mà chỉ cần quẹt cái điện thoại lại gần cái POS của shop là nó thanh toán xong, cực kỳ thuận tiện!
Có mà.
Tôi dùng Samsung Pay để lưu và sử dụng thẻ tín dụng, thẻ ATM từ đận 2018-2019 rồi.